ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-08-2010, 22:05   #21
Ithong
Junior Member

รูปส่วนตัว Ithong

Car Brand: D-Max SLX Cab
Engine Type: 1JZ GTE VVTi ฉีด LPG SEC
คะแนน: 0 Ithong is on a distinguished road
Unhappy

ในเมื่อช่างคนล่าสุด(ช่างของSECสาขา1)บอกว่า สงสัยจะเป็นคอล์ยและสายหัวเทียน วันนี้ว่าง เพื่อความมั่นใจอีกนิดว่าสาเหตุมาจากอุปกรณ์ทั้ง2ตัว จริงๆหรือเปล่า เลยลองรื้อมาดู(อีกครั้ง)จากการรื้อออกมาดูแล้วทำควา มสะอาดกันแบบสุดๆ เคยดูโฆษณายาสีฟัน ที่เช็ดเปียโนไหมครับ นั่นแหละครับ เหมือนผมวันนี้เลย ทั้งคอล์ยและสายหัวเทียนทั้งหมดสภาพดีมากเหมือนใหม่ไ ม่มีรอยปริแตกใดๆเลย เสร็จแล้วก็วัดค่าต่างๆออกมาได้เป็นดังนี้ครับ(ความร ู้ด้านไฟฟ้าแบบหางอึ่ง)
1) คอล์ยตัวกลาง(สูบ4กับ3)
1.1 ความต้านทานด้านขดลวดแรงต่ำ 0.5 Ohm
1.2 ความต้านทานด้านขดลวดแรงสูงของทั้ง2สูบ 11.5 K Ohm
1.3 ความต้านทานสายหัวเทียน 4.5 K Ohm (เส้นนี้สั้นสุด)
1.4 ตั้งมิเตอร์ x10K วัด คตท. ต่ำกับสูงไม่ขึ้น
ในส่วนคอล์ยอีก 2 ตัว ก็วัดค่าได้เท่ากันหมด กับตัวนี้แบบ เปะๆ ยกเว้นสายหัวเทียนของคอล์ยตัวใน(สูบ6,1)วัดได้ 7.5 K Ohm(เส้นนี้ยาวสุด) และสายหัวเทียนของคอล์ยตัวนอก(สูบ2,5)วัดได้ 7.0 K Ohm
ที่ผมถอดออกมาวัดวันนี้เพื่อที่ว่า ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่ง วัดแล้วไม่เหมือนตัวอื่นอีก2ตัว(คงไม่เสียถึง2ตัวเพร าะแค่เดินเบาไม่เรียบและสั่นไม่รุนแรงมากนัก)ก็จะได้ ไปหาซื้อมือ2(ของใหม่ไม่ไหวครับตัว3xxx)พร้อมทั้งเอา มิเตอร์ไปวัด ให้มันได้ค่าใกล้เคียงกับตัวที่เหลืออีก2ตัว แต่นี่ วัดออกมาแล้วมันได้ค่าเท่ากันหมด และขับด้วยน้ำมันมันก็ไม่เป็นอะไร แสดงว่ามันคงยังไม่เสีย(คิดว่างั้น)ทีนี้เลยมืดแปดด้ านเลย
อันนี้ผมถอดมาวัดตอนเครื่องเย็นแล้วนะครับ ความจริงอาการสั่นมันจะเป็นตอนเครื่องร้อนแล้ว(ขับไป สักประมาณ10-15นาที)ยิ่งร้อนยิ่งสั่น แต่จะให้ถอดมาวัดกันตอนร้อนๆไม่แน่ใจว่าจะไหวหรือเปล ่า ตอนนี้กะลังตั้งสติอยู่ว่าจะเอาไงดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ithong : 01-08-2010 เมื่อ 22:12.
Ithong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2010, 22:46   #22
mom
Member

รูปส่วนตัว mom

Car Brand: ISUZU DRAGON POWER GRAND ADVENTURE
Engine Type: 2JZ GE VVT-I
คะแนน: 14 mom is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mom
ผมแนะนำให้ไปตั้งกระทู้ในเว็บ Gasthai เดี๋ยวก็มีคนเสนอเข้ามาช่วยคุณ ตัวผมเองก็อยากจะช่วยแต่อยู่ไกลกันเกินไป ผมก็ติดตั้งยี่ห้อนี้ให้ลูกค้าอยู่ ไม่เคยมีปัญหาอะไร มีลูกเล่นให้ปรับแต่งและทดสอบอุปกรณ์หัวฉีดให้ปรับแต ่งเยอะดีครับ แต่ยอมรับว่าร้านนี้ที่นำเข้ามาจำหน่ายเอาแต่ขายอย่า งเดียว ตอนนี้ก็ไม่อยากไปซื้อของที่ร้านนี้เหมือนกัน หน้าหงิกกันทั้งร้านไปซื้อของเหมือนไปขอทานเขายังงั้ นเลย
mom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2010, 23:56   #23
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mom อ่านกระทู้
ผมแนะนำให้ไปตั้งกระทู้ในเว็บ Gasthai เดี๋ยวก็มีคนเสนอเข้ามาช่วยคุณ ตัวผมเองก็อยากจะช่วยแต่อยู่ไกลกันเกินไป ผมก็ติดตั้งยี่ห้อนี้ให้ลูกค้าอยู่ ไม่เคยมีปัญหาอะไร มีลูกเล่นให้ปรับแต่งและทดสอบอุปกรณ์หัวฉีดให้ปรับแต ่งเยอะดีครับ แต่ยอมรับว่าร้านนี้ที่นำเข้ามาจำหน่ายเอาแต่ขายอย่า งเดียว ตอนนี้ก็ไม่อยากไปซื้อของที่ร้านนี้เหมือนกัน หน้าหงิกกันทั้งร้านไปซื้อของเหมือนไปขอทานเขายังงั้ นเลย
หัวฉีดทุกยี่ห้อ มีข้อดีและข้อเสียต่างกัน ผมจึงบอกเสมอว่า ใครถนัดอะไร ก็ใช้อย่างนั้น ผมถนัด ag bsm ผมก็ทำสองตัวนี้เป็นหลัก ใครมาให้ทำอย่างอื่นผมยังไม่รับเลยครับ การเรียนรู้ให้ดี และเก่ง มันใช้เวลายาวนานมาก ไม่ใช่แค่ทำรถป้ายแดง หรือรถสองสามปี แล้วจบ ก็แสดงว่าเก่งแล้ว ไม่ใช่ครับ รถเดิม ๆ มันทำง่ายครับ เพราะรถมันไม่มีปัญหาอะไร แต่ลองมาทำรถแต่ง รถวางเครื่อง รถดัดแปลงเครื่องยนต์ ว่ามันง่ายหรือเปล่า

ร้านนี้ นภัทร ผมไม่เคยซื้อของแกเลย ผมซื้อแต่ร้านเจ๊หลี เพราะร้านสมัยก่อนมีไม่กี่ร้านเอง มีพรศักดิ์ มีเจ๊หลี สองร้านใหญ่ ๆ ดัง ๆ ร้านเจ๊หลี บริการสุดยอด ขนาดไม่ได้ซื้อที่แก ลูกค้าที่อื่นยังมาขอเครมที่แกเลย แกก็ให้เครม คิดเอาแล้วกัน

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
minispy (06-08-2010)
เก่า 02-08-2010, 22:55   #24
kitt375

Car Brand: ISUZU dragonpower
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 0 kitt375 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
ในเมื่อช่างคนล่าสุด(ช่างของSECสาขา1)บอกว่า สงสัยจะเป็นคอล์ยและสายหัวเทียน วันนี้ว่าง เพื่อความมั่นใจอีกนิดว่าสาเหตุมาจากอุปกรณ์ทั้ง2ตัว จริงๆหรือเปล่า เลยลองรื้อมาดู(อีกครั้ง)จากการรื้อออกมาดูแล้วทำควา มสะอาดกันแบบสุดๆ เคยดูโฆษณายาสีฟัน ที่เช็ดเปียโนไหมครับ นั่นแหละครับ เหมือนผมวันนี้เลย ทั้งคอล์ยและสายหัวเทียนทั้งหมดสภาพดีมากเหมือนใหม่ไ ม่มีรอยปริแตกใดๆเลย เสร็จแล้วก็วัดค่าต่างๆออกมาได้เป็นดังนี้ครับ(ความร ู้ด้านไฟฟ้าแบบหางอึ่ง)
1) คอล์ยตัวกลาง(สูบ4กับ3)
1.1 ความต้านทานด้านขดลวดแรงต่ำ 0.5 Ohm
1.2 ความต้านทานด้านขดลวดแรงสูงของทั้ง2สูบ 11.5 K Ohm
1.3 ความต้านทานสายหัวเทียน 4.5 K Ohm (เส้นนี้สั้นสุด)
1.4 ตั้งมิเตอร์ x10K วัด คตท. ต่ำกับสูงไม่ขึ้น
ในส่วนคอล์ยอีก 2 ตัว ก็วัดค่าได้เท่ากันหมด กับตัวนี้แบบ เปะๆ ยกเว้นสายหัวเทียนของคอล์ยตัวใน(สูบ6,1)วัดได้ 7.5 K Ohm(เส้นนี้ยาวสุด) และสายหัวเทียนของคอล์ยตัวนอก(สูบ2,5)วัดได้ 7.0 K Ohm
ที่ผมถอดออกมาวัดวันนี้เพื่อที่ว่า ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่ง วัดแล้วไม่เหมือนตัวอื่นอีก2ตัว(คงไม่เสียถึง2ตัวเพร าะแค่เดินเบาไม่เรียบและสั่นไม่รุนแรงมากนัก)ก็จะได้ ไปหาซื้อมือ2(ของใหม่ไม่ไหวครับตัว3xxx)พร้อมทั้งเอา มิเตอร์ไปวัด ให้มันได้ค่าใกล้เคียงกับตัวที่เหลืออีก2ตัว แต่นี่ วัดออกมาแล้วมันได้ค่าเท่ากันหมด และขับด้วยน้ำมันมันก็ไม่เป็นอะไร แสดงว่ามันคงยังไม่เสีย(คิดว่างั้น)ทีนี้เลยมืดแปดด้ านเลย
อันนี้ผมถอดมาวัดตอนเครื่องเย็นแล้วนะครับ ความจริงอาการสั่นมันจะเป็นตอนเครื่องร้อนแล้ว(ขับไป สักประมาณ10-15นาที)ยิ่งร้อนยิ่งสั่น แต่จะให้ถอดมาวัดกันตอนร้อนๆไม่แน่ใจว่าจะไหวหรือเปล ่า ตอนนี้กะลังตั้งสติอยู่ว่าจะเอาไงดีครับ
เอาใจช่วยครับ
อาการเดียวกันครับ แก้หายแล้วบอกวิธีมั่งนะครับ
kitt375 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2010, 08:34   #25
jettana
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 1j
คะแนน: 0 jettana is on a distinguished road
เป็นผมคงนอนไม่หลับ..รถทั้งคันราคาไม่ใช่น้อย....... มาเกิดปัญหาเรื่องระบบแก๊สของsec

มาถึงขนาดนี้ถ้าหาช่างที่ำชำนาญระบบsecแก้ไม่ได้ ก็ต้องอัพเกรดกับช่างใหม่ที่ไว้ใจได้แล้วหล่ะครับ

อย่าปล่อยให้ปัญหานี้มาทำลายสุขภาพจิตของเราเลย..... ไม่คุ้มครับ เห็นใจมากๆ
jettana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2010, 08:40   #26
shylex
Member

รูปส่วนตัว shylex

Car Brand: benz w124
Engine Type: 2jzge vvti
คะแนน: 0 shylex is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jettana อ่านกระทู้
เป็นผมคงนอนไม่หลับ..รถทั้งคันราคาไม่ใช่น้อย....... มาเกิดปัญหาเรื่องระบบแก๊สของsec

มาถึงขนาดนี้ถ้าหาช่างที่ำชำนาญระบบsecแก้ไม่ได้ ก็ต้องอัพเกรดกับช่างใหม่ที่ไว้ใจได้แล้วหล่ะครับ

อย่าปล่อยให้ปัญหานี้มาทำลายสุขภาพจิตของเราเลย..... ไม่คุ้มครับ เห็นใจมากๆ
เหนด้วยคับทุกปัญหามีทางออก ก้อค่อยๆแก้ไปนะคับ อย่าให้รถเสียและสุขภาพจิตเราเสียไปด้วยนะคับ ขอให้กลับใช้ได้ดีเหมือนเดิมนะคับ
shylex is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2010, 12:01   #27
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ลองเปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์เย็นขึ้นอีกสิครับ ......

รถผมใช้ระบบดูดวาริเอเบิล ตอนนี้ใช้หัวเทียน Ngk เบอร์ 6 แพลทตินั่มเหมือนกัน ...

อาการเดินเบาเครื่องสั่นนิดๆ รอบเดินเบาที่ 550 วิ่งไม่มีปัญหาอะไร ....

อาการเครื่องสั่น มีช่างไก่ ที่มาตั้งวาล์วให้ผม บอกว่า ต้องใช้หัวเทียน อิเรเดียมเบอร์ 7 ของ Ngk จะหาย .... เพราะเค้าทำมาเยอะ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วหาย ....

พอดีวันนั้นผมซื้อหัวเทียนแพลทตินั่มมาให้เค้าเปลี่ย นแล้ว เลยไม่ใด้ลองใช้ เจ้า อิเรเดียมเลย .....

หัวละ 400กว่าบาท ... น่าจะลองดูนะครับไม่เสียหายอะไร ... ผมว่างวดหน้าก็จะลองเปลี่ยนมี่งเหมือนกัน
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2010, 22:51   #28
Ithong

Engine Type: 1JZ GTE VVTi ฉีด LPG SEC
คะแนน: 0 Ithong is on a distinguished road
Wink

มาอัพเดทนิดนึงครับ
หลังจากทำใจอยู่พักใหญ่ก็ตกลงใจว่าไม่ทำอะไรแล้วใช้ม ันไปอย่างนี้แหละ แต่ว่าหลังจากจูนมาแบบสาหัสสากรรรู้สึกได้อย่างชัดเจ นว่ากินแก๊สมากๆและจำได้ว่าก่อนจูนช่างร้านเดิมได้เป ลี่ยนรูหัวฉีดแก๊สเป็นรูใหญ่ ที่มีมาให้ในเซ็ท(อันนี้ผมถามช่างร้านเดิมว่ามันจะเก ี่ยวกับรูหัวฉีดไหม ช่างก็เปลี่ยนเป็นรูใหญ่เลย)จึงตัดสินใจว่าจะแบกหน้า ไปนภัทรสาขา2 เพื่อไปซื้อ หัวฉีดรูมาตรฐานที่มีมาในเซ็ท(ร้านเดิมไม่ได้ให้มา)แ ละสายจูนเพื่อมาจูนเอง กะว่าถึงจะสั่นแก้ไม่ได้แล้วก็จะใช้ไปอย่างนี้แต่ยัง ไงก็ขอให้มันประหยัดไว้หน่อย
ในขนะที่ถามถึงสินค้าอยู่หน้าร้าน มีช่างของนภัทรคนนึงยืนอยู่หลังผมได้ถามผมว่า แก็สเป็นไรครับทำไมต้องจูนเอง ผมก็เลยเล่าให้ช่างฟังคร่าวๆ ยังเล่าไม่ทันจบเลย ช่างก็บอกว่าใช่พี่ที่ไปติดแก็สที่ร้าน.......มาใช่ไ หมครับ เีฮีย(หมายถึงเฮียสาขา1)โทรมาบอกผมแล้ว ผมก็รอพี่อยู่มะเห็นมาซักที มะเดี๋ยวผมดูให้ เสียบโน๊ทบุค ต่อสายแว็คคั่มเข้าสายจูนด้วย แล้วก็จูน ๆ ๆ ๆโอ้โหพี่แก๊สหนามาก อย่างนี้กินกระจาย ผมลดแก๊สลงไปประมาณ40% พี่ลองเอาไปใช้ดูก่อน ยังไงถ้ามันยังประหยัดไม่พอ เอาเข้ามาเปลี่ยนรูหัวฉีดเล็กแล้วจูนใหม่อีกที (อันนี้ทางนภัทร2ไม่ได้คิดเงินผม)
กลับบ้านเก็บเสื้อผ้า หอบลูกหอบเมียไปเที่ยวบางแสน(ยังอุตส่าห์มีอารมณ์)จร ิงๆแล้วจะไปลองรถอะแหละแต่ไม่รู้จะไปไหน ผลปรากฎ ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ยังสั่นอยู่ อัตรากินแ็ก็ส 7.3 กิโล/ลิตร หรือ กิโลละ 1.55 กิโล/บาท(แก็สลิตรละ11.25) ในใจนึกเดี๋ยวกลับกรุงเทพไปเปลี่ยนรูหัวฉีดเป็นรูเล็ กดีฝ่า(ตอนติดแก็สใหม่ๆได้1.35กิโล/บาท
วันถัดมาออกจากบางแสนเที่ยง ถึงนภัทร2 บ่าย2ครึ่งแจ้งช่าง ช่างบอกรอสักครู่ รถตรึม สักพักใหญ่(มาก)มีน้องช่างอีกคนถือรูหัวฉีดมาเปลี่ยน (ถึงตอนสำคัญแล้ว) ช่างค่อยๆถอดเปลี่ยนรูหัวฉีดทีละหัวอย่างปราณืต เข้าใจว่ากลัว แหวนโอริงร่วงหาย(เล็กมาก)พอถึงของสูบ4 ผมสังเกตุเห็นว่ามันไม่มีโอริงติดน็อตรูหัวฉีดออกมา เอาไฟฉายมาส่องที่รางก็ไม่มีจึงถามช่างว่าโอริงหล่นห รอ ช่างบอกไม่นี่ครับ อ๊ะ งานเข้ามะมีโอริง ช่างไปหามาใส่เส็จเรียบร้อย สักพัก ช่างปอง(ช่างใหญ่)ถือโน๊ทบุคมาจูน ผมจึงถามว่า ถ้าไม่มีโอริงตัวนี้มันจะเกี่ยวกับอาการรถผมไหม ช่างปองบอกมี ส่วนเหมือนกัน แล้วก็ลงมือจูน ช่างปองบอกน่าจะหายแล้วนะ(ดีใจค็อต) จ่ายค่าน็อตรูหัวฉีด370+ค่าแรง100
ตอนขับรถกลับบ้านแทบไม่มีอาการเดินเบาสั่น ออกตัวสั่น ให้เห็นเลย ดีใจโว๊ย ย ย แฟนบอกอย่าเพิ่งดีใจไปวันนี้ฝนตกอากาศไม่ร้อน รอวันแดดเปรี้ยงรถติดก่อนเถอะ ถ้าไม่เป็นแล้วค่อยดีใจ
ผ่านมาเย้อ อ อ เจ็บมาเย้อ อ อ เดี๋ยวทดสอบอีกสักพักจะมารายงานครับ
ท้ายนี้ ขอขอบคุณน้าๆทุกท่าน เฮีย นภัทรสาขา1 เจ๊นภัทรสาขา2 และที่ลืมไม่ได้ ช่าง "ปอง"ที่ช่วยเหลือให้คำแนะนำที่ดีและอัธยาสัยดีมากคร ับ
ขอสรุปสักนิดครับ ตอนแรกที่สั่นถ้าจูนเลยก็คงหาย แต่มีเปลี่ยนรูหัวฉีด แล้วไม่ได้ใส่โอริง จึงจูนเท่าไหร่ก็ไม่จบ ว่ากันยาวไปถึง คอล์ย สายหัวเทียน และระบบ วี วี ที ไอ กันเลยแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอทดสอบอีกซักระยะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ithong : 04-08-2010 เมื่อ 23:06.
Ithong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Ithong For This Useful Post:
nanid (17-12-2010)
เก่า 06-08-2010, 08:13   #29
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ithong อ่านกระทู้
มาอัพเดทนิดนึงครับ
หลังจากทำใจอยู่พักใหญ่ก็ตกลงใจว่าไม่ทำอะไรแล้วใช้ม ันไปอย่างนี้แหละ แต่ว่าหลังจากจูนมาแบบสาหัสสากรรรู้สึกได้อย่างชัดเจ นว่ากินแก๊สมากๆและจำได้ว่าก่อนจูนช่างร้านเดิมได้เป ลี่ยนรูหัวฉีดแก๊สเป็นรูใหญ่ ที่มีมาให้ในเซ็ท(อันนี้ผมถามช่างร้านเดิมว่ามันจะเก ี่ยวกับรูหัวฉีดไหม ช่างก็เปลี่ยนเป็นรูใหญ่เลย)จึงตัดสินใจว่าจะแบกหน้า ไปนภัทรสาขา2 เพื่อไปซื้อ หัวฉีดรูมาตรฐานที่มีมาในเซ็ท(ร้านเดิมไม่ได้ให้มา)แ ละสายจูนเพื่อมาจูนเอง กะว่าถึงจะสั่นแก้ไม่ได้แล้วก็จะใช้ไปอย่างนี้แต่ยัง ไงก็ขอให้มันประหยัดไว้หน่อย
ในขนะที่ถามถึงสินค้าอยู่หน้าร้าน มีช่างของนภัทรคนนึงยืนอยู่หลังผมได้ถามผมว่า แก็สเป็นไรครับทำไมต้องจูนเอง ผมก็เลยเล่าให้ช่างฟังคร่าวๆ ยังเล่าไม่ทันจบเลย ช่างก็บอกว่าใช่พี่ที่ไปติดแก็สที่ร้าน.......มาใช่ไ หมครับ เีฮีย(หมายถึงเฮียสาขา1)โทรมาบอกผมแล้ว ผมก็รอพี่อยู่มะเห็นมาซักที มะเดี๋ยวผมดูให้ เสียบโน๊ทบุค ต่อสายแว็คคั่มเข้าสายจูนด้วย แล้วก็จูน ๆ ๆ ๆโอ้โหพี่แก๊สหนามาก อย่างนี้กินกระจาย ผมลดแก๊สลงไปประมาณ40% พี่ลองเอาไปใช้ดูก่อน ยังไงถ้ามันยังประหยัดไม่พอ เอาเข้ามาเปลี่ยนรูหัวฉีดเล็กแล้วจูนใหม่อีกที (อันนี้ทางนภัทร2ไม่ได้คิดเงินผม)
กลับบ้านเก็บเสื้อผ้า หอบลูกหอบเมียไปเที่ยวบางแสน(ยังอุตส่าห์มีอารมณ์)จร ิงๆแล้วจะไปลองรถอะแหละแต่ไม่รู้จะไปไหน ผลปรากฎ ดีขึ้นนิดหน่อยแต่ยังสั่นอยู่ อัตรากินแ็ก็ส 7.3 กิโล/ลิตร หรือ กิโลละ 1.55 กิโล/บาท(แก็สลิตรละ11.25) ในใจนึกเดี๋ยวกลับกรุงเทพไปเปลี่ยนรูหัวฉีดเป็นรูเล็ กดีฝ่า(ตอนติดแก็สใหม่ๆได้1.35กิโล/บาท
วันถัดมาออกจากบางแสนเที่ยง ถึงนภัทร2 บ่าย2ครึ่งแจ้งช่าง ช่างบอกรอสักครู่ รถตรึม สักพักใหญ่(มาก)มีน้องช่างอีกคนถือรูหัวฉีดมาเปลี่ยน (ถึงตอนสำคัญแล้ว) ช่างค่อยๆถอดเปลี่ยนรูหัวฉีดทีละหัวอย่างปราณืต เข้าใจว่ากลัว แหวนโอริงร่วงหาย(เล็กมาก)พอถึงของสูบ4 ผมสังเกตุเห็นว่ามันไม่มีโอริงติดน็อตรูหัวฉีดออกมา เอาไฟฉายมาส่องที่รางก็ไม่มีจึงถามช่างว่าโอริงหล่นห รอ ช่างบอกไม่นี่ครับ อ๊ะ งานเข้ามะมีโอริง ช่างไปหามาใส่เส็จเรียบร้อย สักพัก ช่างปอง(ช่างใหญ่)ถือโน๊ทบุคมาจูน ผมจึงถามว่า ถ้าไม่มีโอริงตัวนี้มันจะเกี่ยวกับอาการรถผมไหม ช่างปองบอกมี ส่วนเหมือนกัน แล้วก็ลงมือจูน ช่างปองบอกน่าจะหายแล้วนะ(ดีใจค็อต) จ่ายค่าน็อตรูหัวฉีด370+ค่าแรง100
ตอนขับรถกลับบ้านแทบไม่มีอาการเดินเบาสั่น ออกตัวสั่น ให้เห็นเลย ดีใจโว๊ย ย ย แฟนบอกอย่าเพิ่งดีใจไปวันนี้ฝนตกอากาศไม่ร้อน รอวันแดดเปรี้ยงรถติดก่อนเถอะ ถ้าไม่เป็นแล้วค่อยดีใจ
ผ่านมาเย้อ อ อ เจ็บมาเย้อ อ อ เดี๋ยวทดสอบอีกสักพักจะมารายงานครับ
ท้ายนี้ ขอขอบคุณน้าๆทุกท่าน เฮีย นภัทรสาขา1 เจ๊นภัทรสาขา2 และที่ลืมไม่ได้ ช่าง "ปอง"ที่ช่วยเหลือให้คำแนะนำที่ดีและอัธยาสัยดีมากคร ับ
ขอสรุปสักนิดครับ ตอนแรกที่สั่นถ้าจูนเลยก็คงหาย แต่มีเปลี่ยนรูหัวฉีด แล้วไม่ได้ใส่โอริง จึงจูนเท่าไหร่ก็ไม่จบ ว่ากันยาวไปถึง คอล์ย สายหัวเทียน และระบบ วี วี ที ไอ กันเลยแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอทดสอบอีกซักระยะครับ
ดีใจด้วยครับ น่าจะหายแล้วครับ ถ้าช่างที่ทำ และมีประสบการณ์ ก็น่าจะจบแล้วครับ เพราะอย่างที่ผมบอกครับว่า ถ้าช่างมีความชำนาญ ก็น่าจะสาเหตุได้ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2010, 08:50   #30
shylex
Member

รูปส่วนตัว shylex

Car Brand: benz w124
Engine Type: 2jzge vvti
คะแนน: 0 shylex is on a distinguished road
[quote=เค_คลองสาม;561011]ดีใจด้วยครับ น่าจะหายแล้วครับ ถ้าช่างที่ทำ และมีประสบการณ์ ก็น่าจะจบแล้วครับ เพราะอย่างที่ผมบอกครับว่า ถ้าช่างมีความชำนาญ ก็น่าจะสาเหตุได้ครับ [/QUOTDใจด้วยคับ รถกลับมาดีแล้วว
shylex is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2010, 19:54   #31
minispy
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว minispy

Car Brand: cefiro A31
Engine Type: 1 J-GTE
คะแนน: 16 minispy is on a distinguished road
ดีใจด้วยนะคับ จะได้ประหยัดซะที นี่แหล่ะคับ อุปกรณืดีๆที่ไหนก้อมีขาย แต่ช่างที่มีกึ๋นและเก๋า หายากคับ
เก่า 09-08-2010, 19:05   #32
Ithong

Talking

มาอัพเดทล่าสุดครับ
อาการทั้งหมดหายเป็นปลิดทิ้งครับ

ถ้าช่างทำงานด้วยความละเอียดรอบคอบ ปรับจูนด้วยความใส่ใจและศึกษาโปรแกรมให้ลึกซึ้ง ไม่ใช่แค่ปัดๆพอให้พ้นตัว ปัญหาก็คงไม่เกิดครับ สำหรับผม การเปลี่ยนเครื่องยนต์และติดแก็สเน้นความประหยัดเป็น หลักครับ กะว่าเดี๋ยวจะไปซื้อสายจูนพร้อมโปรแกรมมาศึกษา จะได้ทำการปรับจูนแบบละเอียดเองได้ครับ ที่นภัทร2 มีขายทั้งชุดเลยครับ 650 บาทครับ
ขอขอบคุณ ช่างปอง นภัทร1และ2 พร้อมทั้งน้าๆทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำและเป็นกำลั งใจ บ้านนี้อบอุ่นจริงๆครับ
The Following 2 Users Say Thank You to Ithong For This Useful Post:
ningdoad (02-03-2011), sompol (09-08-2010)
เก่า 10-08-2010, 23:59   #33
Juomaru
Senior Member

รูปส่วนตัว Juomaru

Car Brand: BMW E30
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 15 Juomaru is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Juomaru
Thumbs up

ยินดีด้วยค๊าบ...
Juomaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2010, 10:46   #34
nonzjz
Member

รูปส่วนตัว nonzjz

Car Brand: Nissan
Engine Type: Uz ...Only
คะแนน: 0 nonzjz is on a distinguished road
nonzjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-2010, 19:46   #35
sarisare
ClubJZ Full Member 2556

คะแนน: 16 sarisare is on a distinguished road
เส้นผมบังภูเขา.....................

โดยไม่ต้องขับรถไปตรวจเอง

ไม่มีเล่มทะเบียน รถติดแนนท์อยู่ ก็ต่อภาษีได้

ตรวจ ตรอ.ไม่ผ่าน ช่วยเหลื่อได้

โทรปรึกษาได้ครับ

081-3290115 พงษ์ครับ

ตามลิงค์นี้นะคับ..

sarisare is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-2010, 18:57   #36
tal_a31

รูปส่วนตัว tal_a31

Car Brand: A 31
Engine Type: 2JZ GE VVTI
คะแนน: 0 tal_a31 is on a distinguished road
ของ ผมก็ ใช้ของsec 2j ge vvti เหมือนกันครับ แต่ว่า ติดตั้งกานเองคับ จูนเองคับ ก็ใช้ดีปกติดี 6เดือนแล้วคับ
tal_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว