ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-10-2009, 08:46   #201
destroy
Junior Member

คะแนน: 0 destroy is on a distinguished road
สวัสดีครับเพิ่งเห็นกระทู้ครับ

ฝากตัวด้วยครับ
ผมใช้ Big-M ปี91
ว่าง2JZ-GE ติดแก๊สหัวฉีด กล่อง Strand Alone
ใช้กล่องเดียว ทั้งหัวฉีดน้ำมันและหัวฉีดแก๊ส
ทำเมื่อปีที่แล้วครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/...on.asp?ID=3879
destroy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-11-2009, 20:56   #202
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ destroy อ่านกระทู้
สวัสดีครับเพิ่งเห็นกระทู้ครับ

ฝากตัวด้วยครับ
ผมใช้ Big-M ปี91
ว่าง2JZ-GE ติดแก๊สหัวฉีด กล่อง Strand Alone
ใช้กล่องเดียว ทั้งหัวฉีดน้ำมันและหัวฉีดแก๊ส
ทำเมื่อปีที่แล้วครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/...on.asp?ID=3879
สุดยอดเลยครับ ยินดีต้อนรับด้วยครับผม ว่าแต่อยู่จังหวัดอะไรครับผม
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-12-2009)
เก่า 04-12-2009, 23:54   #203
Hobby
ClubJZ Web Register

Car Brand: nissan
Engine Type: J
คะแนน: 0 Hobby is on a distinguished road
frontier 4 Dr.

frontier 4 Dr. เครื่อง TD27 ฝาขาว
ดีเซล 10 กม/ลิตร

วาง 1j-GE AUTO หรือ 1j-GE VVTi AUTOดีไหม

ติด LPG โลละกี่บาท

เรือนไมล์ ความเร็ว วัดรอบ อุณหภูมิน้ำ เกจน้ำมันเชื้อเพลิง แปลงอย่างไรดีครับ

Hobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Hobby For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-12-2009)
เก่า 09-12-2009, 17:50   #204
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
จะขายเครื่องเดิม ฟรอนเทียร์ 3.0 Zdi ปี 05ให้ได้ราคาดีๆ หน่อยอ่ะครับ ขายที่ไหนดีหนอ มีใครพอจะแนะนำผมได้บ้างเปล่าครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pyf For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-12-2009), za 2JZ (08-01-2010)
เก่า 10-01-2010, 16:16   #205
watchara1632
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz E230
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 watchara1632 is on a distinguished road
watchara1632 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2010, 10:02   #206
คนเดิม

คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
จะขายเครื่องเดิม ฟรอนเทียร์ 3.0 Zdi ปี 05ให้ได้ราคาดีๆ หน่อยอ่ะครับ ขายที่ไหนดีหนอ มีใครพอจะแนะนำผมได้บ้างเปล่าครับ
คงต้องใจเย็น ๆ หละครับ ตอนแรกที่ผมไปวางเครื่อง 2 เจ ธรรมดา เขาเทิร์นเครื่องผมให้แค่ สามหมื่นเอง ผมอยากกินเจ ก้อเลย ยอม ๆ ครับ รถผมปี 04 ครับ น้าโมทย์
ผมจะให้ ช่างขวัญ ที่เปิดอู่ ถาม ๆ ลูกค้าให้นะครับ เผื่อมีใครสนใจ หรือ สนใจที่จะเทิร์นเครื่อง แล้ววางที่นี่ ยังไงจะสอบถามให้นะครับ

หรือ จะเอารถเปลี่ยนกับรถผม ดีครับ อิอิ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
pyf (15-01-2010)
เก่า 15-01-2010, 22:13   #207
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม อ่านกระทู้
คงต้องใจเย็น ๆ หละครับ ตอนแรกที่ผมไปวางเครื่อง 2 เจ ธรรมดา เขาเทิร์นเครื่องผมให้แค่ สามหมื่นเอง ผมอยากกินเจ ก้อเลย ยอม ๆ ครับ รถผมปี 04 ครับ น้าโมทย์
ผมจะให้ ช่างขวัญ ที่เปิดอู่ ถาม ๆ ลูกค้าให้นะครับ เผื่อมีใครสนใจ หรือ สนใจที่จะเทิร์นเครื่อง แล้ววางที่นี่ ยังไงจะสอบถามให้นะครับ

หรือ จะเอารถเปลี่ยนกับรถผม ดีครับ อิอิ
ขอบคุณครับน้าตี๋ ว่าแต่จะแลกจริงเหรอ อิ อิ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-01-2010, 13:22   #208
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
ป๋มยังไม่ได้วางเรยคัฟ....แต่วันนี้ช่างขวัญ+น้าตี๋ คงช่วยกันทุบห้องเครื่องผมซะแล้วม้าง....เหอๆ....1JZ-GTE VVTi......
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (14-03-2010)
เก่า 22-01-2010, 11:22   #209
somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
ชาวบ้านเขานึกว่าผมไปทำสีรถมาใหม่คัฟน้าตี๋....ผมเลย บอกไปว่าทำมาใหม่...อิอิอิ...แต่เขาคงรู้ทีหลังเองแห ละ..

ปล.1JZ-GTE AUTO ของน้าตี๋ขับนิ่มมากๆคัฟ...แต่ตัวรถเตี้ยมากๆ...ยังไ งผมจะระวังเรื่องบัมเปอร์คัฟเพราะบางที่มันสูงเหลือเ กินโดยเฉพาะในนิคมแหลมบัง....ผมต้องเบี่ยงรถแล้วค่อย ๆคลานข้ามทุกครั้งอ่ะคัฟน้า....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
เก่า 22-01-2010, 15:38   #210
somtao

รถพี่คนนี้สวยนะคัฟ...ลงตัวมากๆ...

http://www.grandprixgroup.com/new/ma...p%20Tuned%20By

ปล.มีไรเหลือๆก็โยนๆมานะคัฟ...เพราะตอนนี้ เจโบ วีวีแตนๆคัฟ...
เก่า 27-01-2010, 08:12   #211
somtao

อัพๆคร้าพ...ไกล้เสร็จแระคัฟ....วันนี้ก็วายสายแระ.. ..
เก่า 27-01-2010, 15:37   #212
somtao

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hobby อ่านกระทู้
frontier 4 Dr. เครื่อง TD27 ฝาขาว
ดีเซล 10 กม/ลิตร

วาง 1j-GE AUTO หรือ 1j-GE VVTi AUTOดีไหม

ติด LPG โลละกี่บาท

เรือนไมล์ ความเร็ว วัดรอบ อุณหภูมิน้ำ เกจน้ำมันเชื้อเพลิง แปลงอย่างไรดีครับ

ใช้เครื่องTD27 รุ่นเดียวกับผมเรยคัฟน้า....ผมขายให้เพื่อนบ้านไป18, 000 บาทเครื่อง+เกียร์+คลัตช์แต่ง...แต่ผมวาง 1JZ-GTE VVTi คัฟ เครื่องสภาพใหม่เกิน 90%อัพๆ..ราคาเครื่อง 45,000+อ่างหลัง5,000 ได้อุปกรณ์มาแบบครบๆ.กล่องต่างๆ+ปั๊มติก2เจ+สโลว์ปั๊ ม+คันเกียร์แบบวีโก้+อินเตอร์2เจ....แบบว่าชอบแรงแบบ ประหยัดๆควบคู่กันไปอ่ะคัฟ(ใช้รถน้าตี๋อยู่คัฟเจโบ มันปรู๊ดปร๊าดทันใจเหลือเกิน)..ค่าแรงช่างยังไม่คิดค ัฟน่าจะตกที่หมื่นต้นๆถึงกลางๆเพราะรถยังไม่เสร็จ(ตั ดต่อเพลา+วางแท่นเครื่อง+แท่นเกียร์+เดินอินเตอร์+เช ็คสภาพอุปกรณ์ต่างๆ+ต่อแอร์+ต่อออยเกียร์)

ปล.แปลงไมล์+วัดรอบต้องแปลงสัญญาณ เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มคัฟเพราะสัญญาณของนิสสันเป็นอะนา ล็อค ส่วนของเจมันเป็นดิจิตออล...ผมจ่ายเพิ่มตรงนี้ไปเกือ บๆ 4 พันคัฟ ส่วนเกจวัดบูสและเกจวัดอุณหภูมิน้ำ ช่างเขาคิดเหมารวมกันคัฟ....ค่าวายสายจ่ายเพิ่มอีก 4500 บาท...รวมๆแล้วก็ร่วมๆหมื่นบาทคัฟสำหรับวายสายให้จบค รบๆให้รถตระกูลฟอนเทีย...ตอนนี้ขาดวัดรอบเพราะของเดิ มแค่6000รอบเองคัฟ....รถผมวายสายกับช่างตี๋ สัตหีบนะคัฟ...ส่วนเครื่องวางที่อู่ช่างขวัญ พัทยา..ราคาที่อื่นผมไม่ทราบจริงๆคัฟอาจมีถูกกว่าหรื อแพงกว่าบ้างคัฟ
เก่า 02-02-2010, 09:07   #213
jatusak
Junior Member

คะแนน: 0 jatusak is on a distinguished road
บอย มุกดาหารครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC_0082.JPG (89.0 KB, ดาวน์โหลด 5 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSC_0085.JPG (92.5 KB, ดาวน์โหลด 2 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSC_0088.JPG (114.9 KB, ดาวน์โหลด 9 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSC_0089.JPG (107.4 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
jatusak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jatusak For This Useful Post:
เก่า 04-02-2010, 11:27   #214
somtao

ดีคัฟผม...ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิกบิ๊กเอ็มวางเจค้า ฟ....

ปล.รถผมยังมะเส็ดเรยคัฟ....เห้อ
เก่า 08-02-2010, 17:05   #215
somtao

รถผมเสร็จแล้วค้าฟ....

เครื่องเจโบ วีวี วิ่งดีมากๆ....เสียงโหดๆลั่นๆ....ประหยัดน้ำมันจิ้บๆ แต่มาเสียตรงมีมันล็อค180นี่สิคัฟ....เห้อ...วัยรุ่น เซงงงง.....
เก่า 09-02-2010, 02:56   #216
คนเดิม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
ชาวบ้านเขานึกว่าผมไปทำสีรถมาใหม่คัฟน้าตี๋....ผมเลย บอกไปว่าทำมาใหม่...อิอิอิ...แต่เขาคงรู้ทีหลังเองแห ละ..

ปล.1JZ-GTE AUTO ของน้าตี๋ขับนิ่มมากๆคัฟ...แต่ตัวรถเตี้ยมากๆ...ยังไ งผมจะระวังเรื่องบัมเปอร์คัฟเพราะบางที่มันสูงเหลือเ กินโดยเฉพาะในนิคมแหลมบัง....ผมต้องเบี่ยงรถแล้วค่อย ๆคลานข้ามทุกครั้งอ่ะคัฟน้า....
เตี้ยเกินไปครับ ถ้ามีเงินเปลี่ยนโซ๊ค แพง ๆ ก้อโอเค นะผมว่า
เก่า 13-02-2010, 18:54   #217
somtao

ท่ออินเตอร์หลุดๆอีกแว้วค้าฟ...เห้อๆๆๆ....เซ็งๆๆๆๆเ ป็ดดดดด....
เก่า 02-03-2010, 19:06   #218
คนเดิม

รถน้าบอยมุกดาหาร รุ่นไหนครับ นั่น
เก่า 11-03-2010, 09:59   #219
somtao

แหะๆ...อัพๆหน่อยค้าฟ...สาวกนิสสันทั้งหลาย...บิ๊กเอ ็ม เซฟิโร่A31 ฟอนเทีย สกายไลน์ ซิลเวีย คุยกันได้นะค้าฟ...
เก่า 12-03-2010, 12:00   #220
คนเดิม

Exclamation ฝากไว้ที่นี่ นะครับ เพราะไม่มี ฟอรั่ม ทั่วไป ขอบคุณครับ

เล่าเรื่องเสียว !!!

คนเดิม ซ่าส์ ชีวิตเกือบหาไม่แล้ว !!!

เช้าวันพุทธที่ 10 มีนาคม 2553 ตื่นตอนตีห้า อาบน้ำแต่งตัว เข้า กทม. จุดหมายปลายทาง สุขสวัสดิ์ 26 ที่ร้านชัยหมากกระจาย นัดหมายไว้ จะไปติดแก๊สให้กับ
อัลติส 1.6 E ของผมเอง ออกจากบ้าน 05.30 น. ขับรถไปเรื่อย ๆ ถึงชลบุรี ฝนตกปรอย ๆ จนไปถึงบางนา ก็หยุดตก ขับรถค่อนข้างช้า ไปเรื่อย ๆ
พอถึงถนน สุขสวัสดิ์ ก็เริ่มมองหาซอย เจอซอย สุขสวัสดิ์ 25 เริ่มดีใจแล้ว ใกล้ถึงแล้ว 25/1 ไปอีกนิด 25/2 ไปอีกหน่อย เริ่มขับรถช้า 27
อ้าว เวรกำ แล้ว 26 มันหายไปไหนฟะ งง ไม่แน่ใจว่าเราขับรถเร็วไปป่าว เลยกลับรถมาอีกรอบนึง เหมือนเดิม ยังไงกันนี่ รอบสาม จอดรถถามอาแปะ
ที่ขายปลาท่องโก๋ เฮียเขาบอกว่า ต้องไปฝั่งนู้นนะ มันถึงจะเจอ มันเลขคู่ เลขคี่ แค่นี้แหละ พอจะเข้าใจแล้ว เราโง่เอง (ลืมไปสนิท ขับรถใน กทม. มาก็เกือบสิบปี 5 5 5)
กลับรถมาหา ฝั่งนี้ รอบแรก วิ่งเลย (ว่าวิ่งช้าแล้วนา) ต้องกลับรถมาอีก รอบสอง โอเค เจอซอย 36 แล้ว ปรากฏว่า มีรถออกมาเยอะมากเลย ซอยก็แคบ จนเราไม่แน่ใจ
เลื่อนกระจก รถลง ถามคนที่ยืนปากซอยว่า ซอยนี้วันเวย์ หรือป่าวครับ เขาบอก ป่าวครับ รถวิ่งสวนกันได้ปกติ ผมก็เลยรอหน่อย เช้า ๆ เจ็ดโมงกว่า คนไปทำงานเยอะ
แล้วก็ไปถึงร้าน ชัยหมากกระจาย โดยเวลา 07.30 น. ประตูร้านเปิดครึ่งเดียว ผมเอารถไปจอดข้าง ๆ แล้วเดินเข้าไปนั่งรอ ที่โต๊ะรับแขกเลย คนก็ไม่มี
สักพัก ก็มีคนมาถาม ว่ามาทำอะไร ผมก็บอกมาติดแก๊ส ที่นัดไว้เมื่อวานนี้ครับ เขาก็ให้รอ แปดโมงกว่า ก็มาขอข้อมูลผม แล้วให้ผมรอ คงเสร็จ ห้า หก โมงเย็น นู่นแหละ
สักพัก ก็เจอเฮียชัย อัธยาศัยดีมาก เรียกผมทานกาแฟ (ชงเอาเองเด้อ) ผมก็เลยชงกินเอง ปกติไม่กินกาแฟ นอกจากมีคนชงให้กิน นาน ๆ ก็กินที อย่างนี้แหละครับ

เหนื่อย ๆ เมื่อไหร่ จะเสียวซักที นี่ อ่านมานานแล้วนะ

เก้าโมง ผมโทรหา พี่ย้ง เพื่อนรู่นพี่ รู้จักกัน จาก Pirch คบกันมาเกือบสิบปีแล้ว กระมัง บอกให้พี่ย้ง มารับผมไปกินข้าวด้วย พี่ย้งก้อ โอเค เดี๋ยวมา
ผมก็รอ สิบโมงกว่า จะสิบเอ็ดโมงแล้ว ก็มารับผม แวะไปหน้างาน นิดนึง ก็แวะไปกินข้าวกัน ตบท้ายด้วยก๋วยเตี๋ยว อร่อยมาก หิว ๆ ๆ ว่าจะไปเที่ยววรจักรกันต่อ
นึกถึง เพื่อนอีกคนนึงได้ จากเพริซ ด้วยกันนี่แหละ พี่เส พี่ย้งก้อเอาเบอร์ให้ โทรหาซะเลย สรุปให้ไปหาที่ เอกชัย 76 พี่เส พึ่งเปิดบริษัทใหม่ ได้สามสี่เดือน ทำงานคนเดียวอยู่
ไปถึงแค่นั้นแหละ สั่งเบียร์กันเลย กินตั้งแต่บ่ายโมง พี่ย้งติดลม ไม่ปง ไม่ไปมันแล้ว วรจักร บ่ายสามโมง ร้านชัย หมากกระจาย โทรมาแจ้งรถเสร็จแล้วค่ะ
เราจะหนีไปเอารถ พี่เส ก็ไม่ยอมให้กลับ สุดท้ายกินกันจนถึง ห้าโมงเย็น สามคนหมดไป 16 ขวดลีโอ คิดดูเองว่า เมาหรือป่าว เท่านั้นยังไม่พอ
นัดกันจะไปกินแถวลาดหญ้าอีก พี่ย้งจะไปรับ แฟนมา ผมกับพี่เส นั่งรถแท็กซี่ ไปเอารถที่ติดแก๊ส พอจ่ายเงินเสร็จ ตรวจสภาพรถ ก็รับรถออกมาเลยครับ ไปเติมแก๊สก่อน
เต็มถัง ประมาณ 46 ลิตร 530 บาท ในถัง คงมีแก๊สเก่าอยู่บ้างแล้ว (ถัง 58 ลิตร) ก็เลยขับรถไปหากินแถวบ้านพี่เส นั่นแหละ ไปไม่ไหวแล้วลาดหญ้า กินลาบ ก้อย ซอยห่าง
+ เบียร์อีก 2 ขวด พี่ย้งก็ไม่มาแล้ว สงสัยมาไม่ไหว หรือแฟน เพ่นกะบาลแล้วไม่รู้ ผมชักไม่ไหว เลยขอตัว ส่งพี่เส เข้าบ้าน ผมก็เลย หาทางขึ้นทางด่วนกลับครับ
ลืมไป พอดีนัดคนที่จะมาติดไฟ ซีน่อลไว้ ผิดนัดเลย ผมก็เลยโทรถามว่า จะมาติดให้ได้ไหม แถวบางนาเขาบอก ไม่ทันแล้วหละ โอเค ไม่เป็นไร
พอขับรถไปถึงแถวบางนา ผมก็โทรถามอีก ว่าผมจะขับรถไปหาพี่ แถว กม. 8 รามอินทรา พี่พอจะมาติดให้ผมได้ไหม (เพราะผมเกรงใจ มัวแต่เมา นัดไว้ตอนประมาณ หกโมงเย็น แถวบางนา)
พี่เขาบอกว่า คืนของไปแล้ว คงต้องสั่งใหม่ จะส่งไปรษณีย์ ไปให้ครับ ผมก็โอเค ไม่เป็นไร มุ่งหน้า ขึ้นทางด่วนบูรพา กลับ พัทยาเลยครับ

พอขึ้นทางด่วนมาได้สักพัก ผมก็ลองรถว่า โอเคไหม วิ่งเร็วได้ปกติ หรือป่าว เจอคัมรี่ วิ่งเลนขวา ผมวิ่งเลนกลาง ผมก็ กดโอเวอร์ไดร์ ไล่จี้ตูดไปเลยครับ
แล้วเขาก็หลบ ผมก็ซัดไปหน่อย ก็วิ่งธรรมดา 120-130 สักพัก เจอซีวิค ไม่รู้เครื่องเท่าไหร่ วิ่งมาเลนขวา ด้วยความเร็ว ผมวิ่งเลนกลางอีกเช่นเคย
ตอนนั้นผมวิ่งประมาณ 140-150 ผมก็กดโอเวอร์ไดร์ ขึ้นขวา จี้ตูดซีวิคเลยครับ แค่ไม่ถึง สิบวินาที ที่ผมจี้ตูด ซีวิค หักหลบซ้าย ผมหักตาม พระเจ้าช่วย !!!

ถ้าผมไม่หักหลบ ตามซีวิค คันนั้น ผมมองกลับมาเห็นรถ คันสีส้ม ๆ ใหญ่ ๆ มีไฟเหลืองกระพริบ ๆ จอดทำงานอยู่ ผมคงตายแต่ ๆ มิน่า ผมจี้ตูดไม่ถึง สิบวินาที
ซีวิค หักหลบลงเลนกลาง อย่างรวดเร็ว ดีที่ว่า ผมไหวตัวทัน หักหลบตาม ถ้าไม่หักหลบ รถผมวิ่งที่ความเร็ว 150 กม/ชั่วโมง ต้องชนเข้ากับ รถคันสีส้มใหญ่ ๆ นั่นตรงๆ เลย
ผมเชื่อว่า ถ้าชน คงตายคาที่แน่นอน จริง ๆ ความเมาผมสร่างนานแล้วหละ แต่รถผมสิ ไฟต่ำ ไฟหน้า ติดหลอดเดียว แถมติดหลอดที่โคมไฟหน้า เป็นสีเหลือง มัว ด้วยครับ
ทำให้การมองเห็น ไม่ดีเท่าที่ควร หลุดจากรถสีส้มมา รถซีวิค ชะลอความเร็วเลยครับ ไม่กล้าขับเร็วแล้ว ผมเองก็ ตั้งสติใหม่ นึกคิดในใจ ยังเสียวแว๊บ ไม่หายเลยครับ
คิดทีไร เสียวทุกที เพียงแค่ไม่กี่วินาที ถ้าไม่หักรถออก ตายครับ สาบานได้ ขับรถกันมาไกล ๆ มองไม่เห็นรถสีส้ม ใหญ่ ๆ คันนั้นเลย
เรื่องไฟหน้า ขาดเรื่องจริงครับ เพราะผมโทรปรึกษา น้าทิว ในอัลติสครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี ทีแรกโทรไปหา คนที่ขายของฟิลลิป คู่ละ พันแปด เขาไม่ยอมมาส่ง
พอได้ไปกินข้าวกับพี่ย้ง ก็เลยว่าจะแวะไปซื้อกันเองเลย แต่ดันมาติดเมาเสียก่อน เลยโทรหาน้าทิว น้าทิวแนะนำเล่นซีน่อล ไปเลย ผมก็เลยโอเค โทรหาคนขายที่รามอินทรา สุดท้ายก็ไม่ได้ติดไฟ อะไรซักอย่างเลย
กลับมาถึงบ้าน ผมไม่เล่าให้แฟนฟังครับ นี่แหละ เป็นสาเหตุที่เขาไม่อยากให้ผมไปไหน มาไหนคนเดียว ชอบติดรถไปด้วย คอยดูทาง และ บ่น ด่าไปเรื่อยเปื่อย
ประสบการณ์ ขับรถสิบกว่าปี ทั่วประเทศ ไม่เคยชนอะไรเลย แต่ขับรถซิ่งตลอดครับ น้อยที่จะขับรถช้า มีแค่ครั้งเดียว ฟิวส์ขาด เมาเบียร์หนัก ออกจากซอย ฝนตก ถนนลื่น
รถกะบะโตต้า ตอนเดียว พอออกจากซอย ผมเหยียบเต็มที่ รถเขาติดไฟแดงอยู่ ผมอัดไปตรง ๆ เลยครับ ผลปรากฎ เลือดออกจมูก บานเลยครับ โทรหาประกัน เรียกลูกพี่มาเคลียร์
กว่าจะเคลียร์ได้ ดึกเลยครับ เฮ้อ เหนื่อย เรื่องราวเสียว ๆ คงพอแค่นี้ก่อนนะครับ มันยาวมากแล้ว

ขอบคุณ พี่ย้ง ที่เลี้ยงข้าว
ขอบคุณ พี่เส ที่เลี้ยงเบียร์
ขอบคุณ น้าทิว ที่ให้คำปรึกษา ไฟหน้า & โช๊ค
ขอบคุณ ร้านชัย หมากกระจาย ที่ติดตั้งแก๊สให้ด้วยอัธยาศัย ที่ดี
สุดท้าย ที่ลืมไม่ได้ ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาอ่านครับผม

นิทานเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า . . .
The Following 4 Users Say Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
crysis (17-06-2011), JZ_P_MAYIM (14-03-2010), somtao (21-03-2010), zaji (17-03-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว