ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-01-2008, 23:58   #1
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ jz turbo lpg ด่วนครับ

เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 08:30   #2
hs9hig
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 hs9hig is on a distinguished road
เคยตอบแล้ว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar อ่านกระทู้
เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย
หม้อต้มตัวนี้แย่มากๆผมมีตัวหนึ่งใช้จูนประมาณสองชั่ งโมงแล้วยกลงเลย ไม่พอครับ ใช้สตาร์ดีกว่า แต่ใช้หัวฉีดดีที่สุด AG แล้วถูกด้วยแรงม้าน่าจะมากกว่าน้ำมันด้วย 2 JZ-GTE IN E34 ครับ6000 rpm ยังหนาแล้วแต่เรายกกราฟครับ
hs9hig is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 09:29   #3
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ไบแก๊สเคลมแรงม้าเฉียดๆ 200ครับ แต่ใช้งานจริงไม่รู้มันจะถึงหรือเปล่า ลองลดมิกสิครับรูสัก28เพราะตอนนี้อากาสเข้ามากกว่าแก ๊ส แต่ปัญหาคือ บูสจะน้อย เหลือสัก 0.5-0.7 ตอนผมใช้เกียร์ธรรมดามิกรู 29หม้อสตาร์ บูส 1บาร์นิดๆ มันจะบางเฉพาะเกียร์3 ปลายๆ พอสับ4 ก็ปกติ ส้มแดง
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 11:31   #4
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
หุหุ ลดมิกแล้ว จ่ายพอครับ แต่บูทส์ลด
เทียบกับปลายไม่พอแล้วลดขนาดดีกว่าครับ
ไบแก๊สมีแต่คนบอกว่า จูนให้ตายยังไงก็ไม่พอครับ
เดี๋ยวเปลี่ยนหม้อแล้วจะมารายงานผลให้ใหม่ครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 11:46   #5
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ใช่ครับต่อ 32 ใหญ่ไปจริง ๆ ของผมจูนไม่ดีปลาย ๆ ยังมีบางเลย
เก่า 09-01-2008, 22:12   #6

คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
เดี๋ยวจะลองลดมิ๊กดูครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 23:01   #7
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
stargas ดีกว่าครับ

TUNE BY KONG

Click here >>> ธนพัฒน์แบตเตอรี่ นวมินทร์ ราคาถูก

สนใจสอบถามได้ 086-6632557,089-4424488
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-01-2008, 23:21   #8
siwadej
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 siwadej is on a distinguished road
ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ
siwadej is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2008, 00:54   #9
BIRDBIRD

คะแนน: 0 BIRDBIRD is on a distinguished road
แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย
BIRDBIRD is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2008, 01:39   #10

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD อ่านกระทู้
แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย
ถ้า 1jz gte เกียร์ธรรมดา ที่ร้านพี่ทำ มิ๊ก 35 แล้ววิ่งดี ลากรอบได้ 5500-7000 ได้สบายแก๊สจ่ายพอ(โดยที่ใช้เหม้อต้มใบเดียวนะครับ) ผมจะตามไปทำครับ ร้านอยู่ทีไหนหรอครับ
เก่า 10-01-2008, 01:41   #11

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej อ่านกระทู้
ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ
จะลองลดมิ๊กดูครับพี่
เดี๋ยวนี้ใครๆก็นิยมใช้มิ๊กเล็กกันหรอครับ
เก่า 10-01-2008, 02:04   #12
benzmonster
Member

รูปส่วนตัว benzmonster

Car Brand: M/B w126/ มิตซูบิชิL200
Engine Type: 1.5JZ-GT/1JZ-GT
คะแนน: 0 benzmonster is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง benzmonster
เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า
benzmonster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2008, 05:35   #13
siwadej

คะแนน: 0 siwadej is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD อ่านกระทู้

ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ
siwadej is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-01-2008, 09:41   #14

อยากดูรูปมิ๊กแบบที่นิยมใช้กันอ่ะครับ ใครมีรบกวนหน่อยครับ
เก่า 10-01-2008, 09:48   #15

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzmonster อ่านกระทู้
เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า
มาเลยครับ แต่มากินเหล้ากันนะครับ อิอิ
เก่า 10-01-2008, 23:52   #16
BIRDBIRD

คะแนน: 0 BIRDBIRD is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej อ่านกระทู้
ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ
มิกซ์ของฮาน่าเป็นยังไงเหรอครับ แล้วที่ว่าใหญ่แล้วอาการไม่ดีนะ เป็นอย่างไรครับ มีรูปไหมครับ
BIRDBIRD is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2008, 01:08   #17
BIRDBIRD

ขอถามอีกหน่อยครับมิกซ์เซอร์แบบรูเตาไม่ดีอย่างไรครั บถึงห้ามใช้ครับ ผมเองเป็นร้านซ่อม และวางเครื่องครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องติดตั้งแก๊สมากนัก เพิ่งจะมาศึกษาครับผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากรู้จริงๆ จะหันมารับติดแก๊สบางครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันนะครับ
เก่า 12-01-2008, 01:38   #18

อยากรู้ด้วยคนครับ รูเตาน่ะ ไม่ดีตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับพี่
เก่า 13-01-2008, 00:14   #19
siwadej

ถ้าอยากรู้ต้องลองเองครับ ซื้อมาดูมาศึกษาและลองใช้ ถ้าให้บอกหมดคงไม่ไหวขี้เกียจพิมพ์ครับ ผมลองมาแทบหมดแล้วอะไรที่ว่าดี สุดท้ายคืนสู่สามัญดีที่สุดครับ ส่วนมิกซรูเตาที่ว่าไม่ให้ใช้น่ะผมห้ามเฉพาะเครื่องเ ทอร์โบครับ ลองหามาดูครับแล้วค้นหาคำตอบ เพราะผมลงรูปในเวปนี้ไม่ได้
เก่า 28-01-2008, 23:25   #20

ไปถึงไหนกันแล้วครับ
ตอบกลับ