ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-10-2008, 21:55   #1
zaji
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว zaji

Car Brand: Mazda Fighter`
Engine Type: 2JZ vvt-i
คะแนน: 18 zaji is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zaji
ระบบดูด กะ หัวฉีดต่างกันอย่างงี้ผมเข้าจัยถูกมะงับ

ระบบดูดมันจะมีหม้อต้ม และรุmixer ต้องวัดขนาด ละจูนแก๊สเองให้ออกมาเนียนที่สุดผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่ผมสงสัยว่าระบบหัวฉีดมันต่างและดีกว่าตรงจุดไหนบ้ างครับ ละถ้าตอนแรกติดระบบดูดไปละสามารถเปลี่ยนเป็นหัวฉีดโด ยเพิ่มอุปกรณ์ได้ไหมครับ
zaji is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-10-2008, 16:55   #2
Demonic_jza
Junior Member

คะแนน: 0 Demonic_jza is on a distinguished road
อยากรู้ด้วยคับ กำลังสงสัย เพราะตอนนี้อยู่ในช่วงกินเจและก็ดมแก๊สคับ
Demonic_jza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-10-2008, 22:01   #3
golfzamurai
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 golfzamurai is on a distinguished road
Thumbs up หัวฉีดหรือจะดูดดี

ผมก็รุมาคร่าว ๆ นะคับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านผู้กูรูแก๊ส ณ ตรงนี้

ประมาณว่าระบบดูด(คาร์บูเรเตอร์)
อย่างที่เข้าใจนั่นถูกแล้วครับแต่จะมีเพิ่มตรงที่การ จัดการแก๊สของระบบดูดจะสู้หัวฉีดไม่ค่อยได้ครับจึงทำ ให้กินแก๊สค่อนข้างมากกว่าหัวฉีด การจูนแก๊สมีผลแน่นอน(ขึ้นอยู่กะฝีมือช่าง)

ส่วนระบบหัวฉีด
คนที่ใช้แบบดูดอยู่สามารถเปลี่ยนมาใช้แบบหัวฉีดได้ แต่ต้องเพิ่มอุปกรณ์มากมายครับ ราคาหัวฉีดหัวละประมาณ 5000 บาท เครื่องใครมีกี่สูปกี่หัวก็นับคูณกันเอา อุปกรณ์จุกจิกก็เยอะ และที่นี้ก็สำคัญตรงที่ว่า ไม่ว่าจะเป็นระบบไหน...มันก็ต้องมีการชำรุดทรุดโทรมข องเครื่องเป็นธรรมดาครับ ทีนี้ผมเข้าใจว่า...ในเมื่อช่วงเวลาการใช้งานสองระบบ นี้เท่ากัน แต่อัตราค่าติดตั้ง+ค่าซ่อมของระบบดูดมันจะย่อมเยาว์ กว่ามากมายเลย แล้วผมก็เห็นนู๋เซฟิโร่หลาย ๆ คันไม่ว่าจะเป็นเจหรืออาบี ที่เขาใช้ระบบดูด ยังวิ่งแรง ๆ ออกไฟแดงแซงมอร์ไซด์ได้สบาย ๆ มีหลายคันเลยคับ อันนี้ก็อย่างที่รู้ ๆ กันนะครับว่าช่างแต่ละคนแต่ละร้านจะแตกต่างกัน...... ....ถ้าถามความเห็นผม ๆ แนะนำท่านที่ใช้ระบบดูด ใช้ต่อไปเถอะครับ อย่าพึ่งหมดหวังกะอาการวิ่งไม่ดีหรือวิ่งไม่ออกใช้น้ ำมันไม่ได้ ลองไปเรื่อย ๆ ร้านนี้ไม่ดีหาร้านใหม่ ฟันธงครับ....
golfzamurai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2008, 07:35   #4
Rin
Member

คะแนน: 17 Rin is on a distinguished road
กระผมก็ใช้ระบบดูดกับเจ้า 2jz-ge ปรับจูนอยู่ 4-5 ถังกว่าจะลงตัว ตอนนี้อยู่ที่ 1.80-2.00 บาท/ก.ม. หรือ 6.75 - 6.00 ก.ม./ลิตร (ราคาแก๊สลิตรละ 12.15 บาท) .

อัตราเร่งสุดยอดตั้งแต่ต้นจนถึง 120 ก.ม. ฉลุยเลยขอรับ แต่จาก 120 - 140 จะช้าหน่อย ทีแรกจะเปลี่ยนเฟืองท้ายช่วยให้ไหลปลายหน่อย แต่เป็นรถขนาดใหญ่หนัก 2.5 ตัน และจากการทดสอบในทาง offroad และทางชันแล้ว กำลังของเฟือง 8/39 กับยาง 31" มันค่อนข้างดีแล้ว จึงยังไม่คิดเปลี่ยน ขอรับ
Rin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2008, 13:25   #5
acrkorat
Member

คะแนน: 0 acrkorat is on a distinguished road
Talking ผม 1 j ใช้ระบบดูดครับ

อัตราการเปลื่องก๊ไมต่างกันกับระบบหัวฉีดนะครับเปลื่ องกว่านิดหน่อย รถผมFord 4ประตูขับ4ครับช่วง80-110 ขึ้นยากนะครับแต่หลังจาก110 ไหลดีมาครับเพราะจูนบางครับ ไปกลับโคราช - ธัญบุรีหมดไป800กว่าบาทครับวิ่งที่120-140ครับ เมื่อวันหยุดก้ไปเที่ยวเขาค้อมาจูนหนาขึ้นเขาดีมากคร ับไม่ต่างกับน้ำมันนะครับถ้าจูนหนานิดหนึ่ง ยังงัยผมก็ยังจะช้ระบบดูดต่อไปครับจะจูนให้วิ่งมากหร ือวิ่งน้อยได้เองครับ ไม่ต้องพึ่งช่างครับอิอิอิ
acrkorat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2008, 14:12   #6
kai007

คะแนน: 0 kai007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji อ่านกระทู้
ระบบดูดมันจะมีหม้อต้ม และรุmixer ต้องวัดขนาด ละจูนแก๊สเองให้ออกมาเนียนที่สุดผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่ผมสงสัยว่าระบบหัวฉีดมันต่างและดีกว่าตรงจุดไหนบ้ างครับ ละถ้าตอนแรกติดระบบดูดไปละสามารถเปลี่ยนเป็นหัวฉีดโด ยเพิ่มอุปกรณ์ได้ไหมครับ
ใช้ระบบดูดเหมือนกานครับ 1j-ge จูนวิ่งแบบประหยัดก็ โลละ1.60-1.70 อยากแซ๊ด ก็ ปรับวาลล์ให้มัน+ เพิ่มมาอีกครึ่งรอบก็ ซัดได้สบายละครับ ค่าใช้จ่ายถูกด้วยในการติดตั้งนะ
kai007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2008, 16:42   #7
Demonic_jza

คะแนน: 0 Demonic_jza is on a distinguished road
บางคนก็บอกว่าให้ติดระบบหัวฉีดไปเรย มันดีมันทนมันแรง
แต่บางคนก็บอกว่าสำหรับ 1Jz ge เอาแค่ฟิกซ์มิกซ์ก็พอ แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว
ผมละงงกับการสนับสนุนของแต่ละคนครับ
เอายังไงดีล่ะเนี่ย ยังไงก็รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในเวปนี้ช่วยแนะนำกันมา หน่อยแระกันนะครับ
Demonic_jza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-10-2008, 20:28   #8
m&m

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfzamurai อ่านกระทู้
ผมก็รุมาคร่าว ๆ นะคับ ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านผู้กูรูแก๊ส ณ ตรงนี้

ประมาณว่าระบบดูด(คาร์บูเรเตอร์)
อย่างที่เข้าใจนั่นถูกแล้วครับแต่จะมีเพิ่มตรงที่การ จัดการแก๊สของระบบดูดจะสู้หัวฉีดไม่ค่อยได้ครับจึงทำ ให้กินแก๊สค่อนข้างมากกว่าหัวฉีด การจูนแก๊สมีผลแน่นอน(ขึ้นอยู่กะฝีมือช่าง)

ส่วนระบบหัวฉีด
คนที่ใช้แบบดูดอยู่สามารถเปลี่ยนมาใช้แบบหัวฉีดได้ แต่ต้องเพิ่มอุปกรณ์มากมายครับ ราคาหัวฉีดหัวละประมาณ 5000 บาท เครื่องใครมีกี่สูปกี่หัวก็นับคูณกันเอา อุปกรณ์จุกจิกก็เยอะ และที่นี้ก็สำคัญตรงที่ว่า ไม่ว่าจะเป็นระบบไหน...มันก็ต้องมีการชำรุดทรุดโทรมข องเครื่องเป็นธรรมดาครับ ทีนี้ผมเข้าใจว่า...ในเมื่อช่วงเวลาการใช้งานสองระบบ นี้เท่ากัน แต่อัตราค่าติดตั้ง+ค่าซ่อมของระบบดูดมันจะย่อมเยาว์ กว่ามากมายเลย แล้วผมก็เห็นนู๋เซฟิโร่หลาย ๆ คันไม่ว่าจะเป็นเจหรืออาบี ที่เขาใช้ระบบดูด ยังวิ่งแรง ๆ ออกไฟแดงแซงมอร์ไซด์ได้สบาย ๆ มีหลายคันเลยคับ อันนี้ก็อย่างที่รู้ ๆ กันนะครับว่าช่างแต่ละคนแต่ละร้านจะแตกต่างกัน...... ....ถ้าถามความเห็นผม ๆ แนะนำท่านที่ใช้ระบบดูด ใช้ต่อไปเถอะครับ อย่าพึ่งหมดหวังกะอาการวิ่งไม่ดีหรือวิ่งไม่ออกใช้น้ ำมันไม่ได้ ลองไปเรื่อย ๆ ร้านนี้ไม่ดีหาร้านใหม่ ฟันธงครับ....
ผมก็เห็นด้วยกับท่านด้านบนนะครับเพราะของผมเครื่อง 1เจโบ fixmix+lamda ใน วีโก้ 4 ประตูล้อ 18 ยาง 245/50 เฟืองท้าย 4.1 จากโรงงานจูนอยู่หลายรอบเเก้อยู่หลายหนครับสุดท้ายก็ เนียนเพราะพี่ใน club jz นี่เเหละครับที่ให้ความช่วยเหลือเเละตอนนี้ของผมอัตร าสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 2.00-2.20 บาทวิ่งในเมืองตลอดครับวิ่งเเล้ว จอดวันหนึ่งประมาณ 8-9 ครั้งสตาร์จน้ำมันตลอดครับเเล้วตั้งตัดเเก็สที่ 1800 รอบตอนนี้จบเเล้วผมว่าวิ่งดีกว่านำ้มันอีกครับ เพราะน้ำมันมี mixser มาขวางทำให้อั้นเเละกินน้ำมันเหมือนไส้กรองอากาศตันค รับเเละในอนาคตกำลังจะเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 4.5 เพราะล้อใหญ่เเละต้วรถหนักครับ ลองถามใจตัวเองครับว่าชอบเเบบไหนเเละที่สำคัญงบประมา ณในการติดตั้งครับ
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-11-2008, 17:25   #9
zaji

รูปส่วนตัว zaji

Car Brand: Mazda Fighter`
Engine Type: 2JZ vvt-i
คะแนน: 18 zaji is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zaji
บางคนก็บอกว่าให้ติดระบบหัวฉีดไปเรย มันดีมันทนมันแรง
แต่บางคนก็บอกว่าสำหรับ 1Jz ge เอาแค่ฟิกซ์มิกซ์ก็พอ แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว
ผมละงงกับการสนับสนุนของแต่ละคนครับ
เอายังไงดีล่ะเนี่ย ยังไงก็รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในเวปนี้ช่วยแนะนำกันมา หน่อยแระกันนะครับ

----------------------------------

ตามนี้เลยครับผมละสงสัยถ้ามีงบพอจะติดหัวฉีดได้แต่ถ้ าฟิกมิกใส่หม้อต้มแลมด้าละวิ่งไม่ต่างละไม่ได้เปลือง กว่ากันเท่าไหร่ผมว่าดูดก็น่าจะโอเคนะครับถูกกว่ากัน เยอะเลย
zaji is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-11-2008, 20:53   #10
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
เอายังไงดีล่ะเนี่ย ยังไงก็รบกวนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในเวปนี้ช่วยแนะนำ กันมา หน่อยแระกันนะครับ
-------------------------------------------------------------------
ขออนุญาตตอบบ้างนะครับ
อันดับแรกก้อต้องดูเครื่องที่เราจะวางก่อนครับ พวก2J-GE รึ1JGTEหากหาหม้อต้มที่เหมาะกะแรงม้าแบบดูดมันก ้อไหว ถ้าหมากกะตังค์มีเยอะวาง2JZGE VVT-i /1JZ GTE VVT-i /2JZ GTEก้อเล่นแกสแบบหัวฉีดเลยครับงบค่าติดแกสก้อหลัก40พ ันขึ้นไปแล้วแต่ขนาดถัง+อุปกรณ์ต่างๆ
แต่ถ้าหมากกะตังค์มันจำกัด วางเครื่องเบาๆพอดีๆไม่เดือดร้อนมากเช่น1JZGE/2 JZ GE ก้อแบบดูดครับหม้อต้ม+รูมิกซ์ เหมาะสมวิ่งสบายๆครับ ราคาก้อประมาณครึ่งๆของหัวฉีดแล้วแต่ขนาดถัง+อุปกรณ์ เช่นกัน ส่วนขนาดถังก้อขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้รถบอดี้แบบไ หน เก๋งรึกระบะใช้งานระยะทางวิ่งมากรึป่าว(ถังเล็กวิ่งไ กลก้อต้องลำบากหาปั๊มเติมบ่อยทำนองนี้)ส่วนร้านติดตั ้งก้อหาเอาในเว้ปเรานี่แระครับ
ส่วนตัวผมใช้เครื่อง1JZGE VVT-i +LPG FIXMIX ถังขนาด75ลิตร หม้อต้มรุ่นSUPER ฃองTOMASETOเมื่อก่อนก้อเคยมีคนบอกว่าเครื่อง1เจวีวี มันติดแบบดูดไม่ได้ แต่ก้อปรึกษา พี่-น้องในคลับเจแซดนี่แหละครับถึงกล้าตัดสินใจติดแ บบดูด ทุกวันนี้วิ่งสบายๆครับ ทำความเร็วได้ระดับ160กม/ชม มาง่ายๆ วิ่งในเมือง ทำได้ประมาณ1.8บาท/กม. เคยวิ่งไปนครสวรรค์ไป-กลับแถมกลับมาใช้งานในกทมวิ่งกว่า700กมหมดค่าแกสแค่1 100บาท เองครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 01-11-2008 เมื่อ 21:01.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-11-2008, 04:49   #11
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta อ่านกระทู้
-------------------------------------------------------------------
ขออนุญาตตอบบ้างนะครับ
อันดับแรกก้อต้องดูเครื่องที่เราจะวางก่อนครับ พวก2J-GE รึ1JGTEหากหาหม้อต้มที่เหมาะกะแรงม้าแบบดูดมันก้อไหว ถ้าหมากกะตังค์มีเยอะวาง2JZGE VVT-i /1JZ GTE VVT-i /2JZ GTEก้อเล่นแกสแบบหัวฉีดเลยครับงบค่าติดแกสก้อหลัก40พ ันขึ้นไปแล้วแต่ขนาดถัง+อุปกรณ์ต่างๆ
แต่ถ้าหมากกะตังค์มันจำกัด วางเครื่องเบาๆพอดีๆไม่เดือดร้อนมากเช่น1JZGE/2JZ GE ก้อแบบดูดครับหม้อต้ม+รูมิกซ์ เหมาะสมวิ่งสบายๆครับ ราคาก้อประมาณครึ่งๆของหัวฉีดแล้วแต่ขนาดถัง+อุปกรณ์ เช่นกัน ส่วนขนาดถังก้อขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้รถบอดี้แบบไหน เก๋งรึกระบะใช้งานระยะทางวิ่งมากรึป่าว(ถังเล็กวิ่งไ กลก้อต้องลำบากหาปั๊มเติมบ่อยทำนองนี้)ส่วนร้านติดตั ้งก้อหาเอาในเว้ปเรานี่แระครับ
ส่วนตัวผมใช้เครื่อง1JZGE VVT-i +LPG FIXMIX ถังขนาด75ลิตร หม้อต้มรุ่นSUPER ฃองTOMASETOเมื่อก่อนก้อเคยมีคนบอกว่าเครื่อง1เจวีวี มันติดแบบดูดไม่ได้ แต่ก้อปรึกษา พี่-น้องในคลับเจแซดนี่แหละครับถึงกล้าตัดสินใจติดแบบดูด ทุกวันนี้วิ่งสบายๆครับ ทำความเร็วได้ระดับ160กม/ชม มาง่ายๆ วิ่งในเมือง ทำได้ประมาณ1.8บาท/กม. เคยวิ่งไปนครสวรรค์ไป-กลับแถมกลับมาใช้งานในกทมวิ่งกว่า700กมหมดค่าแกสแค่1 100บาท เองครับ
นานาจิตตังอ่ะครับ ชอบแรง ๆ ก็หัวฉีด เน้นประหยัดเงินติดตั้งดูดครับ แต่ทั้งสองอย่างมันก็สามารถใช้งานได้เหมือนกันอ่ะครั บ ประหยัดหรือไม่ประหยัดก็อยู่ที่เท้าเราอ่ะครับ ว่าเบอร์ใหญ่หรือเบอร์เล็กอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2008, 20:43   #12
MR.BIG
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 MR.BIG is on a distinguished road
ถ้า แก๊ซ ระบบ ดูด
ข้อดี
1. ปรับจูนด้วยตัวเองใด้
2. ราคาอุปกรณ์ ติดตั้ง ถุกกว่า
ข้อเสีย
1.กินแก๊ซกว่า
2.ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง(เพราะระบบหัวฉีด จะปรับจูน ด้วยคอม จะรู้ ข้อผิดพลาด)
ถ้า แก๊ซ ระบบ หัวฉีด
ข้อดี
1.ประหยัด
2.ไม่ค่อยมีอาการ งอแง เท่าไร่นัก (ต้องดูแล กรองอากาศ และ หัวเทียนด้วย นะ)
ข้อเสีย
1.ปรับจูนด้วยตัวเองไม่ได้ เพราะ ต้อง ให้ชั่งผู้ติดตั้งจูน เท่านั้น (เสียเวลาไปหาอีก - -)
2. ราคาอุปกรณ์ และ ติด ตั้ง แพง
MR.BIG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ