ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-06-2009, 21:08   #1
^_^B16A
Member

รูปส่วนตัว ^_^B16A

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 ^_^B16A is on a distinguished road
2JZ-GE VVTi + LPG Lamda ต้องการเปลี่ยนเป็นหัวฉีด รบกวนถามผู้เชี่ยวชาญ

Toyota Crown JZS155 2JZ-GE VVTi + LPG Lamda + Auto Switch ต้องการเปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีด

รบกวนถามกูรู , ผู้รู้ หรือ ผู้เชี่ยวชาญ ดังนี้

- เปลี่ยนระบบหัวฉีดของยี่ห้อไหนดีครับ (แนะนำรุ่นไหนครับ)

- ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

- ซื้อได้ไหนครับ

- ต้องเปลี่ยนหม้อต้มไหมครับ เดิมเป็น Tomaseto Super

- ต้องเพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล.ระบบ Lamda เดิม Back บ่อยพอสมควรครับ ช่างเครื่องแนะนำว่าเปลี่ยนระบบหัวฉีดไปเลยครับ

^_^B16A is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 22:03   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ^_^B16A อ่านกระทู้
Toyota Crown JZS155 2JZ-GE VVTi + LPG Lamda + Auto Switch ต้องการเปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีด

รบกวนถามกูรู , ผู้รู้ หรือ ผู้เชี่ยวชาญ ดังนี้

- เปลี่ยนระบบหัวฉีดของยี่ห้อไหนดีครับ (แนะนำรุ่นไหนครับ)

- ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

- ซื้อได้ไหนครับ

- ต้องเปลี่ยนหม้อต้มไหมครับ เดิมเป็น Tomaseto Super

- ต้องเพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นไหมครับ

ปล.ระบบ Lamda เดิม Back บ่อยพอสมควรครับ ช่างเครื่องแนะนำว่าเปลี่ยนระบบหัวฉีดไปเลยครับ

ผมแนะนำ น่ะครับว่าการที่มัน Back บ่อย เกิดจากไฟจุดระเบิดมันไม่ดี เช่น หัวเทียน คอลย์จุดระเบิดสายหัวเทียนครับ หัวเทียนเปลี่ยนตามระยะทาง 3-4หมื่นโล ผมก็ติดแก๊สให้ลูกค้าไปหลายคันมาก ๆ ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาน่ะครับ ถ้าได้ทำตามที่บอก ส่วนถ้าเปลี่ยนระบบหัวฉีดตามที่ช่างของคุณบอก ก็ติดได้หลายยี่ห้อน่ะครับ แต่ผมใช้ ag อย่างเดียวและก็คงแนะนำว่าเป็น ag ส่วนหม้อต้มเดิมก็ใช้ไม่ได้น่ะครับ มันไม่เหมือนกันอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
^_^B16A (23-02-2010)
เก่า 13-06-2009, 15:05   #3
^_^B16A
Member

รูปส่วนตัว ^_^B16A

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 ^_^B16A is on a distinguished road
รบกวนคุณเคครับ

ราคาอัพชุด หัวฉีด AG ประมาณเท่าไหร่ครับ ใช้เวลาประมาณกี่วันครับ

^_^B16A is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 15:16   #4
maxx
Senior Member

คะแนน: 0 maxx is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ^_^B16A อ่านกระทู้
ราคาอัพชุด หัวฉีด AG ประมาณเท่าไหร่ครับ ใช้เวลาประมาณกี่วันครับ

ขอแจมด้วยคน
maxx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 19:20   #5
kanchanasiljge
Member

รูปส่วนตัว kanchanasiljge

Car Brand: E36
Engine Type: 2JGE VVT-I
คะแนน: 0 kanchanasiljge is on a distinguished road
...

งั้นผมถือโอกาสใช้กระทู้นี้ถามพี่เคด้วยเลยครับว่า ถ้าผมเอาแค่หม้อต้ม + ชุดหัวฉีด + ค่าแรง (เจโบ) น่าจะอยู่ในงบประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะผมว่าจะเปลี่ยนไปใช้แบบหัวฉีดเหมือนกันอ่ะครับ
kanchanasiljge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2009, 00:20   #6
option
Member

รูปส่วนตัว option

Car Brand: VOLVO 940 GTR
Engine Type: 1 JZ-GTE A/T
คะแนน: 18 option is on a distinguished road
ขอถามด้วยครับเจโบเหมือนกัน จะเปลี่ยนเป็นหัวฉีดจากแบบดูด หม้อต้ม ชุดหัวฉีด ค่าแรง จะอยู่ที่เท่าไหร่อ่ะครับ
option is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2009, 10:02   #7
zxc99
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 zxc99 is on a distinguished road
ด้วยคนครับ
zxc99 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2009, 11:15   #8
kanchanasiljge
Member

รูปส่วนตัว kanchanasiljge

Car Brand: E36
Engine Type: 2JGE VVT-I
คะแนน: 0 kanchanasiljge is on a distinguished road
"""

พี่เค ไม่ยอมมาตอบเลยเน้อ......เดี๋ยวเข้าไปปล้นเบียร์ที่ร ้านกินซะนิ่
kanchanasiljge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2009, 09:34   #9
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- เอ ถ้าจูนถูกกะไฟดีไม่น่าแบ็คนะครับเพราะเห็นใช้กันอยู่ หลายท่านครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2009, 15:06   #10
wsugree
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 wsugree is on a distinguished road
Smile ถ้าจะเปลี่ยนจากแลมด้าเป็นหัวฉีด หม้อต้ม กับ ecu แก๊สเดิมคงใช้ไม่ได้ครับ

การเปลี่ยนจากระบบแลมด้าเป็นหัวฉีด นั้นหม้อต้มเดิม กับ ecu ของแลมด้าคงใช้ไม่ได้ครับ เพราะระบบหัวฉีดมันจะมีหม้อต้มของมันเอง และ ecu แก๊สก็ต้องเป็นของหัวฉีดแก๊สแต่ละรุ่น ดังนั้นสิ่งที่ไม่ต้องทำใหม่หากต้องการเปลี่ยนระบบก็ คือ
1. ถังแก๊สไม่ต้องติดตั้งใหม่
2. ท่อแก๊สไม่ต้องเดินใหม่ครับ
3. ไม่ต้องตรวจสภาพใหม่ หากเดิมเคยแจ้งใช้ LPG ลงในเล่มทะเบียนรถไว้แล้ว

สิ่งที่ต้องทำเพิ่มเติม

1. ต้องเจาะท่อไอดีเพื่อฝังหัวฉีดแก๊ส
2. เดินสายไฟ ECU ระบบแก๊สใหม่
3. ติดตั้งรีเลย์ตัดปั๊มติ๊กน้ำมัน เมื่อเปลี่ยนเป็นแก๊ส (เพื่อความปลอดภัย และความประหยัด)

ค่าช่างเท่าไหร่ไม่ทราบต้องลองสอบถามหลายๆร้านดูครับ

ข้อดีของการเปลี่ยนเป็ฯระบบหัวฉีด

1.ไม่มีปัญหาแบ็คไฟร์มากวนใจอีก เพราะหัวฉีดแก๊สถูกติดตั้งให้ฉีดใกล้เคียงหัวฉีดน้ำม ันมากที่สุด จึงไม่มีแก๊สสะสมในกล่องไอดี
2. การจ่ายแก๊ส จะจ่ายใกล้เคียงน้ำมันมากที่สุด ทำให้เครื่องยนต์ไม่โทรมเร็ว อันเป็นผลมาจากจ่ายแก๊สบางเกินไป ซึ่งทำให้ความร้อนสะสมสูงกว่าน้ำมัน
3. ดูแลรักษาง่ายไม่ต้องจูนบ่อยๆ เป่ากรองอากาศบ้างเป็นระยะก็เพียงพอแล้ว
4. ได้กำลังทั้งต้น-ปลายดีไม่ต่างจากน้ำมัน การจ่ายแก๊สมีประสิทธิภาพ โดยจ่ายมาก-น้อย ขึ้นอยู่กับความต้องการของเครื่องยนต์

ของผม 2JZ GE VVTi ครับ ใช้ ระบบหัวฉีดของ AG ครับ มีคลับด้วยที่ http://www.thaiagclub.com/home/index.php มีสอนจูนเองด้วยครับ หนุกดี
wsugree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wsugree For This Useful Post:
^_^B16A (23-02-2010)
เก่า 30-06-2009, 12:57   #11
ohho108
Member

Car Brand: Peugeot 505
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 ohho108 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ohho108
Cool

เปลี่ยนแล้วผมขอซื้อแลมด้ามาลองต่อแล้วกันนะครับ..แห ะๆ

ไปเห็นกระทู้นี้มา เห็นว่าถูกดีเอามาฝากครับ
รับโมดิฟาย JZ เป็นหัวฉีด 6 สูบ 13000 บาทครับ
ohho108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ