ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-01-2010, 10:27   #1
nottieess
ClubJZ Web Register

Car Brand: Mercedes Benz
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 nottieess is on a distinguished road
Exclamation ถามผู้รู้ครับ เปิดไฟหน้าแล้วเครื่องเบาดับ แก้ยังไงดี

คือหลังจากที่แปลกใจอยู่นานว่าพอขับรถตอนกลางคืนทำไม เครื่องชอบเบาดับ กลางวันไม่ยักกะเป็น พอลองปิดไฟดูถึงรู้ว่ามี เป็นเพราะเปิดไป ไม่ทราบว่าปัญหานี้จะต้องแก้ไขยังไงครับ
nottieess is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2010, 10:41   #2
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nottieess อ่านกระทู้
คือหลังจากที่แปลกใจอยู่นานว่าพอขับรถตอนกลางคืนทำไม เครื่องชอบเบาดับ กลางวันไม่ยักกะเป็น พอลองปิดไฟดูถึงรู้ว่ามี เป็นเพราะเปิดไป ไม่ทราบว่าปัญหานี้จะต้องแก้ไขยังไงครับ
g=H8cp9

เช็คแบตเตอรี่กับระบบไฟฟ้าครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2010, 16:31   #3
Pthatsana
Member

คะแนน: 0 Pthatsana is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nottieess อ่านกระทู้
เช็คสายกราว์ดเลยครับ ของผมเคยเป็นมาแล้ว แค่หลวมๆเอง รถวิ่งได้ปิกติ แต่ตกกลางคืนเปิดไฟหน้า วิ่งไม่ออก สะดุด จอดเป็นดับ สตาร์ทก็ติด พอเปิดไฟ ดับเหมือนเดิม วิธีทดสอบ ให้ใช้สายพ่วงคีบขั้วลบที่แบต อีกข้างคีบที่เครื่องเลยครับ ถ้ามีไฟสปาร์คและพอคีบแล้ว เครื่องเดินเรียบขึ้น และสามารถเปิดไฟได้เป็นอันว่าใช่เลยครับ ทีนี้ก็ไปไล่เช็คสายกราว์ดต่อได้เลยครับ
Pthatsana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-01-2010, 17:18   #4
nottieess

คะแนน: 0 nottieess is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pthatsana อ่านกระทู้
เช็คสายกราว์ดเลยครับ ของผมเคยเป็นมาแล้ว แค่หลวมๆเอง รถวิ่งได้ปิกติ แต่ตกกลางคืนเปิดไฟหน้า วิ่งไม่ออก สะดุด จอดเป็นดับ สตาร์ทก็ติด พอเปิดไฟ ดับเหมือนเดิม วิธีทดสอบ ให้ใช้สายพ่วงคีบขั้วลบที่แบต อีกข้างคีบที่เครื่องเลยครับ ถ้ามีไฟสปาร์คและพอคีบแล้ว เครื่องเดินเรียบขึ้น และสามารถเปิดไฟได้เป็นอันว่าใช่เลยครับ ทีนี้ก็ไปไล่เช็คสายกราว์ดต่อได้เลยครับ
ขอบคุณมากเลยครับ ไว้จะลองตรวจสอบดู แต่ว่าตอนใช้น้ำมันไม่เป็นอะไรนะครับ พอเปลี่ยนมาใช้แก๊สถึงเป็น แล้วพอดับไฟก็กลับมาปกติอ่ะครับ
nottieess is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-01-2010, 06:11   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณมากเลยครับ ไว้จะลองตรวจสอบดู แต่ว่าตอนใช้น้ำมันไม่เป็นอะไรนะครับ พอเปลี่ยนมาใช้แก๊สถึงเป็น แล้วพอดับไฟก็กลับมาปกติอ่ะครับ
ใช้แก๊สแล้วเป็น ก็คงต้องปรับจูนใหม่ครับ แก๊สบางครับ หรือระบบไฟอาจจะไปรบกวนเกี่ยวกับแก๊สหรือเปล่าครับ:f rown:

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-01-2010, 23:03   #6
nottieess

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ใช้แก๊สแล้วเป็น ก็คงต้องปรับจูนใหม่ครับ แก๊สบางครับ หรือระบบไฟอาจจะไปรบกวนเกี่ยวกับแก๊สหรือเปล่าครับ:f rown:
ขอบคุณทุก ๆ ท่านเลยครับ งั้นผมจะลองให้ช่างดูระบบไฟให้ก่อน แล้วค่อยจูนแก๊สใหม่ดูครับ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบนะครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว