ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

หัวข้อถูกปิด

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-06-2010, 16:46   #1
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
เสริมเรื่อง ปั๊มติ๊ก ถ้าเราใช้งานประจำ มีน้ำมันแช่ตลอด มันจะไม่ขึ้นสนิม และใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้า น้ำมันไม่แช่ตัวปั๊ม และไม่ได้ใช้งานบ่อย(โดยเฉพาะใช้แก๊สด้วย) ส่วนมากตัวปั๊มติ๊กก็เป็นสนิม และปั๊มติดตายในที่สุด

....แต่ว่ารถรุ่นใหม่ ตอนนี้ เขาใช้ถังน้ำมันเป็นวัสดุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง จะได้ดัตแปลงอีกสักรอบ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dittapong : 06-06-2010 เมื่อ 16:51.
Dittapong is offline  
The Following 3 Users Say Thank You to Dittapong For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), Moonlight (06-06-2010), Odd999 (27-07-2010)
เก่า 06-06-2010, 18:22   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong อ่านกระทู้
เสริมเรื่อง ปั๊มติ๊ก ถ้าเราใช้งานประจำ มีน้ำมันแช่ตลอด มันจะไม่ขึ้นสนิม และใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้า น้ำมันไม่แช่ตัวปั๊ม และไม่ได้ใช้งานบ่อย(โดยเฉพาะใช้แก๊สด้วย) ส่วนมากตัวปั๊มติ๊กก็เป็นสนิม และปั๊มติดตายในที่สุด

....แต่ว่ารถรุ่นใหม่ ตอนนี้ เขาใช้ถังน้ำมันเป็นวัสดุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง จะได้ดัตแปลงอีกสักรอบ..

รถปัจจุบัน รุ่นใหม่ๆ ใช้ถังน้ำมัน พลาสติคที่ทนเบนซินแก๊สโซฮอลล์ครับผม

ผมเห็นด้วยเรื่อง การเติมน้ำมันให้เต็มถังไว้ตลอดเวลา จะช่วยป้องกันเรื่องการเกิดสนิมได้ดีครับ เนื่องจากว่า ต่อให้ภายในถังน้ำมันมีความชื้นมากแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าไม่มี อ๊อกซิเจน เป็นตัวกลางแล้ว จะไม่มีทางขึ้นสนิมได้ครับ กรณีดังกล่าว ก็ เป็นเหตุผลเดียวกันที่ ทำไม นำปั๊มติ๊กไว้ในถังน้ำมัน ในเมื่อมีสื่อไฟฟ้าผ่านปั๊ม แต่ไม่ระเบิดหรือไฟไหม้ได้ สาเหตุ ก็เพราะว่า ขาดปัจจัยเรื่อง อ๊อกซิเจน นั่นเองครับ

วันนี้ ผ่าน ปั๊มเชลล์ ที่เห็นว่า มีขาย V Power เบนซิน 95 อยู่ 2 ปั๊มครับ นั่นคือ ปั๊มที่ สามแยกบางบอนข้างจัสโก้ และอีกที่หนึ่งที่ถนนพระราม 9 ก่อนถึง แยกพรีเมี่ย ครับ ส่วนตรงสุดถนนพระราม 9 เลี้ยวซ้ายเข้าถนนศรีณครินทร์ ก่อนถึงสี่แยกกรุงเทพ-กรีฑา ฝั่งซ้ายมือ ได้เปลี่ยนเป็น V Power แก๊สโซฮอลล์ไปเรียบร้อยแล้วครับ
Dittapong (07-06-2010), HS9KRM (27-07-2010), Juomaru (06-06-2010), Lucky (03-06-2011), Odd999 (27-07-2010), sompol (17-01-2011)
เก่า 06-06-2010, 20:05   #3
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg P1010665.jpg (105.7 KB, ดาวน์โหลด 22 ครั้ง)
PhotJZ is offline  
The Following 9 Users Say Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
HS9KRM (27-07-2010), Jamisquatar (19-09-2012), Lucky (03-06-2011), Moonlight (06-06-2010), nanid (03-11-2010), piyawat trakoonworachuen (06-06-2010), sompol (17-01-2011), ม้าไฟบิน (02-12-2011), วัช69 (14-06-2010)
เก่า 06-06-2010, 20:48   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ
สายยางน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ มีหลายเกรดครับ ตอนที่ให้ลูกน้องผมไปเดินหาซื้อ ทั้งๆที่ผมเขียนเสปคระบุว่า ต้องการเกรด SAE J30R9 สำหรับสายยางที่ใช้ภายนอกถังน้ำมัน และเกรด SAE J30R10 สำหรับใช้จุ่มแช่ในถังน้ำมัน พอลูกน้องไปซื้อ ร้านอะไหล่ ยังหยิบเกรด SAE J30R6 และ SAE J30R7 แล้วบอกกับลูกน้องผมว่า เป็นท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลล์ ที่ดีที่สุดแล้ว นั่นแสดงว่า แม้แต่ร้านค้าบางร้าน ยังไม่ทราบเลยว่า มีเกรด SAE J30R9 และ SAE J30R10 ที่ดีกว่าครับ ลูกน้องผมก็หลงเชื่อ ซื้อเป็นตัวอย่างมาให้ผมดู ผมก็ตะเพิดกลับไปให้ไปหาซื้อตรงเสปคที่ผมระบุมาให้ได ้ ลูกน้องผมกลับไปวรจักร ตรงไปร้านขายอะไหล่เมอร์ซิเดส-เบนซ์ แล้วหาซื้อ เจ้าของร้านก็หยิบท่อยางมาให้ แล้วบอกว่า ชนิดนี้แหละ ใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้ รถเมอร์ซิเดสใช้กัน ลูกน้องผมก็โทรมาแจ้งผมว่า จะเอามั้ย ผมจึงขอคุยกับเจ้าของร้าน ถามว่า แล้วท่อยางที่จะขายนี้ ระบุสเปคเกรด SAE อะไร เจ้าของร้านตอบว่า ไม่รู้ รู้แต่ว่า ใช้ในเมอร์ซิเดสกัน ผมก็เลยบอกลูกน้องให้รีบๆออกมาจากร้าน แล้วไปหาตามสเปคมาให้ได้

ตัวอย่างที่เล่า ข้างต้นนั้น จึงพอจะสรุปได้ว่า แม้แต่ร้านอะไหล่ ส่วนใหญ่ที่ขายสายยางท่อน้ำมันเอง ยังไม่ทราบสเปคเลยว่า เกรดที่สถาบัน SAE รับรองว่าใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้นั้น ปัจจุบัน คือเกรดอะไร ครับ

วันนี้ผมขับรถออกไปธุระกับครอบครัวเช่นเดิม ขับผ่านปั๊มน้ำมัน พอเห็นว่ามีขาย เบนซิน 95 ก็รีบเข้าไปเติมเต็มถัง ทั้งๆที่มีแก๊สโซฮออล์อยู่ครึ่งถังก็ตามครับ

พฤกติกรรมของผมแบบนั้นคงพอจะบอกอะไรบางอย่างได้ว่า ทำไมจนป่านนี้ ผมจึงยังไม่ยอมเปลี่ยนใช้ระบบแก๊สซักที ทั้งๆมีรถยนต์ใช้หลายคันก็ตาม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg SAEJ30R7-1.jpg (35.1 KB, ดาวน์โหลด 19 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg SAEJ30R7-2.jpg (20.1 KB, ดาวน์โหลด 17 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 06-06-2010 เมื่อ 20:53.
Moonlight is offline  
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), pookza (27-07-2010), tee25 (26-10-2010)
เก่า 06-06-2010, 21:04   #5
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้

ขอโทษครับ ผมคงจะแก่เกินแกงไปแล้วครับ ผมมัวแต่คุยเล่าในส่วนที่เป็นสาระในใจของผม ลืมอธิบาย เกี่ยวกับ ปฏิกริยาของสายยางที่คุณพจน์ วาดรูปมาให้ดูครับ

ตามที่วาดรูปลักษณะของท่อสายยางน้ำมันนั้น แสดงถึง ท่อน้ำมันที่ถูกกัดกร่อนจนบวม และ เป็นท่อที่ไม่ทนต่อแรงดันน้ำมันที่ปั๊มน้ำมันสูบจ่าย แรงดันออกมาและถูกกั้นด้วย เรกูลเรเตอร์ เพื่อสร้างแรงดันให้หัวฉีดครับ จึงต้องระวังท่อสายยางน้ำมันพวกนี้ครับ ต้องตรวจสอบเสปคให้ดีๆ ถ้าจะนำมาใช้กับท่อน้ำมัน ก็ควรตรวจเช็คว่า ทนแรงกดดันได้เท่าไหร่ ยิ่งถ้าต้องนำมาใช้กับน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ก็ควรตรวจเช็ค เกรดของยางว่า ใช้กับ E10, E20, E85 ได้หรือไม่ครับผม
Jamisquatar (19-09-2012), Lucky (03-06-2011), pookza (27-07-2010), sompol (17-01-2011)
เก่า 06-06-2010, 21:54   #6
watt6652777
Member

รูปส่วนตัว watt6652777

Car Brand: Mercedes
Engine Type: 2J-GE
คะแนน: 0 watt6652777 is on a distinguished road
http://www.bangkokclassiccar.com/for...?topic=25809.0
ที่มา www.bangkokclassiccar.com
ขอบคุณเวปบางกอกด้วยครับ
watt6652777 is offline  
เก่า 06-06-2010, 22:07   #7
phichai
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว phichai

Car Brand: DATSUN 260c
Engine Type: 2JZ GE ( แตน..เตน )
คะแนน: 17 phichai is on a distinguished road
ยืนยันครับอัดตราเร่ง (โซฮอล์)... ทำได้ไม่แพ้ 95 ครับ แต่ผมได้สัีงเวยท่อน้ำมันผมไปแล้ว(ยุ่ยเลยครับ) ทุกวันนี้ติดสารระเหยแล้วครับ เติม 91 ทิ้งไว้สตาร์ทเฉยๆ ว่าแต่น้ามูล.... แล้วต่างจังหวัดอย่างผมจะไปหาท่อ R9 กับ R10 ได้จากที่ไหนครับ ตามร้านต่างจังหวัดผมสังเกตุดู มันจะมีแต่ตัว R6 กับ R7 อย่างน้ามูลว่ามานะครับ พี่ๆที่อยู่ใกล้ๆสระบุรี พอจะแนะนำร้านได้ไหมครับอยากหามาเปลื่ยนเหมือนกันครั บ จะได้เติมโซฮอล์ได้สักที.........
phichai is offline  
The Following User Says Thank You to phichai For This Useful Post:
sompol (17-01-2011)
หัวข้อถูกปิด