ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-01-2011, 22:42   #1
Mint2277
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: nissan navara
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
ไม่มีอาไรมาคุย เลยต้องเริ่มหาเรื่อง DIY ดมแก๊สproject.1.0

เคยตั้งกระทู้ชวนเพื่อนๆมาติดแก๊ส แต่ไม่ค่อยได้รับความสนใจเท่าที่ควร เพราะฉนั้นเลยได้โอกาศหาเรื่องมาคุยกัน นั่นคือ จาติดแก๊สเอง เอาระบบถูกๆก่อน เริ่มโดยวันนี้ไปซื้ออุปกรณ์แถวๆถนนเสรีไทย รายการดังนี้ หม้อต้ม OMVL r90e MixerFUNAKIเพิ่มอุปกรณ์เสริมเพื่อต่อ4ทาง ถังแก๊ส โดนัท 70ลิตรกว่าๆ หือกิโล ไม่แน่ใจ บอกว่าเอาใหญ่สุด ท่อแก๊สขนาด8mm และอุกรณ์ที่จำเป็นต่างๆ รวมแล้ว 16000 กว่าๆ ยัดmixerเข้าไปก่อนจากนั้นอุดรู แล้วเอาไปลองวิ่งน้ำมันดูว่ามันอั้นขนาดใหน ผลปรากฏว่าอั้นกว่าเดิมพอสมควรประมาณ 15% จากความรู้สึก จากนั้นกลับมาติดตั้งหม้อต้มแก๊สพร้อมต่อทางเดินแก๊ส จากหม้อต้มไปmixer ติดปัญหาที่ต้องหาคำตอบสองอย่างคือ 1หม้อต้มวางไว้คนละฝั่งกับmixer จะห่างเกินไปใหม 2 ท่อน้ำร้อนของเครื่องที่ใช้ทำฮีทเตอร์ ช่างเอาท่อต่อบายพาสไว้ ต้องพิสูจน์ว่าฝั่งใหนน้ำออก น้ำเข้า จาได้เอาไปต่อเข้าหม้อต้มแก๊ส เลยต้องหยุดมาหาข้อมูลก่อน เห็นม๊ะเริ่มได้เรื่องแล้ว อาจเป็นหนังชีวิตมาคุยกันได้ อิอิ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Mint2277 For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (29-01-2011), rose (03-02-2013)
เก่า 10-01-2011, 23:26   #2
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
1.หม้อต้มกับมิกซ์อยู่คนละฝั่งไม่มีปัญหาอะไรครับ จะให้ดีควรติดตั้งเพาเวอร์วาล์วไว้ที่บริเวณกลางสายแ ละจัดวางทางเดินสายแก๊สให้สั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ก ็พอครับ
2.ท่อน้ำร้อนหม้อต้ม โดยมากสามารถต่อได้จากท่อน้ำของเครื่องยนต์แทบทุกจุด ที่ร้อนครับ บางคนก็ใช้ท่อ3ทางลักน้ำมาต่อวนเอาขอให้ร้อนเป็นใช้ไ ด้ครับ แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคน แต่ถ้าจะให้ดีก็ควรต่อจากท่อฮีตเตอร์ครับเพราะว่าร้อ นแน่นอน รถผมต่อจากท่อฮีตเตอร์ด้านหลังเครื่อง เอาท่อฮีตเตอร์ฝั่งซ้ายต่อเข้าท่อน้ำด้านบนหม้อต้ม-เอาท่อฮีตเตอร์ฝั่งขวาต่อเข้าท่อน้ำด้านล่างหม้อต้มค รับ
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to มัยลาภ For This Useful Post:
Mint2277 (10-01-2011)
เก่า 11-01-2011, 22:50   #3
Mint2277

คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
UPDATE หน่อยครับ วันนี้ไปจ้างร้านทำท่อไอเสียติดตั้งถัง พร้อมกับแก้ไขท่อเสียใหม่ สองพันแปด จากนั้นไปที่บ้านเพื่อนเพื่ออาศัยตะเข้ยกรถและผู้ช่ว ย ทำการลากสายแก๊สจากถังต่อเข้าหม้อ ต่อท่อน้ำร้อนเข้าหม้อ คิดว่าจะได้ลองแต่ต้องสะดุดอีกครั้งเพราะไม่แน่ใจเรื ่องจุดที่จะตัดต่อสายไฟปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงผ่านรีเล ย์เพื่อเลือกโหมดแก๊สหรือน้ำมัน เนื่องจากเคยเจอจากกระทู้ว่าถ้าต่อผิดจุดเครื่องจะตั ดเข้าเซฟโหมด เร่งไม่ขึ้น เลยกลับบ้านมานั่งไลวงจรดูก่อน เอาชัวร์ ในที่สุดก็เจอ จิงๆ ถ้าต่อผิดตำแหน่งตัดปั๊มได้จริงแต่ไฟก็ไม่เข้าไปแจ้ง ที่กล่องด้วยเหมือนกัน พรุ่งนี้คงได้ลองเจ้าฟูนากิ กับแก๊สว่าใช้ได้ใหม แต่กับน้ำมันไม่ผ่านครับอั้น ขับแล้วเหนื่อย วิ่งไดสองร้อยเหมือนกันแต่มาช้าเกิน ถ้าไม่ผ่านทั้งสองอย่างคงต้องหาวิธีออกแบบมิกเซอร์ที ่วิ่งน้ำมันแล้วไม่อั้น ติดตามชมตอนต่อไปครับ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-01-2011, 21:01   #4
Mint2277

90% had finished. ช่างที่ร้านที่วางเครื่องช่วยจัดการเรื่องรนะบบไฟฟ้า ให้เลยสบายใจได้ว่าไม่มีปัญหากับระบบหลักของเครื่องย นต์ ต้องขอขอบคุณทางร้านและนายช่างด้วยครับ บริการหลังการขายสุดยอดครับ .......ในที่สุดก็ได้ลองวิ่งด้วยแก๊ส ออกจากอู่ หันหัวไปทางอยุธยา วิ่งไป หยุดปรับ power valve ไปด้วย ในที่สุดก็ได้จุดที่พอใจ อัตตราเร่งแยกไม่ออกระหว่างน้ำมันกับแก๊ส(เพราะท่อไอ ดีถูกกั้นไว้ด้วยmixer) วิ่งแก๊สปลายใด้190 ของรถไมล์แก่ๆ

หลังจากใส่mixer เข้าไปแล้วทดสอบวิ่งด้วยน้ำมันผลคือ อัตราเร่งลดลง ใช้เวลาใต่ความเร็วเพิ่มขึ้น ปลายได้แค่200 ใช้เวลามากพอสมควร ต่างกับของเดิมที่ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยที่จะแตะ200

ปัญหาอีกอย่าง ไฟโชว์ว่าแก๊สหมดทั้งที่เต็มถัง พรุ่งนี้ค่อยไล่ดู
สำหรับอัตราเร่งและความเร็วเมื่อวิ่งด้วยแก๊ส สำหรับวันนี้ถือว่าพอใจ สมกับราคาระบบmixer ยังไม่มีแบ๊คไฟร์ให้ได้ยินสักครัง
ทั้งหมดนี้ยังไม่ได้ให้มืออาชีพจูนให้เลย น่าจะยังดีได้อีก

พรุ่งนี้ลงรูปละกัน
The Following User Says Thank You to Mint2277 For This Useful Post:
C220 (12-01-2011)
เก่า 12-01-2011, 22:52   #5
มัยลาภ

คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
90% had finished. ช่างที่ร้านที่วางเครื่องช่วยจัดการเรื่องรนะบบไฟฟ้า ให้เลยสบายใจได้ว่าไม่มีปัญหากับระบบหลักของเครื่องย นต์ ต้องขอขอบคุณทางร้านและนายช่างด้วยครับ บริการหลังการขายสุดยอดครับ .......ในที่สุดก็ได้ลองวิ่งด้วยแก๊ส ออกจากอู่ หันหัวไปทางอยุธยา วิ่งไป หยุดปรับ power valve ไปด้วย ในที่สุดก็ได้จุดที่พอใจ อัตตราเร่งแยกไม่ออกระหว่างน้ำมันกับแก๊ส(เพราะท่อไอ ดีถูกกั้นไว้ด้วยmixer) วิ่งแก๊สปลายใด้190 ของรถไมล์แก่ๆ

หลังจากใส่mixer เข้าไปแล้วทดสอบวิ่งด้วยน้ำมันผลคือ อัตราเร่งลดลง ใช้เวลาใต่ความเร็วเพิ่มขึ้น ปลายได้แค่200 ใช้เวลามากพอสมควร ต่างกับของเดิมที่ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยที่จะแตะ200

ปัญหาอีกอย่าง ไฟโชว์ว่าแก๊สหมดทั้งที่เต็มถัง พรุ่งนี้ค่อยไล่ดู
สำหรับอัตราเร่งและความเร็วเมื่อวิ่งด้วยแก๊ส สำหรับวันนี้ถือว่าพอใจ สมกับราคาระบบmixer ยังไม่มีแบ๊คไฟร์ให้ได้ยินสักครัง
ทั้งหมดนี้ยังไม่ได้ให้มืออาชีพจูนให้เลย น่าจะยังดีได้อีก

พรุ่งนี้ลงรูปละกัน

ดีใจด้วยครับ รถเสร็จแล้ว คิดว่าถ้าจูนอัพแก๊สใหม่ดีๆน่าจะวิ่งดีขึ้นแน่นอนครั บ
ข้อดีของระบบดูด
-ทนทาน ประหยัด บำรุงรักษาง่าย เทียบกับเงินที่จ่ายไปถือว่าคุ้มมากครับ

มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to มัยลาภ For This Useful Post:
Mint2277 (13-01-2011)
เก่า 13-01-2011, 10:45   #6
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ อ่านกระทู้
ดีใจด้วยครับ รถเสร็จแล้ว คิดว่าถ้าจูนอัพแก๊สใหม่ดีๆน่าจะวิ่งดีขึ้นแน่นอนครั บ
ข้อดีของระบบดูด
-ทนทาน ประหยัด บำรุงรักษาง่าย เทียบกับเงินที่จ่ายไปถือว่าคุ้มมากครับ

ในฐานะ DIY รุ่นพี่ มีอะไรแนะนำขั้นตอนในการจูนใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เก่า 13-01-2011, 11:11   #7
Mint2277

เสร็จแล้วครับบบบบบบบบ
จ้างอู่ติดให้ จะคิดค่าแรง4000-5000บาทครับ จอดรถ3วัน

เลยทำเองเพราะกลัวพลาดเรื่องระบบไฟฟ้าเครื่องยนต์
ใช้เวลาไป2วันหมดค่าใช้จ่ายไปประมาณ 5000 ทิปให้ผู้ช่วยพร้อมค่าเดินท่อกับปลายท่อ ได้มาอย่างที่เห็นครับ จ่ายเท่ากันแต่สบายใจกว่าและเร็วกว่า แต่ต้องลงมือเองบ้าง ได้ความรู้

ตั้งใจอ่านคู่มือแล้ว set parameter ต่างๆในที่สุด ก็ใช้ได้เป็นปกติ

ทั่กลัวที่สุดคือแบ๊คไฟร แต่ยังไม่เคยดังสักปัง

ถัง71ลิตร มองจากด้านหลังจะมองไม่เห็นถ้าไม่ก้มเข้าไปดู

เจ้านี่แหละที่ทำให้อั้น แด๋วเจอกัน

เดือนนึงทำท่อสามหน ไม่ถุกใจซะที
The Following User Says Thank You to Mint2277 For This Useful Post:
C220 (13-01-2011)
เก่า 13-01-2011, 12:09   #8
มัยลาภ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
ในฐานะ DIY รุ่นพี่ มีอะไรแนะนำขั้นตอนในการจูนใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขันตอนการจูน
- จูนปุ่มเซนต์ที่หม้อต้มให้เดินเบานิ่งที่สุด (ไอเดิลตัวเล็กปิดไปเลย)
- จูนหาค่าพีคที่วาล์วกลางสาย ประมาณ 3500-4000 rpm หมุนเพิ่มปริมาณแก๊สทวนเข็มจนเสียงเร่งเครื่องยนต์นิ ่งจนไม่เพิ่มขึ้นอีกแล้ว(อันนี้ต้องตั้งใจฟังนิดนึง เหมือน จูนคาบู มอเตอร์ไซด์)
เสร็จขึ้นตอนแรก
ลองออกไปวิ่ง ถ้ายังอืดเร่งไม่ออก ให้ปรับที่เพาเวอร์วาวล์ขึ้นอีก 1/4-1/2 รอบ (ผมเพิ่มอีกเกือบๆ1รอบ) ลองวิ่งอีกครั้ง ถ้ายังไม่พอใจให้ปรับ เซนต์ที่หม้อต้มเพิ่มขึ้นครั้งละ 1/4 รอบ(เซนต์ผมเพิ่มอีกครึ่งรอบ) ลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้จุดที่พอใจลองสลับน้ำมันเปรี ยบเทียบดูครับ(ถ้าจูนจนแก๊สเริ่มหนาเกินไปจะมีอาการเ ร่งออกช้าฟ้องเองครับ)
- การจูนแก๊สแบบมิกซ์ สูตรการจูนนั้นไม่ตายตัวครับ แต่ขั้นตอนแรกเหมือนกันครับ
เก่า 13-01-2011, 13:28   #9
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ อ่านกระทู้
ขันตอนการจูน
- จูนปุ่มเซนต์ที่หม้อต้มให้เดินเบานิ่งที่สุด (ไอเดิลตัวเล็กปิดไปเลย)
- จูนหาค่าพีคที่วาล์วกลางสาย ประมาณ 3500-4000 rpm หมุนเพิ่มปริมาณแก๊สทวนเข็มจนเสียงเร่งเครื่องยนต์นิ ่งจนไม่เพิ่มขึ้นอีกแล้ว(อันนี้ต้องตั้งใจฟังนิดนึง เหมือน จูนคาบู มอเตอร์ไซด์)
เสร็จขึ้นตอนแรก
ลองออกไปวิ่ง ถ้ายังอืดเร่งไม่ออก ให้ปรับที่เพาเวอร์วาวล์ขึ้นอีก 1/4-1/2 รอบ (ผมเพิ่มอีกเกือบๆ1รอบ) ลองวิ่งอีกครั้ง ถ้ายังไม่พอใจให้ปรับ เซนต์ที่หม้อต้มเพิ่มขึ้นครั้งละ 1/4 รอบ(เซนต์ผมเพิ่มอีกครึ่งรอบ) ลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้จุดที่พอใจลองสลับน้ำมันเปรี ยบเทียบดูครับ(ถ้าจูนจนแก๊สเริ่มหนาเกินไปจะมีอาการเ ร่งออกช้าฟ้องเองครับ)
- การจูนแก๊สแบบมิกซ์ สูตรการจูนนั้นไม่ตายตัวครับ แต่ขั้นตอนแรกเหมือนกันครับ

ลองทำแล้วครับ เดี๋ยวลองออกวิ่งดู ขอบคุณครับ
เก่า 13-01-2011, 13:50   #10
มัยลาภ

อ้างถึง:
ลองทำแล้วครับ เดี๋ยวลองออกวิ่งดู ขอบคุณครับ
เก่า 13-01-2011, 18:05   #11
Suriyan
Member

คะแนน: 0 Suriyan is on a distinguished road
แจ่มมากครับ เป็นผมผมมิกล้าเลย เพราะ... เรื่องช่างมากๆ
ไม่ทราบว่า funaki ขนาดเท่าไหร่ครับ และราคารวม ตัวมิกซ์+อุปรณ์เสริม แก็สเข้า 4 ทาง รวมเป็นเท่าไหร่ครับ อยากรู้ๆ
ขอบคุณครับ
ก้อง

(รถผม ไม่ใช่ UZ เป็น 2j vvti แต่เป็น body ที่ลง uz เป็นตัวแรกๆครับ -> Crown ms155 รุ่นมีเสา แฝดคนละฝากับ lexus ls 400)
เข้ามาอ่านเก็บความรู้ไปเรื่อยๆ ครับ รอเครื่องกลับบ้านเมื่อไหร่ ว่าจะลง uz หรือเปลี่ยนรถบอดี้ใหม่(MB 500) แล้วลง uz เลย 555 ฝันโครตๆ
Suriyan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-01-2011, 22:13   #12
Mint2277

ทดลองเปลี่ยน ลูกสูบ Funaki Mixer จาก 31mm ปีกกว้าง ซึ่งวิ่งไม่มีกำลังทั้งน้ำมันและแก๊ส มาเป็น28mm ปีกเพียง2mm ผลปรากฏว่าวิ่งดีเกือบเหมือนเดิม แต่ก็ยัง ต้องเพิ่มรอบเดินเบาเป็น1000rpm.ไม่งั้นสั่น และเปิด power valve จนเกือบสุด ต้องรอดูอีกทีว่าจะซดแก๊สแค่ไหน

จะเป็นไงนะถ้ามี mixer ที่วิ่งน้ำมันได้เหมือนเดิม เดินเบาแก๊สรอบต่ำๆโดยไม่สะดุด ไม่มีไฟร์แบ๊ค น่าสนนะเพราะราคาต่างกับหัวฉีดมาก แถมไม่ต้องยุ่งอะไรกับระบบไฟฟ้าหลักของเครื่องยนต์
ติดตามชมMixer แนวคิดนอกกรอบ เร็วๆนี้ครับ พรุ่งนี้เริ่มทำต้นแบบ ดมแก๊ส Project1.1
เก่า 13-01-2011, 22:33   #13
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suriyan อ่านกระทู้
แจ่มมากครับ เป็นผมผมมิกล้าเลย เพราะ... เรื่องช่างมากๆ
ไม่ทราบว่า funaki ขนาดเท่าไหร่ครับ และราคารวม ตัวมิกซ์+อุปรณ์เสริม แก็สเข้า 4 ทาง รวมเป็นเท่าไหร่ครับ อยากรู้ๆ
ขอบคุณครับ
ก้อง

(รถผม ไม่ใช่ UZ เป็น 2j vvti แต่เป็น body ที่ลง uz เป็นตัวแรกๆครับ -> Crown ms155 รุ่นมีเสา แฝดคนละฝากับ lexus ls 400)
เข้ามาอ่านเก็บความรู้ไปเรื่อยๆ ครับ รอเครื่องกลับบ้านเมื่อไหร่ ว่าจะลง uz หรือเปลี่ยนรถบอดี้ใหม่(MB 500) แล้วลง uz เลย 555 ฝันโครตๆ

ถังโดนัท71ลิตร, multi valve, OMVLr90e, ท่อและสายรัดต่างๆ ท่อ8mm 4way Funaki พร้อมอุปกรณ์เสริม relay, controller รวมแล้ว16,000 หน่อยๆคับ
เก่า 13-01-2011, 23:16   #14
มัยลาภ

อาการเดินเบาไม่ได้
อยากทราบว่าท่อ iscv+ท่อชดเชยรอบเวลาเลี้ยว ได้ต่อเอาไว้ทางด้านหลัง มิกซ์ หรือเปล่าครับ ผมพยายามมองจากรูปแล้วแต่มองไม่เห็น
มิกซ์ funaki ผมก็ใส่ลูกสูบ 28mm ครับ เดินเบาได้ไม่มีปัญหา เรื่อง backfire ถ้าระบบไฟไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นได้อยากครับ
ส่วนเรื่องจะวิ่งให้ได้เท่ากับน้ำมันเดิมๆคงยากครับ เนื่องจากเครื่องหายใจได้น้อยลงหัวฉีดได้เปรียบก็เรื องท่ออากาศนี่แหละครับ(แต่ถ้าทำดีๆก็ไม่ได้น้อยมากจน รับไม่ได้ครับ)
ปล.เปรียบเทียบราคาและค่าบำรุงรักษาระยะยาวแล้วตอนนี ้ผมก็ยังเลือกใช้มิกซ์กับเจ้า1uzอยู่ครับ
เก่า 14-01-2011, 08:16   #15
Mint2277

อ้างถึง:
อาการเดินเบาไม่ได้
อยากทราบว่าท่อ iscv+ท่อชดเชยรอบเวลาเลี้ยว ได้ต่อเอาไว้ทางด้านหลัง มิกซ์ หรือเปล่าครับ ผมพยายามมองจากรูปแล้วแต่มองไม่เห็น
มิกซ์ funaki ผมก็ใส่ลูกสูบ 28mm ครับ เดินเบาได้ไม่มีปัญหา เรื่อง backfire ถ้าระบบไฟไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นได้อยากครับ
ส่วนเรื่องจะวิ่งให้ได้เท่ากับน้ำมันเดิมๆคงยากครับ เนื่องจากเครื่องหายใจได้น้อยลงหัวฉีดได้เปรียบก็เรื องท่ออากาศนี่แหละครับ(แต่ถ้าทำดีๆก็ไม่ได้น้อยมากจน รับไม่ได้ครับ)
ปล.เปรียบเทียบราคาและค่าบำรุงรักษาระยะยาวแล้วตอนนี ้ผมก็ยังเลือกใช้มิกซ์กับเจ้า1uzอยู่ครับ
เดินเบาได้แล้วครับ ท่อชดเชยที่มืกส์ยังอุดไว้เหมือนเดิม ของคุณมัยลาภปีกลูกสูบยื่นออกประมาณกี่มิลครับ
เมื่อวานนี้เพื่อนวานให้พาไปซื้อชุดแก๊สแบบเดียวกัน แล้วให้ช่วยลองขับรถเขาหน่อย เป็นตัวถังเชพกระบะเครื่องuz ช่วงล่างสามหมื่นกว่า เฟืองท้าย4.1 ขึ้นเร็วดีแต่180ตัด ผมก็ยังชอบเฟืองท้าย3.62 มากกว่าอยู่ดี แม้จะขึ้นช้ากว่านิดหน่อยแต่มันดึงๆมันกว่าครับบอกไม ่ถูก ลืมบอกไปเพื่อนผมคนนี้มันมีโรงกลึงทำอะไหล่ส่งนอก ลองรถมันเสร็จแวะกินข้าวกับเหล้ากัน ก็มานั่งถกกันถึงเรื่องการอั้นของมิกส์เซอร์ ว่าถ้าแก้จุดนี้สำเร็จจะเป็นประโยชน์มาก เลยนัดกันวันนี้ว่าผมจะเข้าไปที่โรงงานของเพื่นแล้วอ อกแบบให้ลูกน้องทำต้นแบบขึ้นมาก่อนเพื่อกำหนดตำแหน่ง ที่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบภายหลังครับ
เก่า 14-01-2011, 11:09   #16
มัยลาภ

อ้างถึง:
เดินเบาได้แล้วครับ ท่อชดเชยที่มืกส์ยังอุดไว้เหมือนเดิม ของคุณมัยลาภปีกลูกสูบยื่นออกประมาณกี่มิลครับ
เมื่อวานนี้เพื่อนวานให้พาไปซื้อชุดแก๊สแบบเดียวกัน แล้วให้ช่วยลองขับรถเขาหน่อย เป็นตัวถังเชพกระบะเครื่องuz ช่วงล่างสามหมื่นกว่า เฟืองท้าย4.1 ขึ้นเร็วดีแต่180ตัด ผมก็ยังชอบเฟืองท้าย3.62 มากกว่าอยู่ดี แม้จะขึ้นช้ากว่านิดหน่อยแต่มันดึงๆมันกว่าครับบอกไม ่ถูก ลืมบอกไปเพื่อนผมคนนี้มันมีโรงกลึงทำอะไหล่ส่งนอก ลองรถมันเสร็จแวะกินข้าวกับเหล้ากัน ก็มานั่งถกกันถึงเรื่องการอั้นของมิกส์เซอร์ ว่าถ้าแก้จุดนี้สำเร็จจะเป็นประโยชน์มาก เลยนัดกันวันนี้ว่าผมจะเข้าไปที่โรงงานของเพื่นแล้วอ อกแบบให้ลูกน้องทำต้นแบบขึ้นมาก่อนเพื่อกำหนดตำแหน่ง ที่ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบภายหลังครับ
ท่อชดเชยที่มืกส์ยังอุดไว้เหมือนเดิม ?
- ท่อ iscv+ชดเชยเลี้ยว ต่อไว้ที่ท่อไอดีหลังมิกซ์แล้วใช่หรือไม่ครับ
ปีกลูกสูบมิกซ์น่าจะเท่ากันนะครับถ้าขนาด28mm. จำไม่ได้แล้วครับยังไงจะลองวัดดูอีกทีครับ
-อัตราทดเฟืองท้ายนี่อยู่ที่ความชอบของเจ้าของรถครับว ่าชอบแบบไหน บางคนชอบ 3.9 4.1 4.3 4.5 4.8 นานาจิตตัง เครื่องตัวเดียวกันวางในรถรุ่นเดียวกันใส่เฟืองท้ายไ ม่เหมือนกันก็เยอะครับ
-เรื่องมิกซ์ เกจิ ทางแก๊สทั้งฝรั่งไทย แก้กันมานานแล้วครับ ทั้งตำแหน่งการวาง ขนาดรู การออกแบบคอเวนทรูรี่ การปล่อยแก๊สกระจายในมิกซ์ แบบมิกซ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันนี้เรียกว่าเยอะมากไม่รู ้กี่สูตรครับ จนเกจิต่างๆเค้ายอมกันหมดแล้วเลยไปเชียร์หัวฉีดกันแท น ถ้าอยากได้อัตราเร่งดีกว่ามิกซ์เพียวๆคงต้องพึ่ง สเตปมอเตอร์มาช่วยคุมการจ่ายแก๊สให้ครับ
ยังไงก็ลองดูนะครับไม่แน่ถ้าสำเร็จจริงๆคงจะเป็นประโ ยชน์มากๆครับ
เก่า 14-01-2011, 19:27   #17
Mint2277

อ้างถึง:
ท่อชดเชยที่มืกส์ยังอุดไว้เหมือนเดิม ?
- ท่อ iscv+ชดเชยเลี้ยว ต่อไว้ที่ท่อไอดีหลังมิกซ์แล้วใช่หรือไม่ครับ
ปีกลูกสูบมิกซ์น่าจะเท่ากันนะครับถ้าขนาด28mm. จำไม่ได้แล้วครับยังไงจะลองวัดดูอีกทีครับ
-อัตราทดเฟืองท้ายนี่อยู่ที่ความชอบของเจ้าของรถครับว ่าชอบแบบไหน บางคนชอบ 3.9 4.1 4.3 4.5 4.8 นานาจิตตัง เครื่องตัวเดียวกันวางในรถรุ่นเดียวกันใส่เฟืองท้ายไ ม่เหมือนกันก็เยอะครับ
-เรื่องมิกซ์ เกจิ ทางแก๊สทั้งฝรั่งไทย แก้กันมานานแล้วครับ ทั้งตำแหน่งการวาง ขนาดรู การออกแบบคอเวนทรูรี่ การปล่อยแก๊สกระจายในมิกซ์ แบบมิกซ์ที่มีอยู่ในปัจจุบันนี้เรียกว่าเยอะมากไม่รู ้กี่สูตรครับ จนเกจิต่างๆเค้ายอมกันหมดแล้วเลยไปเชียร์หัวฉีดกันแท น ถ้าอยากได้อัตราเร่งดีกว่ามิกซ์เพียวๆคงต้องพึ่ง สเตปมอเตอร์มาช่วยคุมการจ่ายแก๊สให้ครับ
ยังไงก็ลองดูนะครับไม่แน่ถ้าสำเร็จจริงๆคงจะเป็นประโ ยชน์มากๆครับ
วันนี้ไปลองวิ่งให้แก๊สหมดถัง ได้340กิโลเมตร เิติมเต็มถัง700บาท กลับไปที่โรงกลึงของเพื่อน ปาดออกอีกเหลือ23mmปีก2mmคลาย power valve จนสุดสปริง วิ่งขึ้นอีกครับ ลองวิ่งน้ำมันเสียงดุดันไกล้เคียงของเดิมมาก แต่รถมากเลยซัดไม่ได้ กลับมาที่แก๊สปลายเริ่มดึงได้ยาวขึ้น มาถึงบ้านถอด power valve ออกไปเลย ลองสตาร์ทดูใหม่ เร่งเครื่องตัวเปล่ารอบฟาดไปถึง7000รอบจากเดิมขึ้นไป ที่6000กว่าๆ พรุ่งนี้ค่อยลองวิ่งดูวันนี้เหนื่อยมาทั้งวันแล้ว

พี่เคยเอาลูกสูบออกแล้วลองวิ่งดูหรือเปล่าครับ วิ่งได้ใหม

เรื่องรูปแบบmixerที่คิดไว้ ไม่มีอะไรแน่หรอกครับบางอย่างเส้นผมบังภูเขา ผมเป็นคนชอบคืดนอกกรอบครับ แต่วันนี้ยังไม่ได้เริ่มเลย ช่วยเพื่อนติดระบบแก๊ส มันก๊อปผมทกอย่างตั้งแต่วางเครื่องยันติดแก๊ส ถ้ามีเมียคนเดียวกันได้มันคงเอาไปแล้ว เอิ๊กส์ สบายมันจริงๆไม่ต้องลงทุนลองผิดลองถูก เลยจาให้มันทำตัวต้นแบบให้ ขอเวลาเขียนแบบสักพักได้ลองแน่ ที่คิดไว้คงจะเน้นใช้กับเครื่องuzเป็นหลัก เพราะลดข้อจำกัดเรื่องแรงดูดกว่าเครื่องสี่สูบ เรียณเชิญพี่เป็นที่ปรึกษาโครงการด้วยละกันเพราะผมเค ยอ่ากระทู้ของพี่ในเว๊ปอื่นมาไม่น้อย พี่ก็นักคิดตัวยงคนหนึ่งเลยเหมือนกันนะครับ
เก่า 14-01-2011, 19:54   #18
มัยลาภ

อ้างถึง:
วันนี้ไปลองวิ่งให้แก๊สหมดถัง ได้340กิโลเมตร เิติมเต็มถัง700บาท กลับไปที่โรงกลึงของเพื่อน ปาดออกอีกเหลือ23mmปีก2mmคลาย power valve จนสุดสปริง วิ่งขึ้นอีกครับ ลองวิ่งน้ำมันเสียงดุดันไกล้เคียงของเดิมมาก แต่รถมากเลยซัดไม่ได้ กลับมาที่แก๊สปลายเริ่มดึงได้ยาวขึ้น มาถึงบ้านถอด power valve ออกไปเลย ลองสตาร์ทดูใหม่ เร่งเครื่องตัวเปล่ารอบฟาดไปถึง7000รอบจากเดิมขึ้นไป ที่6000กว่าๆ พรุ่งนี้ค่อยลองวิ่งดูวันนี้เหนื่อยมาทั้งวันแล้ว

พี่เคยเอาลูกสูบออกแล้วลองวิ่งดูหรือเปล่าครับ วิ่งได้ใหม

เรื่องรูปแบบmixerที่คิดไว้วันนี้ยังไม่ได้เริ่มเลย ช่วยเพื่อนติดระบบแก๊ส มันก๊อปผมทกอย่างตั้งแต่วางเครื่องยันติดแก๊ส:emo_to on08: สบายมันจริงๆไม่ต้องลงทุนลองผิดลองถูก เลยจาให้มันทำตัวต้นแบบให้ ขอเวลาเขียนแบบสักพักได้ลองแน่
หลักการทำงานของมิกซ์เซอร์นั้นคล้ายระบบคาบูเรตอร์คร ับ มันจะต้องอาศัยช่วงคอคอดที่เราทำให้ช่องอากาศเล็กลงเ พื่อสร้างแรงดูดอากาศครับ
ที่นี้ ถามว่า ถ้าเราถอด เพาเวอร์วาลว์ออกได้ไหมคำตอบก็วิ่งได้ครับ แต่ไม่ดี เมื่อถามต่อว่า แล้วเอา มิกซ์ออกได้ไหม คำตอบ ก็คือเครื่องยนต์จะไม่มีแรงพอที่จะดูดเอาแก๊สออกมาจา กหม้อต้มครับ
หม้อต้ม+เพาเวอรวาว+มิกซ์ ทุกส่วนทำงานร่วมกัน
-หม้อต้ม เซนต์ หน้าที่รักษารอบเดินเบา ควบคุมการจ่ายแก๊สจากแรงดูดของเครื่องยนต์
-เพาเวอร์วาว หน้าที่ เพิ่ม-ลด อัตราส่วนแก๊สที่จะเข้าไปผสมกับอากาศ
-มิกซ์ หน้าที่ สร้างแรงดูดให้เครื่องยนต์น้ำแก๊สไปใช้ได้อย่างเหมาะ สม
ถ้าเราเข้าใจหน้าที่ของส่วนต่างๆเป็นอย่างดีแล้ว เราจึงค่อยทำการดัดแปลงมัน
ระบบมิกซ์เซอร์ยังไงก็ต้องทำใจครับ ถ้าเราคำนวณขนาด พื้นที่ท่อไอดี และ พื้นที่ๆเสียไปให้มิกซ์ เราจะเห็นได้ว่าจากการคำนวณถ้าจะให้ใช้งานได้ดีนั้นเ ราจะต้องลดพื้นที่ท่อไอดีลงอย่างน้อย2เท่าครับ แล้ว มันจะเหมือนน้ำมันได้อย่างไรในเมืออากาศเข้าเครื่องย นต์ได้น้อยลง
คนที่เค้าทำระบบดูดเก่งๆ เค้าจะโฟกัสไปที่ ค่าสมบูรณ์ของการเผาไหม้ครับ โดยคิดว่าพยายามออกแบบ มิกซ์เซอร์+การจูนเพาเวอรวาว+หม้อต้ม อย่างไรให้ได้ค่า stoic ที่สุดในรอบการใช้งานของเครื่องยนต์
เรื่องนี้ถ้าให้พูดกันแล้วยาวครับทำไตรภาคได้เลยขอพู ดแค่นี้ก่อนละกันนะครับ
ตอบคำถามสุดท้าย เอาลูกสูบออกแล้ววิ่งได้ไหม ผมไม่เคยทำครับ แต่ขอตอบว่าวิ่งได้แต่ไม่ดีแน่นอน เนื่องจาก เครื่องจะไม่มีแรงมาดูดแก๊สได้พอ เพราะว่ารูเวนทูรี่มันใหญ่เกินไป และจะทำให้ส่วนผสมแก๊สบางเกินไปเมื่อเครื่องยนต์ใช้ง านรอบสูง ออกตัวช้าและต้องปรับแก๊สหนาไม่งั้นจะเดินเบาไม่ได้ค รับ(ถ้าเอาลูกสูบออกก็เส้นผ่านศูนย์กลางด้านในประมาณ 46mm.ถือว่าใหญ่เกินไปสำหรับท่อไอดีขนาดเส้นผ่านศูนย ์กลาง70mm.ครับ

Mint2277 (14-01-2011)
เก่า 14-01-2011, 20:02   #19
มัยลาภ

เพิ่มเติมเรื่องการปากลูกสูบ funaki
ตัวมิกซ์โทซากิขนาดรูด้านใน 46mm. ถ้าใช้ลูกสูบขนาด 23mm. แล้ว คำนวณพื้นที่ด้านในแล้วจะใกล้เคียงกับมิกซ์ธรรมดาขนา ดรูกว้าง40mm ซึ่งใหญ่เกินไปครับ รอบต้นจะเร่งไม่ออก มีอาการกินแก๊ส และรอบสูงก็จะบางมากครับ

เก่า 14-01-2011, 20:21   #20
Mint2277

อ้างถึง:
หลักการทำงานของมิกซ์เซอร์นั้นคล้ายระบบคาบูเรตอร์คร ับ มันจะต้องอาศัยช่วงคอคอดที่เราทำให้ช่องอากาศเล็กลงเ พื่อสร้างแรงดูดอากาศครับ
ที่นี้ ถามว่า ถ้าเราถอด เพาเวอร์วาลว์ออกได้ไหมคำตอบก็วิ่งได้ครับ แต่ไม่ดี เมื่อถามต่อว่า แล้วเอา มิกซ์ออกได้ไหม คำตอบ ก็คือเครื่องยนต์จะไม่มีแรงพอที่จะดูดเอาแก๊สออกมาจา กหม้อต้มครับ
หม้อต้ม+เพาเวอรวาว+มิกซ์ ทุกส่วนทำงานร่วมกัน
-หม้อต้ม เซนต์ หน้าที่รักษารอบเดินเบา ควบคุมการจ่ายแก๊สจากแรงดูดของเครื่องยนต์
-เพาเวอร์วาว หน้าที่ เพิ่ม-ลด อัตราส่วนแก๊สที่จะเข้าไปผสมกับอากาศ
-มิกซ์ หน้าที่ สร้างแรงดูดให้เครื่องยนต์น้ำแก๊สไปใช้ได้อย่างเหมาะ สม
ถ้าเราเข้าใจหน้าที่ของส่วนต่างๆเป็นอย่างดีแล้ว เราจึงค่อยทำการดัดแปลงมัน
ระบบมิกซ์เซอร์ยังไงก็ต้องทำใจครับ ถ้าเราคำนวณขนาด พื้นที่ท่อไอดี และ พื้นที่ๆเสียไปให้มิกซ์ เราจะเห็นได้ว่าจากการคำนวณถ้าจะให้ใช้งานได้ดีนั้นเ ราจะต้องลดพื้นที่ท่อไอดีลงอย่างน้อย2เท่าครับ แล้ว มันจะเหมือนน้ำมันได้อย่างไรในเมืออากาศเข้าเครื่องย นต์ได้น้อยลง
คนที่เค้าทำระบบดูดเก่งๆ เค้าจะโฟกัสไปที่ ค่าสมบูรณ์ของการเผาไหม้ครับ โดยคิดว่าพยายามออกแบบ มิกซ์เซอร์+การจูนเพาเวอรวาว+หม้อต้ม อย่างไรให้ได้ค่า stoic ที่สุดในรอบการใช้งานของเครื่องยนต์
เรื่องนี้ถ้าให้พูดกันแล้วยาวครับทำไตรภาคได้เลยขอพู ดแค่นี้ก่อนละกันนะครับ
ตอบคำถามสุดท้าย เอาลูกสูบออกแล้ววิ่งได้ไหม ผมไม่เคยทำครับ แต่ขอตอบว่าวิ่งได้แต่ไม่ดีแน่นอน เนื่องจาก เครื่องจะไม่มีแรงมาดูดแก๊สได้พอ เพราะว่ารูเวนทูรี่มันใหญ่เกินไป และจะทำให้ส่วนผสมแก๊สบางเกินไปเมื่อเครื่องยนต์ใช้ง านรอบสูง ออกตัวช้าและต้องปรับแก๊สหนาไม่งั้นจะเดินเบาไม่ได้ค รับ(ถ้าเอาลูกสูบออกก็เส้นผ่านศูนย์กลางด้านในประมาณ 46mm.ถือว่าใหญ่เกินไปสำหรับท่อไอดีขนาดเส้นผ่านศูนย ์กลาง70mm.ครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับที่ให้ความร ู้อย่างรวดเร็วทันใจ ไม่ทราบผมตีโจทย์ถูกหรือเปล่า หลักใหญ่ๆคือแรงดูดแก๊สต้องมากพอแล้วต้องโล่งด้วยเพื ่อมีอากาศเพียงพอกับการสันดาป ผมจะได้มุ่งประเด็นไปที่แรงดูดกับอัตตราหารไหลของอาก าศก่อนอื่น แล้วถ้าเรามี rotary pump ตัวเล็กๆที่สามารถผันแปรตามรอบเครื่องได้ล่ะครับ หลักการคล้ายๆ ซูเปอร์ชาร์ท+เครื่องอัดอากาศตู้เลี้ยงปลา หรือแม้กระทั่งคอมเพลสเซอร์แอร์รถยนต์น่ะครับ จาช่วยบ้างไหมครับถ้ายังไม่คำนึงถึงต้นทุน แล้วเราสามารถคำนวนความต้องการแก๊ส ณ.รอบเครื่องนั้นๆ เป็นตัวเลขได้ใหมครับ(ผ่านหม้อต้มแล้ว) คือผมคิว่าถ้าดูดมีปัญหาก็เปลี่ยนเป็นเอัดเอาอ่ะครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว