ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-10-2009, 15:40   #1
e34rin
Junior Member

Car Brand: BMWE34
Engine Type: 2jz วิ่งไปเรื่อยๆๆ
คะแนน: 0 e34rin is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง e34rin
e34 ขอคำปรึกษาเฟืองท้ายหน่อยคับ

รถเปนe34ปี94โน๊ต วาง2jzbo T78

อยากทราบว่าจะเปลี่ยนแพท้ายดี

หรือเปลี่ยนเพลากลางดีคับ??กำลังคิด

อยู่คับช่วยแนะนำหน่อยคับ(เกียร์ออโต้)

e34rin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2009, 21:56   #2
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
อืม

1.ทำไมต้องเปลี่ยนแพท้ายครับ(เปลี่ยนไปใส่ของ สกาย เพื่อจะได้มีของเล่นของ ort ใช่ไหมครับ)
2.ทำไมต้องเปลี่ยนเพลากลางครับ (เปลี่ยนเพราะเพลากลางe34 บางใช่ไหมครับ แล้วรถก็หนัก ผมก็เคยขาดมาแล้ว)ถ้าหาเหล็กเพลากลางไม่ได้ ผมมีให้ครับ ให้ฟรีนะ หนาพอๆกะเพลากลางรถ6ล้อเล็กอ่ะครับ อีกครับ เป็นเหล็กท่อ นะครับ ต้องไป ตัดต่อเอง 0898844492 อยู่นนท์ครับ

ผมไม่เคยขับขนาด 2j โบใหญ่เท่าคุนอ่ะครับแต่พอแนะได้ ว่าเพลากลางและเฟืองท้ายe34 เปราะควรอัพเกรดครับ เฟืองท้าย ยก สกายมาแปลงใส่ก็ดีครับ(ออโต้ ควรจะ4.3 ครับเพราะบอดี้หนัก และเป็น2j ถ้า1j สามารถใช้ต่ำกว่านี้ก็ได้ครับ เพราะรอบมันกวาดเร็วกว่า2j) และควรจะแปลงเพลาข้างด้วย จะได้ทีเดียวเลย
ส่วนแพท้ายถ้าไม่คิดว่าจะเล่นขอ ort ก็ไม่ต้องแปลงลงไปใหม่หรอกครับ เนื่องจาก แพเดิมๆ ก็ทรงตัวดีอยู่แล้ว แต่ถ้ามองใส่กรณีเซตรถแดรก ล่ะก็ ไม่ค่อยดีครับ เนื่องจาก แคมเบอร์จากโรงงาน จะมาลบนิดๆครับ สามารถหาบูชปรับตั้งได้ แต่ในไทยไม่มีครับต้องไปหาใน e bay
ถ้าให้แนะในเสต๊ป เบื้องต้น ก็จะตรงข้ามกะเซฟเค้าครับเนื่องจากรถเราบอดี้หนัก ถ้าเซตโช๊คหลังให้นิ่ม เวลาตัวรถกดลง ล้อจะแบะครับ(แคมเบอร์ ลบ ตาม มุมปีกนก ที่ให้ตัว เวลาน้ำหนักกด พอรถเทคออก น้ำหนักลง ล้อแบะทันที)แทนที่มันจะจับดีเพราะน้ำหนักทิ้งลงท้าย กลายเป็นว่า ฟรีทิ้งหมดครับ เพราะแคมเบอร์ลบมีพื้นที่สัมผัสน้อย เราควรที่จะเซตให้แข็งๆหน่อยครับ ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำหนัก ที่ไม่กดท้ายหรอกครับ e34หนักเป็นทุนอยู่แล้ว รับรองไม่มีฟรีทิ้งหรอกครับ ยิ่งเกียร์ ออโต้ ด้วย (แต่ที่ คลอง 5 ไม่แน่ ลื่นจัง ที่เทพนคร หนึบกว่าแยะ)

แต่ถ้า ยางเรเดียลใหญ่ๆ(กรณี275อัพนะครับ) ก็จะเซตโช๊ค ให้นิ่ม ได้อีกครับจะได้ มีน้ำหนักมากด ที่ยางมากได้ เพราะว่าหน้ากว้างแล้ว แคมเบอร์ลบ ก็ยังมีหน้าสัมผัสเยอะกว่าเดิมครับ
แต่ถ้า
เป็น nt55r หรือ soft หรือ slic ต่างๆ ผมคิดว่า (อันนี้ไม่ชัวร์เพราะไม่เคยมีโอกาส) น่าจะ เซตโช๊คให้แข็งได้ เลย ครับ แคมเบอร์จะได้ไม่ลบ เนื่องจาก ยางพวกนี้แก้มนิ่ม เวลาเทคตัว จะยุบได้เองอยู่แล้วน้ำหนักก็กด ทั้งๆ ที่ปีกนก มุมแคมเบอร์ไม่เปลี่ยน แจ่มเลย(ตัวช่วงล่างไม่ยุบแต่ยุบที่ยางทำให้น้ำหนักท ิ้งท้าย) อันสุดท้ายผมว่าน่าจะดีกว่าแบบอื่นๆครับ (มันก็แน่อยู่ล่ะ ล่อซะ soft เลย)

ที่บ่นมาเพราะเคยเซตโช๊คนิ่มๆครับ กระแทก ออก ทีท้าย ยุบเลย แต่ๆๆๆ ฟรีทิ้งกระจาย พอ มาดูรอยยาง อ่าว ทำไม มีลายยางแค่ เกินครึ่งล้อมาหน่อยเอง งง เลยรู้ว่าเวลา ท้ายยุบ ล้อ แบะแน่ๆเลย

สุดท้ายขอถามนิดครับ เกียร์ ออโต้ กะt78 มีแคมมีกล่องไหมคับ ถ้าไม่มี ผมว่า เทค ตัวออก คงห้อยแน่ เลย โบมันใหญ่อ่ะ แล้วเกียร์ ออโต้ ลื่นไหมคับ เพราะไม่เคยใช้เกียร์ ออโต้เลย ผมเลยไม่รู้
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to greenc For This Useful Post:
JZE 34 (22-05-2010), mungkorn2 (16-10-2009), คนขายไก่ (16-10-2009), ณัฐชนน (16-10-2009)
ตอบกลับ