ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-08-2008, 18:48   #1
aeka98
Member

คะแนน: 0 aeka98 is on a distinguished road
จูนแก๊สดี มีของแถม

หลังจากวางเครื่อง2เจ+ติดแก๊ส มาเดือนกว่า วันนี้นี่เองที่พอจะเข้าถึงอารมณ์เจได้บ้าง

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ได้อ่านกระทู้นี้ครับ http://www.clubjz.net/showthread.php...522#post165522 ก็เลยรู้สึกคันไม้คันมือขึ้นมา พยายามทำความเข้าใจอยู่หลายรอบ (ตอนจูนก็ยังเอามาอ่าน ) ทำตามขั้นตอนเปะๆ ขั้นตอนแรกจูนเดินเบาเสร็จลองขับรถไปหน้าถอยหลังดู ไม่มีปัญหา ลองขั้นสองต่อ "จูนพีค" ก็ไม่มีปัญหา จูนเสร็จเอารถไปลองครับ

โอ้แม่เจ้า.. นี่เราขับรถอืดๆ มาตั้งเดือนเชียวรึเนี้ย.. ถึงแม้ว่าอารมณ์ที่ได้ ยังไม่เหมือนกับตอนขับนาวาร่า แต่ก็เพียงพอสำหรับรถกระบะเกียร์ออโต้ครับ 120 มาไวกว่าเดิมเยอะ อาการอั้นๆตื่อๆหายไปเลย
แต่งานนี้มีของแถมครับ สายคันเร่งที่แข็งอยู่กลับอ่อนลงมาด้วย (งงมั๊กๆ) สงสัยอู่จูนหนาให้ผม เพราะเวลาขับ คันเร่งจะแข็ง 130 ขึ้นจะรู้สึกเมื่อยๆขา ออกตัวแต่ละทีกะแรงเหยียบคันเร่งไม่ค่อยถูก เหยียบมากไปนิดล้อหลังฟรี เดือนกว่าๆผมวิ่งไปเกือบ 5,000 กิโลแล้ว ถ้าจูนดีเหมือนตอนนี้คงประหยัดไปหลายบาท

ถึงว่าครับ มีคนบอกว่าเปลี่ยนท่อไอเสียเป็น 2.5" แล้วรถจะไม่อั้น ผมเองก็เปลี่ยนมาเกือบ 2 สัปดาห์แล้วไม่เห็นเป็นอย่างว่า อ่อ..มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

ถึงหลังจะไม่กระแทกเบาะแบบเจโบ เอาแบบหลังกระทบเบาะแบบเจดา (เจดา = เจธรรมดา อิอิ) ก็พอแย้ววว..
สำหรับมือใหม่อย่างผมและอีกหลายคน รถใครมีอาการอั้นๆตื่อๆ ก็ลองทำตามดูนะครับไม่ยาก แล้วจะเข้าถึงอารมณ์เจแบบกระบะ ขอบคุณทุกบทความที่ได้อ่านในคลับเจ ครับผม
aeka98 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2008, 07:53   #2
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
ดีใจด้วยครับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2008, 10:57   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat อ่านกระทู้
ดีใจด้วยครับ
ดีใจด้วยน่ะครับ ที่สามารถปรับปรุงแก้ไขด้วยตนเองได้ครับ ยินดีด้วยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2008, 11:03   #4
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ผมก็เหมือนกันครับ เข้ามาแล้วอ่าน ได้ความรู้ดีมาก ๆ และยังได้คุณ โต้งOBD และคุณเฒ่า(ศรีราชา) เป็นผู้ให้ความรู้อย่างไม่รังเกียจ ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ครับ

มิตรภาพที่ดีมีให้เสมอ ใน Club JZ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2008, 11:22   #5
น้านนท์
Junior Member

คะแนน: 0 น้านนท์ is on a distinguished road
คุณ aeka 98 ทดสอบก่อนผมไปซะแล้ว
ผม print ไว้แล้วเหมือนกันเมื่อวานแต่กลับดึกไปหน่อยเลยกะว่าจ ะจูนเย็นนี้
ดีจัยด้วยครับที่สำเร็จตามความตั้งใจ+ประหยัด
เดี๋ยวผมเป็นงัยจะกลับมาเล่าสู่กันฟังครับ..
น้านนท์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 21:45   #6
aeka98
Member

คะแนน: 0 aeka98 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้านนท์ อ่านกระทู้
คุณ aeka 98 ทดสอบก่อนผมไปซะแล้ว
ผม print ไว้แล้วเหมือนกันเมื่อวานแต่กลับดึกไปหน่อยเลยกะว่าจ ะจูนเย็นนี้
ดีจัยด้วยครับที่สำเร็จตามความตั้งใจ+ประหยัด
เดี๋ยวผมเป็นงัยจะกลับมาเล่าสู่กันฟังครับ..
ครับผม ลองดูนะครับ งานนี้ขอแนะนำเครื่องมือพิเศษครับ นั่นคือ ไม้หน้าสาม จริงๆใช้ไม้หรือเหล็กก็ได้ครับ เอาขนาดพอเหมาะ เอาไว้ค้ำยันคันเร่ง ยาวประมาณ 40-50 cm. และขยับเบาะคนขับช่วยนิดหน่อย เทคนิคนิดๆหน่อยๆครับ คือ ไม่ต้องให้ไม้ตั้งฉากกับเบาะและคันเร่งก็ได้ เอียงซ้ายไว้ก็ได้ รับรองงานนี้เลือกความเร็วรอบได้ง่ายดังใจนึกครับ ลองดูนะครับง่ายมั๊กๆ

*ผมเจออีกเวปนึง แนะนำจูนพีคที่ 4000 รอบ แต่ของผมใช้ที่ 3500 รอบนะครับ ตรงนี้ยังข้องใจอยู่ คงต้องรอพี่ๆมาบอกกล่าวแล้วล่ะครับ

ขอบคุณพี่เคครับที่เข้ามาให้กำลังใจ ว่างๆคงได้ไปเยี่ยมที่ร้านนะครับ
aeka98 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว