ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-07-2008, 21:28   #1
auS_MoMo
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 auS_MoMo is on a distinguished road
Smile ขอถามหน่อยคับ ช่วงนี้อยู่ๆ รถผมก็กินแก๊สขึ้นมาอ่ะคับ

เครื่อง 1j-gte คับ เมื่อก่อนเติม 49 ลิตร วิ่งได้ 300 กิโลคับ
พอเดี๋ยวนี้ 49 ลิตรเหมือนกัน แต่วิ่งได้ 245 กิโล เองอ่ะคับ
มันหายไปไหน 65 กิโลอ่า ไปหาอู่ที่ติด เค้าก็ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไหร่เลยคับ
เซ็งมากเลยตอนนี้ กิโลมันหดไปเยอะเลยอ่ะคับ แต่ตอนนี้ จอดรถเหม็นแก๊สมากเลย
ถ้าใช้น้ำมันก็เหม็นน้ำมันมากเลย เหมือนเผาไหม้ ไม่หมดอ่ะคับ
อยากทราบว่าพอจะมีวิธีดูเบื้องต้นมั้ยคับ ว่าเป็นที่ตัวไหน มีส่วนเป็นที่หัวเทียนรึป่าวคับ
แต่เดินเบาตอนเป็นน้ำมันรอบจะสวิงนิดๆ แต่ถ้าเป็นแก๊ส นิ่งเลยคับ
ยังไงลองฝากผู้รู้ ช่วยแนะหน่อยน่ะคับ ขอบคุณคับ
auS_MoMo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-07-2008, 23:26   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ auS_MoMo อ่านกระทู้
เครื่อง 1j-gte คับ เมื่อก่อนเติม 49 ลิตร วิ่งได้ 300 กิโลคับ
พอเดี๋ยวนี้ 49 ลิตรเหมือนกัน แต่วิ่งได้ 245 กิโล เองอ่ะคับ
มันหายไปไหน 65 กิโลอ่า ไปหาอู่ที่ติด เค้าก็ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไหร่เลยคับ
เซ็งมากเลยตอนนี้ กิโลมันหดไปเยอะเลยอ่ะคับ แต่ตอนนี้ จอดรถเหม็นแก๊สมากเลย
ถ้าใช้น้ำมันก็เหม็นน้ำมันมากเลย เหมือนเผาไหม้ ไม่หมดอ่ะคับ
อยากทราบว่าพอจะมีวิธีดูเบื้องต้นมั้ยคับ ว่าเป็นที่ตัวไหน มีส่วนเป็นที่หัวเทียนรึป่าวคับ
แต่เดินเบาตอนเป็นน้ำมันรอบจะสวิงนิดๆ แต่ถ้าเป็นแก๊ส นิ่งเลยคับ
ยังไงลองฝากผู้รู้ ช่วยแนะหน่อยน่ะคับ ขอบคุณคับ
โดยปกติส่วนควบต่าง ๆ มันก็มีผลกับการบริโภคมากขึ้นอ่ะครับ เช่น ลมยางอ่อนลง กรองอากาศเริ่มตัน หัวเทียนไม่ดี ฯลฯ อ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2008, 12:53   #3
jessy
Junior Member

คะแนน: 0 jessy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ auS_MoMo อ่านกระทู้
ถ้าตอนติดมาแรกๆ OK ก็ลองทำตามนี้ครับ
1 เป่ากรองอากาศครับ ถ้าใช้มานานก็เปลี่ยนใหม่
2 รอบไม่นิ่งก็ลองล้างปีกผีเสื้อ
3 แผ่นยางไดอะแฟรมหม้อต้มเริ่มเพี้ยน ก็จูนใหม่ครับ ถ้าหม้อต้มราคาถูก (ถูกสำหรับช่างแต่ถึงเราแพง)
4 ถ้าใช้น้ำมันมากผิดปรกติก็ลองเช็ค o2เซนเซอร์ดูก่อนครับ
jessy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 21:33   #4
todsapol_m
Member

คะแนน: 0 todsapol_m is on a distinguished road
เหมือนผมเลยครับกลิ่นแรงมากๆ ใช้วิ่งมาประมาณ 30000 กม. ตอนนี้กินแก๊ส 2.3 บาท/กม. ไปที่ร้านแก๊สเขาบอกว่าให้เปลี่ยนกรองแก๊สใหม่ ผมก็เลยให้เขาเปลี่ยนครับ ผลปรากฎว่า เปิดออกมา พบว่า ที่กรองแก๊สมีฝุ่นสีดำๆ (ที่เขาเรียกว่าขี้แก๊สนะครับ) เต็มเลยครับ ลองวิ่งดูกลิ่นหายครับเดี๋ยวต้องดูอีกว่าจะกินสักเท่ าไหร่
ปล.ค่าเปลี่ยนกรองแก๊ส+จูนใหม่ 300 บาท ครับ
todsapol_m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 22:12   #5
เอกjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว เอกjz

Car Brand: Vigo prerunner 4 door.
Engine Type: 1UZ-FE./LPG.
คะแนน: 16 เอกjz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกjz ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง เอกjz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
โดยปกติส่วนควบต่าง ๆ มันก็มีผลกับการบริโภคมากขึ้นอ่ะครับ เช่น ลมยางอ่อนลง กรองอากาศเริ่มตัน หัวเทียนไม่ดี ฯลฯ อ่ะครับ
1UZ 4000 cc.in VIGO4DOOR ระบบดูดราคาเท่าไรครับ แล้วหัวฉีด ราคาเท่าไรครับ ด่วนน่ะครับ
เอก 081-9196133
เอกjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 08:47   #6
JO-GENU
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว JO-GENU

คะแนน: 16 JO-GENU is on a distinguished road
ของผมเปลี่ยนผ้าหม้อต้ม ก็ดีขึ้นครับ
JO-GENU is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ