ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-07-2008, 13:33   #1
noonork
Junior Member

คะแนน: 0 noonork is on a distinguished road
Smile ดีเซล+lpg

ท่านใดเคยใช้ดีเซล+lpgบ้างครับ ตอนนี้ผมเพิ่งติดตั้งในรถไถนาฟอร์ด 75รุ่น F5000 ขนาด 74 แรงม้า แต่งเพิ่งเริ่มใช้งาน ยังไม่สามารถสรุปอัตราการสิ้นเปลืองได้ มีท่านใดเคยใช้ช่วยชี้แนะด้วยครับ อ้อ ผมซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเองน่ะครับ(รถใช้ในทุ่งนา ไม่กังวลกับเอกสาร) หมดค่าอุปกรณ์ไปหมื่นกว่าบาทเป็นหม้อต้มของ ไต้หวัน ถังใช้ถังแก๊สหุงต้มในครัว ช่่วยแนะนำด้วยนะครับสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ตกวันละ สามพันกว่าบาท อยากติดแก๊สเพื่อประหยัดลงเหลือซักวันละสองพันก็ยังด ี อย่าแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องยนต์นะครับ หาเครื่องใส่ยากรถแบบนี้ หรือท่านใดมีวิธีประหยัดเพิ่มก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
noonork is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2008, 07:11   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noonork อ่านกระทู้
ท่านใดเคยใช้ดีเซล+lpgบ้างครับ ตอนนี้ผมเพิ่งติดตั้งในรถไถนาฟอร์ด 75รุ่น F5000 ขนาด 74 แรงม้า แต่งเพิ่งเริ่มใช้งาน ยังไม่สามารถสรุปอัตราการสิ้นเปลืองได้ มีท่านใดเคยใช้ช่วยชี้แนะด้วยครับ อ้อ ผมซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเองน่ะครับ(รถใช้ในทุ่งนา ไม่กังวลกับเอกสาร) หมดค่าอุปกรณ์ไปหมื่นกว่าบาทเป็นหม้อต้มของ ไต้หวัน ถังใช้ถังแก๊สหุงต้มในครัว ช่่วยแนะนำด้วยนะครับสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ตกวันละ สามพันกว่าบาท อยากติดแก๊สเพื่อประหยัดลงเหลือซักวันละสองพันก็ยังด ี อย่าแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องยนต์นะครับ หาเครื่องใส่ยากรถแบบนี้ หรือท่านใดมีวิธีประหยัดเพิ่มก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
การใช้แก๊สร่วมแบบนี้มันจะประหยัดได้ประมาณ 20% ซึ่งอย่าไปเน้นประหยัดมากน่ะครับ เพราะการที่จะให้ประหยัดมากขึ้นมันจะต้องปล่อยแก๊สให ้เข้าระบบมากขึ้นด้วย ซึ่งจะทำให้เครื่องพังได้น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2008, 08:44   #3
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noonork อ่านกระทู้
ครับแถวนี้ เขาก้ใช้กับเครื่องสูบนำ้เข้าไร่ครับ ประหยัดนำ้มันไปสัก20-40% มันน่าจะเหมาะกับเครื่องยนตืที่ รอบคงที่นะครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2008, 10:05   #4
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
^
^
ตามนั้นเลยครับ เชื่อเพลิงร่วมประหยัดได้ไม่เกิน 30% ครับ

จะเอาประหยัดสุดๆ ถ้าไม่ยกเครื่องใหม่ ก็ต้องแปลงเครื่องดีเซล เป็นเบ็นซิลแล้วติดแก๊ส แบบที่เครื่องรถ 10 ล้อ เค้าทำกันนั้นแหละครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2008, 22:55   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm อ่านกระทู้
ครับแถวนี้ เขาก้ใช้กับเครื่องสูบนำ้เข้าไร่ครับ ประหยัดนำ้มันไปสัก20-40% มันน่าจะเหมาะกับเครื่องยนตืที่ รอบคงที่นะครับ
ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะให้ประหยัด มากขึ้นคงต้องแปลงเป็นระบบเครื่องเบนซินครับ ใช้หัวเทียนใฝช้คอลย์ มันจะสามารถใช้แก๊สเต็มระบบได้ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2008, 11:40   #6
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
เช็คน้ำมันเครื่องบ่อยๆนะครับ แรงอัดดีเซลมันมากกว่าเบนซิน แก๊สอาจรั่วผ่านแหวนลงไปที่ห้องเครื่องได้ในจังหวะอั ด ผมเคยเจอรถที่ชาฟละลายเนื่องจากแก๊สรั่วลงไปผสมกับน้ ำมันเครื่องในรถดีเซลที่ชลบุรี ทำให้น้ำมันเครื่องมีอายุสั้นลง ช่างบอกว่าเป็นรถของร้านติดตั้งแก๊สเอามาลองแล้วไม่ไ ด้ตรวจน้ำมันเครื่องบ่อยๆ เลยพังเลย
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2008, 23:14   #7
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
ผมติดกะรถเกี่ยวข้าวแถวบ้านครับ ปกติรถเกี่ยวข้าวใช้น้ำมัน 4 ลิตร ต่อ 1 ไร่ วันนึงเค้าเกี่ยวประมาณ 30-40 ไร่ ติดแก๊ส lpg+diesel เหลือ 3 ลิตรต่อไร + แก๊สอีก 2 ถัง (ถัง ปตท)ต่อวัน
ผมยังไม่ได้คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ ลืมบอกไปรถเกี่ยวมันใช้รอบเครื่องคงที่ตลอด คันเร่งแทบจะไม่ได้ขยับ ก็คงมีผลกับการประหยัดด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 20-07-2008 เมื่อ 23:19.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 09:15   #8
noonork

คะแนน: 0 noonork is on a distinguished road
Talking ดีเซล+lpg ในรถไถนา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
noonork is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-07-2008, 00:23   #9
ตาหวาน126
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ตาหวาน126 is on a distinguished road
ดีเซล+lpg

ผมเคยไปดูการติดตั้งแก๊สระบบนี้ที่ร้านเฮียย้งออโต้แ ก๊ส..ที่จังหวัดสระแก้ว....งานสวยดีมีระเบียบเรียบร้ อย...แต่เป็นร้านเล็กๆนะทำกัน2คนกับน้องชายเฮียแก... .เฮียเขาค่อนข้างจะมีความชำนาญด้านแก๊สดีเซล...เพราะ ตอนที่ไปดูการติดตั้ง...เฮียเขากำลังติดรถฟอร์จูนเนอ ร์.....และก้อมีลูกค้าขับรถดีแม็ค3,000ตัวใหม่ล่าสุด ซึ่งติดแก๊สไปที่ร้านเฮียย้ง....มาผมเลยไปสอบถามเจ้า ของรถว่าประหยัดมากไหมเป็นอย่างไรบ้าง....เขาบอกว่าป ระหยัดใช้ได้เลยติดมาแล้ว2เดือนวิ่งประมาณ9,000กว่าโ ล..(สงสัยวิ่งทุกวัน)....เขาบอกว่าดีแม็คปกติเกจ์น้ำ มันมี4ช่อง..ช่องหนึ่งวิ่งได้ประมาณเกือบ200กม...พอม าติดแก๊สไปช่องหนึ่งได้เพิ่มมาอีก100กว่ากม....ผมว่า ก้อประหยัดดีนะ...แก๊สขนาด58l..วิ่งได้1,200-1,300กมถึงเติมครั้ง...แต่ที่น่าสนใจคือลูกค้าเฮียแก บอกว่าแรงแบบมันๆเลยดีแม็คเลยกลายเป็นรถขับสนุกไปซะแ ล้ว...ลูกค้าแกยังบอกว่ารอคิวมาทำรถตั้ง15วันเลย...( มีคิวด้วย)...ผมถามว่าไม่กลัวเครื่องพังหรือ..เขาว่า ถ้ามันพังนะมันคงจะพังตั้งแต่ตอนไปมุกดาหารแล้ว...ผม เลยไม่ถามเขาอีก....ผมสังเกตุได้ว่าแกรับโทรศัพย์เรื ่องแก๊สดีเซลทั้งวันเลย....ที่ผมรู้เพราะมีเพื่อนที่ อยู่ที่ปราจีนมาติดตั้งที่ร้านแกแล้วไปลองกันรถแรงดี ครับเครื่องนิ่งเรียบเวลาเร่งออกรถไปไม่มีเสียงเข๊กข องเครื่องยนต์รู้สึกออกตัวได้ดีมากๆระยะเกียร์สั้นลง ลองแช่ที่100-150แรงดีครับเครื่องยนต์ไม่มีเสียงเข๊กเงียบปกติดี.. ความร้อนปกติดี.....สรุปน่าสนใจไม่น้อยแรงดีเซฟตังค์ ไม่ต้องดัดแปลง...เออลืมบอกรถเพื่อนผมที่ไปติดตั้งแก ๊สเป็นวิโก้2,500ครับติดมาประมาณเดือนหนึง...เพื่อนบ อกว่าเฉลี่ยตกโลละ2บาทนิดๆแล้วแต่ราคาน้ำมัน..แต่แรง ดีจังหนุกดี....เสียดายผมไม่มีเบอร์โทร......ผมสนใจค รับกำลังหาเงินไปติดตั้งกับเขาบ้าง....ใหม่ๆเป็นล้าน ยังไม่กลัวพัง
ตาหวาน126 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-07-2008, 08:39   #10
noonork

Smile ดีเซล+lpg ในรถไถนา

ตอนนี้ใช้ไถนาอยู่ ความประหยัดคิดว่าประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็น แต่ที่เห็นชัดๆ คืออัตราเร่งที่ดีขึ้นมากครับ ท่านใดเคยใช้หรือมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ
เก่า 07-08-2008, 17:05   #11
bum
Member

คะแนน: 0 bum is on a distinguished road
อ้างถึง:
ตอนนี้ใช้ไถนาอยู่ ความประหยัดคิดว่าประมาณ 20 กว่าเปอร์เซ็น แต่ที่เห็นชัดๆ คืออัตราเร่งที่ดีขึ้นมากครับ ท่านใดเคยใช้หรือมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ
ได้ไปดูงานการติดตั้งแก๊ส ดีเชล+lpg กับ ดีเชล+ngv ที่ศูนย์ toyota ติดตั้งในรถวีโก้ป้ายแดงครับช่างบอกว่าอัตตราเร่งดีไ ด้ทั้งต้นและปลาย ใช้กับlpg จะประหยัด 30% ใช้กับ ngv จะประหยัดถึง 40%เลยครับ แถมยังรับประกัน 1 แสนโล หรือ 5ปี กันเลยครับ นับว่าเป็นทางเลือกหนึ่งของเครืองดีเซล
bum is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 22:12   #12
ji-tao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ji-tao

Car Brand: tfr &surf4wd
Engine Type: 1jz-gte
คะแนน: 16 ji-tao is on a distinguished road
เคยลองแล้วครับเครื่องมังกรทอง ประหยัดดีนะแต่ถอดออกแล้ว สาเหตุที่ถอดเพราะแม่ใช้ด้วยครับท่านกลัว อิอิ( แต่ใช้วอลโว่740เจโบแก๊สเพียวๆไม่เห็นกลัวเลยนะแม่): )
ji-tao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว