ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-01-2011, 21:02   #21
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับที่ให้ความร ู้อย่างรวดเร็วทันใจ ไม่ทราบผมตีโจทย์ถูกหรือเปล่า หลักใหญ่ๆคือแรงดูดแก๊สต้องมากพอแล้วต้องโล่งด้วยเพื ่อมีอากาศเพียงพอกับการสันดาป ผมจะได้มุ่งประเด็นไปที่แรงดูดกับอัตตราหารไหลของอาก าศก่อนอื่น แล้วถ้าเรามี rotary pump ตัวเล็กๆที่สามารถผันแปรตามรอบเครื่องได้ล่ะครับ หลักการคล้ายๆ ซูเปอร์ชาร์ทอ่ะ ช่วนไหม ครับ แล้วเราสามารถคำนวนความต้องการแก๊ส ณรอบเครื่องนั้นๆ เป็นตัวเลขได้ใหมครับ(ผ่านหม้อต้มแล้ว) คือผมคิว่าถ้าดูดมีปัญหาก็เปลี่ยนเป็นเอัดเอาอ่ะครับ

ใช่ครับ แรงดูด แก๊ส+อากาศ ต้องพอดีกัน เรื่องแรงดูดและอัตราการไหลของอากาศนั้น อยู่ที่การออกแบบมิกซ์ รูปทรง และ ขนาดครับ แค่ก่อนผมเคยอ่านข้อมูลจากเว็ป ต่างประเทศ เค้าออกแบบมิกซ์แล้ว ใช้โปรแกรม คำนวณทิศทางและความเร็วของอากาศได้ครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเว็ปไหนคงต้องลองหาข้อมูลดูครับ
อัตราการกินแก๊สนั้น เราสามารถอ้างอิงค่าเปรียนเทียบกับกราฟน้ำมันได้เลยค รับ แต่ก็ต้องมีโปรแกรมอีกนั้นแหละครับ
ส่วนเรื่องปั๊มแก๊สอัดเข้าไปผมว่าเป็นไปได้ยากครับต้ องมีกล่องควบคุม เขียนโปรแกรมใหม่หมด เรื่องนี้ผมไม่ชำนาญครับ(คิดว่าไม่คุ้มที่จะทำครับหั วฉีดจบกว่า)

ทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้ถ้ายังไม่พอใจคือ
- เอาลูกสูบ 28mm กลับมาใส่
- ซื้อ แลมด้าคอนโทรลสเตปมอเตอร์มาเสริมครับ ลงทุนอีกไม่เกิน2000.-จบแน่นอนครับ
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2011, 21:46   #22
Mint2277
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: nissan navara
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ อ่านกระทู้
ใช่ครับ แรงดูด แก๊ส+อากาศ ต้องพอดีกัน เรื่องแรงดูดและอัตราการไหลของอากาศนั้น อยู่ที่การออกแบบมิกซ์ รูปทรง และ ขนาดครับ แค่ก่อนผมเคยอ่านข้อมูลจากเว็ป ต่างประเทศ เค้าออกแบบมิกซ์แล้ว ใช้โปรแกรม คำนวณทิศทางและความเร็วของอากาศได้ครับ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเว็ปไหนคงต้องลองหาข้อมูลดูครับ
อัตราการกินแก๊สนั้น เราสามารถอ้างอิงค่าเปรียนเทียบกับกราฟน้ำมันได้เลยค รับ แต่ก็ต้องมีโปรแกรมอีกนั้นแหละครับ
ส่วนเรื่องปั๊มแก๊สอัดเข้าไปผมว่าเป็นไปได้ยากครับต้ องมีกล่องควบคุม เขียนโปรแกรมใหม่หมด เรื่องนี้ผมไม่ชำนาญครับ(คิดว่าไม่คุ้มที่จะทำครับหั วฉีดจบกว่า)

ทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้ถ้ายังไม่พอใจคือ
- เอาลูกสูบ 28mm กลับมาใส่
- ซื้อ แลมด้าคอนโทรลสเตปมอเตอร์มาเสริมครับ ลงทุนอีกไม่เกิน2000.-จบแน่นอนครับ
ขอบคุณครับพี่ ผมคิดมากไปหน่อยจนลืมจุดหมายที่ตั้งไว้ตั้งแต่แรก คือวิ่งแก๊สได้ด้วยระบบmixer เน้นประหยัด แต่ก็สามารถเปลี่ยนมาใช้น้ำมันได้ทันทีแล้ววิ่งเหมือ นเดิมอากาศเข้าได้เต็มที่โดยไม่มีอะไรมาขวาง อย่างนี้ครับที่ตั้งเป้าไว้แต่แรก ค่อยมีความเป็นไปได้สูงหน่อย

ใช่เลยครับพี่ ลองอ่านดูแล้ว ได้เรื่องแน่ แลมด้า

เป็นแนวคิดครับลองเขียนดู ยังไม่ได้ลงรายละเอียด เช่นขนาดรูปแบบและจำนวนของรู สปริง การล๊อคตำแหน่ง เป็นต้น

แผ่นแดงๆข้างในมีจุดหมุนอยู่ด้านบนมีสปริงติดที่ด้าน นอก ลักษณะคล้าย แอร์โฟร์ของ K-jet tronic ของรถหัวฉีดรุ่นแรกๆ แต่ใช้งานต่างกัน ตัวนี้เอามาทำ venturi สร้างคอคอดให้อากาศมีความเร็วเพิ่มขึ้นที่ด้านล่างจน เกิดแรงดูดที่รูจ่ายแก๊สซึ่งจะอยู่ตำแหน่งนั้น ใช้งานตอนเดินเบาหรือวิ่งด้วยแก๊ส แต่รอบสูงๆเมื่อใช้น้ำมันแรงลมจะชนะแรงสปริงจนเปิดสุ ด.....พอได้ใหมครับ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2011, 07:09   #23
mom
Member

รูปส่วนตัว mom

Car Brand: ISUZU DRAGON POWER GRAND ADVENTURE
Engine Type: 2JZ GE VVT-I
คะแนน: 14 mom is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mom
ที่ท่านกำลังคิดอยู่นี่มันคือ วาริเอเบิ้ลมิกเซอร์ นะครับ
mom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mom For This Useful Post:
Mint2277 (15-01-2011)
เก่า 15-01-2011, 10:14   #24
Mint2277

คะแนน: 0 Mint2277 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mom อ่านกระทู้
ที่ท่านกำลังคิดอยู่นี่มันคือ วาริเอเบิ้ลมิกเซอร์ นะครับ
อ้าว มีคนทำแล้วหรือครับ เปิดสุดไม่มีอะไรขวางได้แบบนี้ใหมครับ ถ้าได้จาได้ซื้อมาใส่เลย ผมติดปัญหาตอนวิ่งน้ำมันแล้วอั้นอย่างเดียวตอนนี้วิ่ งแก๊สได้สักร้อยหกสิบพอแล้วครับ
Mint2277 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2011, 10:27   #25
Mint2277

เล่าต่อเรื่องแก๊สอีกสักหน่อยละกัน หลังจากทำเสร็จเรียบร้อยแล้วเทสรันไปหนึ่งถัง พบว่าขณะที่เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สแล้วมีอาการหัวท ิ่มแป๊ปนึง ดูจากคู่มือแล้วสามารถตั้ง overlap time ของน้ำมันกับแก๊สได้ ลองตั้งดูอยู่หลายรอบ ก็ยังไม่มีผลอะไรเลย ยังเหมือนเดิม เลยลงลึกไปอีกหน่อยไล่ระบบควบคุมไฟฟ้า พบว่าใช้ relay เพียงตัวเดียวเป็นตัวสลับระบบโดยอ้างอิงจากแก๊สเป็นห ลัก คือเมื่อระบบแก๊สทำงานก็จะตัดน้ำมันในเวลาเดียวกัน เลยต่อเสียใหม่ให้แยกออกจากกันเป็นอิสระ แล้วลองsetค่าดู ได้ผลครับเปลี่ยนได้เนียนมาก แต่ต้องตั้งให้เป็นระบบหัวฉีดที่ตัวcontroller ด้วย เล่าสู่กันฟังเผื่อคนที่ยังไม่ทราบครับ
The Following 2 Users Say Thank You to Mint2277 For This Useful Post:
C220 (15-01-2011), nonzjz (21-01-2011)
เก่า 15-01-2011, 15:31   #26
C220
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว C220

Car Brand: Benz C220
Engine Type: 3UZ Vvti
คะแนน: 0 C220 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
เล่าต่อเรื่องแก๊สอีกสักหน่อยละกัน หลังจากทำเสร็จเรียบร้อยแล้วเทสรันไปหนึ่งถัง พบว่าขณะที่เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สแล้วมีอาการหัวท ิ่มแป๊ปนึง ดูจากคู่มือแล้วสามารถตั้ง overlap time ของน้ำมันกับแก๊สได้ ลองตั้งดูอยู่หลายรอบ ก็ยังไม่มีผลอะไรเลย ยังเหมือนเดิม เลยลงลึกไปอีกหน่อยไล่ระบบควบคุมไฟฟ้า พบว่าใช้ relay เพียงตัวเดียวเป็นตัวสลับระบบโดยอ้างอิงจากแก๊สเป็นห ลัก คือเมื่อระบบแก๊สทำงานก็จะตัดน้ำมันในเวลาเดียวกัน เลยต่อเสียใหม่ให้แยกออกจากกันเป็นอิสระ แล้วลองsetค่าดู ได้ผลครับเปลี่ยนได้เนียนมาก แต่ต้องตั้งให้เป็นระบบหัวฉีดที่ตัวcontroller ด้วย เล่าสู่กันฟังเผื่อคนที่ยังไม่ทราบครับ
พี่มิ้นนี่ใจมาก่อนเลย ถามจริงพี่เคยกลัวอะไรมั้ยเนี่ย
แต่ยังไงก็วางแผนหน่อยนะพี่ เดี๋ยวมันจะใกล้ Grand meeting แล้วระวังไม่เนียนล่ะ อิอิ
C220 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to C220 For This Useful Post:
เก่า 15-01-2011, 19:58   #27
มัยลาภ

คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mom อ่านกระทู้
เพิ่มเติมรูปให้ครับ
หน้าตาเจ้า variable ครับ
เจ้าตัวนี้แหละ ทำงานได้ดีถ้าเกิดเราต้องการจะวิ่งน้ำมันด้วยเพราะว่ าภายในนั้นไม่มีคอคอดมาขวางครับ ทำงานโดยอาศัยแผ่นไออะเฟรมภายในเป็นตัวควบคุมการจ่าย แก๊สตามแรงดูดของเครื่องยนต์ครับ
แล้วทำไมเจ้าตัวที่ว่านี้ถึงไม่ค่อยมีคนพูดถึงหละ
- มันค่อนข้างที่จะกินแก๊สเนื่องจากเวลารอบเดินเบามันต ้องการแก๊สหนา
-ความไม่ละเอียดเท่าไหรในการปรับจูน
-ความทนทานไม่แน่นอน ไม่นิ่ง (เป็นอันๆไปนะครับ)
คนใช้มิกซ์ส่วนมากที่ชอบอัตราเร่งจึงนิยมใช้ มิกซ์+แลมด้า กันมากกว่าครับ

รูป
ชนิดของไฟล์: jpg p_201950.jpg (30.3 KB, ดาวน์โหลด 4 ครั้ง)
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to มัยลาภ For This Useful Post:
เก่า 15-01-2011, 23:01   #28
Mint2277

ก่อนอื่นขอแสดงความขอบคุณทุกท่านที่ร่วมวงสนทนาครับ ดูท่าเรื่อง DIY ดมแก๊สproject จะเป็นหนังสั้นซะแล้ว เพราะหลังจากเอาลูกสูบของเจ้า Funaki มาปาดออกจนมี dimeter เพียง24mm ตัดปีกให้เหลือ2mm เพิ่มระยะชักโดยตัดลูกสูบให้สั้นลงอีก(จำมะ่ได้ต้องว ัด)เพื่อเปิดโอกาศให้ลมวิ่งผ่านได้สะดวกที่สุด จากนั้นปรับ Power valve โดยใช้วิธีเบิ้ลเครื่องเป็นจังหวะ (ประมาณ slow rock อะล้อเล่ง)แล้วปรับไปเรื่อยๆแล้วสังเกตุ จุดที่เครื่องตอบสนองได้เร็วที่สุด หมายความว่าพอเรากระตุกคันเร่งอย่างรวดเร็ว ก่อนที่เครื่องจะเร่งนั้นมันจะหน่วงเวลาอยู่หน่อยนึง ตรงนั้นแหละให้มันหน่วงน้อยที่สุดแล้วลองเร่งสุดดูได ้กี่พันรอบ ของผมได้กว่าเจ็ดพันรอบ สุดท้ายแล้วก็คือคลายออกเกือบสุดเหมือนกัน
หลังจากปรับแล้วจึงพาไปลองกำลังของจริงนอกบ้านทันทีข ณะวิ่งพื้นราบรถติดๆก็ตอบสนองการเร่งได้เหมือนน้ำมัน เลยทีเดียวไม่ต้องหงุดหงิดเรื่องความอืด จากนั้นขึ้นทางด่วนวงแหวนจากรามอินทรามุ่งหน้าบางปะอ ินทร์ ลองแก๊สก่อน อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเมื่อวานเหมือนหนังคนละเรื่อง หลังจากเฉือนลูกสูบของมิกส์แล้ว ความเร็วสามารถทำได้สูงถึง195km/hr จากนั้นลองเปลี่ยนไปเป็นน้ำมันแล้วลองกดดูใหม่เข็มขึ ้นไปแตะ200ได้ไม่ยาก แม้จะไม่เหมือนเดิมๆแต่ก็ไกล้เคียงมาก สรุป พอใจครับ วิ่งได้อย่างนี้ทั้งแก๊สและน้ำม้น เดี๋ยวคงต้องมาดูเรื่องการบริโภคกันอีกที คิดรอไว้แล้วว่าจะใช้แลมด้ามาช่วยอีกแรง ตอนนี้เอาม้ามาก่อน
อ้อรถผมไมล์แก่นิดหน่อยครับ ระยะทาง50km ไมล์ขึ้น 49.2ครับ ยางหนากว่าเดิมครับ
ไครจะเปลี่ยนแก๊สแล้วสนใจสูตรนี้ยินดีครับ เบ็จเสร็จลงทุนสองหมื่น ได้ถังโดนัทด้วย เรื่องความแรงไม่ต่างจากหัวฉีดเท่าไรที่เหลือใช้ใจวั ดกัน หุหุ เหลือเงินไปทาโลชั่นนางแบบได้ทั้งตัวเลยครับ
เก่า 15-01-2011, 23:18   #29
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัยลาภ อ่านกระทู้
เพิ่มเติมรูปให้ครับ
หน้าตาเจ้า variable ครับ
เจ้าตัวนี้แหละ ทำงานได้ดีถ้าเกิดเราต้องการจะวิ่งน้ำมันด้วยเพราะว่ าภายในนั้นไม่มีคอคอดมาขวางครับ ทำงานโดยอาศัยแผ่นไออะเฟรมภายในเป็นตัวควบคุมการจ่าย แก๊สตามแรงดูดของเครื่องยนต์ครับ
แล้วทำไมเจ้าตัวที่ว่านี้ถึงไม่ค่อยมีคนพูดถึงหละ
- มันค่อนข้างที่จะกินแก๊สเนื่องจากเวลารอบเดินเบามันต ้องการแก๊สหนา
-ความไม่ละเอียดเท่าไหรในการปรับจูน
-ความทนทานไม่แน่นอน ไม่นิ่ง (เป็นอันๆไปนะครับ)
คนใช้มิกซ์ส่วนมากที่ชอบอัตราเร่งจึงนิยมใช้ มิกซ์+แลมด้า กันมากกว่าครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมาครับที่ร่วมวงคุยกัน
เคยดูเหมือนกันครับตัวนี้ แต่หักเลี้ยวเก้าสิบองศาซะขนาดนี้น่าจะอั้นไม่ต่างกั นกับแบบfigmixคอค่อดหรอกครับ ในความคิดของผม
ผมว่ามาถูกทางกับเจ้าfunakiแล้วครับสำหรับเครื่องวีแ ปดที่ตักอากาศออกไปเกือบครึ่งลิตรที่เครื่องหมุนเพีย งหนึ่งรอบ ฉนั้นแรงดูดแก๊สไม่น่าจะเป็นปัญหากับเครื่องuz ตอนนี้ก็ไกล้เคียงกับวิ่งน้ำมันเข้าไปทุกที ขอบคุณครับ
เก่า 15-01-2011, 23:25   #30
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
พี่มิ้นนี่ใจมาก่อนเลย ถามจริงพี่เคยกลัวอะไรมั้ยเนี่ย
แต่ยังไงก็วางแผนหน่อยนะพี่ เดี๋ยวมันจะใกล้ Grand meeting แล้วระวังไม่เนียนล่ะ อิอิ
Mixer ของผมใช้เลาถอดไม่ถึงครึ่งนาทีเองพี่ ก็กลายเป็นระบบน้ำมันเต็มรูปแบบ
เก่า 16-01-2011, 18:06   #31
มัยลาภ

อ้างถึง:
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมาครับที่ร่วมวงคุยกัน
เคยดูเหมือนกันครับตัวนี้ แต่หักเลี้ยวเก้าสิบองศาซะขนาดนี้น่าจะอั้นไม่ต่างกั นกับแบบfigmixคอค่อดหรอกครับ ในความคิดของผม
ผมว่ามาถูกทางกับเจ้าfunakiแล้วครับสำหรับเครื่องวีแ ปดที่ตักอากาศออกไปเกือบครึ่งลิตรที่เครื่องหมุนเพีย งหนึ่งรอบ ฉนั้นแรงดูดแก๊สไม่น่าจะเป็นปัญหากับเครื่องuz ตอนนี้ก็ไกล้เคียงกับวิ่งน้ำมันเข้าไปทุกที ขอบคุณครับ
variable หักมุม90องศา ไม่มีผลกับการดูดอากาศครับ เนื่องจาก ตำแหน่งการใส่เจ้าวารินั้น จะติดตั้งที่ตำแหน่งคอท่อไอดีหน้าลิ้นเลยซึ่งตำแหน่ง นั้นโดยปกติท่อไอดีเราก็หักมุมตรงนั้นอยู่แล้วครับจึ งไม่ทำให้เกิดคอคอดแต่อย่างไรครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย มัยลาภ : 16-01-2011 เมื่อ 18:09.
The Following User Says Thank You to มัยลาภ For This Useful Post:
Mint2277 (17-01-2011)
เก่า 17-01-2011, 18:26   #32
Mint2277

วันนี้ว่างเลยวิ่งไปซื้อ แลมด้า พร้อมสาย แล้วก็ AF meter กำลังหาข้อมูลการต่อใช้งานอยู่ครับ เอาอันแรกก่อน AF มิเตอร์ กับuz ต่อจากตรงใหนดีที่สุดครับ ท่านไดทราบขอเสียงหน่อยครับ

ลองเข้าไปหาข้อมูลชอง แลมด้าสเตปมอเตอร์ ดูแล้วไม่หมูซะแล้ว
เก่า 17-01-2011, 22:31   #33
mom
Member

รูปส่วนตัว mom

Car Brand: ISUZU DRAGON POWER GRAND ADVENTURE
Engine Type: 2JZ GE VVT-I
คะแนน: 14 mom is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mom
AF meter ของแลมด้าคอนโทรลก็มีมาในตัวด้วยนี่ครับ ไม่เป็นไรซื้อมาแล้วก็ต่อดูทั้งสองอย่างเลย ต่อจากสายออกซิเจนเซ็นเซอร์ ฝั่งซ้ายหรือขวาก็ได้ แต่ให้ง่ายที่สุดต่อจากกล่องดีที่สุด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mom : 17-01-2011 เมื่อ 22:34.
mom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mom For This Useful Post:
Mint2277 (22-01-2011)
เก่า 19-01-2011, 07:59   #34
Mint2277

อ้างถึง:
AF meter ของแลมด้าคอนโทรลก็มีมาในตัวด้วยนี่ครับ ไม่เป็นไรซื้อมาแล้วก็ต่อดูทั้งสองอย่างเลย ต่อจากสายออกซิเจนเซ็นเซอร์ ฝั่งซ้ายหรือขวาก็ได้ แต่ให้ง่ายที่สุดต่อจากกล่องดีที่สุด
ขอบคุณครับ
เก่า 20-01-2011, 23:36   #35
Mint2277

ในที่สุด

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่มัยลาภทั้ให้แนวทางครับ ในที่สุดก็วิ่งแก๊สทะลุ200km/h เป็นที่เรียบร้อย การตอบสนองไกล้เคียงกับน้ำมันมากแทบไม่รู้สึกถึงความ อตดต่าง วันนี้ได้ลงมือติดแลมด้าเป็นที่เรียบร้อย ทดสอบวิ่งระยะทาง180กิโลเมตรพร้อมกับปรับแลมด้าสเต็ป ปิ้งคอนโทรลไปด้วยในที่สุดก็ลงตัว กินแก๊ส 500บาทวิ่งได้220กิโลเมตร อัดสุดตลอด วื่งๆหยุดๆปรับ ด้วย computer

ขอลงรายละเอียดดมแก๊สโปรเจ็คไว้เป็นข้อมูลดังนี้ครับ
-หม้อต้ม: OMVLr90e -Mixer: Funaki ปาดลูกสูบเหลือ24mm ปีก2mm -Lamda stepping moter control

วิ่งไม่น่าต่างจากหัวฉีดมากนัก แต่ประโยชน์ที่ได้รับคือ 1ราคาถูกกว่ามาก 2บำรุงรักษาง่าย3เสียงเงียบกว่าหัวฉีด4ระบบไฟฟ้าไม่ต ้องยุ่งกับกล่องเครื่องยนต์ (มีเคสระบบเครื่องยนต์เสียหายจากการพ่วงกล่องกับหัวฉ ีดมาแล้ว)
The Following User Says Thank You to Mint2277 For This Useful Post:
nonzjz (21-01-2011)
เก่า 21-01-2011, 10:53   #36
NungS
Member

Car Brand: Cameo
Engine Type: 1UZ-FE + 4Ways Tosaki Racing
คะแนน: 0 NungS is on a distinguished road
อ้างถึง:
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่มัยลาภทั้ให้แนวทางครับ ในที่สุดก็วิ่งแก๊สทะลุ200km/h เป็นที่เรียบร้อย การตอบสนองไกล้เคียงกับน้ำมันมากแทบไม่รู้สึกถึงความ อตดต่าง วันนี้ได้ลงมือติดแลมด้าเป็นที่เรียบร้อย ทดสอบวิ่งระยะทาง180กิโลเมตรพร้อมกับปรับแลมด้าสเต็ป ปิ้งคอนโทรลไปด้วยในที่สุดก็ลงตัว กินแก๊ส 500บาทวิ่งได้220กิโลเมตร อัดสุดตลอด วื่งๆหยุดๆปรับ ด้วย computer

ขอลงรายละเอียดดมแก๊สโปรเจ็คไว้เป็นข้อมูลดังนี้ครับ
-หม้อต้ม: OMVLr90e -Mixer: Funaki ปาดลูกสูบเหลือ24mm ปีก2mm -Lamda stepping moter control

วิ่งไม่น่าต่างจากหัวฉีดมากนัก แต่ประโยชน์ที่ได้รับคือ 1ราคาถูกกว่ามาก 2บำรุงรักษาง่าย3เสียงเงียบกว่าหัวฉีด4ระบบไฟฟ้าไม่ต ้องยุ่งกับกล่องเครื่องยนต์ (มีเคสระบบเครื่องยนต์เสียหายจากการพ่วงกล่องกับหัวฉ ีดมาแล้ว)

เคยเอาเครื่อง 1JZ-GE ที่ติด Lamda มาแล้วไปใส่ Funaki ทีร้านหลัก ถ.พระราม 2 ปรากฎว่าค่า AF สวิงไปๆ มาๆ ตลอด

ช่างที่ติดตั้งเลยลองถอดแล้วใส่ power valve อย่างเดียว ค่า AF กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ จากนั้นเลยลองใช้รถแบบ Funaki ที่มีและไม่มี Lamda ซึ่งพบว่าไม่ต่างกันครับ (ไม่มี Lamda กินน้อยกว่านิดหนึ่งครับ)

ซึ่งหลังปีใหม่ได้ลงเครื่อง 1UZ แทน 1JZ ตัวเดิม เลยเอาไปติด Funaki อีกรอบ โชคดีได้ทดลองสินค้าตััวล่าสุด เป็น Mix รุ่น Racing ซึ่งจะตัวใหญ่อีกนิดและท่อแก็สก็ใหญ่ขึ้นครับ คราวนี้วิ่งกระฉูดสุดๆ เลยครับ
NungS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to NungS For This Useful Post:
tarosoi4 (30-01-2013)
เก่า 21-01-2011, 11:45   #37
มัยลาภ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NungS อ่านกระทู้
เคยเอาเครื่อง 1JZ-GE ที่ติด Lamda มาแล้วไปใส่ Funaki ทีร้านหลัก ถ.พระราม 2 ปรากฎว่าค่า AF สวิงไปๆ มาๆ ตลอด

ช่างที่ติดตั้งเลยลองถอดแล้วใส่ power valve อย่างเดียว ค่า AF กลับมานิ่งเหมือนเดิมครับ จากนั้นเลยลองใช้รถแบบ Funaki ที่มีและไม่มี Lamda ซึ่งพบว่าไม่ต่างกันครับ (ไม่มี Lamda กินน้อยกว่านิดหนึ่งครับ)

ซึ่งหลังปีใหม่ได้ลงเครื่อง 1UZ แทน 1JZ ตัวเดิม เลยเอาไปติด Funaki อีกรอบ โชคดีได้ทดลองสินค้าตััวล่าสุด เป็น Mix รุ่น Racing ซึ่งจะตัวใหญ่อีกนิดและท่อแก็สก็ใหญ่ขึ้นครับ คราวนี้วิ่งกระฉูดสุดๆ เลยครับ
อันที่จริงถ้าใช้แลมด้าก็สามารถใช้funakiได้ครับ ถ้ามีอาการสวิงคงต้องเซ็ตแลมด้าใหม่ครับ
เก่า 21-01-2011, 19:31   #38
Kun553
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Kun553

คะแนน: 16 Kun553 is on a distinguished road
อ้างถึง:

ยังไงก็ขอค้านเรื่องวิ่งต่างไม่ต่างกับgasหัวฉีดนะคร ับ แล้วก็กรณีระบบเครื่องยนตร์คงไม่มีปัญหาหลังจากการพ่ วงกล่องgasนะครับ น่าจะเป็นระบบไฟมากกว่า ขึ้นอยู่กับช่างwiringระบบgasอีกแหละครับ ถ้าเบื่อกับ4way เมื่อไหร่ยัดหัวฉีดเลยครับ^^
The Following 3 Users Say Thank You to Kun553 For This Useful Post:
Mint2277 (22-01-2011), SimonR (22-01-2011), tantan (30-01-2011)
เก่า 22-01-2011, 00:21   #39
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NungS อ่านกระทู้

การปรับเจ้าแลมด้าตัวนี้ จะได้ประโยชน์หรือไม่ คนที่ป้อนค่าเนี่ยไม่ต่างกับการโปรแกรมเลยนะครับ ไม่ต้องตั้งตามคู่มือก็ได้ อยู่ที่การจินตนาการครับ คิดง่ายๆครับ เราสามารถตั้งค่าให้เป็นpower valve ตัวหนึ่งยังได้เลยครับ ให้มันค้างตำแหน่งเดียวก็ทำได้ ให้มันทำงานตามสัณญาณลิ้นเร่งได้สี่ระดับโดยไม่สนใจค ่าจาก af เลยยังได้ แค่นี้เราก็ได้power valve สี่ตัวมาใช้งานแล้วครับ แล้วทำไมจะตั้งให้ประหยัดในตอนเดินเบาไม่ได้ ต้องขับไปแล้วsetค่าเองครับ ถึงจะเกิดประโยชน์สูงสุด
เก่า 22-01-2011, 00:25   #40
Mint2277

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 อ่านกระทู้
ยังไงก็ขอค้านเรื่องวิ่งต่างไม่ต่างกับgasหัวฉีดนะคร ับ แล้วก็กรณีระบบเครื่องยนตร์คงไม่มีปัญหาหลังจากการพ่ วงกล่องgasนะครับ น่าจะเป็นระบบไฟมากกว่า ขึ้นอยู่กับช่างwiringระบบgasอีกแหละครับ ถ้าเบื่อกับ4way เมื่อไหร่ยัดหัวฉีดเลยครับ^^
แต่ก็วิ่งได้สองร้อยกว่าแล้วนาครับ ของเพื่อนอีกคันทำเหมือนกันเด๊ะแต่กลึงลูกสูบเหลือ22 mm วิ่งกว่าน้ำมันเสียอีก เพราะวิ่งน้ำมันจะตัดที่180แต่แก๊สสองร้อยกว่ายังไหล ไปเรื่อย
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว