ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-02-2014, 06:58   #1
MAMOTO3
Senior Member

รูปส่วนตัว MAMOTO3

Car Brand: BMW / TFR
Engine Type: 2JZ GE / 1uz fe
คะแนน: 13 MAMOTO3 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm อ่านกระทู้
ขอบคุณ Tong อะครับ ตอนนี้ใช้ปั้มติก 2 เจโบอยู่ครับ ดูจากเรกูเลเตอร์ เร่งแล้วแรงดันมันตก บางทีเกือบสุดเลย เรกูเลเตอร์ก็ยังไม่ได้เช็คอะครับว่าเพี้ยนรึเปล่า แต่เข้าเครื่องวัด HC มันฟ้องว่าน้ำมันบาง ส่วนแก็สหนาไปนิดๆ ช่างแนะนำให้เพิ่มติกนอกอีกตัวนึง ด้วยความใจร้อน ก็เลยจัดติกตัวนอกตัวใหญ่เชียงกงมาให้ช่างเป็นที่เรี ยบร้อย แต่ดันมาเจอกล่อง ecu ช็อตทั้งแทบเลย ไอซีไหม้ทุกขาเลย กำลังหาสาเหตุอยู่ครับ

คืออาการมันสะดุดรอบเดินเบา เวลาออกตัว แต่จอดเฉยๆ เครื่องนิ่งปกติ อย่างถ้าเวลาใช้รถตอนกลางคืนเครื่องจะร้อนมาก อุณหภูมิขึ้นเร็ว ความร้อนแผ่ลงมาถึงเบาะกับคอนโซล แต่พอขับตอนกลางวันช่วงที่แดดร้อนมากๆ เครื่องกลับเย็น เงียบ รถวิ่งดี -"-
ระบบชาร์ไฟครับใช้พัดลมไฟฟ้ามาก แถมไฟหน้าวัตสูง เปิดแอร์ เปิดเพลง
MAMOTO3 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MAMOTO3 For This Useful Post:
andante12pm (23-02-2014)
เก่า 23-02-2014, 01:39   #2
andante12pm
ClubJZ Web Register

Car Brand: bmw
Engine Type: 1uz VVTi
คะแนน: 0 andante12pm is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAMOTO3 อ่านกระทู้
ระบบชาร์ไฟครับใช้พัดลมไฟฟ้ามาก แถมไฟหน้าวัตสูง เปิดแอร์ เปิดเพลง
ขอบคุณครับ อยากจะเอารูปลงจัง ช่างที่รื้อกล่องแจ้งว่าอาจจะช็อตมาตั้งแต่ตอนตัดสาย ไฟจากเครื่องที่ญี่ปุ่น
เพราะไฟลงทั้งแถบ ผมเองก็ไม่รู้

แต่ก่อนหน้านี้ตั้งแต่ลงเครื่องใหม่ ตอนเป็นพัดลมฟรีปั้ม ก็เริ่มมีอาการนิด แต่หาจุดไม่เจอ เข้าๆออกๆอู่ อาการสะดุดตอนออกตัว

ตอนแรกสงสัยว่าวาล์วหรือไม่ก็คอยล์ เพราะเหมือนอาการวาล์วยัน ไปเช็ตระยะวาล์วก็ปกติ เช็คคอยล์ก็ไม่พบความปกติ ไล่เปลี่ยนหัวเทียนใหม่หมด

อาการคือเครื่องร้อน เหมือนพัดลมเอาไม่อยู่ อุณหภูมิหนีไปเรื่อยๆ แต่เพิ่งมาสังเกตุหลังๆ ว่าถ้าอากาศภายนอกร้อนๆ เช่นช่วงบ่ายสามของวัน รถกลับวิ่งดี เครื่องไม่ร้อนเลย

กลับเข้าไปที่อู่ ช่างที่วางเครื่องเลยเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าวอลโว่ให้ เปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดเร็วขึ้น
หลังจากเปลียนแล้ว ดูจาก obd อุณหภูมิอยู่ช่วงแตะ 94-95 ตลอด แต่รู้สึกเลยว่าเครื่องร้อน ความร้อนมาถึงคอนโซล เบาะนั่ง แต่พอพัดลมไฟฟ้าทำงานอุณหภูมิก็ลง ทั้งๆที่ขับแบบรถไม่ติด สัก 80-120 ไปเรื่อยๆ รอบไม่สูง อุณหภูมิก็จะขึ้นแตะ 94-95 ตลอด แต่พอขับตอนบ่ายสามอากาศภายนอกร้อนๆ รถกลับวิ่งดี อุณหภูมิเครื่องจาก obd อยู่ที่ 87-90 ตลอด

หลังๆ พี่ๆในคลับทักเรื่องระบบเชือเพลิงลีน ลองไปเช็คเครื่องวัดการเผาไหม้กับเรกูเลเตอร์ ปรากฎว่าน้ำมันลีน ดูจากเลกูเลเตอร์ ปรับไว้ 3 บาร์ แต่พอเร่ง เข็มลง บางทีแตะเกือบสุด เลยกะว่าจะแก้ระบบจ่ายน้ำมันก่อน แต่พอช่างเอารถไปเทสเห็นอาการตัด 180 แปลกๆ เลยลองเปิดกล่องดูปรากฎว่าแถบไอซีไหม้ทั้งแถบ
ส่วนในรถก็ไม่ได้มีเครื่องเสียงอะไรมากครับ แอมป์ดิจิตอลขับกลางแหลมตัวเดียว ฟ้อนท์ตัวนึง ไฟหน้าซีนอลวัตต์ไม่สูงมาก
andante12pm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2014, 22:36   #3
tong
Junior Member

คะแนน: 0 tong is on a distinguished road
ผมว่าลองแก้ปัญหากล่องไหม้ให้จบก่อนจะดีกว่า แล้วดูอาการต่อ อย่างอื่นค่อยว่ากันหลังซ่อมกล่อง
ดูในหน้า classified มีคนรับซ่อมกล่องอยู่

ถ้าจะหามือสอง ท่าจะยากครับ คิดว่าคงต้องลองส่งซ่อมดูครับ

สู้ สู้
tong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tong For This Useful Post:
andante12pm (24-02-2014)
เก่า 24-02-2014, 10:15   #4
andante12pm
ClubJZ Web Register

Car Brand: bmw
Engine Type: 1uz VVTi
คะแนน: 0 andante12pm is on a distinguished road
ขอบคุณครับ
andante12pm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ