ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-06-2009, 09:18   #1
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
อยากรู้มั้ยว่าเกียร์ At พังเป็นไง?

ที่ผมเอามาเล่าไม่มีข้อมูลทางเทคนิคนะครับ...เป็นประ สบการณ์จริงล้วนๆ(พังมาประมาณ 3-5 ลูก)เพราะเห็นเพื่อนสมาชิกถามกันบ่อยๆ

เริ่มแรกกล่าวถึงประเภทการพังก่อนนะครับ

1.ไม่ต่อ SP 1 (เกียร์จะพังในเวลาอันไม่นานครับ..เพราะครัชท์สลิปตล อดเวลาเนื่องจาก Lock Up ไม่ทำงานแถมกินน้ำมันอีกต่างหาก)จึงเกิดความร้อนและก ารสึกหรอในตัวเกียร์สูงครับ(อันนี้พอสมควร)
2.น้ำมันเกียร์ไม่ได้คุณภาพ-ไม่ค่อยถ่ายน้ำมันเกียร์-เติมไม่ได้ระดับที่กำหนด(อันนี้ไม่ค่อยเจอ)
3.เครื่องโม มาแรงม้าเยอะ(อันนี้เจอบ่อย..อิอิ) เกิน 350 แรงม้าเตรียมตัวไว้ได้เลยครับ

เอาคร่าวๆแค่นี้นะครับ...มีอีกหลายสาเหตุที่อาจไม่ได ้กล่าวถึง แต่จะพอบอกอาการว่าเกียร์ของเพื่อนๆมีการใช้งานที่ปก ติหรือไม่เริ่มจากอาการเริ่มแรกเลยนะครับ....จากน้อย ไปหามาก

1.เกียร์ที่ปกติดีไม่ใช่ว่าเปลี่ยนไวแล้วจะดีนะครับแ ต่ทว่าจะต้องเปลี่ยนไปอย่างนุ่มนวล ถ้าเปลี่ยนไวๆเนี่ยลองเช็ค SP 1 ดูครับเพราะส่วนใหญ่ที่ผมเคยเจอเขาจะไม่ต่อมาแล้วจะเ ปลี่ยนมันส์มาก(เปลี่ยนยังกะทริปโทรนิค...แต่ไม่ดีหร อกครับ)

2.อาการเริ่มแรกเลยนะครับจะมีเสียงหอนมาจากทอร์ค.... วิ้ดดดๆๆๆ เวลาเราเหยียบคันเร่งไปช่วงรอบสูงๆ(เสียงเหมือนวิทยุ มีเสียงไดร์ชาร์ตเข้าอ่ะครับ) อันนี้ให้ระวังครับมันเป็นสัญญาณแรกครับ....กลับตัวก ลับใจตอนนี้ยังทัน(ค่อยๆเหยียบ)

3.ถ้ายังไม่เลิกเหยียบแรงๆอีกจะมีอาการนี้ตามมาครับ ครัชท์มันจะลื่นๆผิดปกติเวลากดคันเร่งแต่พอยกแล้วรถจ ะพุ่งทันทีครับ(ครัชท์จับอยู่แล้ว)อันนี้ได้อีกประมา ณ 2-3 เดือนครับ

4.อาการต่อมาคือเวลาขับมาเร็วๆแล้วเหยียบเบรคพอรถไกล ้หยุดรถจะกระตุกไปข้างหน้านิดนึงครับ(มาจากเกียร์)

5.เวลาขับออกตัวเกียร์ 1 เกียร์จะลากยาวมากๆต้องยกคันเร่งช่วยถึงเป็นเป็นเกีย ร์ 2 ให้แต่เกียร์อื่นปกติ...แต่คิกดาวน์แล้วยังไงก็ลื่น( ตอนนี้เตรียมตัวหาเกียร์ลูกใหม่ได้เลยครับ)...ช่วงนี ้ให้ลองสังเกตุเวลาใส่เกียร์ถอยหลังดูครับ (R) มันจะไม่ถอยให้เลยเหมือนตอนแรกๆมันจะรอแปปนึงถึงจะถอ ยให้แล้วทุกครั้งที่ถอยก็จะกระตุกแรงมากครับ

6.ออกตัวเกียร์ 1 ไม่ได้(ใส่ L 1 ไม่ได้)รถมันจะออกให้เกียร์ 2 เอง..โอ้ววว์ เอาแล้วครับทีนี้งานเราจะถือกำเนิดตรงนี้แหละครับ(งา นเข้า) จะเสียวมากเวลาขึ้นสะพานสูงๆเพราะรถมันจะเลียครัชท์จ นมันแพล่บๆ...

7.อวสาน เกียร์ออโต้ 5555+ ขับแล้วจะแปลกๆครับมันจะหนืดๆประมาณ 50-80 เนี่ยปกติแต่พอเหยียบคันเร่ง โอโห....หนืดยังกะมีใครมีดึงท้ายรถไว้ อันนี้เตรียมเบอร์รถลากไว้เลยครับถ้ายังหาเกียร์ลูกใ หม่ไม่ได้รีบเซฟเบอร์เพื่อนในคลับให้เยอะที่สุดครับ( เอามาทำไรหว่า..อิอิ ยังไงก็ลาก) เอานามบัตรรถลากไว้ในรถเลยครับ...เอ้ออย่าลืมเผื่อตั งคืไว้ค่าลากซัก 1200-2500 ครับ(Slid on) กันเหนียวไว้ก่อน

8.เพิ่มอีกข้อนึงครับท้ายสุดเวลาพังแล้วครัชท์จะลื่น ครับ....แบบว่าเหยียบเท่าไรรถก็ไม่ไปอ่ะครับ...แต่พี ่แกจะเดินหน้าอย่างเดียวครับใส่ R ก็ไม่ถอยให้แล้วจะมีเสียงดังมาจากตัวเกียร์(แกรีกๆๆๆ ) กลิ่นเหม็นน้ำมันไฮโดรลิคประมาณนี้อ่ะครับ วัดดวงเอาแล้วกันว่าพังแถวไหน ฮ่าๆๆๆๆ(ตอนนี้ต้องเอาตังค์ที่ซ่อนไว้ในรถ 1200-2500 เอามาใช้แล้วล่ะครับ เหอะๆๆๆ) เรียกรถลากได้เลยครับ....อิอิ

เอามาเล่าให้ฟังครับ....ผมใช้มาเยอะพังมาเยอะ.... อยากให้ทุกคนพังเหมือนผม 555+

อาจจะทิ้งท้ายไว้ว่าเกียร์ออโต้ของ J เนี่ยพังยากมากๆนะครับขนาดผมเคยสายออยล์เกียร์แตก(ต. จ.ว.)ไม่มีน้ำมันเหลืออยู่เลย(อาจจะเหลือนิดนึง) ผมยังคลานต้วมเตี้ยมไปซื้อน้ำมันมาเติมแล้ววิ่งต่อเล ยครับแถมเป็นน้ำมันไฮโดรลิคของรถไถ...(หาไม่ได้แล้วต อนนั้น..กลัวผีด้วยเหอะๆๆ) ขายลิตรนึงมันดันไม่ขาย...เลยเอามา 20 ลิตร( 1 ถัง) 700 กว่าบาท(ถูกโครต)....ในใจคิดว่าเกียร์พังแน่นอน...เอ าวะ ไป กทม.แล้วค่อยไปเปลี่ยนเชื่อมั้ยครับผมขับเกียร์ลูกนี ้จนมาพังเอาตอนนี้ครับ...ทนโครตๆ(แต่มาเปลี่ยนน้ำมัน เกียร์เอาทีหลังนะประมาณ 3-4 หมื่นโลตั้งแต่วันนั้น...อิอิ)

สรุปตอนนี้เกียร์ผมระยะสุดท้ายครับ...แต่ก็ยังขับอยู ่(ไม่มีรถส่งของอ่ะครับ..เสียวได้ทุกวันว่าจะพังแถวไ หน) กำลังเตรียมเกียร์แล้วครับแต่ช่างดันใส้ติ่งแตกอยู่โ รงบาล...เฮ้อ เลยต้องใช้ไปอีกซักพักน่ะครับ....

ปล.หลายๆคนอาจสงสัยว่าทำไมไม่ใส่เกียร์กระปุกไปตั้งแ ต่ทีแรกเลยล่ะ...เหตุผลเดิมครับเมื่อยครับ..อิอิ(แต่ ตอนนี้ต้องคิดใหม่ทำใหม่แล้วล่ะครับเนื่องจาก...ท่าน มารดาเริ่มทรงพิโรธแล้ว)

ลองดูนะครับว่าใครมีอาการแบบนี้ก็เตรียมไว้ได้เลยครั บ...หรือเพื่อนท่านไหนจะเสริมในส่วนที่เป็นเทคนิคว่า สาเหตุนั้นๆที่มันพังเกิดจากอะไรก็ยินดีนะครับ....
กะว่าคราวนี้สเตปเอาม้าอยู่จริงๆละ..อิอิ(ม้าอันน้อย นิด)

เอาแบบไหนดีครับพี่น้อง...เกียร์ซิ่ง

อันนี้ Manaul

อันนี้ Auto Racing Only

หน้าตาของ "ทอร์คเจ้าปัญหา"

ใส่ลงไปแล้วรถท่านอาจเป็นเช่นนี้!!!!!!

หรืออาจจะเป็นแบบนี้หากท่านทำเครื่องแรงเกินไป

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย retro_boy : 16-06-2009 เมื่อ 23:42.
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 29 Users Say Thank You to retro_boy For This Useful Post:
2jbamboo (20-11-2009), anakin (31-10-2009), buggyman (31-10-2009), dvm (28-10-2009), HS9KRM (31-10-2009), ICE-VIGO (31-10-2009), jo13 (31-10-2009), Lucky (03-06-2011), maximus (01-11-2009), maxx (10-11-2009), mcca (02-03-2012), momotarojz (23-06-2014), Moonlight (31-10-2009), muy (10-11-2009), N1SPECII (28-09-2011), nibley (01-11-2009), NooM HuB (07-07-2010), Noom_31 (29-10-2009), oat (11-11-2009), phichai (31-10-2009), pookza (01-11-2009), Ragtop (03-12-2009), sumitr (31-10-2009), toetsak466 (29-10-2009), tomztomz (31-10-2009), ukritt (20-09-2011), vampirezero (31-10-2009), wk7000 (31-10-2009), เอ บางใหญ่ (28-10-2009)