ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-12-2013, 22:04   #1
rukarit
Junior Member

รูปส่วนตัว rukarit

Car Brand: BM จนจน
Engine Type: เจโบ-พังลูกนึง
คะแนน: 16 rukarit is on a distinguished road
โดนใบแจ้งให้ไปเสียค่าปรับ แต่รถขายไปนานแล้ว

รถผมขายไปแล้วกับคนรู้จัก แต่ไม่สนิทนัก จึงได้โอนลอยไว้ ไม่มีใบซื้อขายด้วย

ต่อมา 3 เดือน มีจดหมายแจ้งให้ไปเสียค่าปรับขับบรถเร็วเกินกำหนดที่ ถนนสาย ลำปาง - ตาก

อยากขอความเห็นครับว่าจะต้องทำยังไงดีครับ

rukarit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to rukarit For This Useful Post:
nanthachai1jz (21-12-2013)
เก่า 21-12-2013, 07:18   #2
nanthachai1jz
ClubJZ Web Register

Car Brand: volvo 240 gl
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 nanthachai1jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rukarit อ่านกระทู้
รถผมขายไปแล้วกับคนรู้จัก แต่ไม่สนิทนัก จึงได้โอนลอยไว้ ไม่มีใบซื้อขายด้วย

ต่อมา 3 เดือน มีจดหมายแจ้งให้ไปเสียค่าปรับขับบรถเร็วเกินกำหนดที่ ถนนสาย ลำปาง - ตาก

อยากขอความเห็นครับว่าจะต้องทำยังไงดีครับ

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ
ถ้าคนรับซื้อโอนกลับมาเป็นชื่อของคนรับซื้อเองที่กรม ขนส่ง น่าจะโดนค่าปรับครับ เพราะเคยเจอเคสลักษณะใกล้เคียงแบบนี้มาครับ ฉะนั้นส่วนใหญ่คนรับซื้อก็ต้องรับตรงนี้ไปแทนครับ
nanthachai1jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2013, 18:13   #3
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
แสดงว่าคนซื้อไปยังถือลอยอยู่ ไม่ไปโอน แบบนี้ต้องตามเค้าให้ไปเสียแหละครับ หรือไม่งั๊นก็ไม่ต้องทำอะไร วันที่เค้าโอน ขนส่งจะมีตำรวจแผนกรับชำระค่าปรับนั่งอยู่ด้วย เค้าต้องไปจ่ายค่าปรับก่อนโอนครับ ในระบบมันจะโชว์
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
khwan1j (23-12-2013)
เก่า 22-12-2013, 21:11   #4
Apple JZ Power
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว Apple JZ Power

Car Brand: 525
Engine Type: 1J BO-v
คะแนน: 0 Apple JZ Power is on a distinguished road
ยังไม่โอน ใบที่เราเซ็น วันที่ที่เราลงขายมันจะทำให้เค้าโดนปรับเพิ่มอีกไหมอ ่ะครับ
บางคนก็ขับอย่างเดียวไม่โอน กะว่าต่อภาษีปีถัดไปก็โอนสะทีเดียว ไปขนส่งโดนปรับหลายอย่างเลย
แต่ระหว่างนี้อย่าไปทำผิดข้อหาอื่นเราจะยุ่งไปด้วยคร ับ
Apple JZ Power is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Apple JZ Power For This Useful Post:
khwan1j (23-12-2013)
เก่า 23-12-2013, 10:47   #5
modxl
Member

รูปส่วนตัว modxl

คะแนน: 18 modxl is on a distinguished road
หากไม่ลำบากก็ไปเสียค่าปรับตามใบสั่ง เพราะคนที่ซื้อรถต่อเราไปก็รู้จักเรา ช่วงที่โดนใบสั่งเราก็ขับเองควรรับผิดชอบครับ
modxl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-2013, 16:04   #6
Peace_Keeper
Junior Member

รูปส่วนตัว Peace_Keeper

Car Brand: MB W201 จ่ายตลาด
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Peace_Keeper is on a distinguished road
ถามเพื่อความกระจ่างนิดครับ

ตกลงที่ว่าขับเร็ว ใครเป็นคนขับครับ เขา หรือ เรา

คำตอบสำหรับคำถามว่า "ทำอย่างไร"

ถ้าเขาขับ ก็บอกเขาให้ไปจ่ายเสีย

ถ้าเราขับ เราก็เอาไปจ่ายเลย

เพราะทั้งสองกรณี หาก เวลาโอนโดนปรับ จะได้ไม่เสียอารมณ์ทั้งสองฝ่ายครับ

ผิดจริงแน่คนใดคนนึง คนใดคนนึงไปจ่ายเลยครับ ง่ายจะตายไม่ต้องคิดมาก คนผิดก็รับผิดไปครับ

ด่วนเลย จะได้ไม่มีเรื่องค้างคาในหัวครับ จบข่าว
Peace_Keeper is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Peace_Keeper For This Useful Post:
boy1jbo (26-12-2013), Jom_berlina (26-12-2013), modxl (28-12-2013)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ