ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-02-2013, 09:38   #1
por5787
ClubJZ Web Register

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1uz
คะแนน: 0 por5787 is on a distinguished road
อาการเครื่องเดินไม่เต็มสูบมันจะเกิดจากอะไรได้บ้าง

1uz ฝาเต็ม ปัญหาของผมคือออกตัวกระแทกคันเร่งแรงๆแบบจมๆมิดๆลากไ ปเลื่อย พอเราเบารถอาการเครื่องเดินไม่ครบสูบรู้สึกได้เสียงเ ปลี่ยนพอจอดแล้วดับเครื่องซักพักสตารท์ใหม่หายครับอา การนี้จะเกิดเฉพาะตอน กระทำวิธีนี้อย่างเดียว ถ้าซ้ดยาวๆไม่เป็นเลยครับ แล้วผมก็เอากล่องไปให้ช่างเช็คเรียบร้อยกลับมาลองก็ย ังไม่หายครับ เลยคิดว่าจะเกี่ยวกับหัวเทียนไหมเลยถอดหัวเทียนมาเช็ ค ทุกหัวที่ดูแสดงถึงการเผาไหมดีทั้งหมดแต่ตรงเกลียวหั วเทียนมีน้ำมันเยิ้มๆ และมี2หัวที่เยิ้มมาเปียกจุกสายหัวเทียนเลยครับ เอาออกมาเคาะเขี่ยวแล้วทำความสะอาดใส่กับเช็คเรื่องก ารขัน(พ่อบอกไม่ต้องเปลี่ยนใจผมอยากเปลี่ยนแต่ม่ะเป็ นไรลองก่อน) แต่ยังไม่ได้ลองได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งครับ ใครเคยเจอปัญหานี้หรือวิเคาระห์ยังไงบอกด้วยนะครับ
por5787 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-02-2013, 18:34   #2
M16_Vn
Member

รูปส่วนตัว M16_Vn

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 4JJ1T
คะแนน: 0 M16_Vn is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง M16_Vn
หัวเทียนบอด
น้ำเข้า
สายหัวเทียนขาด
เติมน้ำมันเครื่องเยอะเกิน(ควันขาวออก)

คิดได้แค่นี้ครับ...รอท่านอื่นมาตอบ
M16_Vn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to M16_Vn For This Useful Post:
C220 (03-02-2013)
เก่า 03-02-2013, 22:07   #3
gubabor
Senior Member

รูปส่วนตัว gubabor

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1 Uz Fe
คะแนน: 16 gubabor is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง gubabor
หัวนกกระจอก
gubabor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to gubabor For This Useful Post:
C220 (03-02-2013)
เก่า 03-02-2013, 23:56   #4
por5787

คะแนน: 0 por5787 is on a distinguished road
ไม่หายครับตอนนี้เป็นนานกว่าเลย ช่วงบ่ายๆได้เอารถออกไปใช้ขับไปจอดห้างก็ปกติดีครับเ ดินห้างออกมาก็ปกติขับมาจอดกินก๋วยเตี๋ยวแถวบ้านกลับ มาสตราทก็เกิดอาการเลยครับคราวนี้เป็นมาตลอดยันกลับบ ้านเลย ลองดับเครื่องก็ไม่หายครับ วันนี้ยังไม่ได้ซัดเลยนะครับ เกิดจากเดินห้างนานไปหรือป่าว 5555
ปล.1. หัวเทียนที่ติดเครื่องมา NGK R BKR6EP 8 น่าจะเป็นหัวเทียนเข็ม ของพี่ๆเป็นแบบนี้ไหม
2. แอร์โฟล จะเกิดอาการแบบนี้ได้ไหมแอบคิดครับ
por5787 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2013, 08:14   #5
anankhet
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว anankhet

Car Brand: Isuzu D-Max LS Cab4 2003
Engine Type: 1UZ-FE 1996
คะแนน: 17 anankhet is on a distinguished road
น่าจะเริ่มเช็คจากง่ายไปยากนะครับ
ยังใช้หัวเทียนติดมากับเครื่องอยู่เหรอครับ
น่าจะถือโอกาสเปลี่ยนหัวเทียนก่อนนะ
ถ้าไม่หายลองเช็คสายหัวเทียนว่ามีรั่วหรือไม่
จากนั้นก็เช็คฝาครอบจานจ่ายว่ามีตะกรันที่ขั้วหรือสึ กหรอมากรึยัง
จากนั้นกเช็คคอยล์จุดระเบิดครับ
ทำทีละอย่างแล้วเช็คอาการดูครับ
anankhet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to anankhet For This Useful Post:
C220 (04-02-2013), joeyb870 (05-02-2013)
เก่า 06-02-2013, 22:23   #6
por5787

มาส่งการบ้าน (ทำได้วันละนิดงานเยอะครับช่วงนี้)
เอารถออกมาซัดให้เกิดอาการพอกดปุ๊บแม่เจ้าท้ายกวาดซ้ ายกวาดขวาแล้วก็ยก อาการมาเลยครับจอดหน้าบ้านไล่ดึงปลั๊กหัวเทียนฝั่งซ้ ายไม่เจอแต่ไปเจอสายลมพลาดมาที่ตูดของสายที่ออกจากคอ ยมีไฟแล๊ปใส่กันด้วยแต่เอาสายลมออกก็หายครับเหมือนมั นเป็นสพาน(อันนี้ผิดปกติไหม) แต่ฝังขวายังดึงไม่ได้เพราะมีกล่องพักไอดีอยู่จึงต้อ งดับเครื่องดัดแปลงพอสตราท์อีกทีก็เครื่องเดินปกติแล ้วครับอันนี้เซ็งเป็ดเลย เลยตัดสินใจออกไปซื้อหัวเทียนมาเปลี่ยน(พ่อไม่พอใจมา กเค้าบอกว่าไม่ใช่)ผมบอกว่าอาจจะก็ได้ แม่เจ้าหาซื้อเบอร์เดิมแถวบ้านไม่มีขายครับ NGK BKR6EP ร้านบอกมีแต่ลงท้าย GP หัวล่ะ 120 เป็นเข็ม แต่พอมาอีกร้านบอกมี GP เหมือนกันแต่หัวละ 60 อันเนี่ยงงมากกว่าของไม่มีอีก ครับยังไงจะมาอัพเดทเลื่อยๆนะครับ
เก่า 15-02-2013, 08:15   #7
anankhet
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว anankhet

Car Brand: Isuzu D-Max LS Cab4 2003
Engine Type: 1UZ-FE 1996
คะแนน: 17 anankhet is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anankhet อ่านกระทู้
น่าจะเริ่มเช็คจากง่ายไปยากนะครับ
ยังใช้หัวเทียนติดมากับเครื่องอยู่เหรอครับ
น่าจะถือโอกาสเปลี่ยนหัวเทียนก่อนนะ
ถ้าไม่หายลองเช็คสายหัวเทียนว่ามีรั่วหรือไม่
จากนั้นก็เช็คฝาครอบจานจ่ายว่ามีตะกรันที่ขั้วหรือสึ กหรอมากรึยัง
จากนั้นกเช็คคอยล์จุดระเบิดครับ
ทำทีละอย่างแล้วเช็คอาการดูครับ
อย่ากังวลครับ
แค่คิดเป็นขั้นตอน
anankhet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ