ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-03-2010, 16:34   #1
kedyee
Member

รูปส่วนตัว kedyee

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 kedyee is on a distinguished road
สอบถามการจูนหม้อต้ม Bigas Turbo

ผมใช้เจโบเดิมๆ หม้อต้ม Bigas Turbo ครับ ตามที่ได้อ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านจะกล่าว ไว้ว่า ตัวปรับไอเดิ้ล คือ นอตเบอร์สิบ ตัวปรับเซ้น คือ ทองเหลืองหัวกลมๆ จึงมีปัญหาเรียนถามดังนี้
1. ทำไมผมลองปรับเซนแล้ว ไม่ว่าจะหมุนมากหรือหมุนน้อยการตอบสนองคันเร่ง อัตราเร่ง ก็ไม่แตกต่างกันมาก แต่...ผมได้ลองปรับนอตเบอร์สิบกลับมีอัตราเร่งที่ดีข ึ้นบูสมาดี (ความรู้สึกเหมือนตอนจูนเซนในหม้อต้มที่ใช้กับเครื่อ งเดิม volvo 940)
2. ผมลองปิดหมดทุกอย่าง ทั้งไอเดิ้ลและเซน เครื่องก็ไม่ดับครับ
ปล. ตอนนี้ผมใช้คู่กับมิก Tosaki ขนาด 70/34 เลยสงสัยว่าตัวปรับไอเดิ้ลและเซนเป็นตัวไหนกันแน่ ตอนนี้ยังจูนไม่ลงตัวครับ สับสน ขอได้โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่ง
kedyee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2010, 00:05   #2
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ผมไม่ทราบว่า Tosaki ใช้วาล์วกลางสายหรือเปล่านะครับ แต่ที่เคยจูนเองพบว่าถ้าเราเปิดวาล์วกลางสายมากๆ ปิดเซนซิทีฟ กับ ไอเดิ้ล ทั้งสองตัวแล้วเครื่องก็ไม่ดับเหมือนกัน

สำหรับไอเดิ้ลนั้นจะเป็นการเปิดให้แก๊สเข้ามาในมิกเซ อร์ได้โดยไม่ต้องอาศัยแรงดูด เป็นตัวน๊อตเบอร์สิบนั่นแหละครับ อาการที่ตอบสนองดีขึ้นแสดงให้้เห็นว่าปริมาณแก๊สก่อน ที่จะปรับไอเดิ้ล มันไม่เพียงพอ พอเพิ่มให้ การตอบสนองจึงดีขึ้น

ลองค้นวิธีการจูนแก๊สของคุณ "ชายต้น" ดูนะครับ เขียนได้ละเอียดดีเลย แต่ใ้ห้ลองปรับลดวาล์วกลางสายลงมาด้วย การเปิดวาล์วกลางสายมากไปจะมีผลต่ออัตราการกินในรอบส ูง ส่วนผสมหนามากไปกำลังเครื่องก็จะตกลงครับ

ที่ผมแนะนำเป็นวิธีที่ผมปฏิบัติอยู่นะครับ ผิดถูกอย่างไร ขอออกตัวว่าไม่ใช่ช่าง แค่ชอบเครื่องยนต์และชอบลอง ปัจจุบันใช้หม้อต้มโทมาเซทโต้ซุปเปอร์ กับววาริเอเบิ้ลมิกเซอร์ของฮานา ครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2010, 06:57   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kedyee อ่านกระทู้
ผมใช้เจโบเดิมๆ หม้อต้ม Bigas Turbo ครับ ตามที่ได้อ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านจะกล่าว ไว้ว่า ตัวปรับไอเดิ้ล คือ นอตเบอร์สิบ ตัวปรับเซ้น คือ ทองเหลืองหัวกลมๆ จึงมีปัญหาเรียนถามดังนี้
1. ทำไมผมลองปรับเซนแล้ว ไม่ว่าจะหมุนมากหรือหมุนน้อยการตอบสนองคันเร่ง อัตราเร่ง ก็ไม่แตกต่างกันมาก แต่...ผมได้ลองปรับนอตเบอร์สิบกลับมีอัตราเร่งที่ดีข ึ้นบูสมาดี (ความรู้สึกเหมือนตอนจูนเซนในหม้อต้มที่ใช้กับเครื่อ งเดิม volvo 940)
2. ผมลองปิดหมดทุกอย่าง ทั้งไอเดิ้ลและเซน เครื่องก็ไม่ดับครับ
ปล. ตอนนี้ผมใช้คู่กับมิก Tosaki ขนาด 70/34 เลยสงสัยว่าตัวปรับไอเดิ้ลและเซนเป็นตัวไหนกันแน่ ตอนนี้ยังจูนไม่ลงตัวครับ สับสน ขอได้โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่ง

สังเกตุง่าย ๆ ครับ ตัวปรับไอเดิ้ลนั้น จะปรับง่าย ๆ หมุนง่าย ๆ เพราะต้องทำมาให้ปรับจูนรอบเดินเบา ส่วน เช้นนั้นจะปรับยากหน่อยครับ ซึ่งหม้อต้มไบแก๊ส น๊อตที่เป็นเม็ดมะยม เป็นตัวไอเดิ้ลครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2010, 15:26   #4
kedyee
Member

รูปส่วนตัว kedyee

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 kedyee is on a distinguished road
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ ผมได้ลองไปปรับจูนดูใหม่ครับ ลองปิดน๊อตเบอร์ให้สุด และลองปรับแต่งเม็ดมะยมตัวกลมๆ ปรากฎว่าอัตราเร่งดีขึ้นใกล้เคียงน้ำมันครับ เดินเบานิ่ง สรุปว่าน๊อตเบอร์สิบคือไอเดิ้ล ส่วนเม็ดมะยมกลมๆ คือเซ้น ใช่มั้ยครับ
เรียนถามคุณเค ถ้าผมได้มีโอกาสผ่านไปแถวอู่ท่านผมขอเอารถไปให้ท่านจ ูนได้มั้ยครับ เพราะผมไม่รู้ว่าจุดไหนลงตัวที่สุด ขอบคุณอีกครั้ง
kedyee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2010, 07:17   #5
noyv740
Member

รูปส่วนตัว noyv740

Car Brand: volvo 740
Engine Type: 1jzbo
คะแนน: 15 noyv740 is on a distinguished road
ของผมjbo หม้อbigas วาริเอเบิ้ลใช้โบออฟไม่ได้ครับว่าจะเปลี่ยนเป็นมิก ช่วยแนะนำด้วยครับ
noyv740 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ