ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-01-2008, 13:50   #1
ชาคริต
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ชาคริต is on a distinguished road
Angry อาการ back fire คืออะไรครับ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบค้วยนะครับ ผมกำลังวาง 2jz-ge ลงในวีโก้ครับ อยากทราบว่าอาการเป็นอย่างไร ช่วยบอกหน่อยนะครับ
ชาคริต is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-01-2008, 14:58   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
แบคไฟร์ (Back Fire) เป็นอาการที่เกิดจากการสันดาปของเชื้อเพลิงภายน อกกระ บอกสูบ เป็นเรื่องที่พบได้ทั้งเครื่องยนต์ที่ใช้แก๊สเป ็นเชื ้อเพลิง หรือแม้นกระทั่งเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันเอง ก็มีบางครั้งที่จะพบเจอะอาการนี้ อาการเบื้องต้นที่เจอะจะมีการระเบิดย้อนภายในท่ อร่วม ไอดี อาจทำให้ระบบควบคุมประจุไอดีชำรุดได้ จำพวกมาตรวัดอากาศ (Air Flow) หรือลิ้นปีกผีเสื้อ

การเกิดแบคไฟร์ได้นั้นมีองค์ประกอบคือ เชื้อเพลิง และอ็อกซิเจนในอากาศ การเกิดแบคไฟร์ส่วนใหญ่จะเกิดในกรณีที่ส่วนผสมบ างเกิ นไป จะเกิดในช่วงเวลาสั้นๆและจะเผาไหม้เชื้อเพลิงที ่ตกค้ างอยู่ภายในท่อร่วมไอดี ส่วนผสมของเชื้อเพลิงกับอากาศที่บางเกินไปจะมีค ่าอ็อ กซิเจนอยู่ในส่วนผสมมาก ส่วนผสมที่บางจะสันดาปตัวเองได้ง่ายเมื่อมีอุณห ภูมิถ ึงจุดสันดาป โดยไม่ต้องพึ่งพาเปลวไฟจากเขี้ยวหัวเทียน การเกิดแบคไฟร์นั้นอาจเกิดได้ในเครื่องยนต์ที่ใ ช้น้ำ มันเป็นเชื้อเพลิง เกิดในกรณีเดียวกันแทบทุกอย่าง แต่การฉีดเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์เบ็นซินนั้นกา รฉีดจ ะบางได้มีอยู่ไม่กี่กรณี คือ ปั๊มเชื้อเพลิงแรงดันตก หัวฉีดเชื้อเพลิงทำงานผิดปกติ หรือ มาตรวัดอากาศประมวลผลผิด (เร่งเครื่องแต่จับสัญญาณการไหลของอากาศได้ต่ำกว ่าคว ามจริง) ถ้าในกรณีเครื่องยนต์ที่ใช้คาร์บูเรเตอร์จะเกิด จากกา รใช้ขนาดนมหนูน้ำมันที่ไม่เหมาะสม จากอาการข้างต้น การที่เราจะเอาระบบแก๊ส ไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มาใช้ในรถยนต์นั้นองค์ประกอบที่เหมาะสมถึงจะแก้ ไขปัญ หาได้ ในระบบดูด ( Mixer ) ระบบพื้นฐานคล้ายคาร์บูเรเตอร์ ปากผสมจึงเป็นจุดหลักของอาการแบคไฟร์ และ มีหม้อต้ม เป็นตัวเสริมที่บ่งบอกว่าขนาดปากผสมนั้นเหมาะสม กันหร ือไม่

ทำไมเครื่องยนต์สมัยใหม่เมื่อนำไปใส่ระบบดูดที่ สามาร ถใช้กับเครื่องยนต์ที่มีความจุเท่ากัน แต่ยังเกิดอาการแบคไฟร์อยู่ การเกิดอาการแบคไฟร์ในระบบดูดที่ใช้กับเครื่องย นต์สม ัยใหม่นั้น ส่วนใหญ่มักมีปัญหาจากระบบแปรผันวาวล์ไอดี ซึ่งเมื่อระบบนี้ทำงานจะทำให้ค่าการไหลของอากาศ มากขึ ้นโดยเฉียบพลัน ปกติการทำงานของระบบแปรผันวาวล์ถูกออกแบบมาให้เ ครื่อ งยนต์มีอัตราเร่งที่ดี แต่การเกิดแบคไฟร์ในเครื่องยนต์ทั่วๆไปนั้นก็มี ความเ สี่ยงในขณะที่ส่งคันเร่งเร็วๆในกรณีเร่งแซง แต่เมื่อถูกผนวกไปกับการปรับค่าการเปิดวาวล์ที่ นานขึ ้นทำให้ปริมาณอากาศที่ไหลผ่านมากขึ้นตามไปด้วยโ ดยที่ หม้อต้มไม่สามารถที่จะชดเชยได้ทันก็จะเกิดอาการ แบคไฟ ร์ได้โดยง่าย เรียกได้ว่าถ้าระบบเครื่องยนต์ที่มีการประจุไอด ีที่ซ ับซ้อน ระบบดูดจึงไม่ใช้ทางเลือกที่ดีนัก

แต่อย่างไรก็ตามการเกิดแบค์ไฟร์นั้นอาจมีข้อปลี กย่อย จากตัวเครื่องยนต์เองอีกส่วนนึง อาการจากสายหัวเทียนรั่ว หรือ คอย์จุดระเบิดรั่ว(ในรถที่ใช้คอย์แยก) หรือแม้นแต่กระทั่งเขี้ยวหัวเทียนที่ห่าง ก็สามารถที่จะทำให้เกิดอาการแบคไฟร์ได้

ป.ล. ขโมยข้อความมาจาก www.gasthai ครับ .... อิอิ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-01-2008, 15:31   #3
numwan108
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว numwan108

คะแนน: 0 numwan108 is on a distinguished road
ไม่ต้องกลัวครับ สตาทน้ำมันจูนอย่าให้บางไม่มีแบคครับ
numwan108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-01-2008, 18:54   #4
ชาคริต

คะแนน: 0 ชาคริต is on a distinguished road
ขอบคุณครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าอาการเป็นอย่างไร ช่วยตอบด้วยครับ
ชาคริต is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-01-2008, 23:03   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
เท่าที่ทำแก๊สมาก็นานพอควรครับ เจอการแบล็คไฟท์จากแก๊สบางน้อยมากครับ ส่วนมากจากระบบไฟจุดระเบิดครับ เช่น สายหัวเทียนรั่ว คอล์ยรั่ว น้ำมันอยู่ในเป้าหัวเทียน หัวเทียนห่าง พวกนี้มากครับกับการแบล็คไฟท์ของการใช้แก๊สครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
printset (03-10-2016)
เก่า 04-02-2008, 17:06   #6
ชาคริต

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เท่าที่ทำแก๊สมาก็นานพอควรครับ เจอการแบล็คไฟท์จากแก๊สบางน้อยมากครับ ส่วนมากจากระบบไฟจุดระเบิดครับ เช่น สายหัวเทียนรั่ว คอล์ยรั่ว น้ำมันอยู่ในเป้าหัวเทียน หัวเทียนห่าง พวกนี้มากครับกับการแบล็คไฟท์ของการใช้แก๊สครับ

ขอบคุณมากครับพี่เค และทุกคนที่ช่วยตอบนะครับ
เก่า 04-02-2008, 17:14   #7
LINLEE

คะแนน: 0 LINLEE is on a distinguished road
พี่ เค ครับ ..ขอ ถาม หน่อย ครับ .
.......ทำไม ตอนเป็น เกียร์ Mtขับ อย่างไง ไม่ เคยเจอ อาการ แบ็ค เลย ครับ
.......แต่ พอ มาเปลี่ยน เป็น เกียร์ ออโต้ .........เจอ บ่อย มากครับ จะแก้ ไข อย่างไร ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LINLEE : 04-02-2008 เมื่อ 17:23.
LINLEE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว