ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-05-2011, 20:30   #1
ao.photo
ClubJZ Web Register

Car Brand: Nissan
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 ao.photo is on a distinguished road
วิธีแก้เครื่อง 2j ร้อน

ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง
ao.photo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ao.photo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 23-05-2011, 20:47   #2
bigbadboy
Junior Member

Car Brand: mitsubishi
Engine Type: diesel
คะแนน: 0 bigbadboy is on a distinguished road
ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา
bigbadboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bigbadboy For This Useful Post:
เก่า 23-05-2011, 21:01   #3
ao.photo

คะแนน: 0 ao.photo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigbadboy อ่านกระทู้
ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา
เห็นมี 3 ตัวครับ ในตัวรถ มี 2 ตัว นอก 1 ตัว
ao.photo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ao.photo For This Useful Post:
เก่า 23-05-2011, 23:36   #4
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo อ่านกระทู้
ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง
ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
เก่า 24-05-2011, 00:27   #5
ตี๋ 3BB

Car Brand: VIGO
Engine Type: 2jz_ge
คะแนน: 0 ตี๋ 3BB is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ
ผมก็พึ่งเปลี่ยนเหมือนกันครับ หายครับ
ตี๋ 3BB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ตี๋ 3BB For This Useful Post:
เก่า 24-05-2011, 08:39   #6
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
วิ่งแล้วร้อนครับ ถ้าจอดไม่ร้อน
เก่า 24-05-2011, 10:46   #7
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
ถ้าพูดเรื่องความร้อนมันก็จะมีปัจจัยไม่กี่อย่างเข้า มาเกี่ยวข้อง หม้อน้ำ วาล์วน้ำ พัดลม

1. หม้อน้ำ : ดูว่าหม้อน้ำขนาดเล็กไปไหม ติดตั้งอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมหรือเปล่า หม้อน้ำตันก็อาจเป็นได้
2. วาล์วน้ำ : เปิดไม่สุด เปิดค้างไม่ปิด
3. พัดลม : พอไหม ส่วนใหญ่ที่ใช้กันก็ดูดหม้อน้ำ 2 เป่าแผงแอร์ 1 แต่ถ้าพื้นที่พอใช้ฟรีปั้มได้ก็ยิ่งดี

กรณีนี้ถ้าจอดไม่ร้อน วิ่งร้อน ตัดเรื่องพัดลมออกไปได้เลยครับ เพราะรถวิ่งลมปะทะหน้ารถยิ่งเป่าช่วยอยู่แล้ว ลองแง้มฝากระโปรงดูครับ น่าจะช่วยให้อากาศผ่านได้ดีขึ้น
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Chili For This Useful Post:
Khun_Thian (24-05-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 24-05-2011, 10:52   #8
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 24-05-2011, 19:10   #9
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ
ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ
The Following 2 Users Say Thank You to ao.photo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), praneetp (21-04-2013)
เก่า 24-05-2011, 21:53   #10
jamevigo
Junior Member

Car Brand: vigo4ดอ
Engine Type: 1J GE
คะแนน: 0 jamevigo is on a distinguished road
อยากเล่าประสบการณ์ตรงเลยคับ รถผมวีโก้สี่ประตูขับสอง วาง 1j ge ความร้อนขึ้นจนยันเกจ์ น้ำในหม้อพักเดือดปุดๆๆๆ จอดทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นไปต่อได้ ลองเปลี่ยนปั๊มน้ำ คิดว่าจะหาย วันต่อมาขับจากโคราชไปปากช่อง หม้อน้ำโอเวอร์ฮีท จอดรถข้างทาง เปิดกระโปรงหน้า ควันเต็มหน้ารถ ใจหายแว้ป เอาแล้วไงถึงคราวตรูซวยแล้ว และก็เป็นเช่นนั้นจิงๆ ลากคับ ลากเข้าอู่ที่วางเครื่อง สรุปหม้อน้ำตันครับพี่น้อง ผลพวงจากหม้อน้ำตันคือ ฝาสูบโก่ง แล้วก็ซ่อมตามสเต็ป เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย ตัวเบาหวิวเลยคับ
jamevigo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jamevigo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), praneetp (21-04-2013)
เก่า 25-05-2011, 10:26   #11
Khun_Thian

คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo อ่านกระทู้
ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ
จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khun_Thian : 25-05-2011 เมื่อ 11:06.
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 25-05-2011, 12:33   #12
tooman
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tooman

Car Brand: benz w124
Engine Type: 280
คะแนน: 0 tooman is on a distinguished road
ของผมรถวาง 1j โบ ช่างให้เปลี่ยนเป็นพัดลมไฮโดริค ของน้อง2j โบ ก็ใช้เหมือนกันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ

tooman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tooman For This Useful Post:
เก่า 26-05-2011, 21:41   #13
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249
เดี๋ยวลองถามช่างก่อนนะครับว่าอย่างไงบ้างรู้แต่ว่า

ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงข้างล่างเครื่อง ขาเข้าใช่ไหม

The Following 2 Users Say Thank You to ao.photo For This Useful Post:
doung966 (07-06-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 27-05-2011, 12:07   #14
Khun_Thian

ฝังไว้ข้างล่างขาเข้าถูกแล้วครับ
เก่า 27-05-2011, 21:09   #15
ao.photo

วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ
เก่า 27-05-2011, 23:06   #16
La-Z-BoY
Senior Member

Car Brand: isuZu Dragon Eye
Engine Type: 2JZGEVVTI
คะแนน: 14 La-Z-BoY is on a distinguished road
2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม
La-Z-BoY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to La-Z-BoY For This Useful Post:
เก่า 28-05-2011, 07:53   #17
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ La-Z-BoY อ่านกระทู้
2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม
ผมเคยเป็นครับ เอารถไปโหลดลง เกียร์ติดห้องโดยสาร ให้ช่างทำให้ใหม่ หายเลยครับ ลองดูนะครับ บ้างที่ยางรองแท่นสึก
เก่า 28-05-2011, 11:06   #18
Khun_Thian

อ้างถึง:
วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ
พัดลมตัวหน้าก็เป่าออกเนี่ยหมายถึงเวลายืนหน้ารถมันจ ะเป่าลมหาเราใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ไปต่อใหม่ให้มันดูดลมเข้าไปแทนครับน่าจะหายร้อ นเวลาวิ่ง ต่อให้ลมไม่แรงแต่มันก็ต้านลมอ่ะครับเหมือนเอาอะไรไป บังหม้อน้ำไว้ทำให้ได้ลมฝั่งเดียวถูกไหมครับและจะทำใ ห้พัดลมเสียเร็วด้วยครับ
เก่า 01-06-2011, 17:27   #19
ao.photo

สรุป ที่ทำมา ก็ยังไร้ผล ร้อยเหมือนเิดิม

วันที่ 5/5 เปลี่ยนพัดลมตัวใน 2 ตัว 3500.-
วันที่ 30/5 เพิ่มพัดลมหน้าอีกตัว ล้างหม้อน้ำ 3900.-
วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-

ผลคือไม่หายวิ่งแล้วยังร้อนอยู่ ความร้อนอยู่ที่ 100-110

ไม่กล้าเข้าร้อนเดิมแล้ว
เก่า 01-06-2011, 20:06   #20
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
มีรูปประกอบเปล่าครับ อยากเห็นจัง เห็นเปลี่ยนไปหลายอย่างแล้วก็ไม่หายสักที เกจ์ที่ว่าเนี่ยเป็นเกจ์แยกใช่มั๊ยครับ แล้วเกจ์ตรงหน้าปัดใช้งานได้มั๊ยครับ

น้ำในหม้อน้ำขาดหายหรือเปล่าครับ

ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดูครับ จะหายมั๊ย (ทางลมเข้า)

ตอนที่ความร้อนไป 110 เนี่ย น้ำเดือดมากเลยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้นึกไม่ออก แหะๆ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
ตอบกลับ