ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-10-2010, 23:17   #1
Aood-vvti
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
ใครมีัปัญหาแบคไฟร์บ่อยๆ ลองอ่านดูครับเผื่อจะเป็นเหมือนกัน

พอดีรถของคุณพ่อวาง 2J-Vvti ใน cameo มาประมาณ ปีกว่า ก็เริ่มมีปัญหา Back-fire ตลอด เหยีบคันเร่งแรงไม่ได้ เบามากก็ดับ เบื้องต้นลองให้ช่างที่ต่างจังหวัดดูให้ พอดีผมอยู่กรุงเทพ ผมเลยไม่ได้ดูให้เอง ช่างจัดการเปลี่ยน หม้อต้ม เปลี่ยน คอยล์ เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนสายหัวเทียน ล้างปีกผีเสื้อ ปรากฏว่าดีขึ้นอยู่เดือนนึง เป็นอีกครับ อาการเดิม ช่างก็เชียร์ให้เปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวเรย บอกว่า vvti มัปัญหากันเยอะ ยกทิ้งกันทั่งนั้น ดูท่าทางพ่อก็อยากเปลี่ยนเครื่องใจจะขาด
ผมทนไม่ได้เลยไปเอารถมาลองใช้ดู ก็ลองไล่ระบบใหม่ครับ ตั้งแต่คอยล์ สายหัวเทียน เปลี่ยนชุดใหม่ มือสอง เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ใช้ได้ อาทิตย์กว่าๆ ก็ดีครับไม่มีปัญหา แต่พออาทิย์ที่สองเริ่มเร่งแรงๆ แล้ว Backfire อีกแล้ว ก็หาสาเหตุท่ออากาศต่างๆ เปลี่ยนเป็นซิลิโคนหมด ไม่มีรั่ว ก็ยังเป็นอยู่ ถอดปีกผีเสื้อล้างก็แล้ว ก็ยังไม่หาย แต่ที่สังเกต หลังจากมีการทำอะไรกับหัวเทียนหรือสายหัวเทียนแล้วมั นจะดีขึ้นซักพักนึง แล้วจะมีอาการเดิมอีก ปรึกษาอู่มา 3 อู่ ฟันธงว่าเป็นที่คอยล์และสายหัวเทียนแน่นอน ผมซื้อเปลี่ยนมา 4 ชุดแล้วครับ ทั้งหาเอง ทั้่งให้ช่างหาให้ เหมือนเดิมครับ ใช้ได้ไม่นาน เป็นอีก แต่อาการพอจะกระเตื้องขึ้นบ้าง แต่ยัง Backfire อยู่ พอดีพ่อรีบใช้รถเลยให้ไปใช้ก่อนอีก 2 เดือน ต้องเอากลับมาใหม่อีกที คราวนี้ไม่ไหวแล้วครับ รื้ออีกครั้ง เอาหัวเทียนออกมานั่งวิเคราะห์เลย ว่า Spec มันผิดหรือเปล่าหว่า

สุดท้ายเจอร่องรอยครับ ที่หัวเทียน ถ้าเอาหัวเทียนใหม่มาเทียบจะเห็นเลยครับ มันเหมือนรอยแตกร้าวสีดำเป็นเส้นที่แกนเซรามิคสีขาว สังเกตุจะเห็นเป็นเส้นจากหัวจุกของหัวเทียน ลงมาที่ฐานหัวเทียนที่เป็นหกเหลี่ยมที่เราใช้ขันหัวเ ทียนลงบล๊อคอ่ะครับ ก็เลยสันนิษฐานว่าเบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนคงหลวมจน ไฟมันสามารถสปาร์ควิ่งข้ามลงมาที่ฐานได้ เปรียบเหมือนไฟรั่วลงกราวทันทีที่มีไฟจ่ายมาที่หัวเท ียน ก็เลยลองหาซื้อสายหัวเทียนใหม่ก็ไม่มีขาย เลยไปหาซื้อเซียงกง สภาพไม่ต่างกันเลย ใส่อีกคงรั่วอีก เลยตัดสินใจซื้อเทป 3M สำหรับพันอุปกรณ์ไฟฟ้าแรงสูง ม้วนละ 280 ที่คลองถม มาพันที่ฐานน๊อตของหัวเทียนที่จะใช้ขันหัวเทียนเข้าบ ล็อกอ่ะครับ พัน1-2รอบพอเดี๋ยวเสียบเบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนไม่ลง หรือขันไม่ได้ คุณสมบัิติของเทปคือ ป้องกันไฟฟ้าแรงสูง และละลายเป็นเนื้อเดียวกันเมื่อโดนความร้อน ทำให้ไม่มีจุดให้ไฟรั่วออกมาได้ เท่านั้นแหล่ะครับ ใส่กลับไป อาการต่างๆ หายสนิทเลยครับ

สรุป: อาการ Backfire สาเหตุของรถพ่อผม อยู่ที่ ระบบไฟครับ เบื้องต้นสงสัยคอยล์ ซึ่งหลายๆ กรณีเป็นที่คอยล์จริงครับ หรือสายหัวเทียนรั่ว ซึ่งส่วนมากก็เป็นกรณีนี้เหมือนกัน แต่รถพ่อผมเจออาการซ่อนที่เบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียน มันไม่แน่นพอ เนื่องจากเก่าแล้วมันเริ่มแข็งและร้าว ทำให้ไฟกระโดดจากขั้วหัวเทียน ลงกราวที่ฐานหัวเทียนของตัวมันเองซะอย่างงั้น สรุปถ้าทราบอาการ ใช้งบ 280 บาท ซื้อเทป 3M มาพันที่ฐานหัวเทียนพอครับ เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนสมาชิกที่จะถอดใจกับอาการ Backfire ที่แก้ไม่จบซักที รถพ่อผมใช้เวลาแก้อยู่ ครึ่งปีครับกว่าจะเจอสาเหตุ พอดีพ่อต้องใช้รถด้วย ก็ให้ช่างต่างจังหวัดดูมั่ง ผมไปเอามาดูมั่ง ไปปรึกษาช่างที่กรุงเทพ มั่ง รวมๆ แล้วก็ตามนั้นอ่ะครับ

บทเรียนที่ได้ อู่ส่วนใหญ่เค้าไม่มีเวลามานั่งวิเคราะห์ละเอียดให้เ ราหรอกครับว่าน่าจะเกิดจากรายละเอียดปลีกย่อยอะไร เค้ารู้สาเหตุหลัก ก็มักจะสั่งเปลี่ยนอะไหล่ก่อน แล้วดูอาการ ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็จะบอกใ้ห้เปลี่ยนเครื่อง ซึ่งเปลี่ยนเครื่องครั้งนึงมันก็ไม่ใช่ถูกๆ บางคนก็ใช้เวลานานกว่าจะได้เงินมาเปลี่ยนเครื่องกันท ีนึง แถมเปลี่ยนแล้วจะเจอช่างวางเครื่องวายสายไฟยังไงก็ยั งไม่รู้ ผมเลยอยากแบ่งประสบการณ์นี้ให้เพื่อเป็นแนวทางให้เพื ่อนได้ลองก่อนที่จะคิดเปลี่ยนเครื่องครับ

ผมก็คิดหลายรอบเหมือนกันครับ แต่โชคดีเจอก่อนเลยไม่ต้องเสียตังค์เปลี่ยนเครื่อง เฮ้อ.....สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่มีปัญหาทุกคนครับ
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 38 Users Say Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
^_^ (16-02-2011), ^_^B16A (21-02-2011), aon0157 (14-02-2011), BP4M40 (17-10-2010), bungtor (22-11-2010), CHAI-ENERGY-DEDE (01-12-2010), Dang e34 (15-12-2013), dhol4982 (10-04-2016), Dis48 (25-12-2010), FighterJz (20-06-2012), ICE-VIGO (19-10-2010), jook (25-10-2010), kangboss244 (15-02-2011), Khun_Thian (20-06-2012), king9 (18-10-2010), kkk (23-10-2010), Knot16 (23-10-2010), krupree (22-11-2010), maxza1988 (15-12-2012), minispy (21-10-2010), miyarab (15-02-2011), nanid (19-06-2011), Nature (18-02-2011), ningdoad (22-10-2010), printset (03-10-2016), richard (07-02-2011), rider boy (12-02-2011), SAIMAI (19-02-2011), samasun_007 (24-11-2010), somtao (17-10-2010), surasri (14-07-2012), sutron_96 (06-08-2013), tantan (14-07-2012), THE MASS (18-10-2010), toyman (28-10-2010), VcoopeR (03-07-2012), ปนชัย (21-10-2010), ลุงเหน่ง (27-10-2010)
เก่า 16-10-2010, 23:28   #2
krd
Senior Member

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
ขอบคุณครับสำรับประสบการณ์ที่ถ่ายทอดเป็นวิทยาทาน
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to krd For This Useful Post:
SAN (17-10-2010), somtao (17-10-2010)
เก่า 17-10-2010, 08:36   #3
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aood-vvti อ่านกระทู้
พอดีรถของคุณพ่อวาง 2J-Vvti ใน cameo มาประมาณ ปีกว่า ก็เริ่มมีปัญหา Back-fire ตลอด เหยีบคันเร่งแรงไม่ได้ เบามากก็ดับ เบื้องต้นลองให้ช่างที่ต่างจังหวัดดูให้ พอดีผมอยู่กรุงเทพ ผมเลยไม่ได้ดูให้เอง ช่างจัดการเปลี่ยน หม้อต้ม เปลี่ยน คอยล์ เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนสายหัวเทียน ล้างปีกผีเสื้อ ปรากฏว่าดีขึ้นอยู่เดือนนึง เป็นอีกครับ อาการเดิม ช่างก็เชียร์ให้เปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวเรย บอกว่า vvti มัปัญหากันเยอะ ยกทิ้งกันทั่งนั้น ดูท่าทางพ่อก็อยากเปลี่ยนเครื่องใจจะขาด
ผมทนไม่ได้เลยไปเอารถมาลองใช้ดู ก็ลองไล่ระบบใหม่ครับ ตั้งแต่คอยล์ สายหัวเทียน เปลี่ยนชุดใหม่ มือสอง เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ใช้ได้ อาทิตย์กว่าๆ ก็ดีครับไม่มีปัญหา แต่พออาทิย์ที่สองเริ่มเร่งแรงๆ แล้ว Backfire อีกแล้ว ก็หาสาเหตุท่ออากาศต่างๆ เปลี่ยนเป็นซิลิโคนหมด ไม่มีรั่ว ก็ยังเป็นอยู่ ถอดปีกผีเสื้อล้างก็แล้ว ก็ยังไม่หาย แต่ที่สังเกต หลังจากมีการทำอะไรกับหัวเทียนหรือสายหัวเทียนแล้วมั นจะดีขึ้นซักพักนึง แล้วจะมีอาการเดิมอีก ปรึกษาอู่มา 3 อู่ ฟันธงว่าเป็นที่คอยล์และสายหัวเทียนแน่นอน ผมซื้อเปลี่ยนมา 4 ชุดแล้วครับ ทั้งหาเอง ทั้่งให้ช่างหาให้ เหมือนเดิมครับ ใช้ได้ไม่นาน เป็นอีก แต่อาการพอจะกระเตื้องขึ้นบ้าง แต่ยัง Backfire อยู่ พอดีพ่อรีบใช้รถเลยให้ไปใช้ก่อนอีก 2 เดือน ต้องเอากลับมาใหม่อีกที คราวนี้ไม่ไหวแล้วครับ รื้ออีกครั้ง เอาหัวเทียนออกมานั่งวิเคราะห์เลย ว่า Spec มันผิดหรือเปล่าหว่า

สุดท้ายเจอร่องรอยครับ ที่หัวเทียน ถ้าเอาหัวเทียนใหม่มาเทียบจะเห็นเลยครับ มันเหมือนรอยแตกร้าวสีดำเป็นเส้นที่แกนเซรามิคสีขาว สังเกตุจะเห็นเป็นเส้นจากหัวจุกของหัวเทียน ลงมาที่ฐานหัวเทียนที่เป็นหกเหลี่ยมที่เราใช้ขันหัวเ ทียนลงบล๊อคอ่ะครับ ก็เลยสันนิษฐานว่าเบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนคงหลวมจน ไฟมันสามารถสปาร์ควิ่งข้ามลงมาที่ฐานได้ เปรียบเหมือนไฟรั่วลงกราวทันทีที่มีไฟจ่ายมาที่หัวเท ียน ก็เลยลองหาซื้อสายหัวเทียนใหม่ก็ไม่มีขาย เลยไปหาซื้อเซียงกง สภาพไม่ต่างกันเลย ใส่อีกคงรั่วอีก เลยตัดสินใจซื้อเทป 3M สำหรับพันอุปกรณ์ไฟฟ้าแรงสูง ม้วนละ 280 ที่คลองถม มาพันที่ฐานน๊อตของหัวเทียนที่จะใช้ขันหัวเทียนเข้าบ ล็อกอ่ะครับ พัน1-2รอบพอเดี๋ยวเสียบเบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนไม่ลง หรือขันไม่ได้ คุณสมบัิติของเทปคือ ป้องกันไฟฟ้าแรงสูง และละลายเป็นเนื้อเดียวกันเมื่อโดนความร้อน ทำให้ไม่มีจุดให้ไฟรั่วออกมาได้ เท่านั้นแหล่ะครับ ใส่กลับไป อาการต่างๆ หายสนิทเลยครับ

สรุป: อาการ Backfire สาเหตุของรถพ่อผม อยู่ที่ ระบบไฟครับ เบื้องต้นสงสัยคอยล์ ซึ่งหลายๆ กรณีเป็นที่คอยล์จริงครับ หรือสายหัวเทียนรั่ว ซึ่งส่วนมากก็เป็นกรณีนี้เหมือนกัน แต่รถพ่อผมเจออาการซ่อนที่เบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียน มันไม่แน่นพอ เนื่องจากเก่าแล้วมันเริ่มแข็งและร้าว ทำให้ไฟกระโดดจากขั้วหัวเทียน ลงกราวที่ฐานหัวเทียนของตัวมันเองซะอย่างงั้น สรุปถ้าทราบอาการ ใช้งบ 280 บาท ซื้อเทป 3M มาพันที่ฐานหัวเทียนพอครับ เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนสมาชิกที่จะถอดใจกับอาการ Backfire ที่แก้ไม่จบซักที รถพ่อผมใช้เวลาแก้อยู่ ครึ่งปีครับกว่าจะเจอสาเหตุ พอดีพ่อต้องใช้รถด้วย ก็ให้ช่างต่างจังหวัดดูมั่ง ผมไปเอามาดูมั่ง ไปปรึกษาช่างที่กรุงเทพ มั่ง รวมๆ แล้วก็ตามนั้นอ่ะครับ

บทเรียนที่ได้ อู่ส่วนใหญ่เค้าไม่มีเวลามานั่งวิเคราะห์ละเอียดให้เ ราหรอกครับว่าน่าจะเกิดจากรายละเอียดปลีกย่อยอะไร เค้ารู้สาเหตุหลัก ก็มักจะสั่งเปลี่ยนอะไหล่ก่อน แล้วดูอาการ ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็จะบอกใ้ห้เปลี่ยนเครื่อง ซึ่งเปลี่ยนเครื่องครั้งนึงมันก็ไม่ใช่ถูกๆ บางคนก็ใช้เวลานานกว่าจะได้เงินมาเปลี่ยนเครื่องกันท ีนึง แถมเปลี่ยนแล้วจะเจอช่างวางเครื่องวายสายไฟยังไงก็ยั งไม่รู้ ผมเลยอยากแบ่งประสบการณ์นี้ให้เพื่อเป็นแนวทางให้เพื ่อนได้ลองก่อนที่จะคิดเปลี่ยนเครื่องครับ

ผมก็คิดหลายรอบเหมือนกันครับ แต่โชคดีเจอก่อนเลยไม่ต้องเสียตังค์เปลี่ยนเครื่อง เฮ้อ.....สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่มีปัญหาทุกคนครับ

หมายถึงแก้สหัวฉีดใช่ไหมคัฟที่แบ็คน่ะ...
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
Nature (18-02-2011)
เก่า 17-10-2010, 08:52   #4
BP4M40
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว BP4M40

Car Brand: อีซูซุ ไฮแลนเด้อ
Engine Type: โบวีวี ประหยัดซะที่ไหน
คะแนน: 0 BP4M40 is on a distinguished road
เยี่ยมมากๆครับเป็นกระทู้ที่ดีสำหรับสาวกวีวีเลยครับ

ส่วนใหญ่ที่แบ็คจะแนวๆนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BP4M40 : 17-10-2010 เมื่อ 08:54.
BP4M40 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2010, 10:44   #5
kitt375
Junior Member

Car Brand: ISUZU dragonpower
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 0 kitt375 is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ ของผม 2j vvti เป็นเหมือนกันเลย กำลังหาสาเหตุ จะลองทำดู แต่ขอรายละเอียดตัวเทปหน่อยครับ มีรูปก็ดีครับ
kitt375 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2010, 18:48   #6
hamachiku

Car Brand: 123456789
Engine Type: 123456
คะแนน: 0 hamachiku is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kitt375 อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับ ของผม 2j vvti เป็นเหมือนกันเลย กำลังหาสาเหตุ จะลองทำดู แต่ขอรายละเอียดตัวเทปหน่อยครับ มีรูปก็ดีครับ
เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ
hamachiku is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2010, 21:19   #7
zaji
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว zaji

Car Brand: Mazda Fighter`
Engine Type: 2JZ vvt-i
คะแนน: 18 zaji is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zaji
vvที่backกันก็เพราะเรื่องระบบจุดระเบิด หัวเทียนนี่และครับ ที่ช่างบอกติดแก๊สดูดไม่ได้
zaji is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 22:22   #8
Aood-vvti

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kitt375 อ่านกระทู้
ลองเข้าไปดูตาม Link นี้ดูนะครับ
http://www.homedepot.ca/webapp/wcs/s...k=P_PartNumber
แต่ตอนไปคลองถมให้ไปโซนร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าโดยเฉพาะอ ่ะครับ พวกขายหลอดไฟ ขายสปอร์ทไลท์ ถัดคลองถมเซ็นเตอร์ไปซอยนึงอ่ะครับ ตรงข้ามพวกร้านขายอุปกรณ์แก๊สเยอะๆ แล้วบอกเค้าว่าเอา Tape 3M สำหรับพันสายไฟแรงสูงนะครับ

ลักษณะเนื้อTape จะไม่ใช่ Tape พันสายไฟทั่วไปครับ เนื้อมันจะเป็นตุ่มๆ และเป็นยางไม่ใช่พลาสติก จะหนากว่า Tape พันสายไฟทั่วไปแบบดูแล้วรู้อ่ะครับ ม้วนใหญ่เท่าฝ่ามือ
ลองอ่านวิธีใช้งานมันจะบอกให้ยืดเนื้อ Tape ก่อนพันที่อุปกรณ์อ่ะครับ พอดีตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ

ผมยินดีมากครับที่ข้อมูลนี้ได้เป็นประโยชน์ให้เพื่อน สมาชิกครับ หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม ก็ post ถามได้นะครับ จะเข้ามาตอบให้เรื่อยๆครับ
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
FighterJz (20-06-2012), ICE-VIGO (19-10-2010), Khun_Thian (20-06-2012), minispy (21-10-2010), rider boy (12-02-2011), VcoopeR (03-07-2012)
เก่า 18-10-2010, 22:34   #9
Aood-vvti

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
หมายถึงแก้สหัวฉีดใช่ไหมคัฟที่แบ็คน่ะ...
ระบบดูดครับ ถ้าหัวฉีดจะไม่ค่อยมีอาการ เพราะมันฉีดเข้าห้องเผาไหม้เลย ไฟรั่วข้างนอก มันมีแต่อากาศไม่มีเชื้อเพลิง มันเลยไม่แบ๊คไฟร์อ่ะครับ

ผมเข้าใจว่าที่มันแบ๊คไฟร์ เพราะไฟรั่วไปลงที่ตัวกราวน์เครื่องยนต์ แล้วกระโดดเข้าไปในท่อไอดีเป็นบางจังหวะ ซึ่งถ้าเราใช้แก๊สระบบดูด เชื้อเพลิง(แก๊ซ)กับอากาศมันผสมกันตั้งแต่่ที่มิกเซอ ร์ จนมาถึงก่อนเข้าท่อไอดีแล้ว ทำให้มันพร้อมระเบิด ถ้ามีไฟวิ่งมาจุดนอกห้องเผาไหม้ แค่เส้นสปาร์คเดียว(จื้ด.....) ตั้งแต่ช่วงหลังมิกเซอร์ จนถึงท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้นั่นแหล่ะครับได ้เป็นเรื่องเลย
The Following 4 Users Say Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
ICE-VIGO (19-10-2010), Khun_Thian (20-06-2012), minispy (21-10-2010), rider boy (12-02-2011)
เก่า 22-10-2010, 14:35   #10
ningdoad
Member

รูปส่วนตัว ningdoad

คะแนน: 0 ningdoad is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aood-vvti อ่านกระทู้
ระบบดูดครับ ถ้าหัวฉีดจะไม่ค่อยมีอาการ เพราะมันฉีดเข้าห้องเผาไหม้เลย ไฟรั่วข้างนอก มันมีแต่อากาศไม่มีเชื้อเพลิง มันเลยไม่แบ๊คไฟร์อ่ะครับ

ผมเข้าใจว่าที่มันแบ๊คไฟร์ เพราะไฟรั่วไปลงที่ตัวกราวน์เครื่องยนต์ แล้วกระโดดเข้าไปในท่อไอดีเป็นบางจังหวะ ซึ่งถ้าเราใช้แก๊สระบบดูด เชื้อเพลิง(แก๊ซ)กับอากาศมันผสมกันตั้งแต่่ที่มิกเซอ ร์ จนมาถึงก่อนเข้าท่อไอดีแล้ว ทำให้มันพร้อมระเบิด ถ้ามีไฟวิ่งมาจุดนอกห้องเผาไหม้ แค่เส้นสปาร์คเดียว(จื้ด.....) ตั้งแต่ช่วงหลังมิกเซอร์ จนถึงท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้นั่นแหล่ะครับได ้เป็นเรื่องเลย
เสริมนิดครับ หัวฉีดก็ฉีดจากด้านนอกเหมือนกัน เพียงแต่มันฉีดระยะใกล้กว่ามิกซ์เซอร์ ครับ นอกจากใกล้

กระบอกสูบแล้ว การจ่ายแก๊สมันไม่ได้จ่ายตลอด แต่จ่ายเป็นจังหวะ จึงไม่มีแก๊สออกมาเพ่นพ่านในท่อไอดีครับ
ningdoad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to ningdoad For This Useful Post:
Khun_Thian (20-06-2012), Nature (18-02-2011), rider boy (12-02-2011)
เก่า 22-10-2010, 15:18   #11
ป๊อด

Car Brand: volvo
Engine Type: 1jz-ge/ฝาขาว
คะแนน: 0 ป๊อด is on a distinguished road
เป็นกันเยอะนะครับถ้าเป็นคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่ าไหร่ก็เจอช่างฟันแน่ๆครับหลายพันบาทเรียกว่ากระเป๋า แห้งกันเลยทีเดียว ของผมอาการคล้ายกันคับ เสียเงินซื้อสายหัวเทียนใหม่ 300 บาท 2 เส้นหายเป็นปลิดทิ้ง โชคดีปาย ขอบคุณที่มาเล่าให้พี่ๆน้องฟังคับ ดีครับ
ป๊อด is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2010, 18:54   #12
Tanawuth
Member

รูปส่วนตัว Tanawuth

Car Brand: nissan big-m
Engine Type: 1j ge vvt-i
คะแนน: 0 Tanawuth is on a distinguished road
มีรูปให้ดูหน่อยไหมคับ ฐานหัวเทียน มันคือส่วนไหน ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย ว่าพันเทป ยังงัย คับ

Tanawuth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-10-2010, 21:32   #13
Aood-vvti

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawuth อ่านกระทู้
มีรูปให้ดูหน่อยไหมคับ ฐานหัวเทียน มันคือส่วนไหน ช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อย ว่าพันเทป ยังงัย คับ

พอดี พ่อใช้รถอยู่ที่ต่างจังหวัดอ่ะครับ ตอนทำไม่ได้ถ่ายไว้

ลองจินตนาการตามละกันนะครับ

หัวเทียนจะมีด้านที่เป็นเขี้ยวหัวเทียนเราจะใส่มันลง ไปในห้องเผาไหม้ ผ่านทางบล็อกหัวเทียนที่ฝาสูปนะครับ

ถ้าเราขันเกลียวลงไปสุดแล้ว จะเห็นว่ามันมีส่วนที่พ้นขึ้นมาคือ จุดที่เราใช้ขันมันลงไปอ่ะครับ ผมเรียกว่าฐานของหัวเทียน เพราะจุดนี้เอาไว้ขันหัวเทียน และเป็นกราวด์ด้วย แล้วถัดขึ้นมาก็เป็นฌซรามิก สีขาว เอาไว้เป็นฉนวนกันไฟกระโดดข้ามจากสายหัวเทียนไปลงที่ ฐานของหัวเทียนอ่ะครับ แล้วถัดขึ้นมาก็เป็นจุกเอาไว้เสียบสายหัวเทียนรับไฟส ่งไปที่เขี้ยวหัวเทียนเพื่อจุดระเบิด ของผมคือไฟมันกระโดดจากจุก ลงไปที่ฐาน เกิดเป็นรอยฟ้าผ่าดำๆ ที่ผิวเซรามิก

ประเด็นของผมคือ ทำยังไงก็ได้ให้ไฟไม่กระโดดข้ามไปที่ฐานหัวเทียนได้ ผมก็เลยเอาเทปพันสายไฟแรงสูงพันที่ฐานให้รอบและแนบสน ิทไปกับผิวฌซรามิกด้วย พอโดนความร้อนมันจะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน
ทำให้ไฟไม่สามารถกระโดดจากจุก มาที่ฐานได้ครับ

ลองดูนะครับ ถ้ายังไงมีโอกาสได้กลับ ตจว. จะไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ
The Following User Says Thank You to Aood-vvti For This Useful Post:
Jamisquatar (24-07-2012)
เก่า 22-11-2010, 08:52   #14
EOS

Car Brand: Benz
Engine Type: 111
คะแนน: 0 EOS is on a distinguished road
อืม สายหัวเทียนของ 2jz vvti มันหาซื้อของใหม่ยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ...แล้วราคาข องใหม่ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
EOS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-11-2010, 00:44   #15
chan04

รูปส่วนตัว chan04

Car Brand: Nissan
Engine Type: 2j gte
คะแนน: 0 chan04 is on a distinguished road
ของผม 1j vvti มิกเซอร์ธรรมดา

ไม่เคยแบ๊กไฟล์เลยครับ

ใช้ มีปัญหา ลอง pm มาถามได้ครับ ติดแก๊สเองกับมือ

วิ่งได้ น้องๆ น้ำมันครับ

ดูด ท้าย เจโบมาแว้ววว อิอิ

แต่ ถ้าไห้ดี แนะนำ หัวฉีดเลยคร้าบ

ร้าน พี่เค แจ่มสุดครับ จบ all in one การันตี แฮปปี้สุดๆ
chan04 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to chan04 For This Useful Post:
Jamisquatar (24-07-2012), printset (03-10-2016)
เก่า 24-11-2010, 05:49   #16
yut NC
Member

คะแนน: 0 yut NC is on a distinguished road
ผมก็เหมือนกัน 1JZ-VVTi + MIXER แต่ก่อนเป็นสาระพัดอาการ เพื่อนเป็นช่างเครื่องที่ไม่ค่อยพัฒนาทำให้ แต่ของพวกนี้เจ้าของรถต้องศึกษาไว้บ้างเผื่อเป็นอะไร กลางทางจะได้ช่วยตัวเองได้บ้างเลยมาลองทำเอง เอาเข้าจริงๆไม่น่ากลัวอย่างที่คิดผมเองไม่เคยไปเหยี บอู่พี่เคเลยสักครั้ง แต่มีอะไรถามแกตลอดและประจำด้วยแกยังเคยบอกว่าลองทำด ูก่อนทำไม่ได้ค่อยมา เลยหัดเช็คโค้ตทำความรู้จักว่าอะไรทำหน้าที่อะไร ทุกวันนี้พกตารางเช็ดโค้ตติดรถไว้เลยกันเหนียว
ทุกวันนี้ขอบคุณ CLUB JZ กับพี่เค ที่มอบความสุขในการใช้รถเก่าๆของผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yut NC : 24-11-2010 เมื่อ 05:52.
yut NC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yut NC For This Useful Post:
เก่า 12-02-2011, 21:36   #17
kittipot
Member

รูปส่วนตัว kittipot

Car Brand: volvo 960
Engine Type: 2jz vvti
คะแนน: 0 kittipot is on a distinguished road
อ้างถึง:

ผมลองเปลี่ยนสายหัวเทียน ที่เคยซื้อมาลองเปลี่ยนช่วงที่รอบกระตุกแต่ถอดออกเพร าะเป็นที่คอยล์ เลยยังใช้สายเดิม
หลังจากที่ลองเปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ ของเฮอริเคน 9.9 มิล แบบตรงรุ่น 1200 บาท แล้วใช้เมื่อวานกับวันนี้อาการเครื่องดับยังไม่เกิด รอบก็รู้สึกเดินเรียบขึ้น แต่ก็ยังไม่ตายใจว่าจะใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ต้องแก้บนกันบ้างล่ะ เผื่อคุณkitt375 aood ลองมาใช้บ้าง ผมสั่งซื้อทางโทรศัพท์กับเฮอริเคนครับ รู้สึก ว่าจะอยู่แถวปิ่่นเกล้าไม่แน่ใจ ขอบคุณมากครับที่ชี้ช่องให้นึกถึงสายหัวเทียนที่เราม องข้าม
kittipot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kittipot For This Useful Post:
เก่า 12-02-2011, 21:45   #18
kittipot
Member

คะแนน: 0 kittipot is on a distinguished road
สายหัวเทียนแท้(ใหม่)หายากครับสั่งศูนย์บอกว่าไม่แน่ ใจว่าจะมีไหมต้องสั่งจากญี่ปุ่นครับ เส้นละ 1390 บาท
kittipot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-02-2011, 21:46   #19
kittipot
Member

แบค หรือว่าเครื่องดับครับ
เก่า 12-02-2011, 21:57   #20
kittipot
Member

สายหัวเทียน

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kittipot อ่านกระทู้
แบค หรือว่าเครื่องดับครับ
แบคหรือเครื่องดับครับ รถผมมีอาการเครื่องดับ ลองเปลี่ยนตั้งแต่หัวเทียนngkสองเคี้ยวเบอ 5 คอยล์ สามลูก ลองเอากล่องใหม่มาลอง เปลี่ยนเพาเวอยูนิค เซนเซอข้อเหวี่ยงก็ไม่หาย แต่หลังจากได้คำแนะนำจากสมาชิก คลับเจz แล้ว ลองเปลี่ยนสายหัวเทียน เมื่อวานกับวันนี้อาการเครื่องดับยังไม่มีอาการอีกแต ่ก็ยังไม่แน่ใจต้องลอง ดูอีกสักระยะหนึ่ง เพราะตอนที่เปลี่ยนหัวเทียนอาการหายไปสามวันก้กลับเป ็นอีก
The Following 2 Users Say Thank You to kittipot For This Useful Post:
Jamisquatar (24-07-2012), Toplinee (28-10-2019)
ตอบกลับ