ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-10-2009, 19:49   #701
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
หน้ารถคุณวุฒิมีของเล่นเยอะจัง

ชุด control แอร์ใส่แล้วสวยดีนะครับ น่าลอง ติดนานหรือยังครับ แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ถามนิดครับ เห็นกรอบสีดำๆที่เป็นนาฬิกา คืออะไรครับ

คุณวุฒิ ขอรูปคอนโซนเกียร์ด้วยครับ

ติดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เองครับ แต่ลองใช้งานวันอาทิตย์ 1 วันเต็ม ๆ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับแอร์เย็นดี
อาจจะเป็นที่มันมีเซนเซอร์เช็คอุณหภูมิในห้องโดยสายด ้วยเลยทำให้เย็นกว่าแอร์เดิม
ส่วนกรอบดำ ๆ เป็นนาฬิกาและเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายใน และ ภายนอกครับ

มิเตอร์ที่มีอยู่หน้ารถ ก็เป็นแลนด์มิเตอร์วัดระดับลาดเอียง แลนด์มิเตอร์บนหลังคามีเข็มทิศไฟฟ้าวัดแรงกดอากาศ เกจวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง แรงดันเบนซิน วัดบูสเทอร์โบ ทามเมอร์แบบมี A/F WideBand OBD1 และ GPS ครับ อาจจะดูเยอะไปหน่อยแต่ใช้ประโยชน์ทุกตัวครับ

ส่วนรูปคอนโซนเกียร์ที่ผมเคยถ่ายไว้หาไม่เจอครับ เดี๋ยวไว้ถ่ายใหม่เมื่อไหร่จะเอามาลงให้ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
ติดถังแก๊ส 2 ถัง ติดไว้ตรงไหนครับ ถังขนาดเท่าไร หลักการเติมและจ่ายแก๊สเป็นยังไงครับ ของผมติดขนาด 58 ไว้ใต้รถตรงยางอะไหล่ ไม่อยากเปลี่ยนถัง ขี้เกียจไปแจ้งขนส่งใหม่ อยากติดเพิ่มขนาดประมาณ 25 อีกใบ เพราะอยากเอาไว้ใต้ท้องรถ (ต้องใช้เบาะแถวสามประจำ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ของผมเป็น 58 ลิตร 2 ถังครับ ด้านบน 1 ถัง ด้านล่างอีก 1 ถัง มีหัวเติม 2 หัวและมีสวิตช์เลือกใช้งานได้ว่าจะใช้ถังไหน
ถัง 1 หมดก็สับสวิตช์มาใช้ถังที่ 2 ครับ

สาเหตุที่ทำหัวเติมแยกเพราะแต่ละถังมันมีวาว์ลในตัวข องมันเองอยู่แล้วถ้าเราเอาไปพ่วงกันกลัวว่าระบบวาว์ล มันจะเสียเร็วก่อนเวลาอันควร
อีกกรณีคือหากวาว์ลมีการรั่วซึมถังใดถังหนึ่งก็สามาร ถแก้ไขที่ถังนั้นได้เลยเพราะมันแยกอิสระไม่ได้พ่วงกั น
ส่วนแก๊สจ่ายเข้าระบบนี้เดินท่อมารวมกันครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 21-10-2009 เมื่อ 22:07.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
jzryder (22-10-2009), volvoman (03-11-2009)
เก่า 22-10-2009, 23:00   #702
หงสศ์าลาแดง
Junior Member

Car Brand: toyota
Engine Type: 2 JZ GE
คะแนน: 0 หงสศ์าลาแดง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ติดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เองครับ แต่ลองใช้งานวันอาทิตย์ 1 วันเต็ม ๆ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับแอร์เย็นดี
อาจจะเป็นที่มันมีเซนเซอร์เช็คอุณหภูมิในห้องโดยสายด ้วยเลยทำให้เย็นกว่าแอร์เดิม
ส่วนกรอบดำ ๆ เป็นนาฬิกาและเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายใน และ ภายนอกครับ

มิเตอร์ที่มีอยู่หน้ารถ ก็เป็นแลนด์มิเตอร์วัดระดับลาดเอียง แลนด์มิเตอร์บนหลังคามีเข็มทิศไฟฟ้าวัดแรงกดอากาศ เกจวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง แรงดันเบนซิน วัดบูสเทอร์โบ ทามเมอร์แบบมี A/F WideBand OBD1 และ GPS ครับ อาจจะดูเยอะไปหน่อยแต่ใช้ประโยชน์ทุกตัวครับ

ส่วนรูปคอนโซนเกียร์ที่ผมเคยถ่ายไว้หาไม่เจอครับ เดี๋ยวไว้ถ่ายใหม่เมื่อไหร่จะเอามาลงให้ครับ

ของผมเป็น 58 ลิตร 2 ถังครับ ด้านบน 1 ถัง ด้านล่างอีก 1 ถัง มีหัวเติม 2 หัวและมีสวิตช์เลือกใช้งานได้ว่าจะใช้ถังไหน
ถัง 1 หมดก็สับสวิตช์มาใช้ถังที่ 2 ครับ

สาเหตุที่ทำหัวเติมแยกเพราะแต่ละถังมันมีวาว์ลในตัวข องมันเองอยู่แล้วถ้าเราเอาไปพ่วงกันกลัวว่าระบบวาว์ล มันจะเสียเร็วก่อนเวลาอันควร
อีกกรณีคือหากวาว์ลมีการรั่วซึมถังใดถังหนึ่งก็สามาร ถแก้ไขที่ถังนั้นได้เลยเพราะมันแยกอิสระไม่ได้พ่วงกั น
ส่วนแก๊สจ่ายเข้าระบบนี้เดินท่อมารวมกันครับ
รถสวยและครบเครื่องดีจังครับ
ขอถามหน่อยนะครับ มีตัววัดความร้อนที่เสื้อสูบโดยตรงมั้ยครับ แบบว่าถ้าเสื้อสูบถึง 100 องศาแล้วร้องเตือนนะครับ
ผมคิดว่าบางทีวัดที่หม้อน้ำก็อาจจะสายไป เพราะเคยน้ำหายไปเกือบ 2 ลิตร ความร้อนยังเฉยๆเลยครับไม่เตือนอะไรเลย
หงสศ์าลาแดง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to หงสศ์าลาแดง For This Useful Post:
wk7000 (22-10-2009)
เก่า 22-10-2009, 23:11   #703
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หงสศ์าลาแดง อ่านกระทู้
รถสวยและครบเครื่องดีจังครับ
ขอถามหน่อยนะครับ มีตัววัดความร้อนที่เสื้อสูบโดยตรงมั้ยครับ แบบว่าถ้าเสื้อสูบถึง 100 องศาแล้วร้องเตือนนะครับ
ผมคิดว่าบางทีวัดที่หม้อน้ำก็อาจจะสายไป เพราะเคยน้ำหายไปเกือบ 2 ลิตร ความร้อนยังเฉยๆเลยครับไม่เตือนอะไรเลย
มีครับของคุณณรงค์ติดมาตั้งแต่เครื่องเดิมแล้วเคยเสี ยเอาไปเคลมแกก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
แต่ผมไม่ได้จับที่เสื้อสูบ ผมเอาไปจับที่ชุดย้ายกรองน้ำมันเครื่องเพื่อวัดอุณหภ ูมิน้ำมันเครื่องครับ
อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นผมดูจาก OBD เป็นหลักครับ เปลี่ยนแปลงให้เห็นชัดเจนและละเอียดกว่าที่จับภายนอก ครับ
เพราะมันเอาค่าที่ECUอ่านได้มาแสดงเลยครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2009, 23:17   #704
หงสศ์าลาแดง

คะแนน: 0 หงสศ์าลาแดง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
มีครับของคุณณรงค์ติดมาตั้งแต่เครื่องเดิมแล้วเคยเสี ยเอาไปเคลมแกก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
แต่ผมไม่ได้จับที่เสื้อสูบ ผมเอาไปจับที่ชุดย้ายกรองน้ำมันเครื่องเพื่อวัดอุณหภ ูมิน้ำมันเครื่องครับ
อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นผมดูจาก OBD เป็นหลักครับ เปลี่ยนแปลงให้เห็นชัดเจนและละเอียดกว่าที่จับภายนอก ครับ
เพราะมันเอาค่าที่ECUอ่านได้มาแสดงเลยครับ
ธรรมดาน้ำมันเครื่องร้อน มันจะเตือนที่หน้าจอไมล์
ใช่ไหมครับ ตัวแดงๆ
ถ้าผมไม่มี OBD ผมจะหาอะไรมาจับผลพวกนี้ดีครับ
แบบว่าให้ละเอียดเป็นองศา นะครับ
หงสศ์าลาแดง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2009, 23:23   #705
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หงสศ์าลาแดง อ่านกระทู้
ธรรมดาน้ำมันเครื่องร้อน มันจะเตือนที่หน้าจอไมล์
ใช่ไหมครับ ตัวแดงๆ
ตัวนั้นน่าจะเป็นแรงดันน้ำมันเครื่องครับ ไฟจะติดช่วงที่เรายังไม่ได้สตาร์ทเครื่องเพราะยังไม่ มีแรงดัน
แต่เมื่อเครื่องติดสักครู่ไฟก็จะดับครับ แต่ไม่ละเอียดเท่าเกจวัดแยก ยิ่งเครื่องเทอร์โบมีผลมากครับยิ่งถ้าใช้รอบสูง ๆ ประจำหรือขึ้นทางชันบ่อยทำให้เรารู้ว่า
ณ.ตอนนี้แรงดันน้้ำมันเครื่องเราตกลงหรือเปล่าจะได้เ บาเครื่องทัน เพราะถ้าเผลอใช้รอบสูง ๆ
ตลอดโดยที่แรงดันน้ำมันเครื่องตก เครื่องเบนซินรอบสูง ชาร์ปละลายได้ง่าย ๆ ครับ

เอาแบบละเอียดก็คงต้องเป็น OBD ล่ะครับวัดได้ละเอียดและหลายค่า ช่วยให้เรารู้ได้เลยว่าวายสายครบถูกต้องหรือเปล่า
การทำงานของเซนเซอร์ต่าง ๆ ยังปกติดีไหม OBD มีครบมากสุดแล้วครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27802

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 22-10-2009 เมื่อ 23:27.
The Following 4 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
idea_nova (19-03-2012), phedang (04-11-2009), volvoman (03-11-2009), หงสศ์าลาแดง (22-10-2009)
เก่า 22-10-2009, 23:29   #706
หงสศ์าลาแดง

ขอบคุณครับ
เก่า 25-10-2009, 06:11   #707
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
ติดถังแก๊ส 2 ถัง ติดไว้ตรงไหนครับ ถังขนาดเท่าไร หลักการเติมและจ่ายแก๊สเป็นยังไงครับ ของผมติดขนาด 58 ไว้ใต้รถตรงยางอะไหล่ ไม่อยากเปลี่ยนถัง ขี้เกียจไปแจ้งขนส่งใหม่ อยากติดเพิ่มขนาดประมาณ 25 อีกใบ เพราะอยากเอาไว้ใต้ท้องรถ (ต้องใช้เบาะแถวสามประจำ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
วางถังขนานกับเเนวเพลาขับซิ มันมีที่ว่างอยู่ตรงข้ามกับถังน้ำมันครับ

เเล้วทำเเผ่นกันกระเเทกครอบถังเอาไว้ป้องกันครับ

อาจจะต้องทำท่อไปเสียใหม่ถ้ามันติดครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to nummeter For This Useful Post:
jzryder (28-10-2009), phedang (04-11-2009), wk7000 (25-10-2009)
เก่า 25-10-2009, 09:19   #708
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
หน้ารถคุณวุฒิมีของเล่นเยอะจัง

ชุด control แอร์ใส่แล้วสวยดีนะครับ น่าลอง ติดนานหรือยังครับ แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ถามนิดครับ เห็นกรอบสีดำๆที่เป็นนาฬิกา คืออะไรครับ

คุณวุฒิ ขอรูปคอนโซนเกียร์ด้วยครับ

คุณหงส์ศาลาแดง เอาใจช่วยครับ ขอให้วางเครื่องเสร็จไวๆ และได้อย่างต้องการนะครับ up รูปมาให้ชมเรื่อยๆนะครับ เพลินดี
เอารูปมาลงให้ดูครับ

เก่า 27-10-2009, 16:08   #709
dragonballz
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1j bo
คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
อ้างถึง:
เอารูปมาลงให้ดูครับ

แนบไฟล์ 34290
แนบไฟล์ 34291
แนบไฟล์ 34292

ขอบคุณมากครับที่ถ่ายคอนโซลมาให้ดู ทำมาเท่าไหร่ครับ

ชุด control แอร์ใส่แล้วดูดีมีชาติตระกูลจริงๆ คุ้มๆ
ติดตั้งเองไม่ยากใช่ไหมครับ ว่าจะลองอยู่เหมือนกัน
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-10-2009, 21:00   #710
wk7000

อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับที่ถ่ายคอนโซลมาให้ดู ทำมาเท่าไหร่ครับ

ชุด control แอร์ใส่แล้วดูดีมีชาติตระกูลจริงๆ คุ้มๆ
ติดตั้งเองไม่ยากใช่ไหมครับ ว่าจะลองอยู่เหมือนกัน
แอร์เย็นกว่าเดิมเยอะเลยครับ เดิมต้องเปิดสองตู้พัดลมเบอร์แรงสุดฝ้าถึงจะขึ้นจับท ี่กระจก นี่เปิดเพียงตู้หน้าตู้เดียวฝ้าก็ขึ้นแล้วครับ ต้องปรับอุณหภูมิให้สูงขึ้นเพราะมันหนาว

ส่วนการติดตั้งยากไหม ไม่ยากครับแต่ก็ไม่ง่ายซะทีเดียว

สายไฟก็ต่อตามวายริ่งที่เขาให้มาได้เลย แต่ระบบแอร์สปอร์ตไรเดอร์มันจะต่างจากรุ่นอื่น ๆ หน่อยนะครับ

คือมันจะต้องเดินสายไฟ 12V มาแช่ที่มอเตอร์พัดลมเอง (ดึงจากสาย IG+ ที่คอพวงมาลัยได้ใช้สายไฟเส้นโต ๆ หน่อยนะครับและก็ใส่ฟิวส์สัก 30 Amp ไว้ด้วยเพื่อความปลอดภัย หรือจะเดินโดยใช้รีเลย์ก็ได้ครับ ใช้การบิดสวิตช์กุญแจจังหวะ2 (IG ON)เป็นตัวเปิดรีเลย์)

โดยสรุปที่ต้องทำคือ
1. เอาชุดคอนโทรลแอร์ของเดิมออก
2. เดินไฟ 12V แช่ไว้ที่พัดลม
3. เดินสายไฟจากชุดคอนโทรลแอร์เข้ากล่องขั้วAC Amplifier (ในวายริ่งที่ให้มาเขาให้เดินไปที่หน้าคลัชคอมแอร์)
4. วายสายอื่น ๆ ตามวายริ่งที่ให้มา
5. เจาะตู้แอร์รูเล็ก ๆ 1 รูเพื่อเอาเซนเซอร์วัดอุณหภูมิ(หางหนู)ใส่ไปในตู้ เอาไว้ให้ใกล้กับเซนเซอร์เดิม
6. เจาะท่อส่งแอร์ฝัง Resistant เพื่อช่วยระบายความร้อน มันตัวใหญ่กว่าของเดิมซึ่งเดิมเอาไว้ที่หน้าตู้ก่อนค อยล์เย็น ผมเลยมาเจาะเอาไว้ตรงช่องแอร์ออกแทนแต่อาจจะชื้นหน่อ ย ซึ่งตัว Resistant มันก็มีซีลป้องกันน้ำและความชื้นอยู่แล้วเท่าที่ใช้ม าก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา Resistantไม่ร้อนเลยครับ
7. ตัด-เฉือน คอนโซลด้านใน อาจจะต้องเฉือนกรอบพลาสติกตัวคอนโทรลแอร์ด้านท้าย ๆ ออกนิดหน่อยเพราะติดคานเหล็กที่ตัวรถ
8. ปาดและขัดลายไม้ทีละนิดเพื่อให้พอดี
จะเสียเวลามากขั้นตอนที่ 7 และ 8 นี่แหละครับ

ถ้าซื้อวัดอุณหภูมิภายนอกกับเซนเซอร์วัดแสง ก็ต้องทำการเดินสายและหาตำแหน่งติดตั้งครับ ของผมเซนเซอร์แสงติดไว้ที่ด้านท้ายชุดแลนมิเตอร์ ผมเจาะกรอบพลาสติกให้พอดีและซื้อหนังมาหุ้มทับให้มัน ดูดีหน่อย(เพิ่งหุ้มหนังเมื่อวานนี้เอง)
ส่วนเซนเซอร์วัดอุณหภูมิภายนอกติดไว้ตรงกระจังหน้ารถ ครับ

แต่ผมแนะนำให้ต่อระบบให้ครบทำงานได้ก่อนค่อยเริ่มขั้ นตอนการติดตั้งและถ้าเป็นไปได้อย่าไปตัดสายไฟ
ของเดิมให้ปอกสายและจั๊มเอาครับ ยกเว้นสายที่มอเตอร์พัดลมยังไงก็ต้องตัด

ส่วนคอนโซลเกียร์ทำร้านแถวบ้านเป็นลูกน้องเก่าร้านปร ะดับยนต์ที่เป็นญาติกันเขาคิดแค่ 400 บาทครับ
แต่ผมไม่ได้รีบให้เขาทำเวลาว่างไม่มีงานหน้าร้านครับ

ถ้าติดขัดตรงไหนก็โทรมาสอบถามได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 27-10-2009 เมื่อ 22:41.
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
volvoman (03-11-2009)
เก่า 29-10-2009, 02:38   #711
denier
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 denier is on a distinguished road
Thumbs up ขอข้อมูลหน่อยครับ

Sport Rider เฟืองท้ายเดิมเท่าใหร่ครับ
แล้วเมื่อวาง j เกียเดิมแล้ว ต้องการให้ความเร็วปลาย ใหลรอบต่ำ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่เปลี่ยนอัตราทดเกีย เฉพาะเกีย5ทำได้มั้ยครับ
แล้วเครื่อง J ฝาขาว ฝาดำต่างกันยังไงครับ
denier is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-10-2009, 16:15   #712
pakit
Member

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: KZ
คะแนน: 0 pakit is on a distinguished road
สอบถามพี่ๆที่ใช้สปอรตไรเดอร์วางเจ หน่อยครับ คือผม กำลังหา สปอรตไรเดอร์วางเครื่องเจ ติดแกสเจอ คันหนึ่ง 2jge+fixmix ชนเกียเดิม รถเดิมๆ วางถังแกส ไว้ตอนหลังเบาะ 3 ผมจะถามว่าเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ารถคันนี้เครื่อง เป็นไง กินแกส เฉลี่ยประมาณเท่าไหร่ น้ำมันเท่าไหร่ครับ เวลาดูต้องดูอะไรบ้างครับ เวลาไปลองขับจะได้ลองดูเบื้องต้นครับ ราคาซื้อขายน่าจะเท่าไหร่ หรือถ้ามีใครขายส่งข้อมูล มาให้ดูจะขอบคุณมากครับ ขอคุณทุกความเห็นครับ หวังว่าจะได้เป็นสมาชิกไรเดอร์วางเจในเร็ววันครับpak itsakda@hotmail.com
pakit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2009, 09:21   #713
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denier อ่านกระทู้
Sport Rider เฟืองท้ายเดิมเท่าใหร่ครับ
แล้วเมื่อวาง j เกียเดิมแล้ว ต้องการให้ความเร็วปลาย ใหลรอบต่ำ โดยไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่เปลี่ยนอัตราทดเกีย เฉพาะเกีย5ทำได้มั้ยครับ
แล้วเครื่อง J ฝาขาว ฝาดำต่างกันยังไงครับ
ถ้าเครื่องมีแรงบิดมากพอฉุดตัวถังหนัก ๆ ได้ การทดเฟืองเกียร์ 5 ก็จะช่วยให้ปลายไหลได้อีกครับ
แต่ถ้าเครื่องหมดแรงฉุดตัวถังไม่ไปแล้วปลายมันจะห้อย จนรู้สึกได้เลยครับ ปกติเคยเปลี่ยนเกียร์ 4 ไป 5
มันจะมีแรงส่งความเร็วขึ้นต่อเนื่อง ถ้าเครื่องไม่มีแรงฉุดตัวถังเปลี่ยนจาก 4 ไป 5 มันจะอืดความเร็วขึ้นช้า
ความเร็วปลายตกลงไปไม่ถึงความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้ค รับ

ส่วนตัวผมเคยทดเฟืองเกียร์ 5 ให้กับเครื่อง KZ + กล่อง ความเร็วเท่าเดิมรอบลดลงและปลายไหลได้อีกนิดครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakit อ่านกระทู้
สอบถามพี่ๆที่ใช้สปอรตไรเดอร์วางเจ หน่อยครับ คือผม กำลังหา สปอรตไรเดอร์วางเครื่องเจ ติดแกสเจอ คันหนึ่ง 2jge+fixmix ชนเกียเดิม รถเดิมๆ วางถังแกส ไว้ตอนหลังเบาะ 3 ผมจะถามว่าเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ารถคันนี้เครื่อง เป็นไง กินแกส เฉลี่ยประมาณเท่าไหร่ น้ำมันเท่าไหร่ครับ เวลาดูต้องดูอะไรบ้างครับ เวลาไปลองขับจะได้ลองดูเบื้องต้นครับ ราคาซื้อขายน่าจะเท่าไหร่ หรือถ้ามีใครขายส่งข้อมูล มาให้ดูจะขอบคุณมากครับ ขอคุณทุกความเห็นครับ หวังว่าจะได้เป็นสมาชิกไรเดอร์วางเจในเร็ววันครับpak itsakda@hotmail.com
เบื้องต้นก็ต้องทดลองขับว่าการตอบสนองเป็นอย่างไรบ้า ง มีปัญหาความร้อนไหม เช็คโค๊ดเครื่องดูว่ามีฟ้องโค๊ดอะไรบ้างหรือเปล่า ส่วนวิธีการเช็คดูในหน้าเทคนิคน่ะครับ
สังเกตุรอบเดินเบา ว่าเรียบเป็นปกติไหม ทีนี่ก็มาดูที่ตัวเครื่องทั้งด้านบน-ล่าง มีน้ำมันเยิ้มบ้างหรือเปล่า
ส่วนราคาผมไม่ทราบจริง ๆ ครับว่าตอนนี้ซื้อขายกันที่เท่าไหร่

เก่า 31-10-2009, 01:38   #714
denier

คะแนน: 0 denier is on a distinguished road
เจเจอแอล

ตอนนี้ผมใช้ Sport Rider 2JZ GE เกียJออโต้ วิ่งความเร็ว 100 รอบอยู่ประมาณ 2250 แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้เกียเดิม(ธรรมดาขับ4)
ผมคิดว่าเมื่อใช้เกียเดิม เฟืองเดิมรอบเครื่องก็น่าจะเท่ากับเครื่อง 5L เดิมที่ความเร็ว 100 รอบจะอยู่ที่ประมาณ 3000 ผมว่ามันสูงไป ผมคิดถูกป่าวครับ
อยากถามว่าเฟืองเกีย4 ออโต้ J จะเอามาใส่ในเกีย5 ธรรมดา5L ได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้รอบความเร็ว 100 ที่ประมาณ 2250 รอบเหมือนเหมือนเกียออโต้ J มั้ยครับ
denier is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-10-2009, 09:48   #715
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denier อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมใช้ Sport Rider 2JZ GE เกียJออโต้ วิ่งความเร็ว 100 รอบอยู่ประมาณ 2250 แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้เกียเดิม(ธรรมดาขับ4)
ผมคิดว่าเมื่อใช้เกียเดิม เฟืองเดิมรอบเครื่องก็น่าจะเท่ากับเครื่อง 5L เดิมที่ความเร็ว 100 รอบจะอยู่ที่ประมาณ 3000 ผมว่ามันสูงไป ผมคิดถูกป่าวครับ

ไม่เสมอไปครับ ต้องดูจากกำลังเครื่องยนต์และอัตราทดเกียร์เป็นองค์ป ระกอบด้วยครับ เครื่องยนต์ต่างกันกำลังเครื่องยนต์ก็ต่างกัน ถึงแม้จะเป็นเครื่อง 3000CC เหมือนกันแต่แรงม้าและแรงบิดต่างกัน PowerBand ของเครื่อง ณ.รอบต่าง ๆ ก็แตกต่างกัน ที่เหมือนกันอย่างเดียวคือจับสัญญาณความเร็วจับจากท้ ายเกียร์

อยากถามว่าเฟืองเกีย4 ออโต้ J จะเอามาใส่ในเกีย5 ธรรมดา5L ได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้รอบความเร็ว 100 ที่ประมาณ 2250 รอบเหมือนเหมือนเกียออโต้ J มั้ยครับ

ระบบการทำงานของเกียร์ธรรมดากับออโต้ต่างกันครับ การที่คุณจะทดเฟืองเกียร์ธรรมดาคุณก็ต้องใช้เฟืองเกี ยร์ของมันโดยตรงไม่สามารถเอาของเกียร์ออโต้มาใส่ได้ค รับ
=====

เก่า 31-10-2009, 13:59   #716
หงสศ์าลาแดง

มารายงานต่อครับหลังเอารถไปลองอยู่หลายวัน
ที่ทำไปก็มี พัดลม2 สเต็ป(ยืมรูปมาครับคล้ายกัน)

ห้องเครื่องโล่งไปเลย เทียบกับเครื่องเดิม

ใช้มิกเซอร์ tosaki วิ่งดีครับ

ตัววัดความร้อนเสื้อสูบและวัดไฟชาร์ตแบต ได้มาจาก

http://enginetempsensor.freetzi.com/

สรูปว่า ชอบมากครับเครื่องเงียบเดินเบานิ่งดี ต้นวิ่งเร่งดีมากปลายก็พอได้เกือบ 140 ถอนคันเร่งก่อนกลัวครับไมล์แข็งด้วยครับ 10%ใส่เฟือง 8-39 เต็ด ล้อ 33 หน้า 12 ยกสูง 4 นิ้ว เกียร์ก็เนียนดีไม่กระตุกเปลี่ยนเกียร์ก็เบามาก
หลังจากทดสอบหลายวันขอบอกว่า รู้งี้ตูเปลี่ยนซะก็ดี
ช่างอยู่อ่างทองครับ ชื่อช่างหนุ่ม (ยังหนุ่มจริงๆ) รับวางเครื่อง เจ เป็นหลักวางแก็สด้วย งานเยอะนะครับของผมเล่นซะเกือบครึ่งเดือนทำจริงอาทิต ย์ว่าต้องรอคิวครับ ออกมาดีก็สบายใจ รับประกัน 1 เดือน
เบอร์โทรช่างหนุ่ม 081-558-7275
The Following 2 Users Say Thank You to หงสศ์าลาแดง For This Useful Post:
volvoman (02-11-2009), wk7000 (31-10-2009)
เก่า 31-10-2009, 14:03   #717
หงสศ์าลาแดง

ขอบคุณคุณวุฒิ wk7000 ที่ให้ข้อมูลดีๆมาตลอดจนตัดสินใจวางเจ และขอบคุณเพื่อนทุกท่านที่ร่วมให้ข้อมูลดีๆแก่สมาชิก ทุกคน

ขอบคุณครับ
The Following User Says Thank You to หงสศ์าลาแดง For This Useful Post:
wk7000 (31-10-2009)
เก่า 01-11-2009, 01:25   #718
หงสศ์าลาแดง

เมื่อวานผมก็เอาเฟืองท้าย 9-41 ไปลองดูปรากฏว่าสู้ 8-39 ไม่ได้เข้าใจว่าล้อรถมีผลมากอยู่ เสียตังค่าน้ำมันเฟืองท้ายไป 2 รอบ สบายใจ ไม่ลองไม่รู้

wk7000 (01-11-2009)
เก่า 02-11-2009, 03:44   #719
denier

Thumbs up Sport Rider

2jz Ge ของผมทำไมเวลาแอร์ทำงานแล้วแรงตกอย่างรู้สึกได้ ม้าหายไปหลายตัว มันเป็นเพราะอะไรครับ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะแก้ได้ยังไงครับ

ปกติแล้วพอแอร์ทำงานรอบก็จะสูงขึ้นใช่มั้ยครับ แต่ของผมรอบกลับต่ำลง ประมาณ100-200รอบ เป็นไปได้มั้ยครับที่รอบจะต่ำลงเหมือนของผม

เก่า 02-11-2009, 09:32   #720
wk7000

อ้างถึง:
2jz Ge ของผมทำไมเวลาแอร์ทำงานแล้วแรงตกอย่างรู้สึกได้ ม้าหายไปหลายตัว มันเป็นเพราะอะไรครับ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะแก้ได้ยังไงครับ

ปกติแล้วพอแอร์ทำงานรอบก็จะสูงขึ้นใช่มั้ยครับ แต่ของผมรอบกลับต่ำลง ประมาณ100-200รอบ เป็นไปได้มั้ยครับที่รอบจะต่ำลงเหมือนของผม

ปกติถ้าคอมฯแอร์ทำงานกล่อง ECU มันจะสั่งให้มอเตอร์คุมรอบเดินเบา
เปิดให้อากาศเข้ามากขึ้นเพื่อชดเชยให้ ลองเช็คดูว่าช่างได้วายสายแอร์เข้ากล่องหรือเปล่า
และก็มอเตอร์คุมรอบเดินเบาอาจมีเขม่าจับเยอะ ต้องลองถอดมาล้างดูครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว