ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-03-2007, 19:58   #1
nesd
Junior Member

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
รบกวนถามเรื่อง mixer หน่อยครับ อยากรู้มากครับ

รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ

1 fix mixer มีกี่แบบหรอคับ แล้วแบบไหนถึงจะดี เคยได้ยินมีหลายแบบ เช่นแบบรูเตาแก๊ซ หรือแบบปากแตร อะไรเงี้ยคับ
2 เข้าใจว่า mixer แต่ละแบบนี่จะช่วยในการพาอากาศที่ผสมกับแก๊ซแล้วเข้า ลิ้นปีกผีเสื้อไปได้เร็วขึ้นใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ รูปแบบของ mixer ที่ออกแบบมาต่างๆกัน เพื่ออะไรหรอคับ
3 เคยได้ยินว่า ถ้าติด fix mixer ก็จะทำให้อืดขึ้น (คิดในกรณีที่ติด lamda ด้วยนะครับ) เพราะว่า mixer มาลดขนาดรูอากาศที่ไอดีจะผ่านเข้าไป หรือว่ามาขวางอะคับ อากาศเลยเข้าไม่ได้เต็มที่ที่ควรจะเป็น แต่เคยได้ยินว่า variable mixer จะไม่มีผลเสียในเรื่องของการขวางอากาศเข้า เพราะว่าจะแปรผันตัวเองได้ ให้เปิดอากาศเข้ามากเข้าน้อยได้ ถ้าเป็นแบบนี้ เราสามารถใช้ variable mixer ร่วมกับ lamda control เพื่อให้อากาศเข้าเครื่องได้ดีๆ แต่ว่าตัวควบคุมการจ่ายแก๊ซไปควบคุมที่ lamda แล้วที่ variable ก็จูนแก๊ซแบบเปิดสุด คือ lamda ปล่อยมาเท่าไร ก็ให้ไปผสมเท่านั้นเลย อย่างงี้จะดีไหมอะคับ
4 ตอนสวิชไปใช้น้ำมัน ถ้าเป็น variable mixer มันจะได้ความแรงเท่าเดิมหรือเกือบเท่าของเดิมที่ไม่ไ ด้มี mixer มาขวาง เลยหรือเปล่าคับ
5 variable ตัวละเท่าไรหรอคับ แล้วพังง่ายไหม
6 ถ้าในข้อ 3 สามารถทำได้และดี และ variable mixer ไม่แพงมาก เราจะใช้ variable mixer แทน fix mixer ไปเลยดีไหมอ่ะคับ (มี lamda ทั้งคู่) มีข้อเสียไหม ถ้าไม่คำนึงถึงราคาที่ต้องเพิ่ม จากการเปลี่ยน fix mixer เป็น variable mixer คับ

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nesd : 08-03-2007 เมื่อ 20:00.
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม