ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-09-2009, 04:28   #661
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก board ดูเงียบๆไปน่ะเนี่ย

รถเกือบเสร็จแล้ว เหลือย้ายแผงคอล์ยร้อนไปไว้ใต้รถ เพราะความร้อนไม่ลงซ่ะที คราวนี้คงสบายล่ะ เหลืออีกนิดก็ท่อไปเสียคงทำคล้ายๆกับของคุณวุฒิ ขออนุญาติ copy น่ะครับ

แล้วรถของคุณหนุ่มเป็นยังไงบ้าง ใกล้เสร็จยังครับ

น้องเติ้ลเอารูปรถมาใชว์หน่อยสิ

ถามต่ออีกนิดอยากได้ sticker ต้องทำยังไงบ้างบอกทีครับ

ช่างเค้างานเยอะครับ ทำคนเดียวต้องเเวะไปซ่อมงานเล็กๆหน้าร้าน เเบบลูกค้าเก่าๆมาเปลี่ยนนู่นนี่นิดหน่อยครับ

รถผมตอนนี้วางเครื่องลงไปแล้วจัดเเท่นเครื่องอยู่ โดยรวมช้าไปนิดนึงครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-09-2009, 22:56   #662
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
รถผมอะ......1jgte ;ว่างๆจาเอามาเพิ่ม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 111.jpg (88.0 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 09:15   #663
@rtheon
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 @rtheon is on a distinguished road
สวัสดีครับ เพื่อนพ้องน้องพี่
หลังจากหายหน้าไปนานเพิ่งจะได้มีโอกาสแวะเข้ามา
ยังสบายดีกันอยู่ทุกๆท่านนะครับ
อยากจะจัดมิ๊ตติ๊งอีกสักครั้งแก้คิดถึงกันซะหน่อย... เช็คเสียงหน่อยว่ามีใครอยากมาบ้างครับ
@rtheon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2009, 06:15   #664
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
เปลี่ยนหม้อลมเเล้วเบรคไม่อยู่เหมือนเดิมครับ

มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ

รถโตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์ มีเบรคABS เหยียบเบรคเเล้วมันทื่อๆเหมือนไม่มีเเรงกดบีบ รถลดความเร็วลงช้ากว่าที่ควรจะเป็นใช้ระยะทางก่อนหยุ ดมาก ตอนเเรกเป็นหม้อลมเดิมติดรถนึกว่ามีปัญหาพอเปลี่ยนหม ้อลมเป็นชั้นครึ่งมีพักลมติดมาด้วยร้านบอกว่าของรุ่น เซิร์ฟ ผลก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

เเต่ลองเหยียบเเบกระเเทกเเรงๆ(ต้องเเรงมากๆ) ABSมันก็ทำงานมีตอดที่เท้า เเต่ก็ยังรู้สึกว่ารถมันไหลๆไม่หนืดหยุดดั่งที่ควรจะ เป็น

เมื่อก่อนวาง 2j ge ตอนนี้เป็น เจโบเเล้ว หม้อลมเพิ่งเปลี่ยนตอนวางเจโบนี่เเหละ เเต่อาการที่ว่ามันเป็นมาก่อนเเล้วผมเลยลองเปลี่ยนหม ้อลมดู ช่างว่าหม้อลมลูกใหม่ไม่เสียครับ

ตอนวาง 2J ครั้งเเรกไฟABS โชว์เเต่ช่างวายสายไฟทำให้มันดับไปแล้ว ไม่รู้ว่าทำมันเสียเเล้วหมกไว้หรือเปล่า เเต่อาการที่ว่ามันก็เป็นมาตั้งเเต่เครื่องเดิมดีเซล 5L เเล้วครับ

จะเอาเข้าศูนย์โตโยต้าเค้าจะตรวจเช็คให้ไหมครับ รถมันเเปลงทั้งเครื่องทั้งหม้อลมมาเเล้ว

ช่างเเนะนำให้ตัดระบบ ABS ออกเลย มาใช้ระบบเบรคธรรมดาไม่มี ABS แทนสมควรไหมครับ

พี่ๆมีคำเเนะนำว่าควรเช็คตรงจุดไหนไหมครับ

ขอบคุณครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-09-2009, 13:19   #665
dragonballz
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1j bo
คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 อ่านกระทู้
รถผมอะ......1jgte ;ว่างๆจาเอามาเพิ่ม
สวยดีครับ อยากเห็นมุมอื่นๆด้วยน่ะ รออยู่
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-09-2009, 13:35   #666
dragonballz

คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ

รถโตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์ มีเบรคABS เหยียบเบรคเเล้วมันทื่อๆเหมือนไม่มีเเรงกดบีบ รถลดความเร็วลงช้ากว่าที่ควรจะเป็นใช้ระยะทางก่อนหยุ ดมาก ตอนเเรกเป็นหม้อลมเดิมติดรถนึกว่ามีปัญหาพอเปลี่ยนหม ้อลมเป็นชั้นครึ่งมีพักลมติดมาด้วยร้านบอกว่าของรุ่น เซิร์ฟ ผลก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

เเต่ลองเหยียบเเบกระเเทกเเรงๆ(ต้องเเรงมากๆ) ABSมันก็ทำงานมีตอดที่เท้า เเต่ก็ยังรู้สึกว่ารถมันไหลๆไม่หนืดหยุดดั่งที่ควรจะ เป็น

เมื่อก่อนวาง 2j ge ตอนนี้เป็น เจโบเเล้ว หม้อลมเพิ่งเปลี่ยนตอนวางเจโบนี่เเหละ เเต่อาการที่ว่ามันเป็นมาก่อนเเล้วผมเลยลองเปลี่ยนหม ้อลมดู ช่างว่าหม้อลมลูกใหม่ไม่เสียครับ

ตอนวาง 2J ครั้งเเรกไฟABS โชว์เเต่ช่างวายสายไฟทำให้มันดับไปแล้ว ไม่รู้ว่าทำมันเสียเเล้วหมกไว้หรือเปล่า เเต่อาการที่ว่ามันก็เป็นมาตั้งเเต่เครื่องเดิมดีเซล 5L เเล้วครับ

จะเอาเข้าศูนย์โตโยต้าเค้าจะตรวจเช็คให้ไหมครับ รถมันเเปลงทั้งเครื่องทั้งหม้อลมมาเเล้ว

ช่างเเนะนำให้ตัดระบบ ABS ออกเลย มาใช้ระบบเบรคธรรมดาไม่มี ABS แทนสมควรไหมครับ

พี่ๆมีคำเเนะนำว่าควรเช็คตรงจุดไหนไหมครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณหนุ่ม

เรื่องเบรคบอกเลยว่าเซ็งจริงๆ ของเดิมๆเบรคไม่อยู่ หากขับด้วยความเร็วปานกลางต้องเผื่อระยะเบรคมากๆ เพราะมันต้องไถลออกไปอีก ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ของผมเปลี่ยนหน้อลมเบรคเป็นแบบชั้นครึ่ง ก็ยังไม่ดี เปลี่ยนผ้าเบรค bendix ทั้งหมด (เดิมเป็นของศูนย์) ก็ดีขึ้นนิดหน่อย จึงเพิ่มถังลม 1 ลูก ก็ยังไม่ถูกใจ เลยเพิ่มขนาดถังลมอีกเท่าตัว และปรับ LSPV ด้านหลัง ตอนนี้ก็ดีขึ้นพอไว้ใจได้ แต่อยากให้ดีกว่านี้ เรื่อง ABS เพื่อนผมกับช่างก็แนะนำให้เอาออก แต่ว่าอยากเปลี่ยนล้อใส่ขอบ 17 และเอาชุดเบรค Aristo มาใส่ เพื่อนๆว่าดีไหม

คุณวุฒิ
ใส่เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ ต้น กลาง ปลาย เป็นยังไงบ้าง ของผม 4.5 เดิมๆ ต้นไม่ค่อยทันใจเลย ว่างๆจะเอารูปมาลงให้ดู
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-09-2009, 10:41   #667
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
สวัสดีครับคุณหนุ่ม

เรื่องเบรคบอกเลยว่าเซ็งจริงๆ ของเดิมๆเบรคไม่อยู่ หากขับด้วยความเร็วปานกลางต้องเผื่อระยะเบรคมากๆ เพราะมันต้องไถลออกไปอีก ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ของผมเปลี่ยนหน้อลมเบรคเป็นแบบชั้นครึ่ง ก็ยังไม่ดี เปลี่ยนผ้าเบรค bendix ทั้งหมด (เดิมเป็นของศูนย์) ก็ดีขึ้นนิดหน่อย จึงเพิ่มถังลม 1 ลูก ก็ยังไม่ถูกใจ เลยเพิ่มขนาดถังลมอีกเท่าตัว และปรับ LSPV ด้านหลัง ตอนนี้ก็ดีขึ้นพอไว้ใจได้ แต่อยากให้ดีกว่านี้ เรื่อง ABS เพื่อนผมกับช่างก็แนะนำให้เอาออก แต่ว่าอยากเปลี่ยนล้อใส่ขอบ 17 และเอาชุดเบรค Aristo มาใส่ เพื่อนๆว่าดีไหม

คุณวุฒิ
ใส่เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ ต้น กลาง ปลาย เป็นยังไงบ้าง ของผม 4.5 เดิมๆ ต้นไม่ค่อยทันใจเลย ว่างๆจะเอารูปมาลงให้ดู
4.5 ครับ ยาง 31 นิ้ว ต้นพอได้ครับไม่อืดมาก ตอนนี้ใส่ e-manage จูนเชื้อเพลิงกับไฟเพิ่มลื่นขึ้นกว่าเดิมพอสมควร ปลายเคยลองวิ่งจับด้วย GPS แตะ200 แล้วก็ยกครับ รถมันสูงเสียวครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-09-2009, 17:50   #668
@rtheon
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 @rtheon is on a distinguished road
ของผมเปลี่ยนจานเบรคให้ใหญ่ขึ้นอย่างเดียวก็เอาอยู่แ ล้วครับ หม้อลมลงไปก็เท่านั้น
@rtheon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-09-2009, 20:52   #669
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
4.5 ครับ ยาง 31 นิ้ว ต้นพอได้ครับไม่อืดมาก ตอนนี้ใส่ e-manage จูนเชื้อเพลิงกับไฟเพิ่มลื่นขึ้นกว่าเดิมพอสมควร ปลายเคยลองวิ่งจับด้วย GPS แตะ200 แล้วก็ยกครับ รถมันสูงเสียวครับ
ของผม 4.8 แล้วครับ ทนไม่ไหวกับ 4.55 เปลี่ยนแล้วดีขึ้นผิดหูผิดตาเวลาลากรอบช่วง 3000-4000 รอบ ส่วนเวลาขับปกติก็ไม่รู้สึกว่ารอบสูงนะครับ แค่สูงกว่าเดิมนิดหน่อยสัก 200 รอบที่ความเร็ว 120 กม แต่สิ่งที่ไดกับมา....คุ้มครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-09-2009, 22:12   #670
dragonballz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ของผม 4.8 แล้วครับ ทนไม่ไหวกับ 4.55 เปลี่ยนแล้วดีขึ้นผิดหูผิดตาเวลาลากรอบช่วง 3000-4000 รอบ ส่วนเวลาขับปกติก็ไม่รู้สึกว่ารอบสูงนะครับ แค่สูงกว่าเดิมนิดหน่อยสัก 200 รอบที่ความเร็ว 120 กม แต่สิ่งที่ไดกับมา....คุ้มครับ
คุณ volvoman ค่าใช้จ่ายของ 4.8 เท่าไหร่ครับ แล้วช่วงต้นๆเป็นไงครับ

คุณ @rtheon ใส่ชุดเบรคของอะไรครับ งบเท่าไหร่

คุณวุฒิ ใส่ยางอะไรอยู่ครับ

คุณ nummeter ตอนนี้รถเป็นยังไงบ้างครับ

ลำปางหนาวมาก .....

เก่า 24-09-2009, 22:21   #671
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
คุณ volvoman ค่าใช้จ่ายของ 4.8 เท่าไหร่ครับ แล้วช่วงต้นๆเป็นไงครับ

คุณ @rtheon ใส่ชุดเบรคของอะไรครับ งบเท่าไหร่

คุณ nummeter ตอนนี้รถเป็นยังไงบ้างครับ

BFGoodrich All Terrain 31 นิ้วครับ

เอาไว้วิ่งถนนดำและท่องเที่ยงตามอุทยานครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2009, 01:44   #672
volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:

เฟืองหลังประมาณ 5500-6000 อะครับสำหรับเบอร์ 8/39 หรือ 4.8 บาทรวมค่าแรงถอดใส่ของช่างร้านข้างๆ ฝีมือดีครับ ทำประมาณ 1.30 ชม เองครับ ส่วนน้ำมันฟืองท้ายแยกต่างหากอีกสัก 200 บาทหรือหามาเองก็ได้ เพราะแถวอู่มีแต่ร้านอะหลั่ยที่ขาย PTT gl-1 กับ Penzoil gl-5 อะครับ ราคานี้ผมไม่ turn ของเก่านะครับ...สภาพสวยอะครับ เท่าที่ทราบของมาเป็นช่วงๆ โทรคุยกับแกก่อนเลยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-09-2009, 05:29   #673
nummeter

อ้างถึง:

รถผมตอนนี้ใกล้เสร็จเเล้วครับ

เครื่องจบเเล้ว เเต่ผมให้ร้านท่อไปเเก้ท่อกรองเปลือยร้านดัดมามีตำหน ิเฉยเลย เหมือนดัดมากไปเเล้วดัดคืนท่อขาดเลยเเก้โดยการเชื่อม เเล้วเจียร ผมรับไม่ได้เพราะไม่เนียนเห็นเเผลชัดเจน เอาไปดัดท่อใหม่ ค่าทำท่อส่วนเครื่องทั้งหมดรวมท่อยาง 7000 ค่าท่อไอเสียเลสทั้งเส้นมีข้อต่อจากชุดต่อท่อเดิมของ เครื่องเจ 8000 รวมหม้อพักเลสตรงกลาง

เมื่อวานไปดูรถอู่เอารถไปทำเบรคเจียรจานเปลี่ยนผ้าเบ รคเป็นเบ็นดิกหน้าหลังยังไม่เเจ้งราคาครับ

อู่นัดรับรถเย็นนี้เต่ผมคิดว่าคงยังไม่เสร็จหรกครับ

ตอนนี้เด็กๆร่ำๆจะไปเที่ยวทะเลประจวบเเล้ว เลยเข้าไปเร่งช่างเพื่อจะได้เอามาลองก่อนอาทิตย์นึงก ่อนวิ่งต่างจังหวัดครับ
เก่า 26-09-2009, 23:40   #674
volvoman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ยังอยู่เป็นปกติครับ สงสัยไม่ค่อยมีปัญหากันน่ะครับ Sport Rider เราเลยเงียบเลย

รถใช้แก๊ส ยังไงอย่าลืมตรวจเช็ควาว์ลกันบ้างนะครับ เครื่องเดินไม่นิ่ง ทั้งแก๊สและน้ำมัน

กำลังเครื่องตกไป กินเชื้อเพลิงมากขึ้น ถ้ามีเกจ์วัดบูส-แวคคั่ม ตอนรอบเดินเบาค่า

แวคคั่มต่ำกว่า 16 in-Hg ตอนที่ไม่มีโหลด เปิดฝาครอบวาว์ลเช็คดูเลยครับ อาจเป็นที่วาว์ลยัน

ของผมใช้แก๊สวิ่งมากว่า 70,000 กม. เพิ่งตั้งวาว์ลใหม่วิ่งดีกว่าเดิม กินเชื้อเพลิงน้อยลง

เยอะเลยครับ
คุณ WK ถ้าเดินเบาน้ำมันไม่มีปัญหา แต่ gas เดินเบามีสั่นนิดๆ ต้องตั้งค่า calibrate การจ่าย gas ในหัวฉีด AG ช่วยบางหัวผ่านโปรแกรมแล้วก็จูน gas เดินเบาให้นิ่งยากมาก...วันนี้เดินเบาด้วย gas ยังมีเดินเบาปุปุเป็นจังหวะอยู่เล็กน้อย...ไม่ทราบว่ าแบบนี้เกี่ยวมั๊ยวาล์วมั๊ยครับ...อีกนิด...วิ่งน้ำม ันดีเหมือนปกติ แต่วิ่ง gas ได้สัก 95% ของน้ำมัน
เก่า 27-09-2009, 11:30   #675
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
คุณ WK ถ้าเดินเบาน้ำมันไม่มีปัญหา แต่ gas เดินเบามีสั่นนิดๆ ต้องตั้งค่า calibrate การจ่าย gas ในหัวฉีด AG ช่วยบางหัวผ่านโปรแกรมแล้วก็จูน gas เดินเบาให้นิ่งยากมาก...วันนี้เดินเบาด้วย gas ยังมีเดินเบาปุปุเป็นจังหวะอยู่เล็กน้อย...ไม่ทราบว่ าแบบนี้เกี่ยวมั๊ยวาล์วมั๊ยครับ...อีกนิด...วิ่งน้ำม ันดีเหมือนปกติ แต่วิ่ง gas ได้สัก 95% ของน้ำมัน

ต้องดูเกจวัดแวคคั่มเป็นองค์ประกอบด้วยน่ะครับ ถ้าท่อไอดีไม่มีจุดรั่ว เมื่อเครื่องร้อนได้ที่ตอนเดินเบาไม่มีโหลดค่าแวคคั่ มต้องไม่ต่ำกว่า 18-19 นิ้วปรอทครับ ถ้าต่ำกว่านี้ก็พอเดาได้ว่าน่าจะเป็นวาว์ลปิดไม่สนิท ทำให้ค่าแวคคั่มในกระบอกสูบลดลงเพราะวาว์ลรั่ว ถ้าจะให้แน่นอนต้องเปิดฝาครอบวาว์ลมาใช้ฟิลเลอร์เกจว ัดครับ

ของผมตอนเดินเบาถ้าวิ่งต่อเนื่องนาน ๆ อากาศร้อนก็มีอาการเหมือนกันดูจาก A/F WideBand มันบางไปหน่อยยังไม่ได้จูนชดเชยอุณหภูมิเพิ่มเลย ใช้แก๊สแล้วอืดกว่าน้ำมันนิดหน่อยก็คงเป็นเพราะค่า Octane ของแก๊สมัน 105 ต้องจูนให้ได้ค่า A/F = 15.5 คงจะวิ่งดีเท่าหรือดีกว่าน้ำมันครับ พูดง่าย ๆ ก็คือต้องปรับไฟเพิ่มขึ้น 2-4 องศาหรือปรับลดการจ่ายแก๊สลง ก็จะวิ่งลื่นกว่าเดิม ตอนนี้มันใช้องศาจุดระเบิดของน้ำมัน มันเผาไหม้ไม่หมดทำให้รู้สึกอืดหน่อยครับ แต่ช่วง Closeloop ปรับไฟไว้แก่อย่างไร ECU มันก็จะปรับค่าให้ที่ 14.7 จะปรับได้ก็ช่วงบูสมา ของผมเดิมที่จูนไว้โดยไม่มี A/F WideBand ดู มันหนามาก ๆ บูสมาเต็มค่า A/F อยู่ที่ 8-9 เอง ทำให้ช่วงก่อนที่เทอร์โบลูกสองจะทำงานมันตื้อ ๆ บางครั้งถึงกับสะดุด ตอนนี้ปรับให้ค่ามันได้ 12-13 ตอนบูสมาเต็มก็พุ่งดีกว่าเดิมและได้เซฟเครื่องไปในตั วด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 27-09-2009 เมื่อ 12:28.
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
dragonballz (05-10-2009)
เก่า 02-10-2009, 21:09   #676
pHoL
Junior Member

รูปส่วนตัว pHoL

คะแนน: 0 pHoL is on a distinguished road
2zjge Auto

ขออนุญาติใชว์หน้า...........รถ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg my%20car%20(Small)(1).jpg (139.5 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
pHoL is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pHoL For This Useful Post:
phedang (03-10-2009)
เก่า 04-10-2009, 17:32   #677
Pong79

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
** Up ครับ **
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2009, 00:04   #678
jelejung

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อ้างถึง:
ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเลยครับ จูนใหม่อย่างไงก็ยังไม่หาย ว่าจะลองไปเปลี่ยนกรองแก๊สดูบ้างอ่ะครับ ใช้มา ประมาณ 40000 กว่ากิโลแล้วอ่ะครับ
น้าวุฒิครับ แล้วไม่ทราบว่าไปเช็คค่าแวคคั่มที่ไหนได้บ้างหรอครับ อยากลองเช็คบ้างง่ะครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2009, 00:20   #679
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเลยครับ จูนใหม่อย่างไงก็ยังไม่หาย ว่าจะลองไปเปลี่ยนกรองแก๊สดูบ้างอ่ะครับ ใช้มา ประมาณ 40000 กว่ากิโลแล้วอ่ะครับ
น้าวุฒิครับ แล้วไม่ทราบว่าไปเช็คค่าแวคคั่มที่ไหนได้บ้างหรอครับ อยากลองเช็คบ้างง่ะครับ
เครื่องเทอร์โบ ถ้าติดเกจวัดบูสเกจวัดจะมีทั้งค่า Pressure และ Vaccum ครับ
ส่วนเครื่อง NA คงต้องหาเกจวัดVaccum หรือ ถ้ามี OBD ก็ตรวจสอบจาก OBD ได้ครับ

The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
dragonballz (05-10-2009)
เก่า 05-10-2009, 00:31   #680
volvoman

Thumbs down

วันนี้ได้แหนบเดิมๆติดรถ sportrider d4d มา ขาดแต่แหนบบรรทุกแผ่นใหญ่ตรงๆ แผ่นเดียว ไม่ทราบว่าถ้าเอามาทั้งตับเปลี่ยนแทนแหนบนุ่มแผ่นเดี ยวของ VVP อาการจะเป็นอย่างไรบ้างครับ ....แหนบแผ่นเดียวมันนิ่มดีไม่ดีดเลยแต่เวลาผ่านเนิน สูงๆต่ำๆหรือนั่งหลังสามคนมันยวบยาบมากไปหน่อยอะครับ สงสัยจะหนักถัง gas ด้วย....แต่ไม่อยากได้ feeling แบบดีดๆดันๆมากๆแบบรถกระบะ ford อะครับ โดยเฉพาะเวลาวิ่งพื้นคอนกรีต กลัวแหนบตับถ้า set มาแข็งมักออกอาการเต้นเป็นจังหวะๆ แนะนำหน่อยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย volvoman : 05-10-2009 เมื่อ 00:34.
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว