ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-11-2009, 19:30   #1
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
การหาตำแหน่งของเกียร์ออโต้โดยใช้มิเตอร์วัดดูอย่างไ รครับ

ผมรื้อเกียร์ออโต้ของเครื่อง 1jz-ge ออกมาเพื่อย้ายตำแหน่งจากไกลมือมายังใกล้มือเพื่อสะด วกในการขับขี่ จึงถือโอกาสวัดหาตำแหน่งของเกียร์ออโต้เกียร์
P , R , N ,D ,2 L และ o/d เป็นต้น ตอนแรกเข้าใจว่าคงมีสัญญาณไฟบวกเข้ามา และเมื่อเลื่อนตำแหน่งไปยังเกียร์ต่างๆก็จะมีไฟออกมา เช่นไปตำแหน่ง P ก็จะมีไฟบวกออกมา แต่ผมไม่ได้ป้อนไฟน่ะครับ ใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดโอห์มดู แต่ปรากฎว่าหาตำแหน่งต่างๆไม่เจอเลยครับ ไฟบวกและไฟลบที่มาจากตำแหน่งเกียร์ไล่สายเจอแล้ว(คิด ว่าใช่เพราะมีหลอดไฟ) แต่ตำปหน่งอื่นๆหาไม่เจอ อยากขอคำแน่ะนำในการวัดค่าและหาตำแหน่งเกียร์ด้วยว่า วัดอย่างไรหรือตรวจสอบดูอย่างไรครับ (ผมยังไม่ได้ป้อนไฟบวกเข้าน่ะครับ) ขอบคุณครับ
mr.tu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mr.tu For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (27-11-2009)
เก่า 07-11-2009, 20:40   #2
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ผมรื้อเกียร์ออโต้ของเครื่อง 1jz-ge ออกมาเพื่อย้ายตำแหน่งจากไกลมือมายังใกล้มือเพื่อสะด วกในการขับขี่ จึงถือโอกาสวัดหาตำแหน่งของเกียร์ออโต้เกียร์
P , R , N ,D ,2 L และ o/d เป็นต้น ตอนแรกเข้าใจว่าคงมีสัญญาณไฟบวกเข้ามา และเมื่อเลื่อนตำแหน่งไปยังเกียร์ต่างๆก็จะมีไฟออกมา เช่นไปตำแหน่ง P ก็จะมีไฟบวกออกมา แต่ผมไม่ได้ป้อนไฟน่ะครับ ใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดโอห์มดู แต่ปรากฎว่าหาตำแหน่งต่างๆไม่เจอเลยครับ ไฟบวกและไฟลบที่มาจากตำแหน่งเกียร์ไล่สายเจอแล้ว(คิด ว่าใช่เพราะมีหลอดไฟ) แต่ตำปหน่งอื่นๆหาไม่เจอ อยากขอคำแน่ะนำในการวัดค่าและหาตำแหน่งเกียร์ด้วยว่า วัดอย่างไรหรือตรวจสอบดูอย่างไรครับ (ผมยังไม่ได้ป้อนไฟบวกเข้าน่ะครับ) ขอบคุณครับ
สาเหตุที่มีไฟออกมาเนื่องจากมีไฟ ig+มาจากสวิทซ์ กุญแจนะครับ การที่จะวัดโอห์มต้องไม่มีไฟ IG ตัวนี้ครับ ซึ่งมีผลอาจทำให้มิเตอร์ชำรุดได้ครับ ผิดถูกอย่างไรรอท่านอื่นมาเสริมครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
cpservice (07-11-2009), mr.tu (08-11-2009)
เก่า 07-11-2009, 21:26   #3
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
ขอเพิ่มเติมนะครับ

จากข้อมูลที่คุณบอกมา
คือตอนนี้คุณพยายามจะไล่หาสายไฟตำแหน่งเกียร์ โดยได้มีการรื้อคอนโซลเกียร์ เพื่อขยับคันเกียร์เข้ามาให้ใกล้มือ แต่ยังหาสายไฟตำแหน่งเกียร์ที่บริเวณด้ามคันเกียร์ไม ่เจอใช่ป่าว

ถ้าเป็นตามที่ผมเข้าใจ ก็แน่หละครับที่จะหาสายสัญญาณตำแหน่งเกียร์ไม่เจอ
เพราะสัญญาณตำแหน่งเกียร์มันไม่ได้ออกมาจากคันเกียร์ นะครับ
แต่สัญญาณมันออกมาจากสวิตช์ตำแหน่งเกียร์ ที่ติดอยู่กับตัวเกียร์ครับ
และชุดสายตำแหน่งเกียร์นี้ ก็จะรวมมากับชุดสายไฟเครื่องก่อนเข้ากล่องครับ โดยจะมีปลั๊กแยกออกมาก่อนเข้ากล่องประมาณ 1 ฟุต(แล้วแต่รุ่น)

ตอนนี้ลองเปิดสวิตช์กุญแจ แล้วเลื่อนคันเกียร์มาตำแหน่ง R ดูครับ ถ้าไฟถอยติด นั่นแสดงว่ามีไฟมาเลี้ยงสวิตช์ตำแหน่งเกียร์แล้ว
จากนั้นก็ไล่ดูทีละเกียร์เลยครับ ว่าเลื่อนคันเกียร์เข้าตำแหน่งเกียร์ไหน แล้วมีไฟออกเส้นไหน พอได้ครบ p r n d 2 l แล้ว ก็ดึงเข้าหน้าปัทได้เลยครับ

โดยมากแล้ว สายตำแหน่งเกียร์ p n d 2 lจะเป็นสีเขียวคาด... ส่วนเกียร์ R มักจะเป็นสีแดงคาดดำ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 14 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), borancar (08-11-2009), choodate (08-11-2009), Dittapong (08-11-2009), E.TA. (25-05-2015), JZE 34 (08-11-2009), kazuya (08-11-2009), maxx (30-11-2009), mr.tu (08-11-2009), ms111 (09-11-2009), natthaphong_m (13-12-2010), oat (10-11-2009), samasun_007 (10-11-2009), wk7000 (10-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 05:39   #4
mr.tu
Member

คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
ตอบคุณ borancar
สงสัยผมถามไม่ชัดเจนครับ
ผมวัดโอห์มขณะที่ไม่มีไฟครับ(ผมถอดเกียร์ออกมาทั้งชุ ดเพื่อย้ายตำแหน่งเกียร์ตามที่คุณ cpservice เข้าใจถูกต้องเลยครับ ผมเลยถือโอกาสหาตำแหน่งเกียร์เพื่อจะ wiring สายเรือนไมล์ตัวใหม่ด้วย

จากคำตอบของคุณ cpservice ที่ว่า

แต่สัญญาณมันออกมาจากสวิตช์ตำแหน่งเกียร์ ที่ติดอยู่กับตัวเกียร์ครับ
ถูกต้องครับผมเข้าใจในส่วนนี้ แต่ผมสงสัยที่ว่าผมถอดออกมาแล้ววัดโอห์มดูโยมีความเข ้าใจว่า มีไฟเข้า ก็ต้องมีไฟออก ผมจึงใช้มอเตอร์วัดโอห์มดูที่ไฟเข้า หรือสายกราวด์แล้วเลื่อนตำแหน่งเกียร์ไปยังตำแหน่งต่ างๆ แล้วความต้านทานของเกียร์ต้องอ่านได้หรือใกล้เคียงศู นย์ แต่ปรากฎว่าอ่านไม่ได้เลยครับ
ส่วนการป้อนไฟเข้าแล้ววัดนั้น คงจะทดลองตอนบ่ายๆนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมวัดค่าความต้านทานเพื่อหาตำแหน่งของเก ียร์ไม่ได้ หรือว่าผมเข้าใจผิดไปก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

จึงอยากทราบหลักการหาตำแหน่งเกียร์โดยใช้มิเตอร์วัดค รับ

ผมลองดูสีสายแล้วมีดังนี้ครับ
แดงขาวคาดเทา
น้ำเงินขาวคาดเทา
ดำคาดเทา (สายนี้เป็นกราวด์หรือไฟลบ)
เหลืองคาดเทา
แดง(น่าจะเป็นไฟบวกครับ)
ซึ่งสายชุดนี้มาจาก socket ที่กล่องดำติดกับตัวเกียร์ด้านบนของตำแหน่ง P ครับ

และสายนำเงิน 2 เส้น ที่เข้าไปข้างใน ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นสายของ o/d ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg P1060510.JPG (154.3 KB, ดาวน์โหลด 108 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg P1060511.JPG (161.6 KB, ดาวน์โหลด 77 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mr.tu : 08-11-2009 เมื่อ 05:54.
mr.tu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), borancar (08-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 08:45   #5
borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ตอบคุณ borancar
สงสัยผมถามไม่ชัดเจนครับ
ผมวัดโอห์มขณะที่ไม่มีไฟครับ(ผมถอดเกียร์ออกมาทั้งชุ ดเพื่อย้ายตำแหน่งเกียร์ตามที่คุณ cpservice เข้าใจถูกต้องเลยครับ ผมเลยถือโอกาสหาตำแหน่งเกียร์เพื่อจะ wiring สายเรือนไมล์ตัวใหม่ด้วย

จากคำตอบของคุณ cpservice ที่ว่า

ถูกต้องครับผมเข้าใจในส่วนนี้ แต่ผมสงสัยที่ว่าผมถอดออกมาแล้ววัดโอห์มดูโยมีความเข ้าใจว่า มีไฟเข้า ก็ต้องมีไฟออก ผมจึงใช้มอเตอร์วัดโอห์มดูที่ไฟเข้า หรือสายกราวด์แล้วเลื่อนตำแหน่งเกียร์ไปยังตำแหน่งต่ างๆ แล้วความต้านทานของเกียร์ต้องอ่านได้หรือใกล้เคียงศู นย์ แต่ปรากฎว่าอ่านไม่ได้เลยครับ
ส่วนการป้อนไฟเข้าแล้ววัดนั้น คงจะทดลองตอนบ่ายๆนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมวัดค่าความต้านทานเพื่อหาตำแหน่งของเก ียร์ไม่ได้ หรือว่าผมเข้าใจผิดไปก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

จึงอยากทราบหลักการหาตำแหน่งเกียร์โดยใช้มิเตอร์วัดค รับ

ผมลองดูสีสายแล้วมีดังนี้ครับ
แดงขาวคาดเทา
น้ำเงินขาวคาดเทา
ดำคาดเทา (สายนี้เป็นกราวด์หรือไฟลบ)
เหลืองคาดเทา
แดง(น่าจะเป็นไฟบวกครับ)
ซึ่งสายชุดนี้มาจาก socket ที่กล่องดำติดกับตัวเกียร์ด้านบนของตำแหน่ง P ครับ

และสายนำเงิน 2 เส้น ที่เข้าไปข้างใน ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นสายของ o/d ครับ
ตามที่เคย wiring ให้เพือ่นนะครับ ตรงคอนโซลเกียร์ชุดนี้ไม่ได้จ่ายไฟออกตามที่คุณเข้าใ จนะครับ จุดนี้รับไฟจากสัญญาณ เบรคและ IG เข้ามาปลด Shift lock ของคันเกียร์ตำแหน่ง P R ครับและจะมีอีก 2 สายส่งไปปลด Lock Soliniod ที่สวิทซ์กุญแจที่คอพวงมาลัยครับ ผิดถูกอย่างไรเดี๋ยวรอท่านมาเสริม
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
mr.tu (08-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 13:58   #6
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
ตามที่อ.ปอนด์แนะนำครับ....ที่ตำแหน่งคันเกียร์นี้จะ ไม่มีชุดไฟบอกตำแหน่งเกียร์ จะมีแค่สาย ตามที่ท่านborancarบอกครับ ถ้าจะต่อไฟเพื่อให้มันโชว์ที่หน้าปัท ต้องไปดึงจากตำแหน่งปลักเกียร์ข้างล่าง (ต้องมุดใต้ท้องรถนะครับ) หรือบางที่สายพวกนี้ช่างเขาจะปล่อยลอยๆทิ้งไว้ ที่ก่อนเข้ากล่อง ต้องลื้อหาเอาตามที่อ.ปอนด์แนะนำ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
mr.tu (08-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 14:34   #7
mr.tu
Member

หาตำแหน่งเกียร์จากการป้อนไฟได้ดังนี้ครับ
ตำแหน่ง P ถ้าป้อนไฟบวกเข้าอย่างเดียวจะได้ output ที่ตำแหน่ง P ออกตลอกเวลา แต่ถ้าป้อนไฟลบเข้าที่เกียร์ด้วย เมื่อเปลี่ยนตำแหน่ง P ไปตำแหน่งอื่นๆ จะหายไป สรุปว่า ได้ตำแหน่ง P แล้ว

ส่วนตำแหน่ง R หาไม่เจอ แต่ถ้าต่อเข้าระบบใช้งานจริงๆจะเป็นแบบคุณปอนด์บอก (ตอนนี้ลองเปิดสวิตช์กุญแจ แล้วเลื่อนคันเกียร์มาตำแหน่ง R ดูครับ ถ้าไฟถอยติด นั่นแสดงว่ามีไฟมาเลี้ยงสวิตช์ตำแหน่งเกียร์แล้ว)

ตำแหน่ง N หาไม่เจอ
ตำแหน่ง D หาไม่เจอ
ตำแหน่ง 2 หาไม่เจอ
ตำแหน่ง L หาไม่เจอ
ตำแหน่ง O/D หาเจอ
ตำแหน่งกดปุ่ม PWR หาเจอ

มีสายไฟ 2 เส้นที่ออกจากเกียร์แล้ววัดไม่ได้ครับ ตรวจสอบโดยวัดไฟ 12โวลท์จากมิเตอร์แล้วเลื่อนเกียร์ไปยังตำแหน่งต่างๆ ไม่มีไฟออกมาเลยครับ
ผมไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้เสียหรือเปล่า หรือไม่ก็ตรวจสอบไม่เป็น
ผมดูแบบ ECU รู้สึกว่าจะมีสัญญาณ ECT , M ,P
ไม่รูเหมือนกันว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เด๊ยวฝนหยุดตกจะลองดูอีกครั้งครับ

หมายเหตุ...การวัดหาตำแหน่งทำในขณะที่ถอดเกียร์ออกมา ข้างนอกแล้วป้อนไฟเข้าไป ไม่ได้ต่อเข้าระบบแต่อย่างใด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mr.tu : 10-11-2009 เมื่อ 06:04.
เก่า 08-11-2009, 21:25   #8
toei

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
หาตำแหน่งเกียร์จากการป้อนไฟได้ดังนี้ครับ
ตำแหน่ง P ถ้าป้อนไฟบวกเข้าอย่างเดียวจะได้ output ที่ตำแหน่ง P ออกตลอกเวลา แต่ถ้าป้อนไฟลบเข้าที่เกียร์ด้วย เมื่อเปลี่ยนตำแหน่ง P ไปตำแหน่งอื่นๆ จะหายไป สรุปว่า ได้ตำแหน่ง P แล้ว

ส่วนตำแหน่ง R หาไม่เจอ แต่ถ้าต่อเข้าระบบใช้งานจริงๆจะเป็นแบบคุณปอนด์บอก (ตอนนี้ลองเปิดสวิตช์กุญแจ แล้วเลื่อนคันเกียร์มาตำแหน่ง R ดูครับ ถ้าไฟถอยติด นั่นแสดงว่ามีไฟมาเลี้ยงสวิตช์ตำแหน่งเกียร์แล้ว)

ตำแหน่ง N หาไม่เจอ
ตำแหน่ง D หาไม่เจอ
ตำแหน่ง 2 หาไม่เจอ
ตำแหน่ง L หาไม่เจอ
ตำแหน่ง O/D หาเจอ
ตำแหน่งกดปุ่ม PWR หาเจอ

มีสายไฟ 2 เส้นที่ออกจากเกียร์แล้ววัดไม่ได้ครับ ตรวจสอบโดยวัดไฟ 12โวลท์จากมิเตอร์แล้วเลื่อนเกียร์ไปยังตำแหน่งต่างๆ ไม่มีไฟออกมาเลยครับ
ผมไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้เสียหรือเปล่า หรือไม่ก็ตรวจสอบไม่เป็น
ผมดูแบบ ECU รู้สึกว่าจะมีสัญญาณ ECT , M ,P
ไม่รูเหมือนกันว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เด๊ยวฝนหยุดตกจะลองดูอีกครั้งครับ
น่าจะเข้าใจผิด ลองเข้าไปค้นหาข้อมูลในหน้าเทคนิคน่ะครับ หรือรอ อ.มูนมาตอบ จะได้ลายละเอียดที่ชัดเจน...
หรือลองดูกระทู้นี้น่ะครับ...http://www.clubjz.net/showthread.php...548#post131548
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
cpservice (08-11-2009), mr.tu (10-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 21:25   #9
borancar

ดูรูปที่ผมลงให้นะครับ หาขั้วที่ 4 ตามรูปให้เจอก่อนครับนั้นแหละขั้ว IG+ ครับ ถ้าป้อนไฟให้แล้วมันจะต้องมีไฟออกตามขั้วในรูปครับถ้ าไม่มีให้ลองรื้อ Switch ที่เกียร์ดูน่าจะเกิดจาก oxide ครับ ของผมก่อนวางเครื่องผมยังรื้อมาทำความสะอาดใหม่เลยคร ับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ผังปลั๊กเกียร์.jpg (19.4 KB, ดาวน์โหลด 270 ครั้ง)
The Following 4 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
cpservice (08-11-2009), joe-civil@jz (25-12-2014), mr.tu (10-11-2009), wk7000 (10-11-2009)
เก่า 10-11-2009, 06:06   #10
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
น่าจะเข้าใจผิด ลองเข้าไปค้นหาข้อมูลในหน้าเทคนิคน่ะครับ หรือรอ อ.มูนมาตอบ จะได้ลายละเอียดที่ชัดเจน...
หรือลองดูกระทู้นี้น่ะครับ...http://www.clubjz.net/showthread.php...548#post131548
จะลองไปศึกษาดูอีกครั้ง ซึ่งไม่เหมือนกันครับ กล่อง ecu ผมเป็น plug แบบ 26 16 12 22 ขาตามลำดับครับ
เก่า 10-11-2009, 06:13   #11
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ดูรูปที่ผมลงให้นะครับ หาขั้วที่ 4 ตามรูปให้เจอก่อนครับนั้นแหละขั้ว IG+ ครับ ถ้าป้อนไฟให้แล้วมันจะต้องมีไฟออกตามขั้วในรูปครับถ้ าไม่มีให้ลองรื้อ Switch ที่เกียร์ดูน่าจะเกิดจาก oxide ครับ ของผมก่อนวางเครื่องผมยังรื้อมาทำความสะอาดใหม่เลยคร ับ
ขั้ว ig+ ผมหาเจอแล้วครับ แล้วลองป้อนไฟบวกเข้าไปที่ ig+ และไฟลบที่ขั้วลบของเกียร์ แล้ววัดขั้วสายไฟที่เหลือ ขยับเกียร์หาตำแหน่งดูโวลท์ที่เปลี่ยนแปลงครับ
เสียดายรูปที่ดูไม่เหมือนกันครับ เลยไม่รู้จะวัดอย่างไร ซึ่งผมเข้าใจว่าตำแหน่งเกียร์เป็นแบบ selector switch ทั่วๆไปคือมีไฟเข้าและมีไฟออกไปตาม selector switch ที่เราเลื่อนไปครับ
กะว่าจะรื้อมาดู contact ภายในก็ไม่กล้า
แต่ตอนนี้ผมต่อเข้าระบบทุกอย่างใช้งานได้ปกติครับ เสาร์อาทิตย์นี้คงจะรื้อและวัดในระบบโดยไม่ต้องถอดออ กมา อีกครั้งหนึ่งครับ
เก่า 10-11-2009, 06:21   #12
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ขั้ว ig+ ผมหาเจอแล้วครับ แล้วลองป้อนไฟบวกเข้าไปที่ ig+ และไฟลบที่ขั้วลบของเกียร์ แล้ววัดขั้วสายไฟที่เหลือ ขยับเกียร์หาตำแหน่งดูโวลท์ที่เปลี่ยนแปลงครับ
เสียดายรูปที่ดูไม่เหมือนกันครับ เลยไม่รู้จะวัดอย่างไร ซึ่งผมเข้าใจว่าตำแหน่งเกียร์เป็นแบบ selector switch ทั่วๆไปคือมีไฟเข้าและมีไฟออกไปตาม selector switch ที่เราเลื่อนไปครับ
กะว่าจะรื้อมาดู contact ภายในก็ไม่กล้า
แต่ตอนนี้ผมต่อเข้าระบบทุกอย่างใช้งานได้ปกติครับ เสาร์อาทิตย์นี้คงจะรื้อและวัดในระบบโดยไม่ต้องถอดออ กมา อีกครั้งหนึ่งครับ
ปลั๊กที่คุณบอกว่า คุณได้ป้อนไฟเข้าและทำการวัดดูนั้น
มันอยู่ตรงตำแหน่งตรงไหนครับ เพราะผมสงสัยที่ว่า รูปปลั๊กไม่เหมือนในรูป
เพราะจริงๆแล้ว เครื่องเจ ปลั๊กเกียร์จะเป็นแบบนี้ทั้งหมดครับ

***ขอดูรูปปลั๊กของคุณหน่อยครับ ว่าเข้าใจตรงกันป่าว แบบว่าอยากช่วยนะครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
mr.tu (10-11-2009)
เก่า 10-11-2009, 10:38   #13
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ปลั๊กที่คุณบอกว่า คุณได้ป้อนไฟเข้าและทำการวัดดูนั้น
มันอยู่ตรงตำแหน่งตรงไหนครับ เพราะผมสงสัยที่ว่า รูปปลั๊กไม่เหมือนในรูป
เพราะจริงๆแล้ว เครื่องเจ ปลั๊กเกียร์จะเป็นแบบนี้ทั้งหมดครับ

***ขอดูรูปปลั๊กของคุณหน่อยครับ ว่าเข้าใจตรงกันป่าว แบบว่าอยากช่วยนะครับ
รูปปลั้กเป็นแบบหน้าแรกครับ สายมีการตัดต่อใหม่ครับสีจะไม่เหมือนกัน เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ครับ
เก่า 10-11-2009, 10:58   #14
toei

ถ้ารูปปลั๊กที่คันเกียร์นั้น...ไม่ใช่ตามที่อ.ปอนด์แ นะนำนะครับ ปล๊กที่จะต่อไฟบอกตำแหน่งเกียร์ จะอยู่ที่เสื้อเกียร์ต้องมุดไปดูที่ใต้ท้องรถอย่างเด ียว ปลั๊กนี้จะต่อไปเข้าที่กล่องปลั๊กแบบ 26 16 12 22 และต่อไปที่หน้าปัทไมล์ เพื่อแสดงตำแหน่งเกียร์ครับ ปลั๊กที่คันเกียร์จะใช้แค่ปลดล็อคตำแหน่งp ปุ่มover drive ปุ่มpower ไฟแสงสว่างคันเกียร์ ประมาณนี้น่ะครับ ส่วนไฟบอก P R N D 2 L ต้องไปดึงมาจากปลักข้างล่างที่เสื้อเกียร์ครับ...
The Following 3 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
cpservice (10-11-2009), Moonlight (10-11-2009), mr.tu (10-11-2009)
เก่า 10-11-2009, 16:35   #15
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
ถ้ารูปปลั๊กที่คันเกียร์นั้น...ไม่ใช่ตามที่อ.ปอนด์แ นะนำนะครับ ปล๊กที่จะต่อไฟบอกตำแหน่งเกียร์ จะอยู่ที่เสื้อเกียร์ต้องมุดไปดูที่ใต้ท้องรถอย่างเด ียว ปลั๊กนี้จะต่อไปเข้าที่กล่องปลั๊กแบบ 26 16 12 22 และต่อไปที่หน้าปัทไมล์ เพื่อแสดงตำแหน่งเกียร์ครับ ปลั๊กที่คันเกียร์จะใช้แค่ปลดล็อคตำแหน่งp ปุ่มover drive ปุ่มpower ไฟแสงสว่างคันเกียร์ ประมาณนี้น่ะครับ ส่วนไฟบอก P R N D 2 L ต้องไปดึงมาจากปลักข้างล่างที่เสื้อเกียร์ครับ...
ส่วนไฟบอก P R N D 2 L ต้องไปดึงมาจากปลักข้างล่างที่เสื้อเกียร์ครับ...

ให้ผมสังเกตุตรงไหนครับว่าเป็นปลั้กของเสื้อเกียร์ ใช่อยู่บริเวณแถวคันชักตำแหน่งเกียร์ที่โยกมาจากคันเ กียร์ด้านบนหรือเปล่าครับ
สรุปว่าผมคงเข้าใจผิดคิดว่าสัญญาณคงออกมาจากคันโยกเก ียร์อย่างเดียวครับ
เก่า 11-11-2009, 04:59   #16
mr.tu
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่าคุณ Mr.Tu อยู่ตรงใหนของสระบุรีครับ ผมอยุ่พระบาท ถ้าเผื่อใกล้จะได้ช่วยดูให้ครับ
ผมอยู่มวกเหล็กสระบุรีครับ

ตกลงผมเข้าใจผิดเรื่องตำแหน่งของเกียร์จริงๆ และเข้าใจมานานแล้วด้วย มิน่าวัดที่คันโยกเกียร์แล้วดูแปลกๆครับ

ผมขอคำแน่ะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะดูแบบ plug ของ ecu แบบ plug แบบ 26 16 12 22 ไม่ทราบว่าผมต้องดึงสัญญาณตัวไหนไปช้งานบ้าง ผมเคยอ่านที่ไหนในเว็ปนี้และโน้ตไว้เกี่ยวกับสัญญาณ s1 s2 s3 ประมาณนี้ ตอนนั้นจดไว้อย่างเดียว มาดูอีกทีก็งงเหมือนกันครับ

พอดีได้คำแน่ะนำหลายๆท่าน เกิดความคิดขึ้นมา จึงลองค้นหาดูไปเจออยู่ลิ้งค์หนึ่ง พอมองภาพเห็นได้
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=36928

ลองไล่ดูคร่าวๆ
ตำแหน่งเกียร์ 2 เข้า pin 2 (s) ของปลั้ก 26

ตำแหน่งเกียร์ L เข้า pin 3 (L) ของปลั้ก 26
ส่วนที่เหลือเราน่าจะไล่สายย้อนกลับไปได้น่ะ วันหยุดจะลองดูอีกครั้งครับ ช่วงนี้เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mr.tu : 11-11-2009 เมื่อ 05:37.
The Following User Says Thank You to mr.tu For This Useful Post:
borancar (11-11-2009)
เก่า 11-11-2009, 15:58   #17
borancar

อ้างถึง:
ผมอยู่มวกเหล็กสระบุรีครับ

ตกลงผมเข้าใจผิดเรื่องตำแหน่งของเกียร์จริงๆ และเข้าใจมานานแล้วด้วย มิน่าวัดที่คันโยกเกียร์แล้วดูแปลกๆครับ

ผมขอคำแน่ะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าผมจะดูแบบ plug ของ ecu แบบ plug แบบ 26 16 12 22 ไม่ทราบว่าผมต้องดึงสัญญาณตัวไหนไปช้งานบ้าง ผมเคยอ่านที่ไหนในเว็ปนี้และโน้ตไว้เกี่ยวกับสัญญาณ s1 s2 s3 ประมาณนี้ ตอนนั้นจดไว้อย่างเดียว มาดูอีกทีก็งงเหมือนกันครับ

พอดีได้คำแน่ะนำหลายๆท่าน เกิดความคิดขึ้นมา จึงลองค้นหาดูไปเจออยู่ลิ้งค์หนึ่ง พอมองภาพเห็นได้
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=36928

ลองไล่ดูคร่าวๆ
ตำแหน่งเกียร์ 2 เข้า pin 2 (s) ของปลั้ก 26

ตำแหน่งเกียร์ L เข้า pin 3 (L) ของปลั้ก 26
ส่วนที่เหลือเราน่าจะไล่สายย้อนกลับไปได้น่ะ วันหยุดจะลองดูอีกครั้งครับ ช่วงนี้เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ
ครับเข้าใจถูกแล้วครับ L กับ S ต่อจากกล่องได้เลยครับแต่ถ้าเป็นตำแหน่งเกียร์อื่นต้ องไล่จาก pinปล๊กเกียร์ครับเดี๋ยวผมแถม ECU pin 1j-ge ฝาดำให้ครับ
ปล.ผมทำงานอยู่ โรงปูนตรานกทับกวางครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: pdf 1jz-ge black cover pinout.pdf (46.6 KB, ดาวน์โหลด 358 ครั้ง)
The Following 3 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
ChanJZ (11-10-2013), mr.tu (11-11-2009), panuwatv (11-03-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว