ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-11-2009, 21:40   #1
Rid_E34
Junior Member

รูปส่วนตัว Rid_E34

Car Brand: BMW_E34
Engine Type: 2 JZ VVTI
คะแนน: 0 Rid_E34 is on a distinguished road
เครื่องร้อนแล้วสตารค์ไม่ติดเพราะอะไรครับ

2 jz vvti 5 speed วางใน E34 ตอนนี้มันมีปํญหาเครื่องร้อนจะ star ไม่ติด ( ขับรถมาร้อนๆๆๆ แล้วดับเครื่อง พอจะ star จะไม่ติดเหมือนกันไฟไม่พอ ต้องรอสักพัก 3-5 นาทีถึงจะ star ติด ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ใส่ลีเลย์ตัวช่วย star แล้ว ไดสตาร์ก็ลองเปลี่ยนใหม่แล้ว ก็เหมือนเดิม รถพึ่งวางเครื่องเสร็จครับ
Rid_E34 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2009, 09:09   #2
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
สตาร์ทไม่ติดแบบไหนครับ

มีแช๊ะ แต่อืดๆเหมือนจะติด
หรือ ไดก็หมุนดี แต่ไม่ติด
หรือว่าไม่มีเสียงอะไรเลย

ขอข้อมูลนิดนึงครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2009, 22:43   #3
Rid_E34
Junior Member

รูปส่วนตัว Rid_E34

Car Brand: BMW_E34
Engine Type: 2 JZ VVTI
คะแนน: 0 Rid_E34 is on a distinguished road
ขอบคุณครับ พบปัญหาแล้วครับ

เป็นเพราะ ไดสตาร์ถ่านใกล้จะหมด ทำให้ขี้ถ่านมันมาก
เครื่องร้อนขึ้ถ่านมันเหนียว ทำให้จะสตาร์มันยาก มันหมุนยาก วันนี้ล้างได้สตาร์ใหม่เปลี่ยนถ่านใหม่ ลองวิ่งให้เครื่องร้อน แล้วดับเครื่อง ลองสตาร์ใหม่ติดดีครับ แต่ลองดูว่าจะมีปัญหาอีกไม่รู้หรือป่าวนะครับ
Rid_E34 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Rid_E34 For This Useful Post:
borancar (10-11-2009), cpservice (10-11-2009), Juomaru (02-07-2010), maxx (13-11-2009)
เก่า 10-11-2009, 00:13   #4
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rid_E34 อ่านกระทู้
2 jz vvti 5 speed วางใน E34 ตอนนี้มันมีปํญหาเครื่องร้อนจะ star ไม่ติด ( ขับรถมาร้อนๆๆๆ แล้วดับเครื่อง พอจะ star จะไม่ติดเหมือนกันไฟไม่พอ ต้องรอสักพัก 3-5 นาทีถึงจะ star ติด ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ใส่ลีเลย์ตัวช่วย star แล้ว ไดสตาร์ก็ลองเปลี่ยนใหม่แล้ว ก็เหมือนเดิม รถพึ่งวางเครื่องเสร็จครับ
เป็นเหมือนผมเลยครับผิดกันตรงที่ก่อนหน้าผมใช้เครื่อ งดีเซลครับ
เช้าๆstart ที่เดียวติดไม่มีปัญหาใดๆ แต่พอเครื่องร้อนได้ที่แล้วจะเริ่มมีปัญหา ลักษณะไฟจะหมดบางครั้งก็ติด บางก็ไม่ติด ต้องรอให้เครื่องเย็นลงพอควรประมาณ20นาที จึงจะstart ได้
พอดีผมมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์อยู่บ้าง เลยตรวจเช็คตามจุดต่างๆ ไม่ว่าสายไฟ-สายลบลงตัวถัง-ขั้วbatt -ไดชารต์-ไดร์start -อีกหลายจุดที่พอจะนึกได้
ทุกอย่าง ok อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน มีอีกอย่างที่ยังไม่ได้เช็คคือแบตเตอรี เพราะพึ่งเปลี่ยนยังไม่ครบขวบปีเลย ก็เลยลองเช็คดูโดยใช้ตัววัด ถ.พ น้ำยาแบตฯ ก็ok ใช้ได้ความถ่วงจำเพาะอยู่ในค่าspec
แต่ลองนึกอีกทีค่า ถ.พ จะแปรผันตามอุณหภูมิ ก็เลยความแตกครับคือ แบตฯของผมมันไม่ work ในขณะที่อุณภูมิสูงมากๆ อย่างในห้องเครื่อง ค่า ถ.พ ต่ำกว่าค่าspec มาก แต่พอมาวัดที่อุณหภูมิปกติ(เอาออกจากห้องเครื่อง ทิ้งให้เย็น)กลับวัดได้เกือบจะตามspec

อันนี้เป็นประสบการณืตรงน่ะครับที่เกิดกับผม ของคุณสาเหตุ อาจจะไม่เหมือนผมก็เป็นได้ครับ
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
2jbamboo (21-11-2009), borancar (10-11-2009), cpservice (10-11-2009), Juomaru (02-07-2010), maxx (13-11-2009)
เก่า 10-11-2009, 00:47   #5
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rid_E34 อ่านกระทู้
เป็นเพราะ ไดสตาร์ถ่านใกล้จะหมด ทำให้ขี้ถ่านมันมาก
เครื่องร้อนขึ้ถ่านมันเหนียว ทำให้จะสตาร์มันยาก มันหมุนยาก วันนี้ล้างได้สตาร์ใหม่เปลี่ยนถ่านใหม่ ลองวิ่งให้เครื่องร้อน แล้วดับเครื่อง ลองสตาร์ใหม่ติดดีครับ แต่ลองดูว่าจะมีปัญหาอีกไม่รู้หรือป่าวนะครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
เป็นเหมือนผมเลยครับผิดกันตรงที่ก่อนหน้าผมใช้เครื่อ งดีเซลครับ
เช้าๆstart ที่เดียวติดไม่มีปัญหาใดๆ แต่พอเครื่องร้อนได้ที่แล้วจะเริ่มมีปัญหา ลักษณะไฟจะหมดบางครั้งก็ติด บางก็ไม่ติด ต้องรอให้เครื่องเย็นลงพอควรประมาณ20นาที จึงจะstart ได้
พอดีผมมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์อยู่บ้าง เลยตรวจเช็คตามจุดต่างๆ ไม่ว่าสายไฟ-สายลบลงตัวถัง-ขั้วbatt -ไดชารต์-ไดร์start -อีกหลายจุดที่พอจะนึกได้
ทุกอย่าง ok อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน มีอีกอย่างที่ยังไม่ได้เช็คคือแบตเตอรี เพราะพึ่งเปลี่ยนยังไม่ครบขวบปีเลย ก็เลยลองเช็คดูโดยใช้ตัววัด ถ.พ น้ำยาแบตฯ ก็ok ใช้ได้ความถ่วงจำเพาะอยู่ในค่าspec
แต่ลองนึกอีกทีค่า ถ.พ จะแปรผันตามอุณหภูมิ ก็เลยความแตกครับคือ แบตฯของผมมันไม่ work ในขณะที่อุณภูมิสูงมากๆ อย่างในห้องเครื่อง ค่า ถ.พ ต่ำกว่าค่าspec มาก แต่พอมาวัดที่อุณหภูมิปกติ(เอาออกจากห้องเครื่อง ทิ้งให้เย็น)กลับวัดได้เกือบจะตามspec

อันนี้เป็นประสบการณืตรงน่ะครับที่เกิดกับผม ของคุณสาเหตุ อาจจะไม่เหมือนผมก็เป็นได้ครับ
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ
เห็นชัดเลยว่า อาการของปัญหาคล้ายกันมาก
แต่ก็เกิดจากคนละสาเหตุ จะได้รู้ไว้เป็นข้อมูลครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว