ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-12-2008, 02:34   #1
Washboy
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Washboy is on a distinguished road
ใช้แก๊สแล้วน้ำมันพร่อง

ของผมวางเครื่อง 2J Vvti + Lpg หัวฉีด

มีปัญหาเรื่องน้ำมันพร่อง เห็นช่างบอกว่า เวลามันตัดเป็นแก๊สแล้วปั้มติ๊กยังทำงานอยู่ ทำให้น้ำมันพร่อง ต้องติดกล่องตัดปั๊มติ๊กแบบออโต้ ราคาประมาณ 1500 บาทพร้อมติดตั้ง หรือติดแบบ Manual คือติดตั้งสวิทซ์เปิดปิดปั้มติ๊ก พอตัดเป็นแก๊สแล้วก็ปิดสวิทซ์ปั๊มติ๊กทิ้ง ควรจะทำแบบไหนดีครับ แล้วราคาเหมาะสมรึยังครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
Washboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 08:47   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Washboy อ่านกระทู้
ของผมวางเครื่อง 2J Vvti + Lpg หัวฉีด

มีปัญหาเรื่องน้ำมันพร่อง เห็นช่างบอกว่า เวลามันตัดเป็นแก๊สแล้วปั้มติ๊กยังทำงานอยู่ ทำให้น้ำมันพร่อง ต้องติดกล่องตัดปั๊มติ๊กแบบออโต้ ราคาประมาณ 1500 บาทพร้อมติดตั้ง หรือติดแบบ Manual คือติดตั้งสวิทซ์เปิดปิดปั้มติ๊ก พอตัดเป็นแก๊สแล้วก็ปิดสวิทซ์ปั๊มติ๊กทิ้ง ควรจะทำแบบไหนดีครับ แล้วราคาเหมาะสมรึยังครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
รถเกือบทุกคันที่ติดตั้งระบบหัวฉีด เวลาใช้แก๊สระบบน้ำมันยังทำงานอยู่ครับ (ปั้มติ๊ก) สิ่งที่มันจะแตกต่างกันก็คือ หัวฉีดน้ำมันของเครื่องแต่ละตัว ว่ามันสึกหรอก หรือว่ามันค้าง จึงทำให้น้ำมันหายได้อ่ะครับ หรือการที่มันหาย มันหายจากการติดเครื่องวิ่ง ติดเครื่องวอมเครื่อง ลองสังเกตให้ดีอีกทีน่ะครับ แต่สิ่งที่ถามแนะนำว่าให้ติดระบบไฟฟ้าอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 08:57   #3
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อืม..น่าทำเหมือนกันแฮ่ะ....

ทำสวิตช์ไว้ตัด เวลาเราไม่ได้ใช้น้ำมันจริงๆ..แต่ถ้าจะสับมาเป็นน้ำม ัน

ก็ค่อยเปิดสวิตช์ไว้ก่อนล่วงหน้านิดนึงเพื่อให้น้ำมั นเต็มระบบรอ...อืม...

น้าเคว่าไงดีครับ
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 10:33   #4
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
อืม..น่าทำเหมือนกันแฮ่ะ....

ทำสวิตช์ไว้ตัด เวลาเราไม่ได้ใช้น้ำมันจริงๆ..แต่ถ้าจะสับมาเป็นน้ำม ัน

ก็ค่อยเปิดสวิตช์ไว้ก่อนล่วงหน้านิดนึงเพื่อให้น้ำมั นเต็มระบบรอ...อืม...

น้าเคว่าไงดีครับ
ผมว่าใช้แบบเดิมไม่ต้องตัดดีกว่าน้าป้อม เพราะเวลารอบสูง ๆ หรือแก๊สเหลือน้อยแก๊สจ่ายไม่ทันมันจะตัดเป็นน้ำมันใ ห้อัตโนมัติ ถ้าตัดปั๊มติ๊กแล้วแก๊สจ่ายไม่ทันบางเกินไปมันจะพังเ อานะครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 10:36   #5
jass
Junior Member

รูปส่วนตัว jass

คะแนน: 0 jass is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
รถเกือบทุกคันที่ติดตั้งระบบหัวฉีด เวลาใช้แก๊สระบบน้ำมันยังทำงานอยู่ครับ (ปั้มติ๊ก) สิ่งที่มันจะแตกต่างกันก็คือ หัวฉีดน้ำมันของเครื่องแต่ละตัว ว่ามันสึกหรอก หรือว่ามันค้าง จึงทำให้น้ำมันหายได้อ่ะครับ หรือการที่มันหาย มันหายจากการติดเครื่องวิ่ง ติดเครื่องวอมเครื่อง ลองสังเกตให้ดีอีกทีน่ะครับ แต่สิ่งที่ถามแนะนำว่าให้ติดระบบไฟฟ้าอ่ะครับ
อ้าว แล้วกล่องอีซียู แก๊ส มันไม่มีระบบสั่งงานไม่ให้ปั๊มติ๊กตัดหรือครับเวลาได ้รอบแล้วแก๊สทำงาน ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่านะ เพราะว่ารถขอผมเวลาเปิดสวิทซ์เป็นออโต้ เวลาแก๊สทำงานจะตัดระบบน้ำมันไปเลย แต่ถ้าสตาร์ทใหม่ก็จะเริ่มที่น้ำมันเอง พอได้รอบก็จะเป็นแก๊ส เสียงปั้มติ๊กจะหยุดทำงาน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ แต่ถ้าต้องการระบบน้ำมัน ก็ปิดสวิทซ์ระบบแก๊สก็จะหยุด หรือสตาร์ทแก๊สเลย ก็กดที่แก๊ส เสียงปั๊มติ๊กก็จะไม่มี หรือว่าอยู่ที่ยี่ห้อของกล่องหัวฉีดแก๊สครับ
jass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 14:07   #6
Washboy

คะแนน: 0 Washboy is on a distinguished road
รอผู้รู้มาให้ความกระจ่างหน่อยครับ
Washboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2008, 18:38   #7
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ผมว่าใช้แบบเดิมไม่ต้องตัดดีกว่าน้าป้อม เพราะเวลารอบสูง ๆ หรือแก๊สเหลือน้อยแก๊สจ่ายไม่ทันมันจะตัดเป็นน้ำมันใ ห้อัตโนมัติ ถ้าตัดปั๊มติ๊กแล้วแก๊สจ่ายไม่ทันบางเกินไปมันจะพังเ อานะครับ
ผมกะไว้ว่าใช้ในบางเวลาที่มันไม่จำเป็นหรือว่าไม่เสี ่ยงอ่ะ

และกะว่าจะทำเป็นสวิตช์แบบเปิด-ปิด ง่ายๆ อยากจะใช้น้ำมันก็กดเปิดไว้ก่อนล่วงหน้าซักนิด..แต่ถ ้าดูๆแล้ว แก๊สใกล้หมดจริงๆ เราก็กดเปิดไว้เลย..

เพราะว่า บางทีผมวิ่งยาวๆ ติ๊กทำงานหนักๆตลอด แต่ไม่ได้ฉีดออกหัวฉีด...ผมเกรงว่า อนาคตมันจะสั้นกว่าที่คิดอ่ะครับ..

แต่คงไม่ได้ปิดบ่อยขนาดนั้นครับ..
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-12-2008, 14:46   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
ผมกะไว้ว่าใช้ในบางเวลาที่มันไม่จำเป็นหรือว่าไม่เสี ่ยงอ่ะ

และกะว่าจะทำเป็นสวิตช์แบบเปิด-ปิด ง่ายๆ อยากจะใช้น้ำมันก็กดเปิดไว้ก่อนล่วงหน้าซักนิด..แต่ถ ้าดูๆแล้ว แก๊สใกล้หมดจริงๆ เราก็กดเปิดไว้เลย..

เพราะว่า บางทีผมวิ่งยาวๆ ติ๊กทำงานหนักๆตลอด แต่ไม่ได้ฉีดออกหัวฉีด...ผมเกรงว่า อนาคตมันจะสั้นกว่าที่คิดอ่ะครับ..

แต่คงไม่ได้ปิดบ่อยขนาดนั้นครับ..
อย่างนั้นก็ได้น่ะป้อม ใช้เวลาจำเป็นอ่ะ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-12-2008, 23:31   #9
Washboy

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
แต่ของผมนี่พร่องน่ากลัวอ่ะครับ เกย์น้ำมันมันลดเหมือนวิ่งด้วยน้ำมันเลยอ่ะครับ

แ้วถ้าติดตั้งกล่องตัดออโต้ นี่ราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ดีครับ
ตอบกลับ