ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-07-2008, 10:10   #1
m_advance_club
Junior Member

รูปส่วนตัว m_advance_club

คะแนน: 0 m_advance_club is on a distinguished road
สอบถามปัญหาเรื่องความร้อนหน่อยครับ

ผมใช้ 1J-GE ฝาดำครับ พอดีผมได้ไปติดแก๊สมา เป็นระบบ ฟิกมิกเซอร์ แล้วใช้อยู๋ประมาณ 2-3 เดือน พบว่า น้ำในหม้อน้ำหายครับ ตอนแรกๆ ก็ไม่เอะใจเพราะว่ามันหายไม่เยอะ
แต่พอใช้ต่อๆ ไป มันเริ่มมากขี้นเรื่อยๆ จนตอนนี้
วิ่งแค่ 5 กิโลเมตร แล้วจอดซื้อของประมาณ 1 ชั่วโมง พอมาดูปรากฏว่า น้ำหายไปจากถังพักน้ำ ครึ่งลิตร กว่าๆ ครับ
แล้วพออีกวันผม วิ่งจาก กทม ไปนครสวรรค์ ประมาณ 200 กว่าโล ต้องแวะเติมน้ำ 3 ครั้งอ่ะครับ ใช้น้ำประมาณ 3 ลิตร ครับ
และความร้อนก็ขี้นสูงกว่าปกติ ประมาณ 5 องศา ครับ(ผมดูจาก Water Temp ) คือดูจากเกจ วัด ถ้าหากความร้อนขึ้นสูงต้องหาที่จอดเพื่อเติมน้ำ พอเติมเสร็จวิ่งไปต่อ ความร้อนก็กลับมาเหมือนเดิมครับ

ลองถามใครดู เค้าก็บอกว่า ฝาสูบโก่งหรือเปล่า แต่พอมาคิดๆดู รถผมก็ไม่มีปัญหาการ HEAT อัตราเร่งก็เหมือนเดิม ไม่ตก

ผมเลยอยากรู้ครับ ว่ามันเกิดจากอะไรอ่ะครับ เกี่ยวกับหม้อน้ำหรือเปล่า เพราะว่าเวลาเครื่องร้อนๆ ตอนจอดพัก จับที่ท่อยางน้ำร้อนที่ออกจากเครื่อง ปรากฏว่า น้ำมันเดือด(ปุ๊ดๆๆๆ) ในท่อครับ แล้วพอจอดจนเครื่องเย็น แล้วดูที่ท่อน้ำร้อนออกจากเครื่อง ปรากฏว่า ท่อน้ำตีบ (แบน) เลยครับ
มันจะเกิดจากอะไร แล้วเป็นไรหรือเปล่าครับ

เลยสอบถามผู้รู้ครับ ยังไงก็ขอคำตอบด้วยนะครับ จะได้แก้ไข เพราะตอนนี้ไม่อยากวิ่งไกลๆเลย

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย m_advance_club : 06-07-2008 เมื่อ 10:21.
m_advance_club is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-07-2008, 21:45   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_advance_club อ่านกระทู้
ผมใช้ 1J-GE ฝาดำครับ พอดีผมได้ไปติดแก๊สมา เป็นระบบ ฟิกมิกเซอร์ แล้วใช้อยู๋ประมาณ 2-3 เดือน พบว่า น้ำในหม้อน้ำหายครับ ตอนแรกๆ ก็ไม่เอะใจเพราะว่ามันหายไม่เยอะ
แต่พอใช้ต่อๆ ไป มันเริ่มมากขี้นเรื่อยๆ จนตอนนี้
วิ่งแค่ 5 กิโลเมตร แล้วจอดซื้อของประมาณ 1 ชั่วโมง พอมาดูปรากฏว่า น้ำหายไปจากถังพักน้ำ ครึ่งลิตร กว่าๆ ครับ
แล้วพออีกวันผม วิ่งจาก กทม ไปนครสวรรค์ ประมาณ 200 กว่าโล ต้องแวะเติมน้ำ 3 ครั้งอ่ะครับ ใช้น้ำประมาณ 3 ลิตร ครับ
และความร้อนก็ขี้นสูงกว่าปกติ ประมาณ 5 องศา ครับ(ผมดูจาก Water Temp ) คือดูจากเกจ วัด ถ้าหากความร้อนขึ้นสูงต้องหาที่จอดเพื่อเติมน้ำ พอเติมเสร็จวิ่งไปต่อ ความร้อนก็กลับมาเหมือนเดิมครับ

ลองถามใครดู เค้าก็บอกว่า ฝาสูบโก่งหรือเปล่า แต่พอมาคิดๆดู รถผมก็ไม่มีปัญหาการ HEAT อัตราเร่งก็เหมือนเดิม ไม่ตก

ผมเลยอยากรู้ครับ ว่ามันเกิดจากอะไรอ่ะครับ เกี่ยวกับหม้อน้ำหรือเปล่า เพราะว่าเวลาเครื่องร้อนๆ ตอนจอดพัก จับที่ท่อยางน้ำร้อนที่ออกจากเครื่อง ปรากฏว่า น้ำมันเดือด(ปุ๊ดๆๆๆ) ในท่อครับ แล้วพอจอดจนเครื่องเย็น แล้วดูที่ท่อน้ำร้อนออกจากเครื่อง ปรากฏว่า ท่อน้ำตีบ (แบน) เลยครับ
มันจะเกิดจากอะไร แล้วเป็นไรหรือเปล่าครับ

เลยสอบถามผู้รู้ครับ ยังไงก็ขอคำตอบด้วยนะครับ จะได้แก้ไข เพราะตอนนี้ไม่อยากวิ่งไกลๆเลย

ขอบคุณครับ
ระบบระบายความร้อนยังดีอยู่หรือเปล่าครับ แล้วท่อน้ำต่าง ๆ มีจุดรั่วซึมบ้างหรือเปล่าครับ ลองสังเกตุด้วยน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2008, 10:35   #3

คะแนน: 0 m_advance_club is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ เอาไปล้างหม้อน้ำ เช็คระบบท่อต่างๆ และก็ลองวิ่งดู
ก็ตอนนี้ปกติครับ แต่ต้องรอดูอีกสักพักก่อนครับ
m_advance_club is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2008, 12:01   #4
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_advance_club อ่านกระทู้

ตอนนี้ เอาไปล้างหม้อน้ำ เช็คระบบท่อต่างๆ และก็ลองวิ่งดู
ก็ตอนนี้ปกติครับ แต่ต้องรอดูอีกสักพักก่อนครับ
มารอฟังความคืบหน้านะครับ
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2008, 15:30   #5
ต๋องE34-JZ-GE
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
-

อ้างถึง:

ผมเอาใขช่วยให้หายร้อนไวๆนะครับ ผมก็เคยหม้อน้ำร้อนเหมือนกันนะครับ ของผมเป็นที่หม้อน้ำตัน/รั่วประมาณ 3 จุด เอาไปซ่อมแล้วล้างหม้อน้ำ ความร้อนตอนนี้ขึ้นอยู่ที่ 90-98 องศา ไม่รู้ว่าความร้อนไปหรือป่าวครับ เครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ออโต้ ติดตั้งแก็ส ระบบดูด ครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2008, 18:43   #6
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
ผสมน้ำยาเติมหม้อน้ำของอะไรก็ได้(ผมใช้โตโยต้า)ที่มั นมีสี ถ้ารั่วมันจะป็นสีที่จุดรั่วซึมเห็นชัดเเจ๋วเลย ถ้าน้ำเพียวๆมันระเหยมองไม่เห็นครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-07-2008, 19:02   #7

คือผม ได้ถามๆ เพื่อนในกลุ่ม เค้าก็ลงมติ ว่าน่าจะควรนำไปล้างหม้อน้ำครับ
ผมก็เลย เอาไปล้าง
ก็ถูกต้องเลยครับ หม้อน้ำตัน จากท่อที่น้ำจะเข้าเครื่องไหล 100 เปอร์เซ็นต์ เหลือแค่ 50 เปอร์เซ็นต์
มีแต่ ตะกัน เต็มเลย ครับ
แล้วก็ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ที่รับ Presure ที่ 0.9

จากนั้น ก็เปลี่ยน เทอร์โมสตัท ของพัดลมไฟฟ้า ให้พัดลมทำงาน เร็วกว่าเดิม

และลองวิ่งดู ก็โอเคครับ ความร้อนอยู่เท่าเดิม ( เดิมความร้อนอยู่ที่ 90-98 องศา เหมือนกันครับ ฝังตัว Sensor Water Temp ที่ท่อ น้ำร้อนที่ออกจากเครื่องครับ )

ส่วนเรื่อง น้ำยาหม้อน้ำ ของอะไรก็ลืมไปแล้วครับ ไม่ได้ดูเหมือนกัน
แต่สี เขียวๆ ครับ หากมีรอยรั่ว สังเกตได้ง่ายเลยครับ

พอดีทำอยู่ร้านหม้อน้ำเล็กๆ แถวๆ หน้าซีคอนสแคว ครับผม (งานโอเคเลยครับ ละเอียดดี )

ใช้ค่าใช้จ่ายในการทำไป 1500 บาทครับผม

ยังไงก็ขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ให้ความรู้ผมนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย m_advance_club : 07-07-2008 เมื่อ 19:05.
เก่า 08-07-2008, 07:14   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
คือผม ได้ถามๆ เพื่อนในกลุ่ม เค้าก็ลงมติ ว่าน่าจะควรนำไปล้างหม้อน้ำครับ
ผมก็เลย เอาไปล้าง
ก็ถูกต้องเลยครับ หม้อน้ำตัน จากท่อที่น้ำจะเข้าเครื่องไหล 100 เปอร์เซ็นต์ เหลือแค่ 50 เปอร์เซ็นต์
มีแต่ ตะกัน เต็มเลย ครับ
แล้วก็ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ที่รับ Presure ที่ 0.9

จากนั้น ก็เปลี่ยน เทอร์โมสตัท ของพัดลมไฟฟ้า ให้พัดลมทำงาน เร็วกว่าเดิม

และลองวิ่งดู ก็โอเคครับ ความร้อนอยู่เท่าเดิม ( เดิมความร้อนอยู่ที่ 90-98 องศา เหมือนกันครับ ฝังตัว Sensor Water Temp ที่ท่อ น้ำร้อนที่ออกจากเครื่องครับ )

ส่วนเรื่อง น้ำยาหม้อน้ำ ของอะไรก็ลืมไปแล้วครับ ไม่ได้ดูเหมือนกัน
แต่สี เขียวๆ ครับ หากมีรอยรั่ว สังเกตได้ง่ายเลยครับ

พอดีทำอยู่ร้านหม้อน้ำเล็กๆ แถวๆ หน้าซีคอนสแคว ครับผม (งานโอเคเลยครับ ละเอียดดี )

ใช้ค่าใช้จ่ายในการทำไป 1500 บาทครับผม

ยังไงก็ขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ให้ความรู้ผมนะครับ ขอบคุณครับ
ยินดีด้วยครับที่หาสาเหตุเจอแล้วครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-07-2008, 07:37   #9

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
ผสมน้ำยาเติมหม้อน้ำของอะไรก็ได้(ผมใช้โตโยต้า)ที่มั นมีสี ถ้ารั่วมันจะป็นสีที่จุดรั่วซึมเห็นชัดเเจ๋วเลย ถ้าน้ำเพียวๆมันระเหยมองไม่เห็นครับ
เป็นน้ำยาหม้อน้ำ ยี้ห้ออะไรครับ สนใจหาใส่อยู่ครับ ราคาประมารเท่าไหร่ ใส่กี่ลิตร ครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2008, 08:20   #10

ที่ช่างใส่น้ำยาหม้อน้ำให้ผม เค้าใส่ ยี่ห้อ Vicfy อะครับ ราคา 100 กว่าบาท
ส่วนผสมที่ช่างเค้าใส่ให้ผม ใส่ครึ่งขวดครับ ก็ประมาณ 200-250 Cc. ครับ(ประมาณนะครับ)

ไม่รู้ว่ามากไป หรือน้อยไปหรือเปล่า สำหรับน้ำยาหม้อน้ำ
เก่า 09-07-2008, 11:29   #11

-

อ้างถึง:
ที่ช่างใส่น้ำยาหม้อน้ำให้ผม เค้าใส่ ยี่ห้อ Vicfy อะครับ ราคา 100 กว่าบาท
ส่วนผสมที่ช่างเค้าใส่ให้ผม ใส่ครึ่งขวดครับ ก็ประมาณ 200-250 Cc. ครับ(ประมาณนะครับ)

ไม่รู้ว่ามากไป หรือน้อยไปหรือเปล่า สำหรับน้ำยาหม้อน้ำ
ขอบคุณครับที่มห้รายละเอียดครับ หาซื้อตามร้านอะไหร่ยนต์ทั่วไป จะมีมั้ยครับผม
เก่า 09-07-2008, 22:06   #12

ผมว่าน่าจะมีนะครับ แต่อันที่ผมเติม ช่างร้านหม้อน้ำเค้าเติมให้เลย ยังไม่ได้เลือกเลย อิอิ

แล้วผมว่า หาซื้อตามร้านอะไหล่ดีกว่าครับ ราคาอาจจะถูกกว่าด้วย

ปล.แต่น้ำยาหม้อน้ำรุ่นนี้จะดี หรือไม่ดี ก็ไม่รู้นะครับ เพราะผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน
ส่วนมากผมจะเติมแต่น้ำเปล่า แถมใช้น้ำปะปาธรรมดาด้วย แต่ตอนนี้เข็ดแล้วอ่ะครับ
เพราะว่าตะกันเต็มเลย เอาเป็นว่า ใช้น้ำสะอาดๆ ดีๆ เติมดีกว่านะครับ
ตอบกลับ