ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-09-2009, 12:09   #21
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ที่บอกมาทั้งหมด เป็นประสิทธิภาพของไดชาร์จครับผม

อยากจะบอกคุณชัยว่า แบตเตอร์รี่ของคุณชัย จวนๆจะได้เวลา ร่ำลา กันแล้วนะครับ

บิดสวิทช์กุญแจ แรงเคลื่อนอยู่ที่ 11.8 โวล์ท นี่คือ แรงเคลื่อนของ แบตเตอร์รี่ครับ (เรียกว่า วัยชราครับ )

ส่วนที่บางครั้ง แรงเคลื่อนตกมาที่ 9.7 โวล์ทนั้น ให้ระวังเครื่องใช้ไฟฟ้าให้มากนะครับ เพราะว่า แรงเคลื่อนที่ต่ำกว่า 11 โวล์ท จะนำพาให้เครื่องใช้ไฟฟ้า เสียหายได้ครับ วิธีแก้ไข คือ พอเห็น แรงเคลื่อนต่ำลงมาเกือบถึง 11 โวล์ท แล้ว ให้ เริ่มปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า ลงทีละอย่าง จนกระทั่งแรงเคลื่อน ขึ้นมาไม่ต่ำกว่า 11.5 ครับ (ส่วนใหญ่ที่แรงเคลื่อนตกลงมาที่ 9.7 นั้น น่าจะเป็นตอนรถติด โดยเฉพาะเวลากลางคืน แล้วใช้รอบเดินเบาอยู่ ให้ลอง ปิดแอร์ ก่อนเลยครับ เชื่อว่า แรงเคลื่อนกระเด้งกลับขึ้นมาทันทีเลยครับ)

มีเรื่องให้น่าสังเกตุ เรื่องหนึ่งคือว่า ถ้าใช้รอบเดินเบา แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ไฟฟ้าในรถ แต่ว่า แรงเคลื่อนจากโวล์ทมิเตอร์ เริ่มตกลงมาเรื่อยๆ ยิ่งถ้าตกลงต่ำกว่า 11.5 โวล์ท ให้พึงระวังไดชาร์จครับ น่าจะเสื่อม โดยเสื่อมเฉพาะช่วงรอบเดินเบาครับผม
ขอบคุณครับลุงมูน ผมก็คิดว่าแบตเตอรี่ผมชราเต็มทนแล้วครับ ก็อย่างที่บอกครับลูกนี้ผมใช้มาปริ่ม ๆ สามปีแล้วครับ (ไม่เคยใช้นานขนาดนี้เลย) ส่วนที่ว่า 9.7 V. นั้นแสดงตอนที่มอเตอร์สตาร์ทหมุนเครื่องยนต์ครับ ตอนนี้ก็เตรียมตัวแบตเตอรี่แล้วครับผม
tatizoodlor (30-11-2012)
เก่า 08-09-2009, 13:58   #22
apile
Member

คะแนน: 0 apile is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
ของผม ก่อนสตาร์ทตอนเช้า

บิด on เฉยๆ ยังไม่สตาร์ท ไฟจะอยู่ที่ 11.6-11.7

พอสตาร์ทจังหวะแชะๆ ไฟจะตกลงมาเหลือ 9.7 - 10.x

แต่พอเครื่องติดแล้วไฟจะกลับมาที่ 12.8 - 13.1

เป็นดังข้างต้น ถือว่าเป็นอาการที่ปกติหรือเปล่าครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าจะให้ดี ลองเช็คความถ่วงจำเพาะของน้ำกรดในแบตเตอร์รี่ครับผม

อาการที่บอกมานั้น ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะว่า แบตเตอร์รี่ได้รับการชาร์จประจุ ไม่เต็ม ก็น่าจะเป็นที่ มีกระแสไฟรั่ว หรือ ทิ้งรถไฟนานๆ(ช่วงทิ้งรถไว้นานๆ มีการใช้กระแสไฟจ่ายให้ นาฬิการถ และสัญญาณกันโขมย) หรือ แบตเตอร์รี่เสื่อมสภาพครับผม

เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด ทำให้กินไฟกว่ารถปกติทั่วไปหรือเปล่าครับ เลยมีค่าดังที่เห็น

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ

ปล. ผมใช้เป็นแบตแห้งอะครับ มีแต่ตาแมวดู มองไปก็เป็น สีเขียว ปกติ ครับ เลยไม่รู้ว่า น้ำกรดในแบตมีเท่าไร

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apile : 08-09-2009 เมื่อ 14:03.
apile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apile For This Useful Post:
เก่า 08-09-2009, 14:08   #23
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
เกี่ยวที่ว่าผมต่อ พัดลมไฟฟ้าแบบต่อตรงไว้หรือเปล่าครับ (คือผมต่อพัดลมไว้ที่สวิท on พอบิดออนพัดลมไฟฟ้าติดตลอด)

ถ้าไม่เกี่ยวเลย แล้วค่าที่ถูกต้อง เลยสำหรับรถที่ไฟสมบูรณ์ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

บิด on เฉย (แต่ยังไม่สตาร์ท)ควรอยู่ที่ กี่ Volt ??
จังหวะสตาร์ท แชะๆ ๆ ๆ ไฟควรตก ไม่เกิน กี่ Volt ??
สตาร์ทติดแล้ว ไฟควรจะอยู่ที่ กี่ Volt

รบกวน คุณมูน หน่อยครับ จะได้เตรียมตัวแก้ไขถูกครับ
ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม
เก่า 08-09-2009, 14:45   #24
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้ามีการต่อตรงใช้งานพัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำ ซึ่งเป็นการวายริ่งสายไฟผิดครับผม เป็นการทำให้ แบตเตอร์รี่ถูกใช้งานก่อนการสตาร์ทโดยตรงครับ จึงต้องบอกว่าเกี่ยวกันครับผม

ถ้าบิดสวิทช์ on ตัวเลขจากเกจ์วัดโวล์ท ซึ่งดึงแรงเคลื่อนมาจากแบตเตอร์รี่โดยตรง (ก่อนการบิดสตาร์ทรถ) ตัวเลขที่เหมาะสมต้องสูงกว่าหรือเท่ากับ 12 โวล์ทครับผม

จังหวะบิดหมุนแบตเตอร์รี่ที่แข็งแรง โวล์ทก็จะไม่ตกครับผม นอกจากว่า จะบิดสตาร์ทไม่ติด หลายๆครั้งเข้า แรงเคลื่อนก็ต้องตกลงเป็นธรรมดาครับผม

ผมจึงอยากบอกว่า เพื่อการช่วยบำรุงรักษาแบตเตอร์รี่ ให้คงอยู่ยาวนาน และช่วยทำให้ไม่เกิดปัญหากับเครื่องใช้ไฟฟ้า ตอนก่อนสตาร์ทรถ สมควรที่จะต้องปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนครับผม
ถูกต้องครับ
ล่าสุดโดนกับรถตัวเองเลยครับ ฟิวส์ตัวเดียวครับ ขาดฟิวส์มันจะละลาย ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ทำให้เวลาวิ่งแล้วลากรอบเกือบสุด ๆ มันจะวูบนิด ๆ แล้วก็วิ่งต่อได้ แต่ถ้าวิ่งปกติไม่เป็นไรครับวิ่งได้สุด ๆ แต่ถ้าบูสต์แรง ๆ อาการเดิมก็จะมาครับ ถ้าใครมีอาการแบบนี้ก็ลองมอง ๆ
เล็ง ๆ ฟิวส์ดีน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 08-09-2009, 15:08   #25
apile
Member

คะแนน: 0 apile is on a distinguished road
อ้างถึง:

ขอบคุณ คุณมูน มากครับ อ่านกระทู้นี้เสร็จผมเลย ลองไปดึงปลั๊ก พัดลมไฟฟ้าออก แล้วบิด ON ไฟโชว์ 12.3 เลยครับ พัดลมไฟฟ้ากินไฟมากกกกกก เดี๋ยวต้องหาเทอโมมาใส่แล้วครับ
apile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apile For This Useful Post:
เก่า 08-09-2009, 22:07   #26
tunjo
Junior Member

คะแนน: 0 tunjo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ
ล่าสุดโดนกับรถตัวเองเลยครับ ฟิวส์ตัวเดียวครับ ขาดฟิวส์มันจะละลาย ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ทำให้เวลาวิ่งแล้วลากรอบเกือบสุด ๆ มันจะวูบนิด ๆ แล้วก็วิ่งต่อได้ แต่ถ้าวิ่งปกติไม่เป็นไรครับวิ่งได้สุด ๆ แต่ถ้าบูสต์แรง ๆ อาการเดิมก็จะมาครับ ถ้าใครมีอาการแบบนี้ก็ลองมอง ๆ
เล็ง ๆ ฟิวส์ดีน่ะครับ
สวัสดีครับคุณ K (ผมเคยจูนแก๊ส กับคุณ K เป็นปี แหละ ไม่มีแบ็คไฟว์เลย เยี่ยม) ตรงที่ว่า ทำให้ไฟไปเลี้ยงไฟกล่องได้ไม่ดี ... จริงครับ ที่เจอะมากับตัวเอง ก็สัมผัสได้เลยว่า ถ้าไฟมาไม่ดี ไม่ว่าการวิ่ง เวลาจะบูส ระบบเกียร์ แตกต่างๆ เห็นๆ
tunjo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tunjo For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว