ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-02-2007, 17:56   #1
nesd
Junior Member

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
ใครใช้ 2JZ-GTE ติดแก๊ซบ้างครับรบกวนหน่อยคับ

รบกวนคนที่ใช้เครื่องตัวนี้ช่วยแชร์ประสบการณ์การติด แก๊ซหน่อยนะครับ หรือผู้รู้ช่วยตอบคำถามหน่อยคับ ขอถามเป็นข้อๆนะครับว่า
1 ติดระบบอะไรหัวฉีดหรือ mixer+lamda ครับ (ถ้าใช้หัวฉีดใช้ยี่ห้ออะไรครับ)
2 ถ้าติดระบบ mixer+lamda ใช้ mix แบบไหน ครับ
3 ปากมิกเท่าไรครับ
4 lamda ของอะไรครับ
5 ท่อทองแดงกี่นิ้วครับ ใหญ่เล็กมีผลไหม
6 ติดตั้ง blow off ตรงไหนครับ
7 รายละเอียดการติดอื่นๆเป็นอย่างไร เช่น วางมิกตรงไหน เจาะท่อเอาแก๊ซไปเข้ามอเตอร์เดินเบาจากตรงไหน และอื่นๆอะครับ
8 ติดที่ร้านไหนครับ
9 ใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าอะครับ
10 อัตราการสิ้นเปลืองเท่าไรครับ
11 ใช้มานานแค่ไหนแล้วอะคับ
12 หม้อต้มของอะไรครับ
13 ต่อกรองแก๊ซแยกหรือเปล่าครับ จำเป็นต้องใส่ป่าวครับ
14 บูสได้สูงสุดเท่าไรคับ (แล้วแก๊ซไม่บาง)
15 ตอนใช้ gas กับ น้ำมัน ความร้อนต่างกันเท่าไรคับ

ขอโทษนะครับที่ถามเยอะมากไปหน่อย แล้วก็ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ ผมกะลังหาข้อมูลอะครับ แล้วก็เผื่อใครใช้เครื่องตัวนี้จะได้เป็นข้อมูลเผื่อ จะได้ตัดสินใจติดแก๊ซด้วยครับครับ
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2007, 18:54   #2
aodzzz
ClubJZ Old Full Member

Engine Type: อ่านหนังสือ
คะแนน: 0 aodzzz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aodzzz Send a message via Skype™ to aodzzz
up up... ใช้ 2 เจไม่โบ เลยตอบไม่ได้คับ แต่เห็นพี่ท่านนึงใช้ อายุ 50 แล้วมั๊งคับใช้ volvo 940 2 เจโบ แต่งสวยมาก ติดแก๊สพร้อม วางเครื่องพร้อมติดแก๊สมากับพี่น้อย (อันนี้ไม่ทราบว่าที่เค้าติดสติ๊กเกอร์กันว่า NOI ELEVEN รึเปล่า แต่เค้าว่าใช่นะ) ก้อใช้การได้ดีนะครับ ผมแวะไปคุยเรื่องรถกับแกมา เพราะอยู่หมู่บ้านพฤษชาติตรงถนนสุขาภิบาล 3 แถบๆ บ้านผม แต่แกไม่ได้เข้าเวปนะคับ เพราะรุ่นเดอะละนั่น... ถ้าอยู่ใกล้ๆ อยากจะถามแกจะบอกทางไปให้ หรือไม่ก้อรอผมผ่านไปจะถามเบอร์ไว้ได้คับ ส่วนของผมเองใช้ 2เจ vvti ระบบมิกกะแรมด้าอ่ะ
aodzzz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-02-2007, 09:48   #3
nesd

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aodzzz
up up... ใช้ 2 เจไม่โบ เลยตอบไม่ได้คับ แต่เห็นพี่ท่านนึงใช้ อายุ 50 แล้วมั๊งคับใช้ volvo 940 2 เจโบ แต่งสวยมาก ติดแก๊สพร้อม วางเครื่องพร้อมติดแก๊สมากับพี่น้อย (อันนี้ไม่ทราบว่าที่เค้าติดสติ๊กเกอร์กันว่า NOI ELEVEN รึเปล่า แต่เค้าว่าใช่นะ) ก้อใช้การได้ดีนะครับ ผมแวะไปคุยเรื่องรถกับแกมา เพราะอยู่หมู่บ้านพฤษชาติตรงถนนสุขาภิบาล 3 แถบๆ บ้านผม แต่แกไม่ได้เข้าเวปนะคับ เพราะรุ่นเดอะละนั่น... ถ้าอยู่ใกล้ๆ อยากจะถามแกจะบอกทางไปให้ หรือไม่ก้อรอผมผ่านไปจะถามเบอร์ไว้ได้คับ ส่วนของผมเองใช้ 2เจ vvti ระบบมิกกะแรมด้าอ่ะ
ขอบคุณมากเลยนะคับสำหรับข้อมูล พอดีผมอยู่ไม่ใกล้แถวนั้นอะครับ ถ้ายังไงรบกวนฝากขอเบอร์พี่เค้าให้ด้วยจะเป็นพระคุณน ะครับ เผื่อผมจะโทรไปปรึกษาอะครับ

รอความเห็นท่านอื่นๆอยู่นะครับ ^^
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 12:59   #4
thejack
Member

รูปส่วนตัว thejack

Car Brand: Opel Omega
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 thejack is on a distinguished road
ช่วยตอบเป็นข้อ ๆ ตามที่ผมทราบนะครับ รถผม 740 หน้าแว่นปี 90

1 ติดระบบอะไรหัวฉีดหรือ mixer+lamda ครับ (ถ้าใช้หัวฉีดใช้ยี่ห้ออะไรครับ)

- ผมติดแบบ mixer ธรรมดาไม่มีแลมด้าด้วย แต่เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าติดแลมด้าเพิ่มจะวิ่งดีกว่า
แต่ไม่ได้ประหยัดกว่ากัน

2 ถ้าติดระบบ mixer+lamda ใช้ mix แบบไหน ครับ
- อันนี้ไม่ทราบครับ และงงกับคำถามนิดหน่อย รอผู้รู้ท่านอื่นละกันครับ

3 ปากมิกเท่าไรครับ

- ของผมขนาด 29 mm

4 lamda ของอะไรครับ

- ขอข้ามเพราะผมไม่ได้ติด

5 ท่อทองแดงกี่นิ้วครับ ใหญ่เล็กมีผลไหม

- อันนี้ก็ไม่ทราบครับ แต่เข้าใจว่าไม่น่าจะมีผลอะไรกับการวิ่งและการประหยั ด

6 ติดตั้ง blow off ตรงไหนครับ

- ของผมติดตั้งบริเวณท่อไอดีก่อนปีกผีเสื้อ และอยู่ก่อนมิกเซอร์แบบติด ๆ กันเลย หลายคนแนะ
นำให้ผมย้ายให้ห่างออกไปจากมิกเซอร์หน่อย แต่ยังไม่ได้ไปทำซักทีและอาจจะไม่ย้ายแล้ว
ด้วยถ้าไม่ได้มีโอกาสไปยุ่งอะไรกับท่อเส้นนั้น

7 รายละเอียดการติดอื่นๆเป็นอย่างไร เช่น วางมิกตรงไหน เจาะท่อเอาแก๊ซไปเข้ามอเตอร์เดินเบาจากตรงไหน และอื่นๆอะครับ

- มิกเซอร์ซ่อนไว้ในท่อไอดีก่อนปีกผีเสื้อ ส่วนเจาะแก๊สไปเข้ามอเตอร์เดินเบาตรงไหนไม่แน่ใจครับ

8 ติดที่ร้านไหนครับ

- ติดจากร้านชื่อ Mr.Gas อยู่ปทุมธานี ถังขนาด 64 ลิตร ติดมา 17,000 บาท เบอร์โทรเจ้าของ
ร้าน 084-1038907 ชื่อช่างเชษฐ์ ที่อู่นี้เผลอ ๆ จะมีแค่รถผมที่เป็นเครื่อง 2JZ-GTE มั้งครับที่
ไปติดกะเค้า ที่เป็นเครื่องเจดูจากในรูปที่เค้าแปะโชว์ไว้ เห็นมีแต่เครื่องเจธรรมดากับ 1 J-Bo
ติดจากร้านนี้อาจไม่ได้ดั่งใจเรื่องแนววางหม้อต้มหน่ อยนะครับ เค้าวางในแนวขวางรถ แต่ผม
อยากให้วางในแนวขนานกับรถ แต่เทคนิคเค้าเป็นหยั่งงั้นเลยต้องตามใจเค้า ไม่งั้นเค้าบอกให้เอา
ไปติดตั้งเองเลย

9 ใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าอะครับ

- จากที่ใช้มาปัญหาคือ ช่วงออกตัวรู้สึกอืดกว่าน้ำมันนิดนึง อาจเป็นเพราะผมจูนแก๊สบางไปนิดหนึ่ง แต่ไม่เคยแบ็คไฟร์นะครับ
และอีกปัญหาคือ พอเปลี่ยนเป็นใช้แก๊สแล้ว วิ่งกระจายเลย ไปทุกที่ที่อยากไปด้วยพี่เจและบูสต์
เมื่ออยากบูสต์แบบไม่กลัวเปลืองน้ำมัน ส่งผลให้หมดค่าแก๊สไปเดือนละหลายตังค์เลยครับ

10 อัตราการสิ้นเปลืองเท่าไรครับ

- อันนี้ผมวัดไม่ได้เพราะไม่มีที่วัดระยะทาง แต่วัดจากระยะทางที่ผมรู้ว่ากี่กิโล คร่าว ๆ วิ่งทั้งในเมืองและทางด่วน แบบซิ่ง ๆ และบูสต์ด้วย ได้ กม.ละประมาณ 1.70 เท่านั้น!!!

11 ใช้มานานแค่ไหนแล้วอะคับ

- ใช้มาได้ประมาณครึ่งปีแล้วมั้งครับ จำแน่นอนเพราะใบเสร็จให้ขนส่งเอาไปลงเล่มไปแล้ว

12 หม้อต้มของอะไรครับ

- แน่นอนว่าต้องใช้ของ Star Gas รุ่น 1T เท่านั้น

13 ต่อกรองแก๊ซแยกหรือเปล่าครับ จำเป็นต้องใส่ป่าวครับ

- ของผมไม่ได้ต่อแยก แต่วิ่งไปได้เยอะ ๆ ถอดกรองที่ตัวหม้อต้มออกมาล้างก็ยังสะอาดดีอยู่ครับ

14 บูสได้สูงสุดเท่าไรคับ (แล้วแก๊ซไม่บาง)

- ของผมเป็นโบเดี่ยวลูกใหญ่พอตัว ไม่เคยลองบูสต์สูงสุดและตอนลองบูสต์ด้วยแก๊สก็ไม่มีก ะจิต
กะใจจะมามองที่เกจ์วัด แต่ที่ได้แน่ ๆ ก็ไม่น้อยกว่า 1 บาร์แน่นอน แล้วก็ไม่ค่อยอยากจะลอง
บูสต์สูง ๆ ด้วยครับ มันดึงจนน่าหวาดเสียว และเรื่องความเร็วปลายก็ไม่ด้อยนะครับ ตอนติดตั้งเสร็จไปลองกับช่าง นั่งไปกัน 4 คน วิ่งไปได้ถึงความเร็ว 200 ก็
ถอนแล้วครับ แต่หลังจากติดมาเสร็จ ทุกวันนี้ยังไม่รู้จะไปวิ่งที่ไหนขนาดนั้นเลย
ครับ เต็มที่ก็ 190 ถนนใหญ่ ๆ ยาว ๆ แล้วก็ไม่มีที่วิ่งเพราะรถเยอะ

15 ตอนใช้ gas กับ น้ำมัน ความร้อนต่างกันเท่าไรคับ

- อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่แน่นอนว่ามันต้องร้อนกว่าอยู่แล้ว

ข้อมูลใดผิดพลาดขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ ตอบตามที่ผมรู้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thejack : 02-03-2007 เมื่อ 13:12.
thejack is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 17:04   #5
dog walker

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
Cef 1 JzGte เดิมๆ ครับ
1. lamda+fix 30 mm.
2. ผมใช้ mix แบบฝังในครับ
3. ปาก mix 30mm.
4. lamda ผมใช้แนะนำ ออร์โทรนิกส์ ครับถ้าคิดจะติดยอมจ่ายแพงอีกนิดเถอะครับ เทียบง่ายๆก็ ใช้ จอฟ้าปรับน้ำมัน กับกล่อง E-Manage ปรับอะครับ คิดว่าน่าจะต่างกันพอสมควร
5. ท่อทองแดง อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ผมคิดว่าแรงดันมันเยอะมากอยู่แล้วครับ ไม่ใช่น้ำมันที่ต้องใช้ปั้มติ๊กดัน
6. blow off ผมใช้ของเดิม แต่ถ้าใช้ของแต่ง แนะนำว่าให้เอาไว้ก่อนและห่าง mix จะดีกว่าครับ ยิ่งห่า กลิ่นยิ่งน้อยครับ แต่ปกติก็ไม่เยอะอะไรมากมาย
7. เอาmix ไว้หลัง inter และก่อนเข้า ลิ้นปีกฯ แล้วแต่สูตรครับ แต่อย่าเอาไว้ก่อน Turbo
8. ร้านติด.....ไมสะดวกแปะไว้หน้านี้ครับ ลองโทรคุยดูตามที่ต่างๆก่อน เพราะว่าถ้าแนะนำจะโดนว่าว่าเชียร์ใคร รักใคร มากกว่ากัน ถ้าอยากทราบ จริงๆ หลังไมล์มาครับ
9.-10. มีครับ บอกตามตรงเลยครับว่า boots มาช้าไปนิดนึงครับ แต่ของผมมาครบ 0.7 เดิมๆแน่นอน จะเสียจังหวะตอนกดไปเกือบ1 วิได้ครับ และกินน้ำมันมากขึ้น น้ำมันผม 6.5-7 กิโลต่อลิตร แกส ผมวิ่งได้ 5.5-6กิโลต่อลิตรครับ ในเมืองนะครับ
11. ของผมเกือบครบ 8 เดือนแล้วครับ
12. star gas ตัว turboครับ+
13. กรองแกส ติดเอถะครับ สงสัยเครื่อง จะได้ป้องกัน สิ่งสกปกด้วยครับ
14. ตอบไปในข้อ 9-10 คร้าบ
15. ของผมไม่ต่างกันครับ
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 21:27   #6
TAKE STEPS
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
ลองเข้าไปที่http://www.ptc-gas.comจะมีเบอร์โทรบอ...ของผมลงเครื่อง 2Jge.ใช้แลมด้า-มิกเซอร์ครับ
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 22:28   #7
DrugDevil

รูปส่วนตัว DrugDevil

คะแนน: 0 DrugDevil is on a distinguished road
2เจโบ กินแก๊สแล้วแรงมันไม่ตกหรอ อืมเพื่อความประหยัด จะจัดให้
1. mixer+lamda ก็พอครับประหยัดทั้งอัตราการบริโภคและค่าติดตั้ง
2. 30 มิล กำลังดีไม่กินมาก เหมาะสำหรับเครื่อง แล้วก็ไม่เล็กเกินจนเป้นสาเหตุของ อาการแบคไฟร์
3. ยี่ห้อ lamda หาเอาครับตามท้องตลาดแล้วแต่ชอบ
DrugDevil is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 22:51   #8
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
อืมมม ครับตวามรู้ดี ๆ ทั้งนั้นครับ
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ถ้ามีรถที่ใช้งานจริงจังสักวันละ 50 ดล คงได้ลองแก็ส ม่างง

ตอนนี้ วันนึงรถผมวิ่งส่งลูกเรียน กะไปทำงาน วันละ 20-30โล
ผมมองว่า จุดคุ้มทุน และความสุขป็นหลักนะครับ

เอาว่า ลองดูนะครับ ชอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดัมาก ๆ ครับ จากกระทู้บน
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-03-2007, 17:47   #9
madmay

คะแนน: 0 madmay is on a distinguished road
ไม่ทราบว่าใครมีร้านติดตั้งดีๆแถวลาดพร้าว ห้วยขวาง ดินแดง ราม
พอดีของผมมีเป็นชุดหัวฉีด ของtatadini เคยใส่2Jz-GE VVTi แต่ตอนนี้เป็น 2Jz-Gte ไปแล้ว ราคาไม่แพงจูนดีๆอ่าครับ รบกวนนิดนึง 0-867-888-415
madmay is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-03-2007, 18:45   #10
nesd

ขอบคุณพี่ๆ มากนะครับ ให้ข้อมูลแบบว่าละเอียดยิบๆมากเลยคับ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยคับ อบอุ่นจิงๆเลยคับ clubjz ยังไง รบกวนถามพี่หนุ่มกับพี่เค ด้วยนะคับ ถ้าได้มีแวะเข้ามาอ่านอะคับ ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบ
เก่า 09-03-2007, 01:29   #11
Mongkol_52

รูปส่วนตัว Mongkol_52

Car Brand: e39/e36/a31/tfr/d-max/ae101
Engine Type: standdard/2jge/1jgte+c6/4jb1+hx35/4jj1/4e-fte
คะแนน: 18 Mongkol_52 is on a distinguished road
ของผมe342j-gteติดแบบfix-mix+แลมด้า+กรองแก๊สมิก27,28จำไม่ได้แบบฝังในปากท่อไ อดีแลมด้าautronicกินแก๊สในเมือง1.70นอกเมือง1.50นอก เมืองขับประมาณ140-160บูสได้0.8มาปกติหม้อต้มstar gasเรื่องความร้อนเหมือนกันทั้งแก๊สและน้ำมันใช้แล้ว มีปัญหาไรมั้ยไม่มีนะคับต้องบอกว่าดีดึงหนักกว่าน้ำม ันอีกขับก็สนุกกว่าน้ำมันเพราะแก๊สอ็อกเทนสูงกว่าน้ำ มัน ติดที่jas service สุขุมวิท62 เบอร์โทร 0818211047
Mongkol_52 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2007, 05:03   #12
narudom
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 narudom is on a distinguished road
คล้ายๆๆกันแต่ติดคนละที่ครับ 081-3560054 ถามได้ครับ
narudom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2007, 21:42   #13
ชา sound
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ชา sound is on a distinguished road
ผมขอตอบในภาพรวมก็แล้วกัน หัวฉีดก็ดี แต่แพงและก็อะไหล่บางตัวไม่มี lambda ดีกว่าอัตตราเร่งก็ดีไม่ต่างกับ หัวฉีด นำมัน ของ autronic itary mixzer 28 มิล อยูที่หน้าปีกผีเสือ ใช้ท่อ 2 หุ่น หรึอ 6 มิล กินประมาณบาท ห้าสิบ ข้อมูนเพิ่ม ยินดีให้คำปรึกษา ก็ตัดสินใจติด gas lpg 087-9327055 mr. chan บางพูนการช่าง (1)
ชา sound is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ