ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-12-2009, 21:37   #1
jelejung
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
รบกวนสอบถาม เข้าเกียร์ N->d แล้วกระตุก แต่เกียร์อื่นไม่เป็นครับ

รถ sport rider วางเครื่อง 2jz ge vvt-i เฟืองท้ายเดิม 4.55 ครับ วางเครื่องมาประมาณปีกว่าๆครับ ติดเครื่อง OBD แล้วครับ ลองเช็คดู NSW ต่อแล้วครับ SP1 ก็ต่อแล้วครับ
คือปัญหามันมีอยู่ว่า เวลาผมจอดรถอยู่นิ่งๆ (รอบเดินเบา) เมื่อเครื่องร้อนแล้ว แล้วเข้าเกียร์ จากทั้ง P ไป D และ N ไป D ถ้าแอร์ยังไม่ทำงาน จะกระตุกนิดหน่อยครับ แต่ถ้าแอร์ทำงานจะกระตุกรุนแรงมากๆ เลยครับ เป็นมาหลายเดือนแล้วครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์+ล้าง ก็ไม่หายครับ
คราวนี้ผมลองมาดูที่ OBD โดยปกติแล้วเมื่อเราเหยียบเบรค แล้วเข้าเกียร์ เกียร์มันจะเข้าที่เกียร์ 2 เมื่อยกเบรคแล้วเหยียบคันเร่งก็จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1 แต่ทว่า รถผมบางทีมันก็เข้าเกียร์ 1 เลย บางทีมันก็เข้าเกียร์ 2 แต่ว่ามันกระตุกตลอดเวลานะครับ พอออกตัวมาแล้วรถก็เปลี่ยนเกียร์ปกติ 1-2-3-4-lock up ครับ จะกระตุกนิดหน่อยเองครับ
ผมลองหาอ่านที่น้ามูนเคยลงไว้ก็ยังไม่เจออาการที่ผมเ ป็นเลยครับ อ่านเจอแต่อันนี้อ่ะครับ
การที่รอบเครื่องสูงขึ้นนั้น เป็นเพราะว่า ล๊อคอัพคลัชท์ทำงาน (เกียร์ถูกล๊อคไว้ด้วยคลัชท์) ในขณะที่แตะเบรค แสดงว่า มีสัญญาณไฟเบรคเข้ากล่องครับ แต่ก็มีวิธีตรวจสอบจากความรู้สึกอย่างอื่นด้วยครับ เช่น เวลาเลื่อนคันเกียร์ จาก N <-> D หรือ P <-> R จะรู่สึกถึงการกระตุกน้อยมากๆ (ผลมาจากล๊อคอัพทำงาน) ถ้ามีการเหยียบเบรคอยู่ (ซึ่งเป็นปกติของผู้ขับขี่ต้องกระทำอยู่แล้ว)

ผมเลยสงสัยว่า ล๊อคอัพคลัชท์ ผมเสียหรือป่าวครับ หรือว่าเกียร์เริ่มพังแล้วครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์อาการรถผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jelejung For This Useful Post:
sakinbkk (21-08-2011)
เก่า 15-12-2009, 23:15   #2
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
ลองเช็คสายคันเร่งและสายk/d ดูครับ รถผมก็เคยเป็นครับ NไปD เอาไม่ได้เลยครับขนาดรอบเดินเบาอยู่แค่650-700ยังกระดุกได้ใจจริงๆ
หาสาเหตุอยู่นาน บางก็ว่าเดินสายNSWผิด อัตราทดเฟืองท้ายไม่ได้ น้ำมันเกียร์ไม่ดี

ลองดูครับหัวใจเดียวกัน
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
sakinbkk (21-08-2011), วัช69 (18-12-2009)
เก่า 16-12-2009, 00:30   #3
jelejung

คะแนน: 16 jelejung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ลองเช็คสายคันเร่งและสายk/d ดูครับ รถผมก็เคยเป็นครับ NไปD เอาไม่ได้เลยครับขนาดรอบเดินเบาอยู่แค่650-700ยังกระดุกได้ใจจริงๆ
หาสาเหตุอยู่นาน บางก็ว่าเดินสายNSWผิด อัตราทดเฟืองท้ายไม่ได้ น้ำมันเกียร์ไม่ดี

ครับผมเด๋วลองไปเช็คเรื่องสายคันเร่งดูครับ ขอบคุณมากครับ
jelejung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2009, 08:05   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
ครับผมเด๋วลองไปเช็คเรื่องสายคันเร่งดูครับ ขอบคุณมากครับ
เครื่อง vvti ไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องกระตุกซักเท่าไรน่ะครับ ลองไล่สายคลิกดาวน์ก่อนน่ะครับ อาจจะตรึงไปก็เป็นไปได้ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sakinbkk (21-08-2011), วัช69 (18-12-2009)
เก่า 16-12-2009, 08:45   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ในฐานะที่ถูกพาดพิง ผมขออนุญาตท่านประธานออกมาชี้แจงครับ

โดยปกติแล้ว เครื่องยนต์ VVT-i ถ้าวายริ่งสายครบ และไม่เกิดอุบัติเหตุที่ทำให้ สายไฟขาดหลุด ลัดวงจร หรือ กล่องชำรุดแล้ว เรื่องการกระตุกเนื่องจากการเปลี่ยนเกียร์ สามารถลืมประเด็นนี้ไปได้เลยครับ

เพราะอะไร หรือครับ?

เพราะว่า ในเกียร์ออโต้ระบบ ECT ที่อยู่ในเครื่องรุ่นอื่นๆ มีระบบป้องกันการกระตุกอยู่แล้ว ซึ่งใน เครื่องเกียร์ VVT-i ก็มี แต่ว่า ในระบบ VVT-i มีอะไรที่พิเศษกว่า เครื่องรุ่นอื่นตรงที่ เป็นระบบที่ ควบคุมรอบเดินเบาได้นิ่ง และต่ำมากๆ (550 - 650 รอบ) ซึ่งเราต้องรู้ก่อนว่า รอบเครื่องที่สูงๆนั้น (รอบเครื่องสูงกว่า 900 รอบ) เป็นปัญหาของเกียร์ออโต้อย่างมากที่จะควบคุมการกระชา กเวลาออกตัวครับ แม้ว่า จะมีตัวควบคุมการกระชากก็ตาม แต่ก็จะทำงานหนักมากในการควบคุม ท่านใดสงสัยเรื่องนี้ สามารถทดสอบเล่นๆดูได้ครับ โดยวิธีการสตาร์ทตอนเครื่องเย็น มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงานให้รอบสูงเกิน 1000 รอบอยู่ ให้ทดสอบ เหยียบเบรค (เป็นการสั่งให้ ระบบควบคุมการกระชากทำงาน) แล้วเข้าเกียร์ D จากนั้นรีบปล่อยเบรค แล้วเหยีบกดคันเร่งทันที (แค่ทดลองเพราะอยากรู้ แต่ห้ามทำบ่อยนะครับ) ให้จำความรู้สึกของการออกตัวเอาไว้ จากนั้น ปล่อยให้เครื่องยนต์ร้อนแล้ว รอบเดินเบาเข้าสู่ภาวะปกติ (900 รอบหรือต่ำกว่า) แล้วกระทำอีกครั้ง เปรียบเทียบความรู้สึกของการออกเคลื่อนตัวรถ จะเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน นั่นแหละครับ ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ กำลังทำงานครับ

ที่ผมเล่า ข้างบนทั้งหมด น่าจะตอบคำถามของคุณ จขกท.ได้ในระดับหนึ่งแล้ว แต่เพื่อชี้แนวในการตรวจเช็คได้ง่ายขึ้น ผมขอถามคำถามเป็นข้อๆ แบบไม่ต้องการคำตอบ หรือต้องการจะตอบ เพื่อให้ผมช่วยวิเคราะห์ต่อ ก็ได้ครับ ดังนี้
  • เวลาที่รู้สึกว่า มีการกระตุกกระชากของรถนั้น รอบเดินเบา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
  • แน่ใจหรือครับว่า สายไฟเบรคได้เข้ากล่อง ECU ? น่าจะตรวจเช็คให้ละเอียดนะครับ
  • สภาพของยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์เป็นอย่างไรบ้างค รับ?
  • มีการตรวจเช็คไฟของ NSW และ STA เข้ากล่องแน่นอนแล้วหรือครับ? แล้วที่เข้ากล่องนั้น ส่งแรงเคลื่อนออกมากี่โวลท์ครับ? เท่าที่เคยพบจากสมาชิกท่านอื่นๆนั้น มีไฟเข้าจริง แต่แรงเคลื่อนต่ำกว่า 12 โวลท์ จึงทำให้เหมือนกล่องถูกหลอก ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ จึงไม่ทำงานครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-01-2010 เมื่อ 18:06.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A(RT131) (16-12-2009), borancar (18-12-2009), maxx (17-12-2009), one1one1 (19-12-2009), sakinbkk (21-08-2011), wk7000 (16-12-2009), วัช69 (18-12-2009)
เก่า 16-12-2009, 18:28   #6
jelejung

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ในฐานะที่ถูกพาดพิง ผมขออนุญาตท่านประธานออกมาชี้แจงครับ

โดยปกติแล้ว เครื่องยนต์ VVT-i ถ้าวายริ่งสายครบ และไม่เกิดอุบัติเหตุที่ทำให้ สายไฟขาดหลุด ลัดวงจร หรือ กล่องชำรุดแล้ว เรื่องการกระตุกเนื่องจากการเปลี่ยนเกียร์ สามารถลืมประเด็นนี้ไปได้เลยครับ

เพราะอะไร หรือครับ?

เพราะว่า ในเกียร์ออโต้ระบบ ECT ที่อยู่ในเครื่องรุ่นอื่นๆ มีระบบป้องกันการกระตุกอยู่แล้ว ซึ่งใน เครื่องเกียร์ VVT-i ก็มี แต่ว่า ในระบบ VVT-i มีอะไรที่พิเศษกว่า เครื่องรุ่นอื่นตรงที่ เป็นระบบที่ ควบคุมรอบเดินเบาได้นิ่ง และต่ำมากๆ (550 - 650 รอบ) ซึ่งเราต้องรู้ก่อนว่า รอบเครื่องที่สูงๆนั้น (รอบเครื่องสูงกว่า 900 รอบ) เป็นปัญหาของเกียร์ออโต้อย่างมากที่จะควบคุมการกระชา กเวลาออกตัวครับ แม้ว่า จะมีตัวควบคุมการกระชากก็ตาม แต่ก็จะทำงานหนักมากในการควบคุม ท่านใดสงสัยเรื่องนี้ สามารถทดสอบเล่นๆดูได้ครับ โดยวิธีการสตาร์ทตอนเครื่องเย็น มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงานให้รอบสูงเกิน 1000 รอบอยู่ ให้ทดสอบ เหยียบเบรค (เป็นการสั่งให้ ระบบควบคุมการกระชากทำงาน) แล้วเข้าเกียร์ D จากนั้นรีบปล่อยเบรค แล้วเหยีบกดคันเร่งทันที (แค่ทดลองเพราะอยากรู้ แต่ห้ามทำบ่อยนะครับ) ให้จำความรู้สึกของการออกตัวเอาไว้ จากนั้น ปล่อยให้เครื่องยนต์ร้อนแล้ว รอบเดินเบาเข้าสู่ภาวะปกติ (900 รอบหรือต่ำกว่า) แล้วกระทำอีกครั้ง เปรียบเทียบความรู้สึกของการออกเคลื่อนตัวรถ จะเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน นั่นแหละครับ ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ กำลังทำงานครับ

ที่ผมเล่า ข้างบนทั้งหมด น่าจะตอบคำถามของคุณ จขกท.ได้ในระดับหนึ่งแล้ว แต่เพื่อชี้แนวในการตรวจเช็คได้ง่ายขึ้น ผมขอถามคำถามเป็นข้อๆ แบบไม่ต้องการคำตอบ หรือต้องการจะตอบ เพื่อให้ผมช่วยวิเคราะห์ต่อ ก็ได้ครับ ดังนี้
  • เวลาที่รู้สึกว่า มีการกระตุกกระชากของรถนั้น รอบเดินเบา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
  • แน่ใจหรือครับว่า สายไฟเบรคได้เข้ากล่อง ECU ? น่าจะตรวจเช็คให้ละเอียดนะครับ
  • สภาพของยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์เป็นอย่างไรบ้างค รับ?
  • มีการตรวจเช็คไฟของ NSW และ STA เข้ากล่องแน่นอนแล้วหรือครับ? แล้วที่เข้ากล่องนั้น ส่งแรงเคลื่อนออกมากี่โวลท์ครับ? เท่าที่เคยพบจากสมาชิกท่านอื่นๆนั้น มีไฟเข้าจริง แต่แรงเคลื่อนต่ำกว่า 12 โวลท์ จึงทำให้เหมือนกล่องถูกหลอก ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ จึงไม่ทำงานครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับน้ามูน

รอบเดินเบาตอนแอร์ไม่ทำงานอยู่ที่ 625-650 ครับ จะกระตุกนิดหน่อยครับ ถ้าแอร์ทำงานจะเด้งไปที่ 850 แล้วค่อยๆกลับลงมาที่ 700-725 ครับ ตอนนี้แหล่ะครับถ้าเข้าเกียร์จะกระตุกรุนแรงมากครับ
ที่ผมคิดว่าสาย NSW ต่อแล้วก็คงเป็นเพราะว่าดูมาจาก OBD อ่าครับน้ามูน ส่วนเรื่องวัดโวลท์นี่ ผมวัดไม่เป็นเลยครับ
คือความรู้สึกตอนกระตุก พอเราเข้าเกียร์ D เหมือนเครื่องมันจะเร่งขึ้นไปก่อนนิดนึงอ่ะครับ แล้วก็เข้าเกียร์ แล้วก็กระตุกตึ้ก เลยครับ เด๋วนี้เวลาขับติดไฟแดงไม่ค่อยกล้าปลดเกียร์ว่างเลยอ ่าค้าบ มันจะเกี่ยวกับพวกเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อมันเสื่อมแล ้วหรือป่าวอ่ะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-01-2010 เมื่อ 18:07.
เก่า 16-12-2009, 18:49   #7
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung อ่านกระทู้
ขอบคุณมากๆเลยครับน้ามูน

รอบเดินเบาตอนแอร์ไม่ทำงานอยู่ที่ 625-650 ครับ จะกระตุกนิดหน่อยครับ ถ้าแอร์ทำงานจะเด้งไปที่ 850 แล้วค่อยๆกลับลงมาที่ 700-725 ครับ ตอนนี้แหล่ะครับถ้าเข้าเกียร์จะกระตุกรุนแรงมากครับ
ที่ผมคิดว่าสาย NSW ต่อแล้วก็คงเป็นเพราะว่าดูมาจาก OBD อ่าครับน้ามูน ส่วนเรื่องวัดโวลท์นี่ ผมวัดไม่เป็นเลยครับ
คือความรู้สึกตอนกระตุก พอเราเข้าเกียร์ D เหมือนเครื่องมันจะเร่งขึ้นไปก่อนนิดนึงอ่ะครับ แล้วก็เข้าเกียร์ แล้วก็กระตุกตึ้ก เลยครับ เด๋วนี้เวลาขับติดไฟแดงไม่ค่อยกล้าปลดเกียร์ว่างเลยอ ่าค้าบ มันจะเกี่ยวกับพวกเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อมันเสื่อมแล ้วหรือป่าวอ่ะครับ
งั้นก่อนอื่นให้เช็ค ไฟขั้ว + จากสวิทช์ไฟเบรค เข้ากล่องที่ ที่ปลั๊ก 28P ตำแหน่งหมายเลข 25 สายไฟสี เขียว-ขาว ใช้มัลติมิเตอร์วัดก็ได้ครับ โดยอีกเส้นหนึ่งจี้ลงกราวน์ เวลาไม่เหยียบเบรค จะได้ 0 โวลท์ เวลาเหยียบเบรค จะได้ 12 โวลท์ ถ้าได้ตามนี้ ค่อยตรวจเช็ค จุดอื่นต่อไปครับ

อาการของมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ที่เล่ามา คล้ายๆกับว่า ทำงานผิดปกตินะครับ ลองสังเกตุใหม่ครับ เวลาหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงาน หน้าปัด OBD จะแจ้งว่า A/C on รอบเครื่องจะต้องตกลงนิดหนึ่ง จาก 650 รอบ เป็น 600 รอบ ประมาณ 1 วินาที แล้ว กลับขึ้นมาเป็น 650 รอบเช่นเดิม

แต่พอ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ตัดการทำงาน หน้าปัด OBD จะแจ้งว่า A/C off รอบเครื่องยนต์จะต้องสูงขึ้นเป็น 700 - 750 รอบ ประมาณ 1 - 2 วินาที แล้วกลับเข้าสู่ภาวะ 650 รอบตามเดิมครับ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ต้องเป็นเช่นนี้ จึงจะเรียกว่า ปกติครับผม
borancar (18-12-2009), malangfly (02-04-2012), sakinbkk (21-08-2011), toei (16-12-2009), วัช69 (18-12-2009)
เก่า 16-12-2009, 22:01   #8
toei

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
เกียร์กระตุก ผมอยากให้ศึกษาจากกระทู้นี้นะครับ อ.มูนและผู้เชี่ยวชาญหลายๆท่านมาช่วยวิเคราะห์ได้ละเ อียดและได้ผล รถผม vvti หายกระตุกจากกระทู้นี้ล่ะครับ ลองดูครับ...
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=24308
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
เก่า 16-12-2009, 22:38   #9
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้

ง่ายที่สุด ได้ไปทำอะไรเกี่ยวกับการรื้อเครื่อง ติดตั้ง gas หรืออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับบริเวณสายคันเร่งหรือเปล่า ครับ...ถ้าทำก็ลองเช็คสายคันเร่งกับสาย kick down อยู่ถูกที่หรือเปล่าครับ สลับกันหรือคล้องผิดจุดก็กระตุก...ผมโดนมาแล้ว ปรากฎว่าช่าง gas ใส่สาย kickdown ผิดตำแหน่ง
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to volvoman For This Useful Post:
เก่า 16-12-2009, 23:40   #10
jelejung

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ง่ายที่สุด ได้ไปทำอะไรเกี่ยวกับการรื้อเครื่อง ติดตั้ง gas หรืออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับบริเวณสายคันเร่งหรือเปล่า ครับ...ถ้าทำก็ลองเช็คสายคันเร่งกับสาย kick down อยู่ถูกที่หรือเปล่าครับ สลับกันหรือคล้องผิดจุดก็กระตุก...ผมโดนมาแล้ว ปรากฎว่าช่าง gas ใส่สาย kickdown ผิดตำแหน่ง

ถ้าสมมุติว่าใส่ผิดแล้ว การกด kick down มันจะผิดปกติไปไหมครับ
เก่า 16-12-2009, 23:42   #11
jelejung

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
งั้นก่อนอื่นให้เช็ค ไฟขั้ว + จากสวิทช์ไฟเบรค เข้ากล่องที่ ที่ปลั๊ก 28P ตำแหน่งหมายเลข 25 สายไฟสี เขียว-ขาว ใช้มัลติมิเตอร์วัดก็ได้ครับ โดยอีกเส้นหนึ่งจี้ลงกราวน์ เวลาไม่เหยียบเบรค จะได้ 0 โวลท์ เวลาเหยียบเบรค จะได้ 12 โวลท์ ถ้าได้ตามนี้ ค่อยตรวจเช็ค จุดอื่นต่อไปครับ

อาการของมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ที่เล่ามา คล้ายๆกับว่า ทำงานผิดปกตินะครับ ลองสังเกตุใหม่ครับ เวลาหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงาน หน้าปัด OBD จะแจ้งว่า A/C on รอบเครื่องจะต้องตกลงนิดหนึ่ง จาก 650 รอบ เป็น 600 รอบ ประมาณ 1 วินาที แล้ว กลับขึ้นมาเป็น 650 รอบเช่นเดิม

แต่พอ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ตัดการทำงาน หน้าปัด OBD จะแจ้งว่า A/C off รอบเครื่องยนต์จะต้องสูงขึ้นเป็น 700 - 750 รอบ ประมาณ 1 - 2 วินาที แล้วกลับเข้าสู่ภาวะ 650 รอบตามเดิมครับ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ต้องเป็นเช่นนี้ จึงจะเรียกว่า ปกติครับผม

ขอบคุณครับน้ามูน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปดูรอบเครื่องอีกรอบครับผม
เก่า 18-12-2009, 17:22   #12
jelejung

ผมลองไปสังเกตุรอบเครื่องตอนแอร์ทำงานมาใหม่แล้วครับ
เมื่อ AC off รอบเดินเบาอยู่ที่ 625-650 ครับ
เมื่อ AC on รอบเดินเบาจะเด้งขึ้นไปที่ 900 ครับ แล้วค่อยๆลงมาที่ 700-725 ครับ ผมคิดว่ามันน่าจะผิดปกติตรงนี้แน่ๆเลยครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
เก่า 18-12-2009, 17:40   #13
Moonlight

อ้างถึง:
ผมลองไปสังเกตุรอบเครื่องตอนแอร์ทำงานมาใหม่แล้วครับ
เมื่อ AC off รอบเดินเบาอยู่ที่ 625-650 ครับ
เมื่อ AC on รอบเดินเบาจะเด้งขึ้นไปที่ 900 ครับ แล้วค่อยๆลงมาที่ 700-725 ครับ ผมคิดว่ามันน่าจะผิดปกติตรงนี้แน่ๆเลยครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
อาการทั้งหมดที่กล่างมาตั้งแต่ Reply #1 นั้น เป็นมาตั้งแต่วางเครื่องเลยหรือเปล่าครับ

หรือว่า วางเครื่องมาแรกๆ ปกติดีทุกอย่าง เพิ่งจะแสดงอาการนี้ออกมาไม่นานนี้ครับ
เก่า 18-12-2009, 22:14   #14
jelejung

ตอนแรกจะกระตุกนิดหน่อยเองครับน้ามูน แต่ว่ามากระตุกแรงๆก็ประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมาครับ ทั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + ล้าง มา 2 รอบแล้วก็ยังไม่หายเลยครับผม
เก่า 19-12-2009, 09:12   #15
Moonlight

อ้างถึง:
ตอนแรกจะกระตุกนิดหน่อยเองครับน้ามูน แต่ว่ามากระตุกแรงๆก็ประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมาครับ ทั้งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + ล้าง มา 2 รอบแล้วก็ยังไม่หายเลยครับผม
งั้นงานนี้ ผมต้องบอกว่า ให้ตรวจระบบการวายริ่งสายไฟครับผม แสดงว่า มันผิดปกติมาตั้งแต่เริ่มแล้ว ขอกระซิบแนะนำว่า ให้ขับไปหาคุณโต้ง ให้เขาช่วยแก้ปัญหาให้ครับ (ที่ต้องกระซิบ เพราะว่า เกรงใจคุณโต้งครับ เพราะว่าเขาไม่มีอาชีพแก้ปัญหานี้ แต่ว่าช่วยลูกค้าแก้ไขอาการมาหลายรายแล้วครับผม)

อาการที่แสดงออกนี้ ผมคิดว่า สาเหตุของปัญหา อยู่ที่ NSW ส่งแรงเคลื่อนไม่ถึง 12 โวลท์เข้ากล่อง ECU เนื่องจากการวายริ่งผิดปกติจากโรงงานผลิตเครื่องยนต์ กำหนดไว้ครับ
เก่า 19-12-2009, 10:06   #16
jelejung

อ้างถึง:
งั้นงานนี้ ผมต้องบอกว่า ให้ตรวจระบบการวายริ่งสายไฟครับผม แสดงว่า มันผิดปกติมาตั้งแต่เริ่มแล้ว ขอกระซิบแนะนำว่า ให้ขับไปหาคุณโต้ง ให้เขาช่วยแก้ปัญหาให้ครับ (ที่ต้องกระซิบ เพราะว่า เกรงใจคุณโต้งครับ เพราะว่าเขาไม่มีอาชีพแก้ปัญหานี้ แต่ว่าช่วยลูกค้าแก้ไขอาการมาหลายรายแล้วครับผม)

อาการที่แสดงออกนี้ ผมคิดว่า สาเหตุของปัญหา อยู่ที่ NSW ส่งแรงเคลื่อนไม่ถึง 12 โวลท์เข้ากล่อง ECU เนื่องจากการวายริ่งผิดปกติจากโรงงานผลิตเครื่องยนต์ กำหนดไว้ครับ
ขอบคุณมากครับน้ามูน เดี๋ยวจะลองโทรไปถามแกอีกทีนึงครับผม เนื่องจากว่าตอนที่เอาไปติด OBD กับคุณโต้งแกก็บอกว่า ต่อครบแต่อาจจะเป็นที่กล่องแปลงสัญญาณความเร็วอาจจะม ีปัญหา(อันนี้แกบอกว่าไม่แน่ใจนะครับ) ผมก็เลยงงๆ แล้วอย่างงี้มันจะเป็นที่อะไรกันแน่อ่าครับ
เก่า 19-12-2009, 11:42   #17
Moonlight

อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับน้ามูน เดี๋ยวจะลองโทรไปถามแกอีกทีนึงครับผม เนื่องจากว่าตอนที่เอาไปติด OBD กับคุณโต้งแกก็บอกว่า ต่อครบแต่อาจจะเป็นที่กล่องแปลงสัญญาณความเร็วอาจจะม ีปัญหา(อันนี้แกบอกว่าไม่แน่ใจนะครับ) ผมก็เลยงงๆ แล้วอย่างงี้มันจะเป็นที่อะไรกันแน่อ่าครับ
ECU เครื่องรุ่นนี้ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณความเร็วครั บผม เพราะว่า มันมี Output สัญญาณความเร็วที่แปลงออกมาจาก SP2 แล้วครับผม หรือ ถ้าจะมีปัญหาอีกที ก็คือ ตัวกล่อง ECU ที่เป็นปัญหาครับผม
วัช69 (19-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 16:35   #18
jelejung

อ้างถึง:
ECU เครื่องรุ่นนี้ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณความเร็วครั บผม เพราะว่า มันมี Output สัญญาณความเร็วที่แปลงออกมาจาก SP2 แล้วครับผม หรือ ถ้าจะมีปัญหาอีกที ก็คือ ตัวกล่อง ECU ที่เป็นปัญหาครับผม

ถ้ากล่อง ECU มีปัญหานี่แย่เลย เสียตังอีกแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเบอร์กล่อง ECU ของผมจะเป็รุ่นเดียวกับน้ามูนเลยครับ 3A110 หรือ 3A310 นี่แหล่ะครับ
แล้วอย่างงี้ผมควรไปหาที่ wiring ใหม่ทั้งระบบเลยดีกว่าหรือป่าวครับ ถ้ากล่องเสียจริงๆผมวางเครื่องใหม่เลยดีกว่ามั้งครับ น้ามูน เหนื่อยกับการซ่อมมันมากๆแล้วอ่ะครับ ขอบคุณน้ามูนมากๆนะครับที่เสียเวลามาวิเคราะห์ปัญหาข องรถผม

ลืมบอกเลยครับ เรือนไมล์ของผมเปลี่ยนมาใช้ของ 1jz vvt-i แบบเข็มแล้วนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jelejung : 19-12-2009 เมื่อ 16:37.
เก่า 19-12-2009, 16:47   #19
Moonlight

อ้างถึง:
ถ้ากล่อง ECU มีปัญหานี่แย่เลย เสียตังอีกแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเบอร์กล่อง ECU ของผมจะเป็รุ่นเดียวกับน้ามูนเลยครับ 3A110 หรือ 3A310 นี่แหล่ะครับ
แล้วอย่างงี้ผมควรไปหาที่ wiring ใหม่ทั้งระบบเลยดีกว่าหรือป่าวครับ ถ้ากล่องเสียจริงๆผมวางเครื่องใหม่เลยดีกว่ามั้งครับ น้ามูน เหนื่อยกับการซ่อมมันมากๆแล้วอ่ะครับ ขอบคุณน้ามูนมากๆนะครับที่เสียเวลามาวิเคราะห์ปัญหาข องรถผม

ลืมบอกเลยครับ เรือนไมล์ของผมเปลี่ยนมาใช้ของ 1jz vvt-i แบบเข็มแล้วนะครับ
อาการที่บอกมานี้ ถ้าเป็นที่กล่องเสีย น่าจะซ่อมได้ โดยใช้งบในการซ่อม ไม่กี่ร้อยบาทครับ ไม่ต้องถึงกับ วายริ่งสายไฟใหม่หรอกครับ

ยกเว้นแต่ว่า กล่องไม่เสีย แต่วายริ่งผิดพลาดมา นั่นแหละครับ ยุ่งหน่อย สางแหที่ยุ่งๆมานั้น ยากกว่า ทำแห ใหม่เสียอีกครับ

ส่วนเรื่องเรือนไมล์ เป็นแบบ 1jz vvt-i แบบเข็ม ก็ไม่ได้ เกี่ยวกับ Output ของ SP1 ที่ออกมาจากกล่อง ECU หรอกครับ สรุปก็คือ ไม่ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-12-2009 เมื่อ 17:34.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
one1one1 (19-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 23:30   #20
toon@clubjz

รูปส่วนตัว toon@clubjz

คะแนน: 0 toon@clubjz is on a distinguished road
ขออนุญาติถามนอกประเด็น
ของผมขึ้นโค๊ต 42, 43, 51, 72, 78

เอาเฉพาะ 43, 51 เกี่ยวกับ Nsw กะ Sta หรือปล่าวครับ

ถ้าเกี่ยว แล้วก้านเกียร์ขั้วที่ 5 6 นี่อยูที่ไหนครับ จะได้ต่อดูครับ

ส่วน 42 ค่อยว่ากันเดียวหากล่องแปลงอีกที แล้ว 72, 78 ก็คงปล่อยไว้แบบนี้แหละครับ

ปล. แล้วถ้าไม่ทำไรเลยจะเป็นไรไหมครับ พอดีตอนนี้วิ่งในเมืองนอกเมืองอย่างละครึ่ง ได้ 9.1-9.4 โลลิตร พอใจแล้วครับ (แต่ 42 ยังไงต้องทำครับ)

ขอบคุณครับ
toon@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ