ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-03-2009, 19:45   #1
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 17 Pongthanit is on a distinguished road
ท่าน tantan OBD1 มันคืออะไรครับ อธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 08:26   #2
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

OBD คือ อุปกรณ์ที่เข้าไปอ่านค่าพารามิเตอร์ต่างๆ ภายใน ECU ครับ ทำให้ทราบว่า ECU รับค่าต่างๆ จาก Sensor เป็นอย่างไรบ้างนะครับ มันทำให้ง่ายในการวิเคราะห์นะครับ เช่น

ผมขับรถมาแล้วพักรถไว้ประมาณ 2-5 นาที พอจะดับปรากฎว่ารอบเครื่องปรับเพิ่มขึ้น จากการวิเคราะห์พบว่าอุณหภูมิน้ำที่ ECU รับมาจาก THW Sensor ปรับลดกว่า 80 ถือว่าเครื่องยังร้อนไม่ได้ทีทำให้ ECU สั่งให้เพิ่มรอบเครื่องเพื่อให้น้ำร้อนอยู่ในระดับที ่ต้องการ ปกติ 1UZ วาวล์น้ำจะเปิดที่ 85 องศา เมื่อถึงความร้อนระดับนี้แล้วรอบจะลดลงมาอยู่ประมาณ 550 - 600 รอบ แต่ของผมมีการเจาะวาวล์น้ำทำให้ได้อุณหภูมิที่ต่ำเกิ นไปนะครับ ดังนั้นจากปัญหาที่กลัวว่าเครื่องร้อนจึงเปลี่ยนมาเป ็นเครื่องเย็นเกินไปนะครับ และที่จากจะทำหม้อน้ำก็เลยเปลี่ยนมาเป็นเปลี่ยนวาวล์ น้ำนะครับ ปกติแล้วอุณหภูมิน้ำต้องไม่เกิน 90 องศาคือดีทีสุด แต่ถ้าเกิน 100 องศาคือวิกฤตต้องปรับปรุงนะครับ สำหรับผมอยู่ที่ 93 องศา เมื่อขับที่ความเร็วสูงสุด ดังนั้นผมจะปรับปรุงหม้อน้ำก็ต่อเมื่ออุณหภูมิสูงเกิ นกว่า 100 องศาและจะจับตามองอย่างใกล้ชิดเมื่ออุณหภูมิเกิน 95 องศา ว่าจะหยุดหรือขึ้นต่อไปนะครับ

สำหรับที่ผมเจออีกอันคือเหยียบคั้นเร่งสุดแล้ว THP (องศาเหยียบคั้นเร่ง) ได้ 73 ปกติต้องได้มากกว่า 80 ทำให้แสดงว่าเครื่องยังเร่งได้อีกนะครับและต่ำกว่า spec ด้วยนะครับ คงต้องปรับแก้อีกทีครับแต่ไม่ ซีเรียล นะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 10:32   #3
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
ของผมต่อตรง
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 14:42   #4
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ต่อตรงคืออะไรและเป็นอย่างไรครับ คุณ Jz_p_mayim
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 16:10   #5
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ต่อตรงคืออะไรและเป็นอย่างไรครับ คุณ Jz_p_mayim
ต่อตรงไม่ผ่านไรเลยอ่ะครับ นอกจากรีเลย์
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 20:24   #6
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 17 Pongthanit is on a distinguished road
ท่าน tantan ติดตั้งได้ที่ไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แนะนำด้วยครับ มีภาพให้ชมบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 21:10   #7
tantan

ทั้งหมด 2800 บาทครับ รายละเอียดตาม link ด้านล่างเลยครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ECU คิดอะไรอยู่นะครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27802
ตอบกลับ