ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-08-2008, 17:09   #1
jzryder
Senior Member

Car Brand: toyota sportrider
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 16 jzryder is on a distinguished road
GPS นี่จะไปหาจากที่ไหนมาวัดได้ครับ ราคาเท่าไรครับ ถ้าไม่ซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะผมแค่อยากได้มาเทียบความเร็วกับระยะทางเท่ านั้น รถคุณ wk7000 ความเร็วกับระยะทางเพี้ยนไป 11% และ 5% ถ้าใช้กล่องแปลงตัวเดียวจะแก้กลับมาตรงทั้งสองอันเลย ไหมครับ ของผมนอกจากความเร็วและระยะทางแล้ว วัดรอบก็ไม่ตรงด้วย ช่างเอาไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาใส่ให้ เข็มเลยสูงมั่วไปหมดเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jzryder : 19-08-2008 เมื่อ 17:21.
jzryder is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-08-2008, 17:51   #2
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
GPS นี่จะไปหาจากที่ไหนมาวัดได้ครับ ราคาเท่าไรครับ ถ้าไม่ซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะผมแค่อยากได้มาเทียบความเร็วกับระยะทางเท่านั้น รถคุณ wk7000 ความเร็วกับระยะทางเพี้ยนไป 11% และ 5% ถ้าใช้กล่องแปลงตัวเดียวจะแก้กลับมาตรงทั้งสองอันเลย ไหมครับ ของผมนอกจากความเร็วและระยะทางแล้ว วัดรอบก็ไม่ตรงด้วย ช่างเอาไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาใส่ให้ เข็มเลยสูงมั่วไปหมดเลยครับ
ของผมใช้ GPS บน Pocket PC ครับ มือถือ หรือ PPC เดี๋ยวนี้มีหลายยี่ห้อที่มี GPS Built in ครับ ลองถามในกลุ่มเพื่อน ๆ ดูครับอาจจะพอมีใช้กันอยู่บ้าง ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็เทียบกับหลักกิโลเอาก็ได้ครับ
เรื่องไมล์ของผมใช้กล่องแปลงเฉพาะวัดรอบครับ เพราะใช้ไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาลงตอนแรกไม่ขึ้นเลยเอาไปให้ อ.BJZ ทำให้ครับ ส่วนถ้าขึ้นแล้วไม่ตรงนี้ติดต่อคุณเอก mpex http://www.tarad.com/mpex2002/index....รก&headername= ได้เลยครับ ซื้อเฉพาะกล่องมาเอาต่อเองหรือให้ช่างไฟฟ้าต่อให้ก็ไ ด้ครับไม่ยากมีคู่มือมาให้ ส่วนระยะทางนั้นตอนแรกของผมตรง 100% ซึ่งผมยังงงอยู่ว่าเป็นไปได้ไงที่ตรงทุกช่วงความเร็ว (หลังจากเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้ว เดิมตอนยังไม่เปลี่ยนก็ไม่ตรง) แต่เฟืองปั่นไมล์ SP1 มันรูดเลยหาตัวใหม่มาใส่มันก็แข็งไป 5% ครับ ส่วนการใช่กล่องแปลงร่วมกันได้ไหมไม่ทราบจริง ๆ ครับต้องถาม อ.BJ หรือ คุณเอกดู ของผมได้อัตราที่แน่นอนเป็นค่าผิดพลาดที่ยอมรับได้แล ะเอามาเผื่อระยะทางและความเร็วเอาเองเวลาเดินทางครับ
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-08-2008, 17:57   #3
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzryder อ่านกระทู้
GPS นี่จะไปหาจากที่ไหนมาวัดได้ครับ ราคาเท่าไรครับ ถ้าไม่ซื้อจะหาได้ที่ไหน เพราะผมแค่อยากได้มาเทียบความเร็วกับระยะทางเท่ านั้น รถคุณ wk7000 ความเร็วกับระยะทางเพี้ยนไป 11% และ 5% ถ้าใช้กล่องแปลงตัวเดียวจะแก้กลับมาตรงทั้งสองอันเลย ไหมครับ ของผมนอกจากความเร็วและระยะทางแล้ว วัดรอบก็ไม่ตรงด้วย ช่างเอาไมล์ของเครื่อง 4 สูบมาใส่ให้ เข็มเลยสูงมั่วไปหมดเลยครับ

เครื่อง GPS เเท้ๆใช้นำทางราคาคร่าวๆเริ่มที่ห้าพันกว่า
หรือซื้อเเบบที่เป็นมือถือ หรือ PDA ราคาก็เริ่มที่หมื่นกว่า
หรือหาเช่าที่ร้านจำหน่ายเครื่องลองค้นหาทางกูเกิ้ลด ู
หรือหาพรรคพวกที่มีเครื่องเเล้วลองวิ่งวัดดู
หรือมาลองให้ผมวัดได้ฟรีผมอยู่เเถวปิ่นเกล้าครับ:emo _toon07:

ตอบชนกับพี่wk7000 พอดีอ่ะ...

ลองติดต่อคุณเอก mpex ตามที่พี่เค้าเเนะนำก็ได้เค้ามีเครื่องGPS เเก้ทั้งวัดรอบเเละความเร็วพร้อมกันเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nummeter : 19-08-2008 เมื่อ 18:00.
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 13:12   #4
jzryder
Senior Member

Car Brand: toyota sportrider
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 16 jzryder is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
เครื่อง GPS เเท้ๆใช้นำทางราคาคร่าวๆเริ่มที่ห้าพันกว่า
หรือซื้อเเบบที่เป็นมือถือ หรือ PDA ราคาก็เริ่มที่หมื่นกว่า
หรือหาเช่าที่ร้านจำหน่ายเครื่องลองค้นหาทางกูเกิ้ลด ู
หรือหาพรรคพวกที่มีเครื่องเเล้วลองวิ่งวัดดู
หรือมาลองให้ผมวัดได้ฟรีผมอยู่เเถวปิ่นเกล้าครับ:emo _toon07:

ตอบชนกับพี่wk7000 พอดีอ่ะ...

ลองติดต่อคุณเอก mpex ตามที่พี่เค้าเเนะนำก็ได้เค้ามีเครื่องGPS เเก้ทั้งวัดรอบเเละความเร็วพร้อมกันเลยครับ
ขอบคุณทั้งคุณ wk7000 และคุณ nummeter ครับ จะลองยืมจากเพื่อนก่อน เคยเห็นมันติดอยู่ใน camry ถ้ามันถอดยากหรือไม่ได้ อาจจะมารบกวนคุณ nummeter ในกระทู้อีกทีครับ ส่วนเรื่องไมล์ คงจะว่ากันตามคำแนะนำของทั้งสองท่านแหละครับ คุยกับช่างไว้แล้ว เดี๋ยวไปซื้อกล่องแปลงมาแล้วจะให้มันติดให้ จะได้วัดระยะกันจริงๆซะที
jzryder is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ