ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-06-2010, 20:41   #1
ิbcbc
Senior Member

Car Brand: BENZ124
Engine Type: 2JZVVTI
คะแนน: 15 ิbcbc is on a distinguished road
เรียนถามช่างเค จูนหม้อต้มยี่ห้อไบแก๊สครับ

ที่หม้อต้มเห็นมีปุ่มทองเหลืองเล็ก 2 ปุ่ม บนล่าง คืออะไรครับ แล้ว ปุ่มทองเหลืองมีเหลี่ยมที่ท่อบน ปรับยังไงครับ ปุ่มไหนเร่ง ผ่อนแก๊ส ทวนเข็ม ตามเข็ม ครับ และปุ่มไหนเดินเบาอากาศครับ..ถาม ขั้นตอน 1 ปรับปุ่มไหน หมุนทางไหนให้เครื่องเดินเบา ไม่แบ๊คไฟร์ครับ ขั้นตอน 2 ปุ่มหม้อต้ม บนหรือล่าง ทำหน้าที่อะไรครับ หมุนทวน ตามอย่างไรครับ เผื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าระหว่างทางครับ...ขอบคุณล่วงห น้าครับ
ิbcbc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2010, 17:08   #2
kedyee
Member

รูปส่วนตัว kedyee

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 kedyee is on a distinguished road
เรียน จขก.
1. ปุ่มทองเหลืองน๊อตเบอร์ 10 คือ ปุ่มปรับรอบเดินเบา หรือ Idle
2. ปุ่มกลมๆ คล้ายเม็ดมะยม คือ ปรับ อัตราเร่ง หรือSense
โดยทั้งนี้ปุ่มตาม 1 และ 2 หมุนทวนเข็มจะเป็นการเปิด หมุนตามเข็ม เป็นการปิด
ส่วนการจูนก็http://www.clubjz.net/showthread.php?t=10835
ที่เหลือรอช่างเคครับ
kedyee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2010, 19:27   #3
ิbcbc

คะแนน: 15 ิbcbc is on a distinguished road
ขอบคุณครับ แต่อ่านตามกระทู้แล้่ว งง เต็ก เลยครับ ไม่ประสากับเรื่องช่างสักเท่าไร เพราะเป็น นัก กม.จะฟ้อง ไม่ฟ้องใคร เนี่ยะถนัดนักหล่ะ...แต่หากไล่ตามขั้นตอนและมีเวลาพอ ให้ช่างประกบ
ก็อาจเป็นได้เหมือนกันครับ...เอาไว้รอช่างเค มาสอนวิธีง่าย แบบแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอีกที
ิbcbc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2010, 20:11   #4
Peace_Keeper
Junior Member

รูปส่วนตัว Peace_Keeper

Car Brand: MB W201 จ่ายตลาด
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Peace_Keeper is on a distinguished road
ขยับอีก step ไปเลยครับพี่ เปลี่ยนเป็นหัวฉีดเลยครับ ขับเร็วๆอย่างพี่ มันส์เหมือนขับน้ำมัน หรือดีกว่าด้วยซ้ำ

รับรองไม่มี backfire ครับ ผมก็เข้าหาหัวฉีดเป็นที่พึ่งแล้วครับ
Peace_Keeper is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2010, 15:48   #5
kedyee
Member

รูปส่วนตัว kedyee

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 kedyee is on a distinguished road
ท่านเจ้าของกระทู้เป็นนักกฎหมาย พอแนะนำลู่ทางการเป็นทนายความให้ได้มั้ยครับ พอดีผมเพิ่งสอบตั๋วทนายได้ แต่ยังไม่ได้ยื่นจดทะเบียน ฝากตัวด้วยคนครับ
kedyee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2010, 18:55   #6
ิbcbc

ยินดีด้วยครับที่สอบตั๋วทนายได้แล้ว...ยากมากน๊ะครับ ...ผมเพิ่งจบ
เนติบัณฑิตไทย สมัย 62 ล่าสุด จะเข้ารับประกาศใน 7 ส.ค.53 นี้ เรียน 3 ปีจบ อายุตัว 49 ปี อายุราชการ 26 ปี รับผิดชอบงานสอบสวน เป็นไม้เบื่อไม้เมากับทนายที่ไม่มีจริยธรรม คุณธรรม เอาเปรียบประชาชน ฟ้องเรามาเยอะหลายคดี แพ้ราบคาบไปหมดแล้ว สู้กันถึงศาลฎีกาเลย..กับทนายดีๆ มีแต่สิ่งดีๆ ให้กันครับ
...การเป็นทนายก็ดี หาเงินง่าย แต่ต้องรับผิดชอบ มีจริยธรรม คุณธรรม จะหากินได้นาน เกษียณเมื่อไรเราก็ต้องสอบเอาตั๋วไว้ว่าความบ้าง ประสบการณ์เยอะได้เปรียบอยู่แล้ว...ลองจดทะเบียนหาสำ นักงานดี
ว่าความซิครับ อนาคตไกลแน่...เพื่อนรุ่นพี่ ว่าความคดีมรดกคดีเดียว ได้มา 10 ล้าน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ตอนนี้เงินยังไม่หมดเลยครับ เล่นการเมืองท้องถิ่นแล้ว ลองดูน๊ะครับ ลูกศิษย์เราก็ฝึกทนายเยอะแล้ว ต้องเรียนเนติฯ ตอนแก่เพราะ ความเป็นอาจารย์สอน กม.นี่แหละ หยุดไม่ได้ต้องพัฒนาเรื่อยๆ...ว่าจะลองสอบอัยกาย และผู้พิพากษาดูสักที แม้ตอนนี้ จะยศ พ.ต.อ.เงินเดือน บวกเงินตำแหน่ง ก็ 50,000 บาท แล้ว จะเริ่มใหม่ยังไงก็ดูกะไรอยู่ ต้องเพียรพยายามอีกอย่างหนักถึงจะได้อัยการ หรือ ศาล ครับ...มีอะไรแลกเปลี่ยนกันได้ครับ (โทร.081-9648180 ยินดีครับ)
The Following 2 Users Say Thank You to ิbcbc For This Useful Post:
kedyee (30-06-2010), somtao (30-06-2010)
เก่า 30-06-2010, 10:08   #7
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ิbcbc อ่านกระทู้
ยินดีด้วยครับที่สอบตั๋วทนายได้แล้ว...ยากมากน๊ะครับ ...ผมเพิ่งจบ
เนติบัณฑิตไทย สมัย 62 ล่าสุด จะเข้ารับประกาศใน 7 ส.ค.53 นี้ เรียน 3 ปีจบ อายุตัว 49 ปี อายุราชการ 26 ปี รับผิดชอบงานสอบสวน เป็นไม้เบื่อไม้เมากับทนายที่ไม่มีจริยธรรม คุณธรรม เอาเปรียบประชาชน ฟ้องเรามาเยอะหลายคดี แพ้ราบคาบไปหมดแล้ว สู้กันถึงศาลฎีกาเลย..กับทนายดีๆ มีแต่สิ่งดีๆ ให้กันครับ
...การเป็นทนายก็ดี หาเงินง่าย แต่ต้องรับผิดชอบ มีจริยธรรม คุณธรรม จะหากินได้นาน เกษียณเมื่อไรเราก็ต้องสอบเอาตั๋วไว้ว่าความบ้าง ประสบการณ์เยอะได้เปรียบอยู่แล้ว...ลองจดทะเบียนหาสำ นักงานดี
ว่าความซิครับ อนาคตไกลแน่...เพื่อนรุ่นพี่ ว่าความคดีมรดกคดีเดียว ได้มา 10 ล้าน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ตอนนี้เงินยังไม่หมดเลยครับ เล่นการเมืองท้องถิ่นแล้ว ลองดูน๊ะครับ ลูกศิษย์เราก็ฝึกทนายเยอะแล้ว ต้องเรียนเนติฯ ตอนแก่เพราะ ความเป็นอาจารย์สอน กม.นี่แหละ หยุดไม่ได้ต้องพัฒนาเรื่อยๆ...ว่าจะลองสอบอัยกาย และผู้พิพากษาดูสักที แม้ตอนนี้ จะยศ พ.ต.อ.เงินเดือน บวกเงินตำแหน่ง ก็ 50,000 บาท แล้ว จะเริ่มใหม่ยังไงก็ดูกะไรอยู่ ต้องเพียรพยายามอีกอย่างหนักถึงจะได้อัยการ หรือ ศาล ครับ...มีอะไรแลกเปลี่ยนกันได้ครับ (โทร.081-9648180 ยินดีครับ)
โห...รู้งี้ผมไม่น่าเรียนครูเรยอ่านะ(อาจารย์ช่างยนต ์)...ไปสอบตำรวจแต่แรกก็น่าจะรุ่งแล้วล่ะ...ปัจจุบัน เพื่อนๆผมก็ พ.ต.อ. กันหลายคนแล้วคัฟ...เห้อ...จบใหม่ๆสอบได้ที่วิทลัยชื ่อดังแห่งหนึ่งที่ชัยภูมิ แต่สู้พวกเกี่ยวกับใต้ๆโต๊ะๆไม่ไหวเลยต้องลาออกมาทำง านเอกชน จนถึงปัจจุบันก็ 6 ปีแล้วคัฟ เงินเดือนยังไม่ถึงไหนเลยจริงๆ...เห้อ....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ