ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-08-2010, 22:43   #1
note 1jz gte
Member

รูปส่วนตัว note 1jz gte

Car Brand: MITSU L-200
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 note 1jz gte is on a distinguished road
Exclamation ใครใช้ Tosaki Vale มั่งคับ

ขอรบกวนพี่ ๆ ท่านใดที่ใช้ tosaki vale ช่วยบอกหน่อยคับ ว่าดีมั๊ย แล้วอัตราการเร่งแตกต่างกับน้ำมันมากมั๊ย บริโภคแก๊สประมาณเท่าไหร่
note 1jz gte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-08-2010, 00:48   #2
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
tosaki vale หรือ มิ๊กกันแน่ครับ
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sit fishing For This Useful Post:
note 1jz gte (09-08-2010)
เก่า 09-08-2010, 07:46   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing อ่านกระทู้
tosaki vale หรือ มิ๊กกันแน่ครับ
น่าจะเป็นมิกช์มากกว่าครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 09-08-2010, 10:09   #4
jettana
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 1j
คะแนน: 0 jettana is on a distinguished road
อยากรู้เหมือนกัน ว่าเจ้ามิกทาซากิดียังไง
jettana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jettana For This Useful Post:
เก่า 09-08-2010, 10:54   #5
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
tosaki ไม่เหมือนมิกเซอร์ที่ใช้กันทั่วไปครับ tosaki จะสามารถเปิด ขยายรูมิกโดยตัวมันเอง โดยอาศัยแรงดูด เข้าใจง่ายๆคือ รูจะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง เหยียบมากเปิดมาก เหยียบน้อยเปิดน้อยในระบบน้ำมันจะวิ่งดีดว่ามิกเซอร์ ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับเครื่องไม่โบ เครื่องเทอร์โบ ลากยาว ปลายบางครับ
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ชายต้น For This Useful Post:
เก่า 09-08-2010, 11:16   #6
JO-GENU
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว JO-GENU

คะแนน: 16 JO-GENU is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
tosaki ไม่เหมือนมิกเซอร์ที่ใช้กันทั่วไปครับ tosaki จะสามารถเปิด ขยายรูมิกโดยตัวมันเอง โดยอาศัยแรงดูด เข้าใจง่ายๆคือ รูจะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง เหยียบมากเปิดมาก เหยียบน้อยเปิดน้อยในระบบน้ำมันจะวิ่งดีดว่ามิกเซอร์ ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับเครื่องไม่โบ เครื่องเทอร์โบ ลากยาว ปลายบางครับ
ตามนี้เลยครับ

tosaki ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่กะ 1 j ge vvti ครับ
ส่วนตัวผมว่าดีกว่า มิกเซอร์ธรรมดา ปรับจูนแก็สง่าย
JO-GENU is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to JO-GENU For This Useful Post:
เก่า 09-08-2010, 12:33   #7
note 1jz gte
Member

รูปส่วนตัว note 1jz gte

Car Brand: MITSU L-200
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 note 1jz gte is on a distinguished road
ขอบคุณทุกคำตอบคับ นอกจากแก๊สหัวฉีดแล้ว ระบบไหนดีที่สุดคับ
note 1jz gte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2010, 10:20   #8
jakphet
Member

รูปส่วนตัว jakphet

Car Brand: W123
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 17 jakphet is on a distinguished road
ใช้อยู่กับ 2 Jz-ge

ของผมก็ใช้อยู่นะครับ ใช้ดีครับ (ดีกว่า Fix Mix) แค่คงเทียบหัวฉีดไม่ได้หลอกนะคับ
แนะนำว่าติดแล้วให้เค้าจูนให้นะครับอย่าไปจูนเอง เดียวจะใช้เวลานานกว่าจะได้เหมือนของผม กว่าจะลงตัวหมดไปหลายถังเลย
วิงในเมืองดีครับ แต่ตอนอัดนี่ก็จะจ่ายหนาไปหน่อย

ตามรูปนะครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 7.jpg (133.3 KB, ดาวน์โหลด 23 ครั้ง)
jakphet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2010, 19:05   #9
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
ผมก็ว่า มิ๊กครับ อิอิ ลองแล้ว กินแก๊สดี ต้นปลาย สู้เดิมๆไม่ได้ 30 มิล ประหยัดกว่า อืดหน่อยก็ ดี ปลอดภัย อิอิ
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-2010, 23:35   #10
Aood-vvti

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
ความคิดเห็นส่วนตัวดีครับ ใช้แล้วอัตราเร่งดีกว่ามิกเซอร์ปกติ และประหยัดกว่ามิกเซฮร์ปกติหน่อยแบบวัดได้ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ พอดีไม่ได้ใช้รถเอง รถอยู่ต่างจังหวัด

แต่มีข้อเสียครับ ถ้ารถแบ๊คไฟร์บ่อบๆ แกนสามแฉกที่มันยึดกับตัวเสากลางที่ให้ลูกสูบเลื่อนเ ดินหน้าถอยหลัง มันจะแอ่นไปด้านหน้าจนเกือบหลุด ที่ผมเจอคือแบ๊คไฟร์จนลูกสูปกระเด็นออกมาพร้อมแกนเลย อ่ะครับ

แต่ถ้าไม่เคยแบ๊คไฟร์ก็ใช้งานได้ปกติดดีครับ แต่ถ้าแบ๊คจนลูกสูบกระเด็นหลุดออกมาจากมิกเซอร์ล่ะก็ ให้ลองดูตำแหน่งที่ผมบอกด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปกินข้าวลิงกลางทาง
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2010, 09:22   #11
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 16 Pongthanit is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aood-vvti อ่านกระทู้
ความคิดเห็นส่วนตัวดีครับ ใช้แล้วอัตราเร่งดีกว่ามิกเซอร์ปกติ และประหยัดกว่ามิกเซฮร์ปกติหน่อยแบบวัดได้ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ พอดีไม่ได้ใช้รถเอง รถอยู่ต่างจังหวัด

แต่มีข้อเสียครับ ถ้ารถแบ๊คไฟร์บ่อบๆ แกนสามแฉกที่มันยึดกับตัวเสากลางที่ให้ลูกสูบเลื่อนเ ดินหน้าถอยหลัง มันจะแอ่นไปด้านหน้าจนเกือบหลุด ที่ผมเจอคือแบ๊คไฟร์จนลูกสูปกระเด็นออกมาพร้อมแกนเลย อ่ะครับ

แต่ถ้าไม่เคยแบ๊คไฟร์ก็ใช้งานได้ปกติดดีครับ แต่ถ้าแบ๊คจนลูกสูบกระเด็นหลุดออกมาจากมิกเซอร์ล่ะก็ ให้ลองดูตำแหน่งที่ผมบอกด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปกินข้าวลิงกลางทาง
โอ้ ท่านพูดมาผมมองเห็นภาพที่แท้จริงเลยครับ
เหมือนที่ท่านพูดทุกอย่าง ผมนึกว่าจะเกิดกับผมคนเดียวซะอีก เกือบได้เปลี่ยนเครื่อง 1UZ FE ตัวใหมซะแล้ว ยังโชคดีทีอุปกรณ์ Mixer ตัวนี้ ที่แกนหลุดแยกชื้นแล้วไม่หลุดเข้าไป
ในท่อไอดีของเครื่อง 1UZ นับว่าผมยังโชคดีครับ
ตอนนี้ใช้ Fixmix ทำมะดาคาบสะบายใจกว่า
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pongthanit For This Useful Post:
bankvigo2006 (17-10-2010)
เก่า 17-10-2010, 20:17   #12
bankvigo2006

Car Brand: car
Engine Type: ht
คะแนน: 0 bankvigo2006 is on a distinguished road
Smile ฟูนากิตมิกเซอร์

ดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมไปลองเปลี่ยนมาแล้วคับการออกตัวดีกว่ามิกเซอร์ธรรม ดามากๆเลยคับ แต่ของผมใส่มา8 รูสาย8เส้น
อัตราการกินแก็สประหยัดมากกว่าเดิม เพราะไม่มีการจ่ายทิ้งหรือสูญเสียไปเปล่าประโยชน์แต่ มิกเซอร์อันเก่าจ่ายมาปล่อยไป ไม่รู้นะความคิดผมเปนแบบนี้แต่ถ้าใช้น้ำมันนะโอเคเลย คับ
bankvigo2006 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 13:24   #13
CE 300
Junior Member

Car Brand: MB
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 CE 300 is on a distinguished road
ใช้มา 1 ปีแล้วคับ เครื่อง 2jge ไม่มีปัญหาใด ๆ (ไม่แบ๊ค,ไม่เบาดับ ,รอบนิ่งไม่สั่น) สงสัยจูนมาโอเคแล้ว มาปรับเพาเวอร์วาล์วเล่นเองนิดหน่อยกันอืด.... สับแก๊สน้ำมันสับไปสับมาเนียน ส่วนรวมพอใจมากคับ ส่วนอัตราการกินแก๊สแล้วแต่จูนคับ....เคยได้ 1.6 บ. ที่ 11.15/ล. ตอนนี้ปรับให้กินแก๊สอีกหน่อยเพื่ออัตราเร่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CE 300 : 18-10-2010 เมื่อ 13:26.
CE 300 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 19:31   #14
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ถ้า Back แล้วน็อตหลุดเข้าเครื่อง ผมว่า Variable Mixer ดีกว่าครับ แต่ผมไม่เคย Back นะครับและไม่อยากเคยด้วยนะครับ

แต่ Variable Mixer ผมคิดว่า Back แล้วผ้าคงพังนะครับ ไม่น่าจะมีอะไรหลุดเ้ข้าไปนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 19:38   #15
CE 300

Car Brand: MB
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 CE 300 is on a distinguished road
ถ้า่เรื่องขันน๊อตที่ Mixer ผมขันเองก่อนส่งมอบให้ช่างติดแก๊สคับ....โดยขันขัดกั นให้แน่นรองด้วยแหวนร่องหยักกันลื่นหรือถอย เวลามีไรขึ้นมาจะได้โทษตัวเอง..อิอิ (ไม่ใช่อะไรหรอกเคยอ่านกระทู้น๊อตหลุดเข้าเครื่องมาก ่อนเลยจัดซะเิอง)
CE 300 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 22:39   #16
Aood-vvti

คะแนน: 0 Aood-vvti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ถ้า Back แล้วน็อตหลุดเข้าเครื่อง ผมว่า Variable Mixer ดีกว่าครับ แต่ผมไม่เคย Back นะครับและไม่อยากเคยด้วยนะครับ

แต่ Variable Mixer ผมคิดว่า Back แล้วผ้าคงพังนะครับ ไม่น่าจะมีอะไรหลุดเ้ข้าไปนะครับ
ไม่ต้องตกใจครับ ตอนแบ๊คไฟร์ ทิศทางมันจะดันออกจากเครื่องครับ ดังนั้นไม่ต้องกลัวหลุดเข้าเครื่อง เพราะถ้า แบ๊คไฟร์จนหลุดเหมือนรถพ่อผม จะขับต่อไม่ได้ครับ ต้องจอด เพราะท่อหลุดกระจาย แฮ่ๆๆ มีเวลาเช๊คเครื่องใส่ท่อกลับก่อนติดเครื่องกันอีกยาว เรย
Aood-vvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-10-2010, 22:45   #17
Aood-vvti

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CE 300 อ่านกระทู้
ถ้า่เรื่องขันน๊อตที่ Mixer ผมขันเองก่อนส่งมอบให้ช่างติดแก๊สคับ....โดยขันขัดกั นให้แน่นรองด้วยแหวนร่องหยักกันลื่นหรือถอย เวลามีไรขึ้นมาจะได้โทษตัวเอง..อิอิ (ไม่ใช่อะไรหรอกเคยอ่านกระทู้น๊อตหลุดเข้าเครื่องมาก ่อนเลยจัดซะเิอง)
ถ้าจังหวะ แบ๊คไฟร์แรงๆ เอาไม่อยู่ครับ ขนาดหยอดกาวตราช้าง แถมด้วยอีพ็อกซี่ ก็ยังกระจายเลยครับ อิอิ

แต่ขอย้ำนะครับ ว่าถ้าไม่แบ็คจนหลุดเหมือนรถผม ถือว่าใช้งานได้ดีครับ และผมก็ยังคิดจะไปซื้อมาใส่อีกเหมือนกัน เพราะพ่อบ่นว่ากินแก๊สมากกว่าเดิม จูนไม่ลงแล้ว ก่อนแบ๊คไฟร์ใช้ Tosaki กับ Stepping Motor ครับ จูนด้วยคอม ประหยัดดี แต่พอแบ๊คไฟร์ เลยต้องเอาทุกอย่างออกก่อนเพื่อหาสาเหตุ สรุปไม่ใช่ความผิดของ Tosaki กับ Stepping Motor แต่เป็นที่เบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนมันหลวมครับ เลยแบ็คซะกระจาย
เก่า 19-10-2010, 19:16   #18
thong960

คะแนน: 0 thong960 is on a distinguished road
ใช้อยู่ 2jฝาดำขึ้นไวกว่ามิกปกติอัตราการกินถ้ากดมากกิน ถ้า120-130 ก็ซัก7-8 โล/ลิตร ในกรุงเทพจับอัตราสิ้นเปลืองซัก6-7 โล/ลิตร(มีวิ่งวงแหวนสลับบ้าง) ถือว่าอยู่ในระดับน่าพอใจ
thong960 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ