ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-08-2009, 16:44   #1
นนท์_UZ
Senior Member

รูปส่วนตัว นนท์_UZ

Car Brand: D-MAX CAB4 2004
Engine Type: 1UZ GE in D-MAX
คะแนน: 17 นนท์_UZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FoRDeZ อ่านกระทู้
เอากราฟทอร์คกับแรงม้าของ 1uz มาฝากคร้าบ

จากเวป www.lextreme.com

images by uppicweb.com
HP คือ รอบเครื่องใช่ไหมครับ / ดูยังไงอ่ะครับ ดูไม่เป็นครับ..
lb ft คือ ความเร็วหรือครับ. ขอบคุณมากครับ ความรู้ทั้งนั้นๆ
นนท์_UZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 08:36   #2
orange estate
Junior Member

รูปส่วนตัว orange estate

Car Brand: Volvo 945
Engine Type: 1UZ-FE
คะแนน: 0 orange estate is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นนท์_UZ อ่านกระทู้
HP คือ รอบเครื่องใช่ไหมครับ / ดูยังไงอ่ะครับ ดูไม่เป็นครับ..
lb ft คือ ความเร็วหรือครับ. ขอบคุณมากครับ ความรู้ทั้งนั้นๆ
HP คือแรงม้าครับ
ส่วน lb ft คือแรงบิด (torque) ครับ

กราฟนี้จะแสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ระหว่างแรงม้า และแรงบิด ที่รอบเครื่องยนต์ต่างๆครับ แกนนอนคือรอบของเครื่องยนต์ คูณด้วย 1000 ส่วนแกนตั้งคือหน่วยของแรงม้า และแรงบิดครับ

จากกราฟนี้พอจะบอกเราได้ถึงแรงบิดที่จะเป็นแบบ flat torque คล้ายๆเครื่องดีเซลครับ คือจะเริ่มมาตั้งแต่รอบต่ำๆ และจะมาสูงสุดที่รอบประมาณ 4600 รอบครับ แต่เครื่องดีเซลแรงบิดสูงสุดเขาอยู่ที่ประมาณ1700-2000 รอบเท่านั้นเอง

ส่วนแรงม้าก็จะค่อยๆไต่ขึ้นไป จนสูงสุดที่ประมาณเกือบๆ 5000 รอบครับ
orange estate is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to orange estate For This Useful Post:
dhol4982 (28-03-2012), pakapao (06-04-2013)
เก่า 25-08-2009, 00:14   #3
ball-indy
Junior Member

รูปส่วนตัว ball-indy

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 0 ball-indy is on a distinguished road
ชัดเจนมากครับ
ขอบคุณครับ
ball-indy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2009, 02:59   #4
FoRDeZ
ClubJZ Web Register

Car Brand: Mighty X
Engine Type: 2L-T
คะแนน: 0 FoRDeZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ orange estate อ่านกระทู้
HP คือแรงม้าครับ
ส่วน lb ft คือแรงบิด (torque) ครับ

กราฟนี้จะแสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ระหว่างแรงม้า และแรงบิด ที่รอบเครื่องยนต์ต่างๆครับ แกนนอนคือรอบของเครื่องยนต์ คูณด้วย 1000 ส่วนแกนตั้งคือหน่วยของแรงม้า และแรงบิดครับ

จากกราฟนี้พอจะบอกเราได้ถึงแรงบิดที่จะเป็นแบบ flat torque คล้ายๆเครื่องดีเซลครับ คือจะเริ่มมาตั้งแต่รอบต่ำๆ และจะมาสูงสุดที่รอบประมาณ 4600 รอบครับ แต่เครื่องดีเซลแรงบิดสูงสุดเขาอยู่ที่ประมาณ1700-2000 รอบเท่านั้นเอง

ส่วนแรงม้าก็จะค่อยๆไต่ขึ้นไป จนสูงสุดที่ประมาณเกือบๆ 5000 รอบครับ
ตามนั้นเลยครับ

ทอร์คของ uz นั้นสูงตั้งแต่ 1000 รอบเลย

ผมว่าที่ 1000 รอบเนี่ยสูงกว่าดีเซลด้วยมั้งไม่แน่ใจ

แต่มันไม่กระโดดข้ามไปมาก มันจะค่อยๆขึ้น

แต่ดีเซลกระโดดทีเดียวสูงไปเลยตั้งแต่ 1500-2500 แล้วทอร์คก้อตกลงมาเลยนะครับ
FoRDeZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-09-2009, 08:02   #5
นนท์_UZ
Senior Member

รูปส่วนตัว นนท์_UZ

Car Brand: D-MAX CAB4 2004
Engine Type: 1UZ GE in D-MAX
คะแนน: 17 นนท์_UZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FoRDeZ อ่านกระทู้
ตามนั้นเลยครับ

ทอร์คของ uz นั้นสูงตั้งแต่ 1000 รอบเลย

ผมว่าที่ 1000 รอบเนี่ยสูงกว่าดีเซลด้วยมั้งไม่แน่ใจ

แต่มันไม่กระโดดข้ามไปมาก มันจะค่อยๆขึ้น

แต่ดีเซลกระโดดทีเดียวสูงไปเลยตั้งแต่ 1500-2500 แล้วทอร์คก้อตกลงมาเลยนะครับ
พี่ครับ คำว่า "ทอร์ค" = นี่คือ แรงบิด หรือ แรงเครื่อง ของรถใช่เปล่าครับ.
นนท์_UZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to นนท์_UZ For This Useful Post:
dhol4982 (28-03-2012)
เก่า 02-09-2009, 20:01   #6
FoRDeZ

Car Brand: Mighty X
Engine Type: 2L-T
คะแนน: 0 FoRDeZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นนท์_UZ อ่านกระทู้
พี่ครับ คำว่า "ทอร์ค" = นี่คือ แรงบิด หรือ แรงเครื่อง ของรถใช่เปล่าครับ.
ใช่ครับ

ถ้าพูดง่ายๆคือ ทอร์คหรือแรงบิดเยอะ อัตราเร่งจะดี

ถ้าแรงม้าเยอะ จะได้ความเร็วปลายดี
FoRDeZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-12-2009, 15:53   #7
team_36
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว team_36

Car Brand: izsuzu มังกรทอง
Engine Type: 1 UZ (91 + แก๊ส)
คะแนน: 15 team_36 is on a distinguished road
ผมขับรถอีซูซุ "มังกรทอง" ถ้าจะวาง Uz จะยุ่งยากไหมครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเมื่อวาง Uz พร้อมรับรถประมาณเท่าไร (เทินเครื่องเดิมด้วยนะครับ) แล้วถ้าทำเฟืองท้าย ใช้ทดเฟือง หรือ เปลี่ยนยกเส้นดีครับ ถ้าเปลี่ยนยกเส้นของเก่าเทินได้ป่าว และสุดท้ายทำอู่ไหนดีที่สุดครับ ทำดีราคาพอรับได้นะครับ

ปล.ขอเป็นตัว vvti นะครับ สภาพเครื่องประมาณ 80 % ขึ้น
team_36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-02-2010, 09:02   #8
richle
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว richle

Car Brand: volvo 740
Engine Type: 1uz fe
คะแนน: 0 richle is on a distinguished road
lสรุปค่าใช่จ่ายในการวางuzในvolvo740หน้าแว่น/
ค่าเครื่อง 24000พร้อมกล่องอีกมากมายที่ไม่ได้ใช้เอามาตามคำแนะน ำแบบเหลือดีกว่าขาดพร้อมพัดลมไฮดรอริคและหม้อนำแต่ก็ ไม่ได้ใช้เพราะยาวเกินค่า
ค่าวาง20000พร้อมพร้อมวายริ่งที่ช่างวายทำไม่ครบทำให ้เกียร์กระตุกเวลาออกตัวไปแก้กับช่างอีกคนแถวลาดพร้า ว71อีก2000okหายดีแต่หลังจากนั้นก็ลองวิ่งทางไกลหน่อ ยไปหัวหินลองประสิทธิภาพเครื่องหน่อยแต่ในตอนแรกลองร ะยะสั้นแถวราชพฤกก็มีอาการตัด180แต่ตัดที่ประมาณ170จ ับด้วยgpsมือถือก็เลยไปเสียตังปลดล็อค180อีก2000ก็เร ียบร้อยที่นีก็มาลองบนถนนว่าได้เท่าไรก็ไปลองบนทางด่ วนลองด้วยแก็สวาริก็ประมาณ190ก็เลยคาใจอยากรู้ว่าถ้า วิ่งด้วยนำมันจะดีกว่าแก็สไหมเผื่อจะไปใส่หัวฉีดก็เล ยไปลองด้วยนำมันก็ได้ความเร็วที่200พอดิบพอดีเฟืองท้ าย4.1ขากลับก็เลยงานเข้าครับเกียร์เข้าได้แค่เกียร์1-2ก็กลับมาสภาพนั้นจนถึงอู่สรุปเกียร์พังก็เลยถอดแคร้ งนำมันเกียร์มาดูสภาพนำมันเป็นนำไม่มีความหนืดเลยและ ดำมากทั้งที่เป็นไปตอนวางเครื่องเมื่อสัก2vอาทิตย์ก่ อนนี้เองก็เลยต้องหาเกียร์ลูกใหม่มาเปลียนได้มาในราค า4500แต่คงหาราคานี้ไม่ได้อีกแล้วมั้งเพราะถามราคาตา มเชียงกงก็อยู่ประมาณ7000-8000อันได้ได้คำแนะนำจากคุณขุนกโดนค่าแรงเปลียนไปอีก 1900พร้อมนำมันเกียร์และล้างเกียร์และฟักบัวเกียร์ซึ ่งแนะนำว่าท่านที่วางเครื่องควรจะทำด้วยเพราะค่าล้าง เกียร์ถูกกว่าค่าเกียร์แน่นอนหลังจากที่เปลียนเกียร์ ก็ได้มาลองอีกรอบก็ได้ความเร็วปลายเท่าเดิมแต่ที่ได้ รู้อีกอย่างคือรอบเครื่องมันสุดแล้วด้วยที่5400ตัดเห มือนกับตัด180เลยเพราะลองได้รู้และพอใจแล้วตอนนี้จีง กลับมาใช้แก็สวาริเอเบิลตามเดิมอัตรานำมัน1ถังvolvoไ ม่แน่ใจว่ากี่ลิตรเดี่ยวไปดูอีกที่แต่เติมไป1600บาทโ ซฮอลล์95วิ่งได้280กิโลส่วนแก็สวิ่งได้260กิโลก็พอใจ ในอัตราเร่งและความเร็วแต่อีกอย่างตอนวิ่งด้วยนำมันใ ส่กรองเปลือยด้วยเสียงจะดังสักหน่อยแล้วรู้สึดที่ควา มเร็ว150รอบ3500มีเสียงไฟเขกในเวลากลางคืนแต่กลางวัน ไม่เป็นเลยไม่รู้ว่าโซฮอล์หรือกรองเปลือยแต่ก็ไม่เป็ นไรเพราะกลับมาใส่กรองธรรมดาแล้วแต่ใส่วาริเอเบิลรอบ เครื่องจะขึ้นไปสูงหน่อบประมาณ1000รอบตอนเกียร์dส่วน เรื่องราคาเดี่ยวมาสรุปให้อีกที่นะครับ
richle is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to richle For This Useful Post:
ARNON NARIT (11-11-2010), dhol4982 (28-03-2012)
เก่า 01-05-2010, 23:40   #9
kizeronline

Car Brand: toyota
Engine Type: 4age-16v
คะแนน: 0 kizeronline is on a distinguished road
อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกเลยคับอยากทราบว่าuzนี้มีเกียร์ mtไมคับเห็นแต่เกียร์atอย่างเดียวเลย
แล้วถ้าไม่มีเอาเกียร์อะไรชนได้คับไส่รถเก๋งขับใน-นอกเมืองอ่ะคับ
kizeronline is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kizeronline For This Useful Post:
100Idea (30-06-2010)
ตอบกลับ