ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-02-2011, 08:57   #1301
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
น่าจะมีรวมพลคนสปอรต์บ้างนะครับ ไว้แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2011, 10:33   #1302
leon
Junior Member

Car Brand: Toyota SportRider
Engine Type: 2JZ-VVTi
คะแนน: 0 leon is on a distinguished road
พอดีเพิ่งเจอ ขออนุญาตย้ายมาลงที่นี่นะครับ

พอดีผมไปซื้อรถมือสองมาครับ เป็น Toyota Sportrider ซึ่งได้เปลี่ยเป็นเครื่อง 2JzVVti และติดแก๊สมาเรียบร้อยแล้ว
ผลปรากฎว่าเมื่อขับไปได้ซักเดือนเห็นจะได้ก็มีเสียงด ังมาจากทางด้านหลังของตัวรถจึงนำไปที่อู่ให้ดู ทางอู่แจ้งว่าเป็นเสียงมาจากลูกปืนล้อหลัง ก็จัดแจงเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังใหม่ทั้งหมด ก็ยังไม่หาย แถมเสียงดังมาจากช่วงเพลาอีกเวลาขับแตะ120แล้วถอนคัน เร่ง (ดังแกร๊กกกกยาว)เสียงทั้งหมดจะเกิดเฉพาะเวลาใช้รถระ ยะไกลๆเกิน15-20ก.ม.ขึ้นไปครับ ขับใกล้ๆไม่ค่อยมีเสียง
เลยกับไปให้ช่างดูช่างบอกอีกว่าก็คงต้องถอดเพลาไปถ่ว ง เอ้าถอดก็ถอด ถ่วงเพลากลับมาเสร็จหนักกว่าเดิมครับพี่น้อง คราวนี้ไม่ใช่แค่เสียงครับ มันสั่นไปทั้งคันเลยคราวนี้ เสียงก็ยังอยู่แถมสั่นมาให้ด้วย กลับไปใหม่ครับ จับผมเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางครับ บอกถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนเพลากลาง ปรากฎว่าเบาลงครับ แต่ไอ้เสียงที่กังวลมันไม่หายครับ แถมยังมีสั่นเล็กๆกระพือหน่อยๆทุกย่านความเร็วอีก เลยตัดสินใจเปลี่ยนอู่ดีกว่าเรา
เข้าอู่ใหม่ครับ ลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ขณะทดลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ซีลเกียร์ระเบิดครับพี่น้อง ทางช่างแจ้งว่าเจ้าของเก่าวางเครื่องไม่ได้แยกหม้อออ ยคูลเลอร์เลยทำให้ซีลเกียร์ระเบิด แล้วเรื่องกระพือ สั่น เสียงดัง ยืนยันแน่นอนว่ามาจากเพลาไม่ได้องศา และเฟืองท้ายพัง ต้องเปลี่ยนเพลากลาง และเฟืองท้ายใหม่ ในงบประมาณ 2หมื่นรับรองหายแน่นอน และยังแนะนำอีกว่าถ้าจะให้ดีให้เอาชุดเสื้อเพลายกชุด ของ pajero มาใส่ทั้งชุดเลยจะได้ทนๆ +ไปอีก1หมื่นกว่าๆรวมๆแล้วเหยียบ 4 หมื่น ซวยแล้วตรูตอนซื้อรถเมียก็ด่าไปทีละ ดูให้ดีก่อนนะแล้วค่อยซื้อ ตอนนี้มาโดนเรื่องนี้อีก เฮ้อ
เลยอยากมาขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่าจะล ดส่วนใดลงได้บ้างครับ หรือมีคำแนะนำให้เสียเงินน้อยลงกว่านี้หรือไม่ครับ หรือมีอะไรจะชี้แนะผมได้ทั้งนั้นครับตอนนี้ตื้อครับ ขอบพระคุณที่ทนนั่งอ่านมานานครับ ขอบคุณครับ
leon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to leon For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 04-02-2011, 11:14   #1303
sompol

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
Smile

สวัสดีครับ คุณ leon เห็นอาการแล้วใจเย็นๆ นะครับ ผมว่าค่อยๆดูทีละปัญหาดีกว่านะครับ ถ้ายังไม่รีบใช้รถ(เห็นว่ามีงูเห่าอีกคัน) ส่วนตัวผมยังไม่มีความรู้พอที่จะตอบครับแต่พอที่จะช่ วยคิดได้ดังนี้ครับ
ปัญหาของคุณคือ
1. เรื่องของการสั่น
- โดยช่างอู่ที่ 1 แก้ไขโดยเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อย
- อู่ที่ 2 บอกว่าเพลาไม่ได้องศา แล้วจะยก pajero มาใส่ (น่าจะแก้ไขเรื่ององศาก่อนได้ไหมครับ) ส่วนที่บอกว่าเฟืองท้ายพัง เป็นอย่างไรครับ มีเสียงหอนหรือรถวิ่งไม่ได้เลยครับ ถ้าอย่างไรลองหาเปลี่ยนเฟืองท้ายดูก่อนครับ หาอัตราทดให้เหมาะกับเครื่อง + ยางด้วยนะครับ(ราคาเฟืองท้ายไม่น่าเกิน 6000 บ.)
2. เรื่องซีลเกียร์ระเบิด เพราะไม่ได้แยกออยคูลเลอร์ อยากให้ช่วยเพิ่มเติมครับว่า ออยคูลเลอร์ของเกียร์หรือเครื่องครับ ส่วนปัญหานี้ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ถ้าช่างบอกว่าไม่มีออยเกียร์ ก้อซื้อเฃียงกงมาใส่ได้ครับ 700บ. แล้วเปลี่ยนซีลด้วยเลย
ถ้าอย่างไรรอท่านอื่นมาช่วยแนะนำนะครับ
ขอให้หายไวๆและไม่ต้องใช้งบสูงนะครับ สวัสดีครับ
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to sompol For This Useful Post:
leon (04-02-2011), note4you (02-06-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 04-02-2011, 11:18   #1304
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton_vigo อ่านกระทู้
หมายถึง 9/45 หรือครับ พอดีงงกะไอ้ 4.5 มานานแล้วครับ
อัตราทด 4.5 เฟืองเดือยหมู 9 ซี่ / เฟืองบายสี 41 ซี่ แบบย่อ ๆ ก็ 9/41

อัตราทด 4.8 เฟืองเดือยหมู 8 ซี่ / เฟืองบายสี 39 ซี่ แบบย่อ ๆ ก็ 8/39 ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
note4you (02-06-2011), rider boy (05-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 04-02-2011, 11:25   #1305
sompol

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
อัตราทด 4.5 เฟืองเดือยหมู 9 ซี่ / เฟืองบายสี 41 ซี่ แบบย่อ ๆ ก็ 9/41

อัตราทด 4.8 เฟืองเดือยหมู 8 ซี่ / เฟืองบายสี 39 ซี่ แบบย่อ ๆ ก็ 8/39 ครับ
ถูกต้องคร้าบบบ
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sompol For This Useful Post:
เก่า 04-02-2011, 11:26   #1306
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leon อ่านกระทู้
พอดีเพิ่งเจอ ขออนุญาตย้ายมาลงที่นี่นะครับ

พอดีผมไปซื้อรถมือสองมาครับ เป็น Toyota Sportrider ซึ่งได้เปลี่ยเป็นเครื่อง 2JzVVti และติดแก๊สมาเรียบร้อยแล้ว
ผลปรากฎว่าเมื่อขับไปได้ซักเดือนเห็นจะได้ก็มีเสียงด ังมาจากทางด้านหลังของตัวรถจึงนำไปที่อู่ให้ดู ทางอู่แจ้งว่าเป็นเสียงมาจากลูกปืนล้อหลัง ก็จัดแจงเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังใหม่ทั้งหมด ก็ยังไม่หาย แถมเสียงดังมาจากช่วงเพลาอีกเวลาขับแตะ120แล้วถอนคัน เร่ง (ดังแกร๊กกกกยาว)เสียงทั้งหมดจะเกิดเฉพาะเวลาใช้รถระ ยะไกลๆเกิน15-20ก.ม.ขึ้นไปครับ ขับใกล้ๆไม่ค่อยมีเสียง
เลยกับไปให้ช่างดูช่างบอกอีกว่าก็คงต้องถอดเพลาไปถ่ว ง เอ้าถอดก็ถอด ถ่วงเพลากลับมาเสร็จหนักกว่าเดิมครับพี่น้อง คราวนี้ไม่ใช่แค่เสียงครับ มันสั่นไปทั้งคันเลยคราวนี้ เสียงก็ยังอยู่แถมสั่นมาให้ด้วย กลับไปใหม่ครับ จับผมเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางครับ บอกถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนเพลากลาง ปรากฎว่าเบาลงครับ แต่ไอ้เสียงที่กังวลมันไม่หายครับ แถมยังมีสั่นเล็กๆกระพือหน่อยๆทุกย่านความเร็วอีก เลยตัดสินใจเปลี่ยนอู่ดีกว่าเรา
เข้าอู่ใหม่ครับ ลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ขณะทดลองวิ่งเพื่อฟังเสียง ซีลเกียร์ระเบิดครับพี่น้อง ทางช่างแจ้งว่าเจ้าของเก่าวางเครื่องไม่ได้แยกหม้อออ ยคูลเลอร์เลยทำให้ซีลเกียร์ระเบิด แล้วเรื่องกระพือ สั่น เสียงดัง ยืนยันแน่นอนว่ามาจากเพลาไม่ได้องศา และเฟืองท้ายพัง ต้องเปลี่ยนเพลากลาง และเฟืองท้ายใหม่ ในงบประมาณ 2หมื่นรับรองหายแน่นอน และยังแนะนำอีกว่าถ้าจะให้ดีให้เอาชุดเสื้อเพลายกชุด ของ pajero มาใส่ทั้งชุดเลยจะได้ทนๆ +ไปอีก1หมื่นกว่าๆรวมๆแล้วเหยียบ 4 หมื่น ซวยแล้วตรูตอนซื้อรถเมียก็ด่าไปทีละ ดูให้ดีก่อนนะแล้วค่อยซื้อ ตอนนี้มาโดนเรื่องนี้อีก เฮ้อ
เลยอยากมาขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่าจะล ดส่วนใดลงได้บ้างครับ หรือมีคำแนะนำให้เสียเงินน้อยลงกว่านี้หรือไม่ครับ หรือมีอะไรจะชี้แนะผมได้ทั้งนั้นครับตอนนี้ตื้อครับ ขอบพระคุณที่ทนนั่งอ่านมานานครับ ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งตกลงทำนะครับ หาข้อมูลให้เยอะก่อนเพราะดูแล้วอู่ที่สองผมคาดว่าก็ท ำไม่จบแถมยังให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่มั่วไปหมด

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ เผื่อจะได้ช่วยแนะนำว่าควรเอาไปเข้าอู่ไหนดี

มันมีรายละเอียดเยอะ พอเดาอาการคร่าว ๆ ได้แต่ก็อาจไม่ตรงจุดครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
leon (04-02-2011), note4you (02-06-2011), rider boy (05-02-2011), sompol (04-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 04-02-2011, 11:29   #1307
leon

คะแนน: 0 leon is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
สวัสดีครับ คุณ leon เห็นอาการแล้วใจเย็นๆ นะครับ ผมว่าค่อยๆดูทีละปัญหาดีกว่านะครับ ถ้ายังไม่รีบใช้รถ(เห็นว่ามีงูเห่าอีกคัน) ส่วนตัวผมยังไม่มีความรู้พอที่จะตอบครับแต่พอที่จะช่ วยคิดได้ดังนี้ครับ
ปัญหาของคุณคือ
1. เรื่องของการสั่น
- โดยช่างอู่ที่ 1 แก้ไขโดยเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อย
- อู่ที่ 2 บอกว่าเพลาไม่ได้องศา แล้วจะยก pajero มาใส่ (น่าจะแก้ไขเรื่ององศาก่อนได้ไหมครับ) ส่วนที่บอกว่าเฟืองท้ายพัง เป็นอย่างไรครับ มีเสียงหอนหรือรถวิ่งไม่ได้เลยครับ ถ้าอย่างไรลองหาเปลี่ยนเฟืองท้ายดูก่อนครับ หาอัตราทดให้เหมาะกับเครื่อง + ยางด้วยนะครับ(ราคาเฟืองท้ายไม่น่าเกิน 6000 บ.)
2. เรื่องซีลเกียร์ระเบิด เพราะไม่ได้แยกออยคูลเลอร์ อยากให้ช่วยเพิ่มเติมครับว่า ออยคูลเลอร์ของเกียร์หรือเครื่องครับ ส่วนปัญหานี้ผมไม่มีความรู้ครับ แต่ถ้าช่างบอกว่าไม่มีออยเกียร์ ก้อซื้อเฃียงกงมาใส่ได้ครับ 700บ. แล้วเปลี่ยนซีลด้วยเลย
ถ้าอย่างไรรอท่านอื่นมาช่วยแนะนำนะครับ
ขอให้หายไวๆและไม่ต้องใช้งบสูงนะครับ สวัสดีครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะครับครับ
leon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to leon For This Useful Post:
เก่า 04-02-2011, 11:30   #1308
leon

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
อย่าเพิ่งตกลงทำนะครับ หาข้อมูลให้เยอะก่อนเพราะดูแล้วอู่ที่สองผมคาดว่าก็ท ำไม่จบแถมยังให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่มั่วไปหมด

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ เผื่อจะได้ช่วยแนะนำว่าควรเอาไปเข้าอู่ไหนดี

มันมีรายละเอียดเยอะ พอเดาอาการคร่าว ๆ ได้แต่ก็อาจไม่ตรงจุดครับ
อยู่ตัวเมืองฉะเชิงเทราครับ
เก่า 04-02-2011, 11:46   #1309
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ leon อ่านกระทู้
อยู่ตัวเมืองฉะเชิงเทราครับ
ฉะเชิงเทราผมไม่ทราบอู่เลย แต่ถ้ายอมวิ่งไกลหน่อยเอามาให้อู่น้าเค KKS รังสิตคลอง3 ช่วยเช็คให้ น่าจะจบกว่าครับ

เพราะผมเห็นวางเครื่อง J กับบอดี้นี้มาหลายคันแล้วไม่ค่อยมีปัญหา รวมถึงน้าเคเองก็ใช้ Sport Rider อยู่ด้วย แต่ต้องโทรนัดเวลานำรถมาเข้าให้ดีก่อน

วิเคราะห์อาการเบื้องต้นก่อนนะครับ

เรื่องอาการสั่น คาดว่าถ่วงเพลามาไม่ได้สมดุล และคงวางเครื่องมาไม่ได้ระดับด้วย ทำให้องศาเพลาชันเกินไป

ซึ่งมันอาจจะต้องแก้ไขตั้งแต่แท่นเครื่อง แท่นเกียรใหม่เลย หรือไม่ก็อาจจะใช้ตัวช่วย เช่น เปลี่ยนยอยท้ายเกียร์เป็นยอยแบบ 8 ทิศ

ใส่แผ่นชิมปรับองศาเฟืองท้ายให้แหงนรับกับท้ายเกียร์

เรื่องเสียง เป็นแบบไหนครับ หึ่ง ๆ หรือ วู๊ ๆ จะได้แยกง่ายขึ้นว่ามาจากยาง เพลา หรือ เฟืองท้าย

(สอบถามเพิ่มเติมคือยางที่ใช้เป็นแบบไหน เพราะประเภทของยางมันมีผลต่อเสียงเยอะมาก)

กรณีที่มาจากเฟืองท้ายเปิดเช็คดูก่อน ถ้าเฟืองต่าง ๆ ยังดีไม่แตก ลูกปืนอาจจะเป็นตามดทำให้มีเสียง ซื้อมาเปลี่ยนก็หายครับ

ถ้าเฟืองมันแตกหาตรงรุ่นเปลี่ยนง่ายสุดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 04-02-2011 เมื่อ 11:49.
The Following 6 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
leon (04-02-2011), note4you (02-06-2011), Pong79 (05-02-2011), rider boy (05-02-2011), sompol (04-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 04-02-2011, 13:08   #1310
ji-tao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ji-tao

Car Brand: tfr &surf4wd
Engine Type: 1jz-gte
คะแนน: 16 ji-tao is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang อ่านกระทู้
ผมไปทำมาแล้วครับ ตัวใส่กันเพลากระดก หลังจากที่สอบถามพี่ๆในเวปมา ปรากฏว่าขี่ดีเพลาไม่กระดกงัดเกรยร์แล้วครับ ค่าใช่จ่าย 4,000 บาทครับ แต่ตอนนี้กำลังทำเป็นออโต้ขับสี่อยู่ครับ ใช้เกียร์ออโต้เจ ชนเกียร์ขับสี่ surf ใกล้เสร็จเต็มทีแล้วครับ ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ขอชมด้วยคนนะครับพี่ ผมกำลังจะวาง2เจวีวีในsurfครับ มีเกียร์ขับ4ออโต้ติดมากับ1kzครับ
ji-tao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ji-tao For This Useful Post:
เก่า 05-02-2011, 01:30   #1311
Pong79

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:

ใจเย็นๆครับ มันต้องมีทางแก้

ขอให้ความเห็นทีละเรื่องนะครับ

-ไม่มีออยล์เกียร / แล้วใช้ออยล์ที่หม้อน้ำหรือเปล่า ถ้าไม่มีเลยผมว่าเกียรมันคงพังไปนานแล้วครับ มีแต่อาจไม่พอหรือไม่ ใช้ออยที่หม้อน้ำ ถ้าความร้อนเครื่องสูงมันก็มีผลกับเกียร ขนาดซีลระเบิด ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าชิ้นส่วนภายในเกียรมันจะ OK อยู่ไหม? ผมหรือหลายท่านที่จะช่วยวินิจฉัยไม่เห็นรูปมันก็ลำบา กเหมือนกัน

-ช่างจับผมเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลาง
ผมเดาว่ารถคุณเหลือขับอยู่สองล้อ เพลากลาง2ท่อน(ถ้าผิดผมขออภัย) เพราะรถขับสี่มันมีเพลากลางท่อนเดียว(ไม่รวมชุดขับด้ านหน้า) ถามที่เชียงกงบางนา เพลากลาง Sport Rider 4x4 ตรงรุ่น (ยังไม่ได้ต่อราคา) หย่อน 5,000 หน่อยเดียว ราคาแรงเหมือนกัน

ถ้าวางเจแล้วส่วนใหญ่จะใช้แคร้งหน้า หัวเครื่องจะเชิดขึ้นเพือให้อ่างน้ำมันเครื่องหลบคัน ส่ง ยกหัวเครื่องสูงมากไปก็ปิดฝากระโปรงไม่ได้อีก ถ้าไล่ระดับเพลาไม่ดี โอกาสสั่นก็อาจมีได้สูงครับ (ถ้ารถยกสูงมาก ก็ต้องมีตัวช่วยมากหน่อย)

-เอาชุดเสื้อเพลายกชุด ของ pajero มาใส่
ผมว่าโตโยต้าเรานี่ หลากหลายแล้ว มีอัตราทดให้เลือกมากมาย เสียชื้นไหนเลือกเปลี่ยนได้เลย

อย่างที่คุณวุฒิให้คำแนะนำ
เสียงบางอย่างนี่ต้องวิเคราะห์ให้ดีครับ ไม่งั้นเสียเงินฟรี
รถผมเสียงวิวๆ ที่ล้อหน้าแค่ 50 km/h ก็ออกอาการแล้ว ก็คาดว่าลูกปืนล้อหรือเฟืองหน้า แต่มาสังเกตตอนถนนที่มีพื้นยางมะตอยอ่อนๆมันไม่ดัง เลยลองสับยางหน้าไปใส่ล้อหลัง เสียงก็ไปดังที่ล้อหลังแทน สรุปงานนี้ดังเพราะยางครับ มันเริ่มกินเป็นบั้งนิดๆด้านใน ต่อให้เปลี่ยนลูกปืนล้อมันก็ไม่หาย

ผมว่าลองหาอู่ให้ถูกที่ถูกทางดีกว่าครับ อาจใช้เวลาหน่อย แต่งานจบ งบจะได้ไม่บานปลาย
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
leon (05-02-2011), pudrom (09-02-2011), rider boy (05-02-2011), sompol (05-02-2011), wk7000 (05-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 08-02-2011, 14:43   #1312
jojozang
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: lpg
คะแนน: 0 jojozang is on a distinguished road
สอบถามคุณ wk 7000 ช่วยแก้ไขห่อยครับ
ปัญหามีอยู่ว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว เพลา มันดัง แซดดดด
ดังแรงมากๆเลยครับ เราจะแก้ไขยังไงครับ ใส่ยอย 8 ทิศจะหายไม๊ครับ รบกวนด้วยครับผม

jojozang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jojozang For This Useful Post:
wk7000 (11-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 08-02-2011, 14:55   #1313
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojozang อ่านกระทู้
สอบถามคุณ wk 7000 ช่วยแก้ไขห่อยครับ
ปัญหามีอยู่ว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว เพลา มันดัง แซดดดด
ดังแรงมากๆเลยครับ เราจะแก้ไขยังไงครับ ใส่ยอย 8 ทิศจะหายไม๊ครับ รบกวนด้วยครับผม

เสียงจากเพลาหรือเสียงจากลมย้อนใบหน้าเทอร์โบครับ เสียงที่ว่ามันเหมือนเสียงโบวออฟคายไม่หมดแล้วลมย้อน ออกใบหน้า

การใส่ยอย 8 ทิศมันจะช่วยเรื่องให้ตัวของยอยมากขึ้นกว่ายอย 4 ทิศธรรมดา

ลดแรงฝืนในกรณีที่องศาเพลาที่ออกจากท้ายเกียร์มันหัก มุมชันเกินไป

ช่วยลดเสียงและอาการสั่นเมื่อวิ่งด้วยความเร็วครับ

ส่วนถ้าเสียงที่ว่ามาจากเพลาจริง ๆ ผมก็ไม่มั่นใจว่าการใส่ยอย 8 ทิศมันจะช่วยได้หรือเปล่าน่ะครับ

The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
jojozang (09-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 08-02-2011, 15:12   #1314
jojozang
Member

คะแนน: 0 jojozang is on a distinguished road
ไม่ใช้เสียงโบครับ แต่มันดังแถวๆเพลาอะครับ มันดังเฉพาะเวลาถอนคันเร่งอะครับ ตั้งแต่สอบถามเรื่องตัวกันเพลากระดก รถยังไม่ได้ออกจากอู่เลยครับตอนนี้ ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาที่ คือ มองไปที่เพลา ผมรู้สึกว่ามันชันจากเดิมเยอะมาก คือไปตัดเพลามาอะครับ
jojozang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jojozang For This Useful Post:
wk7000 (11-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 08-02-2011, 16:29   #1315
wk7000

อ้างถึง:
ไม่ใช้เสียงโบครับ แต่มันดังแถวๆเพลาอะครับ มันดังเฉพาะเวลาถอนคันเร่งอะครับ ตั้งแต่สอบถามเรื่องตัวกันเพลากระดก รถยังไม่ได้ออกจากอู่เลยครับตอนนี้ ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาที่ คือ มองไปที่เพลา ผมรู้สึกว่ามันชันจากเดิมเยอะมาก คือไปตัดเพลามาอะครับ
ถ้าองศาเพลาชันเยอะก็น่าจะหามาใส่แล้วลองวิ่งดูก่อนค รับ ถ้ายังเป็นอยู่อาจจะต้องใส่แผ่นชิมปรับองศาเฟืองท้าย ช่วยด้วยครับ

The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
jojozang (09-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 09-02-2011, 08:44   #1316
jojozang
Member

อ้างถึง:
ถ้าองศาเพลาชันเยอะก็น่าจะหามาใส่แล้วลองวิ่งดูก่อนค รับ ถ้ายังเป็นอยู่อาจจะต้องใส่แผ่นชิมปรับองศาเฟืองท้าย ช่วยด้วยครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองใส่ดูก่อนแล้วจะมารายงานผลนะครับ

The Following User Says Thank You to jojozang For This Useful Post:
เก่า 09-02-2011, 14:20   #1317
ji-tao

รูปส่วนตัว ji-tao

Car Brand: tfr &surf4wd
Engine Type: 1jz-gte
คะแนน: 16 ji-tao is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thotsagan อ่านกระทู้
มีเรื่องมาอัพเดทให้ฟังค้าบบบบ ไปเสียตังมาอีกแล้วคับพี่น้อง 27000 ตัวเบาหวิวว เลย

เรื่องมีอยู่ว่า(อาจจะยาวหน่อยนะพี่ ๆทนอ่านกันนิดนึงน๊า) ว่า.....อย่างที่บอก ๆจากกระทู้ก่อนหน้านี้เติ้ลมีโครงการจะเปลี่ยนจากเกี ยร์ ธรรมดา โฟร์ เป็น เกียร์ออโต้ โฟร์ คอนเซปที่ช่างที่อู่เติ้ลบอก ก็คือ
1.หาเกียร์ออโต้ Surf โฟร์มา เพื่อที่จะเอาชนกับเครืองเจโบ แต่มีข้อแม้ว่า.....
2.เติ้ลต้องหาเกียร์เจโบมาด้วย 1ลูก เพราะต้องใช้ส่วนที่เป็นสมองของเจโบมาใส่เข้าไปในเกี ยร์Surf ไม่งั้นกล่อง Ecu จะไม่สามารถสั่งให้เกียร์ เปลี่ยนตามจังหวะของเครื่องได้ เพราะฉะนั้น.....
3.เติ้ลต้องไปหาเกียร์ Surf มา 1ลูก และเกียร์ เจโบออโต้มา 1 ลูก(งานเข้าอีกแล้ว เซงจิต)

เพราะฉะนั้นถ้าทำตามนี้ ผลที่จะได้คือ เกียร์ Surf แต่สมองและเซนเซอร์ ของเจโบ Mix กันเข้าไปอยู่ในเกียร์ลูกนี้ แล้วเอาเกียร์ Surf ไปใส่เข้ากับเจโบ เหอๆ หลอกให้พี่ ๆ อ่านกันมาตั้งเยอะ ที่จะบอกก็คือเติ้ลอธิบายทั้งหมดนี้มัน "ผิด"

ที่ถูกต้องคือ เราต้องเอาเกียร์ เจโบ ชนกับเครื่องเจ แล้วก็ เอาท่อนหลังที่เป็น ชุดโฟร์วีลของ Surf ต่อเข้าที่ตูดของเกียร์เจโบ แล้วทำการ วายริ่งชุด กล่องโฟร์ ของSurf ให้เข้ากับชุด สมอง ของ เกียร์เจโบ และ ให้สายที่มาจากกล่อง Ecu ของเครื่องต่อเข้าปกติ ที่เกียร์เดิมของเจโบเลย การที่ตอนแรกที่อู่เค้าบอกว่าจะเอาเกียร์ Surf ชนเจโบ เติ้ลก็ ตะหงิด ๆแล้วว่า มันไม่มีทางที่เกียร์ Surf ซึ่งเดิมมันเป็นของเครื่อง ดีเซล ต่อให้เครื่องเดิมมันเป็น เครื่อง KZ ก็เถอะ และสิ่งที่เกียร์ KZต่างกับ 2L 5L ก็แค่มันมีราว เกียร์ใหญ่กว่าเท่านั้นเอง เฟืองเกียร์เหมือนกันทุกประการ(เพราะsurfสองรุ่นมีทั ้งเครื่อง 2L และ KZ) มันไม่มีทางที่เกียร์ ดีเซล จะรับกับแรงบิดมหาศาล ของเครื่องเบนซินอย่างเจโบได้เลย อย่าว่าแต่เจโบเลยคับ เป็นเจไม่โบก็พัง ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ยังพอทนแต่ว่าแค่มันพังช้ากว่า เกียร์ออโต้เท่านั้น

เมื่อกลางวันเติ้ลเลยไปเดินบางนา มา คิดว่าน่าจะมีคนที่จะพอรู้เรื่องนี้บ้างอย่างที่เป็น ไปได้มากที่สุดก็คือขอให้มีคนที่วายริ่ง ชุดโฟร์ เข้ากับเจโบให้ได้ก็พอ แต่ที่สำคัญไปกว่านั้น การที่จะหาเกียร์ Surf ได้มันเป็นอุปสรรค ด่านแรกเลย เพราะมันหายาก มากกกกกกกกกกก พอไปถึงจอดรถ เดินไปร้านที่เติ้ลมาตัดของประจำ ถามเฮียจะเอา ออโต้ Surf เฮียบอกว่า มีแต่ไม่โฟร์นะ ถ้าจะเอาเด๋วก็ลองเดินไปร้านข้าง ๆ ขาย พวกอะหลั่ยรถ 4*4 อยู่ ก็เดินเข้าไปถาม มีมั๊ย เจ้าของร้านบอกมี อยู่ในเครื่องเลยจะเอาต้องแกะ ถามไปว่าเปิดให้เท่าไหร่ 2 หมื่น ถอยหลัง มูนวอคร์ ออกมาแทบไม่ทัน เดินไปเรื่อย ไปเจอเอาร้านนึง ขายให้ถูกมาก หมื่นเดียว เกียร์ กล่องครบ แต่เป็นของ 2L นะ คิดในใจไม่เป็นไรเพราะไม่ได้เอาเกียร์มันอยู่แล้ว เอาแค่ ชุดโฟร์ บอกเค้าว่าเด๋วเดินก่อนนะ เด๋วมาอีกที เดินไปเดินมาเจอร้านนึงทำไมมันมีแต่เกียร์ฟระ เดินเข้าไปถาม โอ้ว กระจ่างเนตร ที่สุดผมก็เจอจนได้ คุยกับเค้านี่ เป๊ะ อธิบายเหมือนกับที่เติ้ลคิดเลย ว่ามันต้องทำอย่างนี้คือต้องเอาเกียร์เจชน ไม่ใช่เอา Surf ชน เค้าชี้ให้ดู เกียร์ลูกนึง ลูกค้าเอามาให้ทำ เป็นเกียร์ Surf ชน 2เจไม่โบ ใส่ได้ไม่เกิน 2 เดิอน พังค้าบ เลยถามต่อไปว่า คิดยังไง(นับเลขศูนย์กันดี ๆ นะพี่ๆ เพือน ๆ ) 9000 ราคานี้เฉพาะค่าแรงในการทำให้เกียร์เจ เป็นโฟร์วีล ส่วนของต้องเอาไปเองนะคับ แต่แบบที่เค้าทำไว้ให้แล้วก็มีคับแต่ว่า ตอนนี้เค้าทำไว้แต่ เจไม่โบ มีทั้ง 1 และ 2 แต่ไม่ได้ทำ เจโบไว้เลย เพราะคนไม่ค่อยหา (เซงจิต)

สรุปคือ เติ้ลหาเกียร์เจโบได้ในราคา 8000 ส่วนเกียร์ Surf 10000 ค่าแรงแปลงเกียร์ 9000
เบ็ดเสร็จ 27000 ตัวเบาหวิววววววววววววว นัดรับของวันพุธค้าบบบบ

มีอารายคือหน้าจามาเล่าให้ฟังต่อนะ พี่ ๆ เพื่อน ๆ แต่ตอนนี้ ฟิ้ววววววววววววววว ปายนอนก่อน เบาหวิววววววววววววว
พี่เติ้ล ขอเบอร์ติดต่อร้านที่ทำเกียร์ด้วยครับ
ji-tao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ji-tao For This Useful Post:
เก่า 09-02-2011, 16:34   #1318
rider boy

รูปส่วนตัว rider boy

Car Brand: อีซูซุ ฟาสเตอร์ ปี 1976
Engine Type: เครื่องเดิมๆตั้งแต่ออกป้ายแดง
คะแนน: 15 rider boy is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง rider boy
พี่วุฒิครับโบที่จะใส่เป็นของอะไรครับ ราคาเท่าไรครับ ของผม ar/50 จะอัพใบควรใช้ของไรดีครับ รบกวนหน่อยครับพี่
rider boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to rider boy For This Useful Post:
เก่า 10-02-2011, 20:05   #1319
Eakjz5030
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Eakjz5030

Car Brand: Toyota Sportrider
Engine Type: 1JZGTE
คะแนน: 14 Eakjz5030 is on a distinguished road
พี่ๆคับ..........ผมพึ่งจะรู้วันนี้เองว่าสปอร์ไรเดอ ร์เฟืองท้ายมีลิมิเต็ดด้วยแต่รู้ก็เมื่อสายไปเสียแล้ วคับ
มันกลับบ้านเก่าไปแล้ว พึ่งจะไปซ่อมมาวันนี้เองหาของเซียงกงก็ไม่มีเลยต้องเ อาแบบธรรมดาใส่เลยขับไม่ค่อยมั่นใจเลยมีของดีอยู่ในต ัวแท้ๆ........ เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้รถมา3ปีถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายอยู่ 2ครั้งถ่ายออกมาแต่ละครั้งอย่างกะช๊อคโกแลตเลย ไม่เคยใช้น้ำมันของเต็ดเลยด้วยความไม่รู้ผมจึงไม่ค่อ ยได้ใส่ใจดูแลมันซักเท่าไรมันก็เลยไม่อยากอยู่ผม.... .......
ที่ผมเคยบอกว่ามันมีเสียงดังกึกๆ ก๊อกๆตอนออกตัวเบาๆมันคือเสียงของลิมิเต็ดสลิปนี้เอง .............เฮ้อ
Eakjz5030 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Eakjz5030 For This Useful Post:
เก่า 10-02-2011, 20:45   #1320
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy อ่านกระทู้
พี่วุฒิครับโบที่จะใส่เป็นของอะไรครับ ราคาเท่าไรครับ ของผม ar/50 จะอัพใบควรใช้ของไรดีครับ รบกวนหน่อยครับพี่
AR 50 เป็นรหัสโข่งครับ บอกไม่ได้ว่าจะใช้ใบอะไรได้บ้าง เพราะต้องรู้ขนาดแกนด้วยน่ะครับ

ส่วนเทอร์โบที่ผมใช้คือ GT35R Ball Baringครับ เพิ่งเปลี่ยนเสร็จเมื่อสักครู่้นี้เอง

ติดบูสประมาณ 2000 รอบ แต่ยังไม่ได้ลองว่าบูสเต็มที่กี่พันรอบ คงเอาไว้ลองพรุ่งนี้ครับ

เทอร์โบผมสั่งทาง ebay มา ส่วนราคาเดี๋ยวจะ pm ไปครับ

rider boy (11-02-2011), กัมพ์ (22-04-2011)
ตอบกลับ