ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-12-2009, 08:03   #1
chaburu_wrx
Junior Member

รูปส่วนตัว chaburu_wrx

Car Brand: Mitsubishi L200 Cyclone
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 chaburu_wrx is on a distinguished road
ไมล์ความเร็วขึ้นแต่เลขไมล์ไม่ขึ้น

จอไมล์ไฟฟ้าของ 6 สูบวัดรอบปกติ ไมล์ความเร็วขึ้นปกติแต่เลขไมล์ไม่หมุนไม่รู้เป็นอะไ รพี่ๆท่านใดเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ
chaburu_wrx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2009, 09:41   #2
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chaburu_wrx อ่านกระทู้
จอไมล์ไฟฟ้าของ 6 สูบวัดรอบปกติ ไมล์ความเร็วขึ้นปกติแต่เลขไมล์ไม่หมุนไม่รู้เป็นอะไ รพี่ๆท่านใดเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ
เลขไมล์เป็นแบบเฟืองพลาสติกหรือป่าวครับ ถ้าใช่ เฟืองด้านในมันแตกนะครับ ของผมเคยแตกแล้วหาอะไหล่ซ่อมไม่ได้เลยซื้อใหม่เลย อิอิ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2009, 09:48   #3
chaburu_wrx

Car Brand: Mitsubishi L200 Cyclone
คะแนน: 0 chaburu_wrx is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat อ่านกระทู้
เลขไมล์เป็นแบบเฟืองพลาสติกหรือป่าวครับ ถ้าใช่ เฟืองด้านในมันแตกนะครับ ของผมเคยแตกแล้วหาอะไหล่ซ่อมไม่ได้เลยซื้อใหม่เลย อิอิ
ถ้าหากเป็นอย่างนั้นจริงก็คงงานเข้าแล้วซิเราคราวนี้
chaburu_wrx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2009, 10:03   #4
oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chaburu_wrx อ่านกระทู้
ถ้าหากเป็นอย่างนั้นจริงก็คงงานเข้าแล้วซิเราคราวนี้
ถอดไมล์มาดูก่อนก็ได้ครับ ค่อยๆ รื้อ แล้วลองดูที่ชุดเฟืองไมล์นะครับ ว่าด้านในมันแตกป่าวนะครับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oat For This Useful Post:
borancar (28-12-2009)
เก่า 26-12-2009, 11:36   #5
chaburu_wrx

ถ้าถอดเข็มไมล์เนี่ยให้ดึงออกตรงๆใช่ป่าวครับเหมือนถ อดเข็มนาฬิกาติดผนังใช่ป่าวพยามถอดแต่ว่ามันแน่นมาก
เก่า 26-12-2009, 17:44   #6
oat

อ้างถึง:
ถ้าถอดเข็มไมล์เนี่ยให้ดึงออกตรงๆใช่ป่าวครับเหมือนถ อดเข็มนาฬิกาติดผนังใช่ป่าวพยามถอดแต่ว่ามันแน่นมาก
ปกติไขน็อตด้านหลังออกให้หมด ก็น่าจะดึงออกมาได้ทั้งยวงแล้วล่ะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถอดนานแล้วนะครับ
The Following User Says Thank You to oat For This Useful Post:
chaburu_wrx (28-12-2009)
เก่า 28-12-2009, 01:26   #7
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ไม่ต้องถอดเข็มก็ได้ครับ
ขันข็อตด้านหลังออกทั้งหมด
แล้วยกออกทั้งแผงเลยครับ

ที่ผมเคยเจอ ก็มีหลายๆกรณีที่ทำให้ตัวเลขไมล์ไม่หมุน
-เฟืองติด ถอดออกมาขยับๆเฟืองนิดหน่อย ฉีดโซแน็กซ์ประกอบคืนก็ใช้ได้ครับ
-เฟืองหลุด มันหลุดจริงๆด้วยสาเหตุใดก็ไม่ทราบได้ แต่ว่ามันไม่หลุดออกจนหล่นหายนะครับ เพียงแค่หลุดออกจะแกนเหล็ก เลยทำให้ฟันเฟืองขบไม่โดนกัน แก้โดยการดันเฟืองเข้าไปให้สุดแล้วหยอดกาวช้างนิดหน่ อย
-เฟืองแตก รูด อันนี้ไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ ถ้ามีเฟืองเทียบขนาดใกล้เคียงก็คงเปลี่ยนได้

หรือจะลองคบกับพวกไมล์หน้ามืดหรือดิจิตอลก็เท่ห์ไปอี กแบบนะครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
borancar (28-12-2009), chaburu_wrx (28-12-2009), oat (01-01-2010)
เก่า 28-12-2009, 07:57   #8
chaburu_wrx

ขอบคุณครับผมจะลองซักตั้งครับถ้าหากว่ามันเสียเนี่ยเ ราสามารถเปลี่ยนเฉพาะชุดเฟืองไมล์ที่เทียบให้คล้ายกั นได้ใช่ไหมครับไม่จำเป็นต้องยกเรือนไมล์ใช่เปล่าหากไ ปซื้อที่เชียงกง ของผมเป็นไมล์โตโยต้ารุ่นนี้ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg p1050960_resize.jpg (165.7 KB, ดาวน์โหลด 26 ครั้ง)
เก่า 01-01-2010, 10:31   #9
chaburu_wrx

เรียบร้อยแล้วครับเข็มความเร็วขึ้นเลขไมล์ขึ้นแต่พอไ ปวิ่งแล้วจับระยะทางมันต่างจากรถที่ไมล์ไม่เพี้ยนคือ รถที่วางเครื่องวิ่งได้ 3.4 กม. ส่วนรถที่ไมล์ไม่เพี้ยนคือ 3.8 กม.แต่ยังไม่ได้ลองวัดกับ GPS ครับอยากจะถามคำถามว่า

- แบบนี้เรียกว่ารถที่วางเครื่องไมล์อ่อนหรือไมล์แข็งค รับ

- การกวาดของเข็มไมล์นั้นมันส่งผลกับการหมุนของเฟืองไม ล์ไหม

- ถ้าหากเราจะให้ไมล์ตรงนั้นควรทำอย่างไรครับ ถ้าผมยกเข็มไมล์ข้ามสลักในทิศทวนเข็มมามากขึ้นมันทำใ ห้สปริงไมล์นั้นขดตัวมากขึ้นไหม จะแก้ไมล์เพี้ยนได้หรือเปล่า

- แอบไปเจอจากเว็ปนี้มาครับ http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=15707

ขอบคุณครับ
The Following User Says Thank You to chaburu_wrx For This Useful Post:
oat (01-01-2010)
เก่า 02-01-2010, 12:54   #10
borancar

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 16 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
เรียบร้อยแล้วครับเข็มความเร็วขึ้นเลขไมล์ขึ้นแต่พอไ ปวิ่งแล้วจับระยะทางมันต่างจากรถที่ไมล์ไม่เพี้ยนคือ รถที่วางเครื่องวิ่งได้ 3.4 กม. ส่วนรถที่ไมล์ไม่เพี้ยนคือ 3.8 กม.แต่ยังไม่ได้ลองวัดกับ GPS ครับอยากจะถามคำถามว่า

- แบบนี้เรียกว่ารถที่วางเครื่องไมล์อ่อนหรือไมล์แข็งค รับ

- การกวาดของเข็มไมล์นั้นมันส่งผลกับการหมุนของเฟืองไม ล์ไหม

- ถ้าหากเราจะให้ไมล์ตรงนั้นควรทำอย่างไรครับ ถ้าผมยกเข็มไมล์ข้ามสลักในทิศทวนเข็มมามากขึ้นมันทำใ ห้สปริงไมล์นั้นขดตัวมากขึ้นไหม จะแก้ไมล์เพี้ยนได้หรือเปล่า

- แอบไปเจอจากเว็ปนี้มาครับ http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=15707

ขอบคุณครับ
ลักษณะนี้เค้าเรียกไมล์แข็งครับตอนที่เปลี่ยนเฟืองได ้ไปยุ่งกับสปริงที่ยึดเข็มไมล์หรือเปล่าครับ เพราะถ้าตั้งลานให้ตึงขึ้นไมล์ก็จะแข็งขึ้นครับไมล์ท ุกตัวเพื้ยนหมดแหละครับเพียงแต่จะเพื้ยนมากหรือน้อยเ ท่านั้นเองครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-2010, 13:15   #11
chaburu_wrx

ถ้าหมายถึงสปริงก้นหอยของเข็มไมล์ผมไม่ได้ยุ่งหรือถอ ดมันออกมานะครับถอดออกมาแค่เข็มไมล์เท่านั้นแต่ตอนใส ่ครั้งแรกพอบิดกุญแจปุ๊บไมล์มันโดดขึ้นไปที่20-30 กม/ชม เลยถอดเข็มออกมาและใส่มันเข้าไปใหม่โดยเอาไว้ที่ 0 เลยครับ ก็เลยสงสัยว่าเข็มไมล์ที่ขึ้นนั้นมันสัมพันธ์หรือว่า พ่วงกับเฟืองพลาสติกของเลขไมล์หรือเปล่าหรือว่าเลขไม ล์ที่ขึ้นได้จากการประมวลผลจากspeed sensor(แฮะๆเพิ่งอ่านมาเมื่อคืนกำลังทำความเข้าใจกะ sp1 และ sp2 อะไรประมาณนี้ครับ)
ขอบคุณครับ
ตอบกลับ