ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-01-2009, 21:03   #1
kay
Junior Member

คะแนน: 0 kay is on a distinguished road
สตาร์ทด้วย N ไม่ติด ต้อง P เท่านั้น

รบกวนพี่มูนไลท์นิดนึงคับ ใช้บีเอ็ม 520 วางเจโบอยู่ครับ สงสัยว่า เวลาบิดกุญแจดับเครื่องแล้ว มักจะมีเสียยงตืด ตืด ประมาณ 4-5 ครั้งครับ บริเวณใต้เกะ หน้าเบาะด้านซ้ายรถคับ ช่วยไขข้อข้องใจนิดครับ อีดอย่างคือเวลาสตารท์เข้าเกียร์ที่ N แล้วสตารท์ไม่ติด ไม่มีเสียงเลยครับ ต้องสตารท์ที่ P เท่านั้นถึงจะติด สงสัยมากครับ รบกวนด้วยครับ
kay is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-2009, 21:24   #2
nong
Member

รูปส่วนตัว nong

คะแนน: 0 nong is on a distinguished road
ในข้อแรกที่ถามก็ไม่แน่ใจนะครับว่ามันเกิดจากอะไรเพร าะผมใช้525อยู่มันก็ไม่มีเสียงอย่างว่าในส่วนของการs tart ที่ ตำแหน่งN แล้วรถไม่ติดมันน่าจะมาจากตัวเลื่อนเปลี่ยนเกียร์(ตั วที่ติดกับเกียร์ไม่ใช่คันโยกเกียร์)ตรงตำแหน่งN มันอาจจะสกปรกลองถอดมาทำความสะอาดดูครับน่าจะหายเพรา ะว่าของผมก็เคยเป็นเหมือนกัน
nong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-2009, 23:16   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kay อ่านกระทู้
รบกวนพี่มูนไลท์นิดนึงคับ ใช้บีเอ็ม 520 วางเจโบอยู่ครับ สงสัยว่า เวลาบิดกุญแจดับเครื่องแล้ว มักจะมีเสียยงตืด ตืด ประมาณ 4-5 ครั้งครับ บริเวณใต้เกะ หน้าเบาะด้านซ้ายรถคับ ช่วยไขข้อข้องใจนิดครับ อีดอย่างคือเวลาสตารท์เข้าเกียร์ที่ N แล้วสตารท์ไม่ติด ไม่มีเสียงเลยครับ ต้องสตารท์ที่ P เท่านั้นถึงจะติด สงสัยมากครับ รบกวนด้วยครับ
กระทู้นี้ แบ่งออกมาเป็น 2 คำถามดังนี้
  1. มีเสียงดัง ตืด ตืด ประมาณ 4-5 ครั้ง หลังดับเครื่อง ตรงใต้เกะด้านหน้าซ้าย
  2. ถ้าคันเกียร์อยู่ที่ N แล้วจะสตาร์ทไม่ติด

ขอตอบดังนี้ครับ
  • ในข้อ 1 นั้น ผมไม่แน่ใจครับ เพราะผมไม่เคยขับรถ BMW จึงไม่ทราบว่า จะมีระบบเตือนเมื่อหลังจากมีการตัดสวิทช์ระบบไฟฟ้าขอ งตัวรถ เหมือนรถ M/B หรือเปล่านะครับ แต่ถ้าเป็นรถ M/B หลังจากมีการบิดสวิทช์กุญแจ off จะมีสัญญาณเสียง ติ๊ดๆๆๆ ติ๊ดๆๆๆ ติ๊ดๆๆๆ (ติ๊ดติดกัน 4 ครั้ง จำนวน 3 รอบ) ที่บริเวณสวิทช์กุญแจ (เป็นระบบรักษาความปลอดภัยชนิดหนึ่ง แจ้งให้คนขับรถทราบว่า รถได้ถูกตัดสัญญาณไฟฟ้านะ (ฟิวส์ขาดหรือไฟแบตฯอ่อนขณะที่ขับรถอยู่ สัญญาณนี้จะดังเตือนเช่นกัน)) แต่ว่าอาจจะไม่ใช่ระบบเตือนนี้ (มันดัง ตืด ๆ ตรงใต้เกะด้านซ้าย และผมไม่ได้ยินเสียงนี้ด้วยตนเองจึงวินิจฉัยไม่ได้คร ับ) เพราะว่าตรงจุดนั้น น่าจะเป็นระบบแอร์ (คิดว่าพัดลมแอร์อยู่ตรงจุดนั้นครับ) สมาชิกท่านใดเคยใช้รถรุ่นนี้ ช่วยมาแจกแจงวิเคราะห์เรื่องเสียงนี้ด้วยนะครับ
  • ส่วนข้อ 2 นั้น อาการสตาร์ทที่ N ไม่ได้นั้น เป็นมาตั้งแต่เริ่มเปลี่ยนเครื่อง หรือว่า เพิ่งเป็นไม่นานครับ ถ้าเพิ่งจะเป็นไม่นาน อาจจะเป็นเพราะว่า สายไฟขาด หรือหน้าคอนแทคที่ตรงก้านเกียร์สกปรก (นอกห้องโดยสาร ตรงเกียร์ด้านขวาบริเวณใต้เท้าคนขับ) แต่ถ้าเป็นมาตั้งแต่แรกเลย ผมคิดว่า ช่างวายริ่งสายไฟ อาจจะวายริ่งผิด ครับ ดูตามภาพนี้ครับ เวลาเข้าเกียร์ P จะสตาร์ทรถติด เพราะว่า สายไฟหมายเลข 6 กับ 5 สัมผัสกัน ขณะที่ หมายเลข 4 สัมผัสกับหมายเลข 7 และ ถ้า เข้าเกียร์ N จะสตาร์ทรถติด เพราะว่า สายไฟหมายเลข 6 กับ 5 สัมผัสกัน ขณะที่ หมายเลข 4 สัมผัสกับหมายเลข 10 ครับ คุณลองให้ช่างไฟ ตรวจเช็คได้ครับว่า ขณะที่เข้าเกียร์ N นั้น หมายเลข 4 สัมผัสกับหมายเลข 10 หรือเปล่าครับ ถ้าสัมผัสกันอยู่ แล้วหมายเลข 6 กับ 5 ล่ะเป็นอย่างไรครับ แค่นี้คิดว่า ไม่ยากสำหรับช่างไฟทั่วไปครับ

หมายเหตุ คราวหลัง ถ้าเป็นไปได้ กรุณาอย่าตั้งชื่อกระทู้แบบนี้นะครับ(ให้พยายามตั้งห ัวกระทู้เป็นส่วนที่ต้องการถามครับ) โดยเฉพาะการใส่ชื่อบุคคลลงไปที่หัวกระทู้ครับ เพราะมันจะเป็นการปิดกั้นความรู้ที่คุณอาจจะได้รับได ้ครับ (ไม่เปิดกว้าง) เพราะว่า ท่านอื่นๆ จะไม่กล้าเข้ามาตอบ เพราะว่า คิดว่าเป็นกระทู้ถามส่วนตัวครับ (ผิดเจตนารมย์ของเวปด้วยครับ)
maxx (10-11-2009)
เก่า 05-01-2009, 07:51   #4
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
ของผมใช้ 318 จะมีเสียงก็เวลาลืมเปิดไฟหรี่ไว้ ครับ ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันรึปล่าวนะ แล้วก็เคยใช้ วิทยุของ sony ครับ จะเตือนให้เราถอดหน้ากากออกทุกครั้งเหมือนกันครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-01-2009, 12:30   #5
ManJz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ManJz

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JzGTE
คะแนน: 17 ManJz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ManJz
ผมคิดว่าช่างน่าจะวายริ่งสายไฟตำแหน่งเกียร์ผิดครับ ตำแหน่งที่สตาร์ทไม่ได้เช่นตำแหน่ง N ถ้าเกียร์อยู่ตำแหน่งนี้เวลาสตาร์ทจะมีเสียงติ๊ดๆ ดังที่เซนเซอร์เกียร์ เสียงที่ดังเวลาดับเครื่องนั้นน่าจะเป็นเสียงเชนเซอร ์ตัวนี้ ลองเช็คดูครับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว