ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-05-2013, 08:34   #1
popeyea31
Junior Member

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 popeyea31 is on a distinguished road
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**
popeyea31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-05-2013, 21:22   #2
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 อ่านกระทู้
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
ลองเช็คน้ำยาครับ เหมือนน้ำยารั่ว เพราะ
เปิดได้พักเดียว แอร์ไม่เย็นมีแต่ลม เพราะตู้แอร์เป็นน้ำแข็งจึงมีกลิ่นแปลกๆ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
popeyea31 (05-05-2013)
เก่า 05-05-2013, 07:39   #3
popeyea31
Junior Member

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 popeyea31 is on a distinguished road
ครับมีคราบน้ำสีเหลืองๆหยดอยุ่
เพิ่งเห็นเดียวจะลองตรวจดูว่ารั่วตรงไหนอีก
ขอบคุณครับ
popeyea31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2013, 22:29   #4
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2013, 21:20   #5
kazuya

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ
คอมตัวใหญ่ก็ใช้ปริมาณน้ำยามากกว่า ย่อมกินแรงเครื่องมากกว่าครับ ส่วนเรื่องแอร์จะเย็นช้าหรือเร็ว มีองค์ประกอบหลายอย่างไม่ใช่แค่คอมอย่างเดียวครับ
แผงคอยล์เย้นตัน ก้เย็นช้า คอล์ยร้อนสกปรกก้เย็นช้า ถ้าคอมเดิมสามารถหาได้ใส่ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงก้เอาค อมเดิมครับ คิดถึงตอนที่เราไปแอรืเสียที่อื่น ถ้าแปลงมา อาจจะหาคอมยาก
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (07-06-2013)
เก่า 06-05-2013, 10:42   #6
Thammasorn

รูปส่วนตัว Thammasorn

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1JZ GTE VVTI
คะแนน: 0 Thammasorn is on a distinguished road
เป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 อ่านกระทู้
ขอแชร์ประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ เป็นJ bo vvti ถ้าเป็นการรั่วของน้ำยาจริงๆก็ซ่อมตรงจุดที่รั่วครับ แต่รถผมเคยเป็นลักษณะนี้ น้ำยาไม่รั่วไม่ซึม สุดท้ายเป็นที่คอมแอร์เริ่มจะพังครับ เนื่องจากคอมVVTI ถ้าเราขับในรอบสูงหากมันเสียมันจะไม่ล็อคแต่มันจะsaf eตัวเองด้วยการปล่อยฟรีไม่ทำงาน แต่พอจอดในรอบเดินเบารถนิ่งและปิดเปิดสวิทซ์คอมแอร์ใ หม่แอร์ก็จะทำงานครับ ตอนแรกผมไม่เชื่อก็ทนใช้ไปนานๆ ปรากฎว่าคอมฯไม่ทำงานทั้งรอบสูงรอบต่ำเลยครับ ต้องไปเปลี่ยนคอมลูกใหม่ก็จบเปลี่ยนที่สง่ามอเตอร์เช ียงกงรังสิตเป็นคอมบลิ้วนะครับ ตอนนี้ใช้มา2ปีละครับปกติดี
Thammasorn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Thammasorn For This Useful Post:
Apple JZ Power (06-05-2013), popeyea31 (28-05-2013)
ตอบกลับ