ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-12-2009, 22:49   #1
phadet22
Junior Member

Car Brand: mitsubishi cyclon l200
Engine Type: 1jz twin terbo
คะแนน: 0 phadet22 is on a distinguished road
เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วต้องรอประมาณ5วินาที

ผมอ่านกระทู้ของพี่เสธ.ต่อเรื่องเกียร์ครับ อาการของผมคล้ายกับของพี่เค้าคือว่าเวลาเข้าเกียร์ถอ ยหลังแล้วต้องรอประมาณ5วิ ยี่งตอนเช้าเครื่องเย็นๆก็นานหน่อย เปลี่ยนน้ำมันเครื่องล้างอ่างหายจริงเหรอครับมีแต่คน บอกว่าเกียร์ผมจะพังแล้ว
phadet22 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2009, 09:06   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อาการเข้าเกียร์แล้วต้องรอจังหวะการทำงาน โดยเฉพาะ เกียร์ถอยนั้น ส่วนใหญ่เกิดจากการขาดการบำรุงรักษา เช่น
  • ไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ตามกำหนด
  • ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ไม่ตรงตามเกรดที่คู่มือกำหนด
  • หลังการใช้งานเกียร์ออโต้หนักๆ เช่นลากเกียร์ร้อนๆขึ้นเขาสูงชัน เป็นต้น แล้วไม่มีการตรวจสภาพน้ำมันเกียร์ว่าอยู่ในสภาพพร้อม ใช้หรือไม่
  • ถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ไม่ถูกต้อง (ปกติทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเกียร์ จะต้องถอดก้นแคร้งออกมาล้างแม่เหล็กและกรองเกียร์ และต้องถ่ายทั้งระบบ 7 ลิตร ทุกครั้งเว้นครั้งในการถ่ายน้ำมันเกียร์)

เมื่อเกียร์ออโต้กำลังมีปัญหา เกียร์ถอยจะแสดงอาการให้สังเกตุได้ก่อน เนื่องจากว่า ในจำนวนทุกเกียร์ที่ใช้งาน เกียร์ถอยจะใช้งานน้อยที่สุด จึงเป็นเกียร์ที่สะสมอาการครับ

เมื่อเกิดอาการแล้ว ก็เหมือน คนปกติ ที่ป่วยเนื่องจากขาดการออกกำลังกายสม่ำเสมอ ทำให้ขาดภูมิคุ้มกัน พอป่วยแล้ว คนป่วยมาคิดได้ว่า เราน่าจะออกกำลังกายเพื่อสร้างภูมิคุ้มกันตั้งแต่บัด นี้ ซึ่งก็ต้องบอกว่า คิดถูกแล้ว แต่ว่า จะช่วยทันหรือไม่นั้น เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับผม
buggyman (19-12-2009), jelejung (19-12-2009), lsurin (21-12-2009), Mightytode (21-12-2009), Nai jz (19-12-2009), toei (19-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 14:45   #3
phadet22

Car Brand: mitsubishi cyclon l200
คะแนน: 0 phadet22 is on a distinguished road
ขอบคุณมากๆเลยครับลุงmool

แนะนำที่ถ่ายน้ำมันเกียร์และน้ำมันเกียร์ยี่ห้อไหนดี ครับผมจะรีบไปอย่างด่วนเลยครับ
phadet22 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2009, 15:07   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phadet22 อ่านกระทู้
แนะนำที่ถ่ายน้ำมันเกียร์และน้ำมันเกียร์ยี่ห้อไหนดี ครับผมจะรีบไปอย่างด่วนเลยครับ
โดยปกติแล้ว เรื่องการล้างและถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ ผมจะทำเองตลอด จึงแนะนำไม่ได้ว่า ควรไปทำที่ไหนจึงจะดี ครับ

ส่วนเรื่องเกรดน้ำมันเครื่องนั้น รถคุณเป็นเครื่อง 1JZ รุ่นไหน ไม่ทราบครับ แต่ถ้าไม่รุ่นไม่เก่ามาเกินไป ก็ใช้ เกรด Dexron III ได้ครับผม และโปรดอย่าลืมว่า ควรถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ ทุกปี ปีละครั้ง หรือ ทุกการใช้งาน 40000 ก.ม. หรือทุกครั้งที่สีน้ำมันเกียร์ ออโต้ เปลี่ยนสี หรือมีกลิ่นผิดปกติครับ

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ ทุกครั้ง (เฉพาะก้นแคร้ง) จะต้องมีการถอดแคร้งออกมาล้างแม่เหล็ก และกรองเกียร์ ส่วนการถ่ายทั้งระบบ (7 ลิตร) ให้ ถ่ายครั้ง เว้นครั้ง สลับกันไป (ถ้าจำแบบง่ายๆก็คือ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกปี โดยถ่ายทั้งระบบปีเว้นปีครับ)
2jbamboo (19-12-2009), buggyman (19-12-2009), lsurin (21-12-2009)
เก่า 19-12-2009, 17:13   #5
phadet22

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เป็นเครื่อง j bow ปลั๊กหนาครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เลยโดนหรอกเป็นกิจครับ
เก่า 19-12-2009, 17:31   #6
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phadet22 อ่านกระทู้
เป็นเครื่อง j bow ปลั๊กหนาครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เลยโดนหรอกเป็นกิจครับ
ใช้ Dexron III ได้ครับ
เก่า 19-12-2009, 21:38   #7
phadet22

ลุงmoolเปิดอูหรือเปล่าครับผมอยากรู้จักจังเลยครับผม อยู่นนท์ ลุงให้ความรู้ได้แจ่มจริงๆไม่มีกั๊กเลยชอบมากเลยครับ
เก่า 19-12-2009, 22:14   #8
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ.มูนรบกวนเพิ่มเติม เครื่องผม 2เจ วีวีที ในดีแมก ช่วงวันหยุด 5 ธันวาไปเที่ยวเขาใหญ่ น้ำมันเกียร์ใช้งานมาประมาณหมื่นโล ใช้งานปกติดีครับ แต่มีปัญหาหลังจากจอดแช่อากาศเย็นๆบนเขาใหญ่ทั้งคืน ตอนเช้าอุณหภูมิ 10ต้นๆ สตาร์ทรถเพื่อให้รถคันอื่นๆออกคือจอดขวางทางเขา เข้าเกียร์ถอยหลังปรากฏว่ามีเสียงเกียร์ดังกราวเลยคร ับ แต่ถอยได้ปกติ แต่หลังจากน้ำมันเกียร์เริ่มอุ่นขึ้นมาแล้วเข้าเกียร ์ถอยหลังก็ไม่มีเสียงมาอีก อาการเกียร์เสียงดังตอนอากาศเย็นๆนี่ มันพอจะบอกอาการว่าเกียร์กำลังมีปัญหารึป่าวครับ...ห รือว่ามีเหตุอื่นอีกที่จะต้องคอยสังเกตุ...ขอคำแนะนำ หน่อยครับ....
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2009, 23:01   #9
Moonlight

อ้างถึง:
ลุงmoolเปิดอูหรือเปล่าครับผมอยากรู้จักจังเลยครับผม อยู่นนท์ ลุงให้ความรู้ได้แจ่มจริงๆไม่มีกั๊กเลยชอบมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมไม่ได้มีอาชีพช่างยนต์ และไม่ได้เปิดอู่ครับผม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
อ.มูนรบกวนเพิ่มเติม เครื่องผม 2เจ วีวีที ในดีแมก ช่วงวันหยุด 5 ธันวาไปเที่ยวเขาใหญ่ น้ำมันเกียร์ใช้งานมาประมาณหมื่นโล ใช้งานปกติดีครับ แต่มีปัญหาหลังจากจอดแช่อากาศเย็นๆบนเขาใหญ่ทั้งคืน ตอนเช้าอุณหภูมิ 10ต้นๆ สตาร์ทรถเพื่อให้รถคันอื่นๆออกคือจอดขวางทางเขา เข้าเกียร์ถอยหลังปรากฏว่ามีเสียงเกียร์ดังกราวเลยคร ับ แต่ถอยได้ปกติ แต่หลังจากน้ำมันเกียร์เริ่มอุ่นขึ้นมาแล้วเข้าเกียร ์ถอยหลังก็ไม่มีเสียงมาอีก อาการเกียร์เสียงดังตอนอากาศเย็นๆนี่ มันพอจะบอกอาการว่าเกียร์กำลังมีปัญหารึป่าวครับ...ห รือว่ามีเหตุอื่นอีกที่จะต้องคอยสังเกตุ...ขอคำแนะนำ หน่อยครับ....
ที่มีเสียงดังเพราะว่า เครื่องยนต์ ยังไม่อุ่น น้ำมันเกียร์ ยังไม่ร้อน ยังไม่ทันขยายตัว เรียกได้ว่า น้ำมันเกียร์ยังเดินไม่ทั่ว แล้วมีการ รีบเข้าเกียร์เพื่อเคลื่อนตัว จึงทำให้มีเสียงเฟืองเกียร์ทำงานครับ อีกอย่างหนึ่งคือ ผมสงสัยว่า ระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ อาจจะต่ำไปนิดครับ (หาอ่านวิธีวัดระดับน้ำมันเกียร์ได้จาก Forum Technical ครับ)

ถ้าถามว่า เกียร์จะมีปัญหาหรือไม่ ?... ขอตอบว่า ยังไม่ต้องถึงกับกังวลมากมายอะไรครับ แต่ว่า คราวหลัง ให้ใจเย็นนิดนะครับ ยิ่งถ้าระดับน้ำมันเกียร์ ต่ำไปนิด ยิ่งต้องควรรอให้เครื่องยนต์และน้ำมันเกียร์ ร้อนระดับหนึ่งก่อนครับ จึงจะเข้าเกียร์เคลื่อนตัวรถครับผม
dear168 (01-11-2010), lsurin (21-12-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว