ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-08-2009, 16:55   #1
chang_parinya
Junior Member

คะแนน: 0 chang_parinya is on a distinguished road
Cool O2 เซนเซอร์ ใน 1jz-gte มีกี่ตัวครับ

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ บางคนว่า มีตัวเดียว ฝังอยู่บริเวณคอท่อไอเสีย บางคนว่ามีอยู่หลัง แคตตาไลติก อีกตัว รวมเป็น 2 ตัว งง เลยครับ เลยสงสัยว่า ที่ถูกต้องแล้วมีกี่ตัวครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
chang_parinya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-08-2009, 17:15   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chang_parinya อ่านกระทู้
รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ บางคนว่า มีตัวเดียว ฝังอยู่บริเวณคอท่อไอเสีย บางคนว่ามีอยู่หลัง แคตตาไลติก อีกตัว รวมเป็น 2 ตัว งง เลยครับ เลยสงสัยว่า ที่ถูกต้องแล้วมีกี่ตัวครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
1 JZ-GTE มีออกมาหลายรุ่น เท่าที่ดู Pin-out ของรุ่นปลั๊กหนา ที่ออกเมื่อปี 1992 และ 1994 จะมี HT และ OX อยู่ชุดเดียวครับ (HT คือฮีทเตอร์ที่อยู่ใน อ๊อกวิเจนเซนเซอร์) จึงน่าจะมีอยู่ตัวเดียวครับ

ส่วนที่บอกว่า มีติดตั้งที่แคทลิติคนั้น ผมคิดว่า น่าจะเป็นตัว EGR (Exhaust Gas Recirculation) ซึ่งก็คือตัวนำไอเสียกลับเข้าไปเผาไหม้ใหม่ ครับ
chakkrapad (03-03-2013), immortal (30-03-2013)
เก่า 29-08-2009, 16:59   #3
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jom_berlina อ่านกระทู้
ของผมเห็นมีอยู่ 2 ตัวหน้ากับหลังครับ แบบ 1 สาย แล้วถ้าเสียเราจะรู้ได้ยังงัยครับว่าตัวไหนเสีย
ถ้ามี 2 ตัว และมี สายไฟเส้นเดียว จะเป็นรุ่นเก่าครับ

วิธีการตรวจสอบ ก่อนอื่นต้องเช็คโค๊ดก่อน ถ้าโค๊ดระบุว่า อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ เสียหรือชำรุด ค่อยมาตรวจสอบที่ตัวอ๊อกซิเจนครับ โดยเช็คเปรียบเทียบจากค่าแรงเคลื่อนที่ออกมา ซึ่งต้องวัดตอนเครื่องยนต์ร้อน แรงเคลื่อนจะต้องออกมาที่ 0.1 - 0.9 โวลท์ จึงจะถูกต้องครับ ตัวไหนไม่ได้ค่าในระหว่างที่กำหนดตัวนั้นเสียครับ
chakkrapad (03-03-2013)
เก่า 30-08-2009, 01:46   #4
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chang_parinya อ่านกระทู้
1JZ-GTE มี 1 ตัวครับ อยู่หลังเทอร์โบ เป็นแบบ 3 สาย

ส่วนมากที่ O2sensor เสีย มักจะเกิดจากวงจร Heater ขาดก่อน แล้วทำให้ O2sensor ใช้การไม่ได้เพราะมันไม่ร้อน ECU จะเข้า Safe mode วิ่งไม่ออกครับ หรืออาจจะหนืด ๆ ไม่ลื่น

O2sensor แบบ 3 สาย เดี๋ยวนี้หาที่เชียงกงยาก ซื้อ 3 ตัวอาจจะเสียซะอีก 2 ตัว ตัวที่ได้มา ก็อาจจะไม่้ค่อยสมบูรณ์ เสียบไป ค่ามันออกต่ำ ECU เข้าใจว่าน้ำมันบาง เลยถมน้ำมันช่วย ก็เลยไม่ประหยัดเท่าไหร่

แต่ O2sensor แบบ 3 สาย หาดี ๆ ยาก เราเอาแบบ 4 เส้น สภาพดี ๆ รุ่นใหม่กว่า แปลงใช้แทนได้ครับ ดีกว่าแบบ 3 สายอีก เพราะมันอ่านค่าไวกว่า วิ่งดีขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2009, 16:41   #5
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่าแปลง ยังไงคราบ จาก 3 มาใช้ 4 สายจะต่อยังไงคราบ
สี่สายนั้น จะมี
  1. HT แถวบน
  2. B+ แถวบน
  3. Ox แถวล่าง
  4. E2 แถวล่าง
ส่วน สามสายมี
  1. HT
  2. B+
  3. Ox
บอกแบบนี้ คงจะแปลงได้แล้วมั้งครับ ไม่ว่า สายสาย <=> สี่สาย ไล่สายไฟจากกล่อง ก็จะรู้แล้วครับ ส่วนเพื่อความแน่ใจ ก็เอามัลติมิเตอร์มาวัดแรงต้านทาน ระหว่าง HT - B+ ก็ได้ครับ (ใช้ตรวจเช็คว่า อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ตัวนั้นๆชำรุดหรือไม่ได้ด้วยครับ)
chakkrapad (03-03-2013), immortal (30-03-2013), nibley (18-09-2009)
เก่า 30-08-2009, 22:21   #6
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ถ้าจำไม่ผิดมันมี O2 1 เส้น ด้วยใช่หรือเปล่าครับ แล้วไม่ทราบว่ามันแทนด้วย 4 เส้นได้หรือเปล่าครับ อีกอย่างเราใช้ O2 ของเครื่องรุ่นใหม่ได้หรือเปล่าครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2009, 23:56   #7
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ถ้าจำไม่ผิดมันมี O2 1 เส้น ด้วยใช่หรือเปล่าครับ แล้วไม่ทราบว่ามันแทนด้วย 4 เส้นได้หรือเปล่าครับ อีกอย่างเราใช้ O2 ของเครื่องรุ่นใหม่ได้หรือเปล่าครับ
สำหรับ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ที่เป็นประเภทเส้นเดียวนั้น ส่วนใหญ่จะต้องใช้ถึง 2 ตัวครับ ซึ่งเป็นรุ่นเก่าจริงๆครับ ปัจจุบัน พัฒนา ขึ้นมามากแล้ว แต่ขอบอกว่า โอกาสอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ประเภท 1 เส้น จะชำรุด แทบจะเป็น 0 ครับ เพราะว่า ประเภทนั้นไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์ครับ แต่ใช้ความร้อนที่ออกมาท่อไอเสียผลิตความร้อนแทนครับ และสายสัญญาณที่ออกมานั้น ก็ส่งสัญญาณออกมาเป็นแรงเคลื่อนไฟฟ้าครับ ถ้าจะมีการที่ทำให้สัญญาณขาดหายไป ก็เพียงแค่ปลั๊กหลุด หรือ สายไฟขาดเท่านั้นเองครับ ซึ่งเราสามารถซ่อมต่อใหม่ได้ครับ

แต่เมื่อเป็นกระทู้ถาม ก็ต้องตอบครับ

ถามว่า ใช้อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ชนิด 4 เส้นแทนได้มั้ย ขอตอบว่าได้ครับ เราแค่นำสายสัญญาณ OX มาใช้เส้นเดียวเองครับ ดังนั้น ขอบอกว่า สมมุตว่า เครื่องยนต์ของสมาชิกท่านใดเป็นอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ชนิ ด 1 เส้น 2 ตัว จะได้เปรียบท่านอื่นตรงที่ว่า ถ้าต้องการเปลี่ยน้เซนเซอร์นี้ สามารถหลับตาหยิบอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ไม่ว่า ชนิด 4 เส้น, 3 เส้น จากเซียงกง มาแปลงใส่ได้เลยครับ โดยไม่ต้องสนใจว่า เซนเซอร์ตัวนั้นจะชำรุดหรือไม่ครับ เพราะว่าส่วนที่จะชำรุดคือ HT หรือ ฮีทเตอร์ ซึ่งเซนเซอร์รุ่น 1 เส้น ไม่ได้ใช้ครับผม

สำหรับสมาชิกที่ใช้อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ชนิด 3 เส้นและ 4 เส้นนั้น ขอกระซิบบอกสมาชิกว่า วิธีเลือกซื้อ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ที่เซียงกงนั้น ให้นำมัลติมิเตอร์ติดตัวไปด้วยครับ แล้วก่อนจะจ่ายเงินซื้อ ให้นำมัลติมิเตอร์วัดค่าความต้านทานของ HT - B+ ก่อนครับ ถ้าความต้านทาน เป็น อินฟินิตี้ หรือ ต่ำกว่า 5 โอห์ม หรือสูงกว่า 16 โอห์ม ก็อย่าจ่ายเงินซื้อครับ เพราะว่า เซนเซอร์ตัวนั้นชำรุดครับ
chakkrapad (03-03-2013), immortal (30-03-2013), nibley (18-09-2009), Vichet54 (03-02-2012)
เก่า 01-09-2009, 12:38   #8
aekie
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว aekie

คะแนน: 16 aekie is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aekie
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สำหรับ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ที่เป็นประเภทเส้นเดียวนั้น ส่วนใหญ่จะต้องใช้ถึง 2 ตัวครับ ซึ่งเป็นรุ่นเก่าจริงๆครับ ปัจจุบัน พัฒนา ขึ้นมามากแล้ว แต่ขอบอกว่า โอกาสอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ประเภท 1 เส้น จะชำรุด แทบจะเป็น 0 ครับ เพราะว่า ประเภทนั้นไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์ครับ แต่ใช้ความร้อนที่ออกมาท่อไอเสียผลิตความร้อนแทนครับ และสายสัญญาณที่ออกมานั้น ก็ส่งสัญญาณออกมาเป็นแรงเคลื่อนไฟฟ้าครับ ถ้าจะมีการที่ทำให้สัญญาณขาดหายไป ก็เพียงแค่ปลั๊กหลุด หรือ สายไฟขาดเท่านั้นเองครับ ซึ่งเราสามารถซ่อมต่อใหม่ได้ครับ

แต่เมื่อเป็นกระทู้ถาม ก็ต้องตอบครับ

ถามว่า ใช้อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ชนิด 4 เส้นแทนได้มั้ย ขอตอบว่าได้ครับ เราแค่นำสายสัญญาณ OX มาใช้เส้นเดียวเองครับ ดังนั้น ขอบอกว่า สมมุตว่า เครื่องยนต์ของสมาชิกท่านใดเป็นอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ชนิ ด 1 เส้น 2 ตัว จะได้เปรียบท่านอื่นตรงที่ว่า ถ้าต้องการเปลี่ยน้เซนเซอร์นี้ สามารถหลับตาหยิบอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ไม่ว่า ชนิด 4 เส้น, 3 เส้น จากเซียงกง มาแปลงใส่ได้เลยครับ โดยไม่ต้องสนใจว่า เซนเซอร์ตัวนั้นจะชำรุดหรือไม่ครับ เพราะว่าส่วนที่จะชำรุดคือ HT หรือ ฮีทเตอร์ ซึ่งเซนเซอร์รุ่น 1 เส้น ไม่ได้ใช้ครับผม

สำหรับสมาชิกที่ใช้อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ชนิด 3 เส้นและ 4 เส้นนั้น ขอกระซิบบอกสมาชิกว่า วิธีเลือกซื้อ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ที่เซียงกงนั้น ให้นำมัลติมิเตอร์ติดตัวไปด้วยครับ แล้วก่อนจะจ่ายเงินซื้อ ให้นำมัลติมิเตอร์วัดค่าความต้านทานของ HT - B+ ก่อนครับ ถ้าความต้านทาน เป็น อินฟินิตี้ หรือ ต่ำกว่า 5 โอห์ม หรือสูงกว่า 16 โอห์ม ก็อย่าจ่ายเงินซื้อครับ เพราะว่า เซนเซอร์ตัวนั้นชำรุดครับ

อ่านแล้วเกิดความสงสัยขึ้นมาเลยครับคุณลุงมูน

ถ้าเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สาย สามารถนำมาใช้ในเครื่องยนต์ที่ใช้เซ็นเซอร์แบบ 1 สายได้เลย โดยไม่ต้องสนใจส่วนของฮีทเตอร์ แล้วเหตุใดเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สายที่ฮีทเตอร์เสียแต่ใช้งานอยู่กับเครื่องยนต์ที่ตร งรุ่นของมันเอง จึงเรียกว่าชำรุดและไม่สามารถใช้งานได้ล่ะครับ ในเมื่อมันก็ได้รับความร้อนจากไอเสียเหมือนๆกัน

สงสัยมากเลยครับ ขอความกระจ่างจากคุณลุงด้วย
ขอบคุณครับ
aekie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2009, 13:39   #9
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aekie อ่านกระทู้
อ่านแล้วเกิดความสงสัยขึ้นมาเลยครับคุณลุงมูน

ถ้าเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สาย สามารถนำมาใช้ในเครื่องยนต์ที่ใช้เซ็นเซอร์แบบ 1 สายได้เลย โดยไม่ต้องสนใจส่วนของฮีทเตอร์ แล้วเหตุใดเซ็นเซอร์แบบ 4 หรือ 3 สายที่ฮีทเตอร์เสียแต่ใช้งานอยู่กับเครื่องยนต์ที่ตร งรุ่นของมันเอง จึงเรียกว่าชำรุดและไม่สามารถใช้งานได้ล่ะครับ ในเมื่อมันก็ได้รับความร้อนจากไอเสียเหมือนๆกัน

สงสัยมากเลยครับ ขอความกระจ่างจากคุณลุงด้วย
ขอบคุณครับ
เพราะว่า วิวัฒนาการปัจุบันไงครับ ECU ต้องการสัญญาณ จาก Ox ที่แม่นยำ เร็ว จึงต้องผลิต ฮีทเตอร์เข้ามาเร่งความร้อน ให้ Ox ทำงานได้เร็ว และส่งสัญญาณข้อมูลออกมาอย่างแม่นยำ ซึ่ง เครื่องยนต์รุ่นเก่าที่พัฒนายังไม่ถึง จึงต้องใช้ อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ถึง 2 ตัว มาร่วมกันประมวลข้อมูล ยังแม่นยำสู้ไม่ได้เลยครับ

ผมเปรียบเทียบกับคอมพิวเตอร์ให้ประกอบการพิจารณาก็แล ้วกันนะครับ

เมื่อก่อนนี้ คอมพิวเตอร์ ใช้ CPU Z80 ทำงานที่ 8 บิท ใช้ O/S ชื่อว่า CP/M เป็นตัวควบคุมระบบพื้นฐาน สามารถทำงานได้ ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าเป็นเวลานั้น ใครๆก็คิดว่า เป็นเครื่องวิเศษ ทำงานรวดเร็วและแม่ยำมากๆ (เชื่อหรือไม่ว่า เวลานั้น ผมสั่งซื้อเฉพาะ ฮาร์ทดีสขนาด 10 เมกกะไบท์ (สะกดไม่ผิดนะครับ Mb. จริงๆ) ในราคา 1 แสน บาทครับ)

แต่ปัจจุบัน ชาวบ้านอย่างเราใช้คอมพิวเตอร์ ขนาด 64 บิท ใช้โปรแกรมทำงานบางตัวยังกินเนื้อที่มากกว่า 1 กิกกะไบท์เสียอีก
  • ถามว่า เราสามารถเอาโปรแกรมปัจจุบันไปใช้กับเครื่องคอมพิวเต อร์ 8 บิทเดิมๆได้มั้ยครับ ?
  • แล้วถามว่า เราสามารถเอาโปรแกรมที่ใช้งาน 8 บิท เดิมๆนั้น ทำซีมูเรเตอร์ บนเครื่องยนต์ 64 บิทได้มั้ยครับ?
  • ถามว่า เป็นไปได้มั้ยว่า ชิ้นส่วนของเครื่องคอมพิวเตอร์ 64 บิท บางตัวที่ใช้ไม่ได้แล้วนั้น สามารถเอามาใช้บางอย่างในเครื่อง 8 บิท ได้มั้ยครับ?

เป็นคำถามที่ผมไม่ต้องการคำตอบนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 01-09-2009 เมื่อ 13:42.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
chakkrapad (03-03-2013), immortal (31-03-2013), joe-civil@jz (25-08-2010), vigoj (18-05-2011)
ตอบกลับ