ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-05-2007, 21:18   #1
arale@jz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 arale@jz is on a distinguished road
มีใครใช้หม้อต้ม hana รุ่น H6000 มั่งอ่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้อยู่กับ 2jzGE ระบบ มิก 30mm+แลมด้า ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการจูนหรือว่าเพราะหม้อต้ม อาการมีอยู่ว่า
1.อัตราเร่งรอบขึ้นไม่เกิน 5000 รอบก็เปลี่ยนเกียร์ ก่อนติดแก๊สลากเกียร์ ได้6พันกว่ารอบ ไม่เปิด pwr
2.ความเร็วคงที่ประมาณ80 แล้วค่อยๆกดคันเร่งเพิ่ม รอบเครื่องมันสะอึกๆ ไม่ค่อยอยากจะขึ้น ต้องกดคันเร่งเพิ่มเข้าไปเรื่อยๆ ไปๆมาๆเป็นคิ๊กดาวน์ ซะงั้น
3.เป็นบ้างไม่เป็นบ้างคือ ถ้าขับมาไกลๆเกิน20กม.พอดับเครื่องประมาณ 5-10 นาทีแล้วมาสาร์ทจะใช้แก๊สไม่ได้ เหมือนไม่มีแก๊ส แต่ถ้าดับเครื่องแล้วเปิดฝากระโปรงไว้มาสตาร์ทใหม่ใช ้แก๊สได้ปกติ
รบกวนด้วยครับ...ขอบคุณครับ
arale@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2007, 08:01   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ข้อเสียของหม้อต้มฮาน่ามีอยู่หลายอย่างน่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่น 6000 มันเป็นรุ่นใหญ่หรือเปล่าน่ะครับ ถ้าไม่ใช่ก็คงไม่พอกับเครื่องตัวนี้ สิ่งที่ต้องระวังของหม้อตัวนี้ คือ มันชอบซึมของหม้อต้มน่ะครับ ติ๊กชอบเสียถ้าเสียมันจะเสียแบบว่าแก๊สไม่มา หรือจะมาตลอดแม้กระทั่งดับเครื่อง ส่วนอัตราเร่งมีพลครับสำหรับคำถามที่ถามมา หรือลองจูนแรมด้าใหม่ดีกว่าครับ อาจจะมีส่วนทำให้อัตราเร่งเป็นอย่างที่กล่าวมา แต่ถ้าให้ชัวร์ลองถอด stepmoter ออกแล้วใส่ตัวปรับแทนลองวิ่งดูว่าเป็นอีกหรือเปล่าคร ับ ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าจูนแรมด้าไม่ได้ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2007, 19:42   #3
arale@jz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 arale@jz is on a distinguished road
ไม่ทราบเหมือนกันอ่ะครับว่าใหญ่หรือป่าว แต่ทำไมมันน่ากลัวจังอ่ะที่บอกว่าจ่ายแก๊สแม้ดับเครื ่อง
ส่วนการจูนตอนนี้จูนแรมด้ารอบที่ 6 แล้วอ่ะครับจูนกับช่างที่เดิม อาการเร่งดีขึ้นบ้างแต่ยังเป็น
ไม่ทราบว่าโดยทั่วไปแล้วเครื่อง2เจติดแก๊สเวลากดคันเ ร่งแรงๆ หรือความเร็ว80ขึ้น รอบจะสั่นๆปกติรึป่าวครับ
แล้วที่คุณเคบอกว่าถอดเสต๊ปมอเตอร์ออก ใช่แรมด้ารึป่าวครับ
แล้วใส่ตัวปรับแทน ใช่เพาเวอร์วาร์วหรือป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ ปล.คุณเคพอมีเวลาวันหยุดช่วยเช็คเบื้องต้นได้ป่าวอ่ะ ครับ เพราะถ้าต้องเปลี่ยนหม้อต้มคงต้องเก็บตังก่อนอ่ะครับ
arale@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-2007, 07:17   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arale@jz
ไม่ทราบเหมือนกันอ่ะครับว่าใหญ่หรือป่าว แต่ทำไมมันน่ากลัวจังอ่ะที่บอกว่าจ่ายแก๊สแม้ดับเครื ่อง
ส่วนการจูนตอนนี้จูนแรมด้ารอบที่ 6 แล้วอ่ะครับจูนกับช่างที่เดิม อาการเร่งดีขึ้นบ้างแต่ยังเป็น
ไม่ทราบว่าโดยทั่วไปแล้วเครื่อง2เจติดแก๊สเวลากดคันเ ร่งแรงๆ หรือความเร็ว80ขึ้น รอบจะสั่นๆปกติรึป่าวครับ
แล้วที่คุณเคบอกว่าถอดเสต๊ปมอเตอร์ออก ใช่แรมด้ารึป่าวครับ
แล้วใส่ตัวปรับแทน ใช่เพาเวอร์วาร์วหรือป่าวครับ
ขอบคุณมากครับ ปล.คุณเคพอมีเวลาวันหยุดช่วยเช็คเบื้องต้นได้ป่าวอ่ะ ครับ เพราะถ้าต้องเปลี่ยนหม้อต้มคงต้องเก็บตังก่อนอ่ะครับ
ถูกต้องครับ เสต๊ปมอเตอร์มันเป็นองค์ประกอบของชุดแรมด้าครับ ส่วนตัวปรับกลางสายก็ตัวเดียวกันกับเพาเวอร์วาล์วหรื อเปล่า เพราะหม้อฮาน่าไม่ต้องใช้ตัวปรับกลางสายของเขามีอยู่ ที่หม้อแล้ว วิธีการจูนพีท ก็เหยีัยบคันเร่งค้างไว้ที่ 3000 -4000 แล้่วแต่ ค้างไว้ แล้วค่อย ๆ หมุนตัวเพาวเวอร์วาล์วตามเข็ม(หลี่แก๊ส) สังเกตุเครื่องจะค่อย ๆ เบาลงจนจะดับ ให้รีบหมุุนตัวปรับเพาเวอร์วาล์วทวนเข็ม(เพิ่มแก๊ส) โดยสังเกตุเครื่องยนต์จะมีกำลังขึ้นเรื่อย เราก็หมุนจนสังเกตุเครื่องไม่เร่งแล้ว ก็หยุด แล้วลองขับดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2007, 20:41   #5
alcabron
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
แบบนี้เรียกแนวอาการไม่แข็งแรงครับ

อันดับแรก ดูก่อนครับว่าหม้อเป็นรุ่น 3000cc. หรือเปล่า....แต่คิดว่าน่าจะใช่นะครับ

ต่อมา ก็ถอดเจ้าตับปิ้ง(lamda control)นั้นออกก่อนวางมันไว้แถวๆนั้น แล้วเอาพาวเวอร์วาล์วมาใส่

จากนั้นก็จูนใหม่ครับ คลายพาวเวอร์วาล์วสัก 5 รอบ ปรับ sen ที่หม้อต้ม เอาแบบเดินเบานิ่งๆ

ต่อมาก็ทำพีคจูนนิ่งใหม่ ที่รอบเครื่องสัก 4000 รอบก็พอ

...ถ้ามีมัลติมิเตอร์ ก็เสียบเข้าไปที่ Ox1 ในปลั๊ก Diagnosis คับป๋ม ปรับไปที่ 2000 mV DC ก็ได้
แล้วดูค่าครับ เดินเบาสวิง แถวๆ 400 - 800 มากน้อยกว่านี้ก็ได้ แต่อย่าให้ต่ำมาก
หรือจะแช่ แถว 700 - 800 กว่าๆก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน หม้อมันไม่ละเอียด
แต่สำคัญตอนกดคันเร่ง อย่าบางครับ ให้มันขึ้น 7 - 9 ร้อย กว่าๆก็ได้ ถ้ากดคันเร่งแล้วมันบาง
มันจะลดลงเหลือ ต่ำกว่า 100 ...กดยังไงมันก็ไม่พุ่งคับ

จากนั้นก็ลองเอาไปวิ่งดู ว่ามันดีกว่าเดิมมั๊ย
ถ้าไม่ดี เดี๋ยวมาต่อเรื่องรูปแบบมิก หม้อ ย้ายมิกกันคับโผม
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-2007, 00:10   #6
kapom7
Member

รูปส่วนตัว kapom7

Engine Type: ศึกษาเรื่องแก็ส เรื่องแหล่งที่เที่ยวของ นศ. และอื่นๆ
คะแนน: 18 kapom7 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kapom7
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alcabron
แบบนี้เรียกแนวอาการไม่แข็งแรงครับ

อันดับแรก ดูก่อนครับว่าหม้อเป็นรุ่น 3000cc. หรือเปล่า....แต่คิดว่าน่าจะใช่นะครับ

ต่อมา ก็ถอดเจ้าตับปิ้ง(lamda control)นั้นออกก่อนวางมันไว้แถวๆนั้น แล้วเอาพาวเวอร์วาล์วมาใส่

จากนั้นก็จูนใหม่ครับ คลายพาวเวอร์วาล์วสัก 5 รอบ ปรับ sen ที่หม้อต้ม เอาแบบเดินเบานิ่งๆ

ต่อมาก็ทำพีคจูนนิ่งใหม่ ที่รอบเครื่องสัก 4000 รอบก็พอ

...ถ้ามีมัลติมิเตอร์ ก็เสียบเข้าไปที่ Ox1 ในปลั๊ก Diagnosis คับป๋ม ปรับไปที่ 2000 mV DC ก็ได้
แล้วดูค่าครับ เดินเบาสวิง แถวๆ 400 - 800 มากน้อยกว่านี้ก็ได้ แต่อย่าให้ต่ำมาก
หรือจะแช่ แถว 700 - 800 กว่าๆก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน หม้อมันไม่ละเอียด
แต่สำคัญตอนกดคันเร่ง อย่าบางครับ ให้มันขึ้น 7 - 9 ร้อย กว่าๆก็ได้ ถ้ากดคันเร่งแล้วมันบาง
มันจะลดลงเหลือ ต่ำกว่า 100 ...กดยังไงมันก็ไม่พุ่งคับ

จากนั้นก็ลองเอาไปวิ่งดู ว่ามันดีกว่าเดิมมั๊ย
ถ้าไม่ดี เดี๋ยวมาต่อเรื่องรูปแบบมิก หม้อ ย้ายมิกกันคับโผม
โอ๊ะ....โอ มาใงคับพี่ อิอิ
มีคนใช้หม้อตัวนี้อยู่ด้วยอ่ะ เปลี่ยนเลยดีกว่าคร้าบ
kapom7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ