ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-10-2009, 21:03   #1
ton w123
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ton w123

Car Brand: BENZ w123
Engine Type: 2J-GE + LPG หัวฉีด (AG)
คะแนน: 18 ton w123 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ton w123
สตาร์เครื่องตอนร้อนๆแล้วเร่ง มีควันดำๆออกมาครับ เป็นอะไรเหรอ

1j-ge ฝาดำ วางใน w123

เช้าๆสตาร์เครื่องก็ ปกติ วอร์มเครื่องให้ เปิดแอร์ก็ชดเชยรอบให้ครับ

แต่ชอบมีปัญหาตอนร้อนๆ แบบว่า เราขับรถไป 7/11 ลงไปซื้อของแปป หนึ่ง แล้วขึ้นมาสตาร์เครื่องใหม่ คราวนี้ละครับ สตาร์ยาก สตาร์ยาวด้วยครับ พอสตาร์ติดก็รอบเครื่องปกติ แต่ถ้าเราสตาร์แล้วเร่งเครื่องรอบ สูงๆ มีควันออกดำๆ ออกมาจากท่อไอเสียครับ

ผมลองเปลี่ยน
1.หัวเทียนก็เปลี่ยนใหม่แล้ว
2.ปั๊มติ๊กของใหม่เลย ของ benz

อาการแบบนี้ เกิดจากสาเหตุ อะไรเหรอครับ
ton w123 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2009, 21:25   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton w123 อ่านกระทู้
1j-ge ฝาดำ วางใน w123

เช้าๆสตาร์เครื่องก็ ปกติ วอร์มเครื่องให้ เปิดแอร์ก็ชดเชยรอบให้ครับ

แต่ชอบมีปัญหาตอนร้อนๆ แบบว่า เราขับรถไป 7/11 ลงไปซื้อของแปป หนึ่ง แล้วขึ้นมาสตาร์เครื่องใหม่ คราวนี้ละครับ สตาร์ยาก สตาร์ยาวด้วยครับ พอสตาร์ติดก็รอบเครื่องปกติ แต่ถ้าเราสตาร์แล้วเร่งเครื่องรอบ สูงๆ มีควันออกดำๆ ออกมาจากท่อไอเสียครับ

ผมลองเปลี่ยน
1.หัวเทียนก็เปลี่ยนใหม่แล้ว
2.ปั๊มติ๊กของใหม่เลย ของ benz

อาการแบบนี้ เกิดจากสาเหตุ อะไรเหรอครับ
อาการที่บอกมานั้น เป็นเพราะหัวฉีดรั่วครับผม (มั่นใจ 100%ครับ)

จากที่เล่ามาทั้งหมดนั้น มีข้อบ่งชี้ทุกทิศทุกทางมาที่หัวฉีดทั้งหมดเลยครับ เช่น
หัวฉีดรั่ว จะสตาร์ทติดยากตอนเครื่องยนต์ร้อน
เวลาเหยียบคันเร่ง การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เพราะหัวฉีดรั่ว จะมีควันดำ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-10-2009 เมื่อ 21:28.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2009, 21:48   #3
ton w123
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ton w123

Car Brand: BENZ w123
Engine Type: 2J-GE + LPG หัวฉีด (AG)
คะแนน: 18 ton w123 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ton w123
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการที่บอกมานั้น เป็นเพราะหัวฉีดรั่วครับผม (มั่นใจ 100%ครับ)

จากที่เล่ามาทั้งหมดนั้น มีข้อบ่งชี้ทุกทิศทุกทางมาที่หัวฉีดทั้งหมดเลยครับ เช่น
หัวฉีดรั่ว จะสตาร์ทติดยากตอนเครื่องยนต์ร้อน
เวลาเหยียบคันเร่ง การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เพราะหัวฉีดรั่ว จะมีควันดำ

แบบนี้ผมต้อง ถอดหัวฉีดออกมาทำอะไรมั่งครับ

หรือว่าต้องไป ซื้อทั้งรางหัวฉีดมาเปลียนเลยครับ
ton w123 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2009, 22:12   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ton w123 อ่านกระทู้
แบบนี้ผมต้อง ถอดหัวฉีดออกมาทำอะไรมั่งครับ

หรือว่าต้องไป ซื้อทั้งรางหัวฉีดมาเปลียนเลยครับ
อาการนี้ มีวิธีตรวจว่า หัวฉีดไหนรั่ว โดยการ ถอดหัวเทียนมาตรวจดูคราบน้ำมันและเขม่าครับ

จากนั้นต้องถอดรางออกมา จัดการ ทดสอบ การรั่ว โดยการอัดน้ำมันเข้าหัวฉีด แต่ไม่ต่อสายสายไฟให้หัวฉีดทำงาน แล้วตรวจสอบการหยดของหัวฉีด โดยจะต้องไม่มีหยดเลย หรือถ้ามีหยด จะต้องหยดน้อยกว่า 1 หยดต่อนาที (เป็นค่ากำหนดของคู่มือครับ)

ส่วนเรื่องการขัดล้าง ทดสอบการฉีดของหัวฉีด ผมเคยลงบทความเอาไว้ ลอง Search หาดูนะครับ รู้สึกว่า มีรูปภาพด้วยครับ มีรูปภาพโครงสร้างหัวฉีดด้วยครับ (ตรงปลายเข็มหัวฉีด อาจจะมีสิ่งสกปรก ไปกีดขวางทำให้เข็มกดปิดรูไม่สุด จึงเกิดการรั่วครับ เราสามารถหาลวดเล็กๆ แยงขัดภายในรู แล้วขัดล้างด้วยเบนซิน แล้วใช้น้ำมันหล่อลื่นชนิดใส หยอดลงไปตรงทางเข้าหัวฉีด แล้วต่อท่อน้ำมันเข้าหัวฉีด จั๊มสายไฟ +B กับ FP ที่ปลั๊กไดแอค ทำให้ปั๊มติ๊กทำงาน จากนั้น ต่อสายไฟเข้าหัวฮีดให้ เข็มหัวฉีดเปิด น้ำมันจะถูกฉีดออกมา ช่วงนี้ ใช้แปรงขัดปลายหัวฉีด จะช่วยให้สิ่งสกปรกหลุดออกมาครับ)

หรือมีอีกวิธีหนึ่งคือว่า ใช้น้ำยาล้างหัวฉีด เทใส่ลงในถังน้ำมัน แล้วขับใช้งาน น้ำยานี้จะช่วยชะล้างหัวฉีดให้สะอาด อาจจะช่วยแก้ไขเรื่องหัวฉีดรั่วได้ครับ (ผมได้ยินมานะครับ แต่ไม่เคยทำวิธีนี้ครับ)
-snowman- (16-10-2009), โกยเถอะเจ (16-10-2009)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว