ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-10-2009, 13:02   #1
phadet22
Junior Member

Car Brand: mitsubishi cyclon l200
Engine Type: 1jz twin terbo
คะแนน: 0 phadet22 is on a distinguished road
แนะนำหน่อยครับรถสตาร์ทหลายชึ่งถึงติด

เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันก่อนไปศรีษะเกศไม่เป็นครับรองล ้างกลองอากาศแล้วยังไม่หายครับ
phadet22 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2009, 16:10   #2
Art_190E
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Art_190E

Car Brand: Benz 190E
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Art_190E is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Art_190E
ลองเช็คที่แบตด้วยครับหรือไดชาร์จอาจจะเป็นไปได้ครับ
Art_190E is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2009, 18:08   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phadet22 อ่านกระทู้
เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันก่อนไปศรีษะเกศไม่เป็นครับรองล ้างกลองอากาศแล้วยังไม่หายครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phadet22 อ่านกระทู้
แนะนำหน่อยครับรถสตาร์ทหลายชึ่งถึงติด
ทั้งแก๊สและน้ำมันก่อนไปศรีษะเกศไม่เป็นครับรองล ้างกลองอากาศแล้วยังไม่หายครับ
ใจเย็นๆ นิดครับ ผมรู้ว่า ร้อนใจ แต่ว่า ผมเพิ่งเปิดเข้ามาครับ ข้อมูลที่คุณให้มา น้อยมากครับ จะนั่งเทียนไปดูอาการให้ ก็ยังเรียบรู้ไม่ถึงขั้น เมื่อคุณถามมาแบบ กว้างๆ ผมก็ต้องตอบแบบกว้างๆ ไว้ก่อนก็แล้วกันนะครับ

เวลาสตาร์ทติดยากนั้น มีโอกาสที่จะพบตัวการได้มี 3 แบบ และปัญหาที่เกิดจะเป็นได้ 3 เวลา ดังนั้นครับ

ตัวการ 3 แบบ คือ
  1. ระบบอากาศ
  2. ระบบเชื้อเพลิง
  3. ระบบไฟจุดระเบิด
ช่วงเวลาที่เกิดปัญหา 3 เวลาคือ
  1. ช่วงสตาร์ทเย็น
  2. ช่วงเครื่องร้อน
  3. ตลอดเวลา
ซึ่งการที่จะเกิดแต่ละช่วงเวลานั้น การวิเคราะห์ตัวการปัญหา ไม่ใช่ ตัวเดียวกันก็ได้ครับ (เห็นมั้ยครับว่า ข้อมูลที่คุณให้มา น้อยแค่ไหน โอกาสที่จะวิเคราะห์ผิดพลาด จะมากขึ้นเรื่อยๆตามข้อมูลที่น้อยลงที่ให้มาครับ)

ผมจะเริ่มบอกไล่ไป สำหรับรถที่สตาร์ทติดยากช่วงสตาร์ทเย็นก่อนนะครับ (ช่วงเวลาอื่นสตาร์ทติดง่าย)
  • วาล์ว ISC (มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา) - ไม่เปิด หรือเปิดไม่เต็มที่ ให้ถอดมาล้าง
  • เซนเซอร์น้ำหล่อเย็น THW ชำรุด (ลัดวงจร) หรือปลั๊กหลุด - ตรวจเช็ค
  • เซรเซอร์อุณหภูมิอากาศเข้า THA ชำรุด (ลัดวงจร) หรือปลั๊กหลุด - ตรวจเช็ค
สำหรับรถที่สตาร์ทติดยากช่วงเครื่องยนต์ที่ร้อนแล้ว (ช่วงเครื่องเย็นสตาร์ทติดง่าย)
  • หัวฉีดรั่ว - ถอดออกมาล้างตรวจเช็คหรือเปลี่ยน
  • แรงดันเรกูเลเตอร์ต่ำเกินไป - ปัญหาอาจจะเกิดจากปั๊มติ๊ก (แต่ว่าคุณบอกว่า เป็นทั้ง 2 ระบบ จึงน่าจะตัดประเด็นนี้ทิ้งไปครับ)
  • วาล์วปีกผีเสื้อ เปิดไม่เต็มที่ - เนื่องจากสกปรก ถ้าเป็นเคสนี้ ลองเหยียบคันเร่งนิดหน่อย แล้วสตาร์ทจะช่วยให้ติดง่ายขึ้น และจะรู้ถึงตัวการปัญหาด้วยครับ
สำหรับรถที่สตาร์ทติดยากตลอดเวลา
  • รีเลย์เปิดวงจร (รีเลย์สตาร์ท) มีปัญหา - ตรวจเช็ค วงจร STA
  • กรองน้ำมัน อุดตัน - เปลี่ยน (แต่ว่าคุณบอกว่า เป็นทั้ง 2 ระบบ จึงน่าจะตัดประเด็นนี้ทิ้งไปครับ)
  • มีเขม่าจับที่หัวเทียนมาก - ลองถอดมาตรวจเช็ค
  • วาล์วปีกผีเสื้อ เปิดไม่เต็มที่ - เนื่องจากสกปรก ถ้าเป็นเคสนี้ ลองเหยียบคันเร่งนิดหน่อย แล้วสตาร์ทจะช่วยให้ติดง่ายขึ้น และจะรู้ถึงตัวการปัญหาด้วยครับ

คุณลองอ่านให้ละเอียด แล้วตรวจเช็คอาการดูว่า เกิดปัญหาจากช่วงไหน แล้วแก้ไขตามที่วิเคราะห์นะครับ

อ้างถึง:
มีอีกนิดครับติดเครื่องไหม่ๆเกียร์ถอยหลังไม่ยอมถอยต ้องรอเครื่องเริ่มร้อนคับ
เช็คดูระดับน้ำมันเกียร์หน่อยครับ อาจจะต่ำเกินไปครับ

ให้เช็คระดับน้ำมันเกียร์ ตอนเครื่องยนต์ร้อน วิ่งใช้มาแล้วพักหนึ่ง ไม่ดับเครื่อง ชักก้านเหล็กวัดน้ำมันเกียร์ออกมาเช็ด แล้วจุ่นลงไปให้มิด ชักขึ้นมาดูใหม่ จะต้องอยู่ระดับขีด HOT ครับ ถ้าต่ำกว่านั้นให้เติมเพิ่มครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 10:58.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
happywowjung (10-12-2011), HS9KRM (02-04-2012), next_fun (08-01-2013), pipermann (14-10-2009)
ตอบกลับ