ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-11-2009, 16:49   #1
vampirezero
Senior Member

รูปส่วนตัว vampirezero

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 15 vampirezero is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampirezero
จะวัดอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ซยังไงครับ ในเมื่อไมล์ตาย

ตอนนี้ใช้ Volvo740 อยู่นะครับ เกจวัดต่าง ๆ ตายหมดสิ้น เหลือแต่ วัดรอบ วัดความเร็ว และนาฬิกา นอกนั้นมรณะหมดทั้งแผง

ผมจะมีวิธีการคิดอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ซยังไงครับ

รู้สึกว่ามันกินจังเลย ผมไปกลับ กรุงเทพฯ-สุพรรณบุรี ขับไป 100-120 ตลอดทาง ผมใช้แก๊ซถังใหญ่ (ผมไม่รู้ว่ามันกี่ปอนด์) ใช้ 2 ถังครับ ขาไป 1 ถัง กลับ 1 ถัง

ถือว่าปกติหรือไม่

และขับจาก อนุสาวรีย์ชัยไปรามอินทรา (ถ.นวลจันทร์) แก๊ซเต็มถัง กลับมาเหลือ 1ส่วน4 ของถังตามเกจถังแก๊ซ

ถือว่าสิ้นเปลืองมากไหมครับ ผมรู้สึกว่ามันเปลืองจัง

ปล.เครื่อง 1JZ-GE + LPG A/T ครับ

ขอบคุณครับ

vampirezero is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-11-2009, 17:47   #2
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
จากข้อมูลแค่นี้ด็วิเคราะห์ไม่ค่อยได้ ชัดเจนอะไร บอดว่าแก๊สถังใหญ่ ไม่รู้กี่ลิตร เดาเอาว่า 58 ลิตรตามมาตรฐานที่ติดดันแล้วกัน ไปกลับ กรุงเทพสุพรรณใช้ถ2 ถัง ถัง 58 ลิตร หากหมด เติมเต็มถ้ง ก็ประมาณ 500 บาทใช่ไหม คิดเป็นแก๊สประมาณเกือบ 50 ลิตร กรุงเทพสุพรรณ ไปกลับก็ประมาณ 300 กิโล อย่างหยาบ ใช้แก๊ส เกือบ 100 ลิตร น่าจะกินมากไปเยอะหากถังใหญ่กว่า 58 อัตราสิ้นเปลืองก็น่าจะมากกว่าที่เดานี่อีก หาสาเหตุมีหลายอย่างนะ ตรวจเช็คเถอะครับ มีหลายอย่าง เช่นการจูนแก๊สไม่ดี และ O2 เสียมันก็กิน แก้แก๊สแล้วแก้เรื่องเกย์วัดต่างๆ ด้วยมันเป็นเครื่องมือคอยบอกเราให้รู้ว่าสถานะภาพเคร ื่องยนต์เราเป็นอย่างไร ได้รู้ก่อนมันจะหนัก หากแก้ไขของวอลโว่แพง ก็ลองมองเรือนไมล์เจอที่มีลักษณะใกล้เคียงมาลงก็ได้ค ่าใช้จ่ายไม่แพงเท่าไร ได้เกย์ต่างๆครบ ข้อมูลให้มานี่มันไม่รู้อะไรเดาเอาจากความน่าจะป็น แล้วเอามาวิเคราะห์ ระหว่างรอท่านอื่นมาให้ความเห็น น่าให้ข้อมูลเพิ่มเติมที่ละเอียดกว่านี้นะครับ เช่นถังขนาดเท่าไร หากไม่รู้จริงก็บอดว่าเติมเต็มใช้เงินเท่าไร ก็พอจะเดาได้ใกล้ที่สุด หม้อต้ม ยี่ห้อรุ่น เป็นมิก หรือหัวฉีดยี่ห้ออะไร เฟืองท้ายขนาดเท่าไร ล้อขนาดเท่าไร ให้ข้อมูลได้มาก ก็จะวิเคราะห์ได้ชัดเจน นี่ผมแทบจะนั่งเทียนล้วนๆ ขอให้แก้ปัญหาได้เร็ว อยากรู้เร็วโทรไปคุยกะบคุณเคเลย หรือเรถไปหาคุณเคเลย ยิ่งจะดี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krupree : 02-11-2009 เมื่อ 18:05.
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
vampirezero (03-11-2009)
เก่า 03-11-2009, 00:33   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
จากข้อมูลแค่นี้ด็วิเคราะห์ไม่ค่อยได้ ชัดเจนอะไร บอดว่าแก๊สถังใหญ่ ไม่รู้กี่ลิตร เดาเอาว่า 58 ลิตรตามมาตรฐานที่ติดดันแล้วกัน ไปกลับ กรุงเทพสุพรรณใช้ถ2 ถัง ถัง 58 ลิตร หากหมด เติมเต็มถ้ง ก็ประมาณ 500 บาทใช่ไหม คิดเป็นแก๊สประมาณเกือบ 50 ลิตร กรุงเทพสุพรรณ ไปกลับก็ประมาณ 300 กิโล อย่างหยาบ ใช้แก๊ส เกือบ 100 ลิตร น่าจะกินมากไปเยอะหากถังใหญ่กว่า 58 อัตราสิ้นเปลืองก็น่าจะมากกว่าที่เดานี่อีก หาสาเหตุมีหลายอย่างนะ ตรวจเช็คเถอะครับ มีหลายอย่าง เช่นการจูนแก๊สไม่ดี และ O2 เสียมันก็กิน แก้แก๊สแล้วแก้เรื่องเกย์วัดต่างๆ ด้วยมันเป็นเครื่องมือคอยบอกเราให้รู้ว่าสถานะภาพเคร ื่องยนต์เราเป็นอย่างไร ได้รู้ก่อนมันจะหนัก หากแก้ไขของวอลโว่แพง ก็ลองมองเรือนไมล์เจอที่มีลักษณะใกล้เคียงมาลงก็ได้ค ่าใช้จ่ายไม่แพงเท่าไร ได้เกย์ต่างๆครบ ข้อมูลให้มานี่มันไม่รู้อะไรเดาเอาจากความน่าจะป็น แล้วเอามาวิเคราะห์ ระหว่างรอท่านอื่นมาให้ความเห็น น่าให้ข้อมูลเพิ่มเติมที่ละเอียดกว่านี้นะครับ เช่นถังขนาดเท่าไร หากไม่รู้จริงก็บอดว่าเติมเต็มใช้เงินเท่าไร ก็พอจะเดาได้ใกล้ที่สุด หม้อต้ม ยี่ห้อรุ่น เป็นมิก หรือหัวฉีดยี่ห้ออะไร เฟืองท้ายขนาดเท่าไร ล้อขนาดเท่าไร ให้ข้อมูลได้มาก ก็จะวิเคราะห์ได้ชัดเจน นี่ผมแทบจะนั่งเทียนล้วนๆ ขอให้แก้ปัญหาได้เร็ว อยากรู้เร็วโทรไปคุยกะบคุณเคเลย หรือเรถไปหาคุณเคเลย ยิ่งจะดี
คงต้องลองวัดกับทางหลวงเลยครับ หรือทางที่จะเดินทางที่มีหลักกิโลที่แน่นอนครับ เช่น เติมเต็มถัง แล้ววิ่งไปในเส้นทางที่มีหลักกิโลที่แน่นอน แล้วก็ลองเติมแก๊สใหม่ให้เต็มถังเหมือนเดิม แล้วนำจำนวนกิโลที่วิ่งไปแล้วก็นำจำนวนลิตรของแก๊สที ่เติมเข้าไปใหม่ มาหารครับ ก็จะได้ว่ากินเท่าไร เช่น เติมเต็มถังกรุงเทพฯ แล้ววิ่งไปนครสวรรค์ หลักกิโลประมาณ 240 กิโล แล้วเติมแก็สที่ คอนหวัน ประมาณ 40 ลิตร ประมาณ 480บาท ก็นำมาเปรียบเทียบจะเป็นกิโลต่อลิตร หรือจะเป็นบาทต่อกิโลก็ได้ครับ (โลละ2บาทครับ) ยกตัวอย่างน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
vampirezero (03-11-2009)
เก่า 03-11-2009, 17:55   #4
vampirezero

รูปส่วนตัว vampirezero

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 15 vampirezero is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampirezero
ครับ ขอบพระคุณพี่ ๆ มากนะครับที่ช่วย แม้มันจะลำบากมาก ๆ จริง ๆ แห่ะ ๆ

เพราะผมพึ่งมาเล่นรถได้ 2 ปี รถซื้อมา 4 ปี เดิมเป็นของพ่อครับ พ่อนำไปวางเครื่อง ติดแก๊ซ จูน ทำอะไรเอง ผมไม่เคยถามเลยครับ

เอาเป็นว่า เดี๋ยวผมจะเอารถไปให้ช่างที่พ่อเอารถไปทำระแบบแก๊ซ เป็นคนดูแลแล้วกันนะครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนนะครับ และขออภัยด้วยที่ให้ข้อมูลไม่ชัดเจนครับ

vampirezero is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-11-2009, 10:05   #5
NUMDONMANG
Junior Member

คะแนน: 0 NUMDONMANG is on a distinguished road
ผ่านมาคนบ้านเดียวกัน

ลองเช็คระบบดูผมว่าไม่น่าจะกินมากขนาดนั้นผมวิ่งไปสอ งพีน้องถัง75เติม500บาทยังเหลื่อวิ่งในกทมอีก ปล.bme34 2gทำมะดาครับ
NUMDONMANG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to NUMDONMANG For This Useful Post:
vampirezero (05-11-2009)
เก่า 08-11-2009, 23:39   #6
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ลงทุนซื้อหรือซ่อมไมล์จับหลักกม. ให้ใช้ได้ก่อนครับ ตามด้วยปรับค่าหลังไมล์ให้ตรง(ส่วนนี้พี่ Bj เคยลงกระทู้ไว้)...ถ้าเป็นผมจะเริ่มจากตรงนี้ครับ ไมล์น่าจะประมาณ 2500-3000 บาท....ไม่งั๊นมันอึดอัดทุกครั้งที่ขึ้นขับรถครับ... กลั้นใจจ่ายตังค์ทำให้ใช้ได้เถอะครับ หรือไปหาความรู้ใน www.volvoclubthailand.com หรือ www.volvomania.com ด้วยครับ เผื่อมีคนซ่อมได้ ผมจำได้ว่ามันมีอะไรแยกขายเกี่ยวกับเฟืองไมล์เป็นชิ้ นๆถ้ามันรูดที่ธเนศยนต์ด้วยนะครับ แต่จะรู้ได้ไงว่าชิ้นไหนพังอะสิ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย volvoman : 08-11-2009 เมื่อ 23:41.
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ