ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-07-2008, 22:09   #1
Mureed
Junior Member

คะแนน: 0 Mureed is on a distinguished road
2 j ge a/t นำมันเครื่องกี่ลิตร

2 j ge a/t นำมันเครื่องกี่ลิตร ขอบคุณครับ ด่วววววววววววววววววววววววววววววววววววววววนมากๆๆๆๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Mureed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 22:48   #2
T.N.P.K.
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว T.N.P.K.

คะแนน: 18 T.N.P.K. is on a distinguished road
-- 5.2 ถึง 5.5 ลิตร --

" การแข่งขันทางการค้าถือเป็นกลไกของการตลาด แต่มันเป็นศัตรูตัวฉกาจของผลกำไร "

...ไม่ฆ่าพี่ ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน ไม่อายทำกิน ไม่ดูมิ่นเงินน้อย ไม่รอคอยวาสนา ...

** กินอยู่อย่างจน ก็ไม่มีวันจน **
** กินอยู่อย่างรวย ก็ไม่มีวันรวย **

ใครเป็นอย่างไง นิสัยเป็นอย่างไร ทำไมผมจะไม่รู้ ผมจำทุกคำพูดที่เคยได้ยิน ... ขอบคุณสังคมที่สอนให้ผมได้คิด ได้อ่าน และ ได้ลงมือทำ
T.N.P.K. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 00:04   #3
Mureed

คะแนน: 0 Mureed is on a distinguished road
ขอผู้รู้ชื้แนะหน่อยครับรถผมเติมสี่ลิตรก็เกินที่วัด ระดับนำมันเครื่องแล้วครับ ของผมแคร้งหน้าปาดแครังไปประมาณครึ่งลิตรเติมสี่ลิตร ก็เกินระดับขีดสูงไปประมาณ 1 เซนติเมตร ขอบคุณมากครับกล้วเครื่องพังอะครับ
Mureed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 00:17   #4
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ครับ เติมกันตามนั้นครับ 5-5.5ลิตร
ส่วนถ้ามีการปาดแคร้งออกไป ต้องทำชดเชยนะครับ เช่น ปาดด้านหน้า หรือหลังออก ก็ทำเพิ่มฝั่งตรงข้ามอ่ะ

บางคนบอกเติมแค่3ลิตรกว่าๆ หรือ4ลิตรก็ไม่เห็นมีปัญหา ไม่มีก็ดีไปครับ แต่บางครั้งเมื่อไปวิ่งต่างสภาวะ แล้วความร้อนขึ้นบ้าง หรือเครื่องอืดบ้าง หรือเพี้ยนๆไป ก็อาจเพราะแบบนี้ครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 01:00   #5
Mureed

คุณ บีเอ็ม กินเจครับรถผมปาดแคร้งออกไปแต่ไม่ได้เสริมเพิ่มเลยผม จะเติมเพิ่มเป็น 5-5.5 ลิตรเลยได้ไหมแล้วมันเกินขีดวัดมากจะเป็นไรหรือเปล่า ครับถ้าไม่เป็นอะไรผมจะเติมพรุ่งนี้เลยครับขอบคุณที่ แนะนำครับ
เก่า 17-07-2008, 08:57   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ไม่ควรเติมสูงกว่าขีดระดับสูงสุดของก้านวัดครับ

เพราะว่าขีดระดับที่โรงงานกำหนดไว้นั้น ไม่ได้กำหนดจาก ปริมาณน้ำมันนะครับ เขากำหนดจากระดับความสูงสุดของน้ำมันที่ควรอยู่ระดับ ที่เหมาะสมครับ เพราะว่าถ้าน้ำมันอยู่สูงกว่านั้น มันจะไปรบกวนข้อเหวี่ยง ทำให้ข้อเหวี่ยงจมอยู่ในน้ำมัน เกิดภาระ (กินแรง) เกินกำลังครับ นอกจากจะทำให้กำลังเครื่องตกแล้ว อาจจะทำให้ เกิดการชำรุดเสียหายของข้อเหวี่ยงได้ครับ

ส่วนปริมาณน้ำมันนั้น ที่เขากำหนดไว้ 5 - 5.5 ลิตร ก็เพราะว่า โรงงานได้คำนวณไว้แล้วว่า ปริมาณเท่านี้ เพียงพอต่อการดูดน้ำมันขึ้นไปหล่อลื่นและระบายความร้ อน ของระบบการทำงานของเครื่องยนต์ และจะมีเหลือส่วนหนึ่งกลับมาก้นแคร้งเพื่อระบายความร ้อนครับ หมายความว่า ถ้าปริมาณต่ำกว่าที่กำหนด ก็อาจจะทำให้น้ำมันหล่อเลี้ยงระบบไม่พอ หรือว่า วงจรการเดินน้ำมันสั้นเกินกว่าที่จะถูกระบายความร้อน ออกไปได้ ก็อาจทำให้ประสิทธิภาพของน้ำมันลดลง จะเกิดผลกระทบมาที่ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ครับ

เมื่อคุณได้ปาดแคร้งเอาเนื้อที่ของน้ำมันเครื่องออกไ ปส่วนหนึ่ง สิ่งที่ตามมาก็คือผลกระทบว่า คุณใส่น้ำมันเครื่องได้น้อยกว่าที่โรงงานกำหนด (จริงๆแล้ว มีการคำนวณเกินเผื่อไว้นิดหน่อย ดูที่ก้านวัด จะมีค่า Min - Max ค่า Min คือส่วนที่เขาเผื่อเอาไว้เป็นค่าต่ำสุดที่ควรมีในก้น แคร้ง) คือประมาณ 4 ลิตร (หายไปประมาณ ลิตรครึ่ง) ซึ่งจำนวนที่หายไปนั้น ก็คือปริมาณต่ำสุดของปริมาณที่ทางโรงงานกำหนดให้มี แสดงว่า ตอนนี้ ถ้าคุณเติมน้ำมันเครื่องคุณเติมไว้ได้ไม่เกิน 4 ลิตร ถ้าเกินจากนี้ จะมีผลกระทบกับข้อเหวี่ยง และคุณก็ไม่ควรมีน้ำมันเครื่องต่ำกว่าขีดบนสุด เพราะว่าจะทำให้คุณมีน้ำมันเครื่องต่ำกว่าปริมาณที่โ รงงานกำหนดต่ำสุดครับ (ต่ำกว่าขีด Min ของก้านวัดในแคร้งปกติที่ไม่ถูกปาด)

วิธีปฏิบัติของคุณขณะที่คุณยังไม่ได้แก้ไขก้นแคร้ง (ไปทำให้ปริมาตรของแคร้งเพื่อขึ้น) คือว่า คุณควรหมั่นตรวจสอบน้ำมันที่ก้านวัดบ่อยๆ อย่าให้ต่ำกว่าขีดบนสุด (อย่าให้พร่องลง) ถ้าต่ำลง ก็เอาน้ำมันเครื่องเติมลงไปครับ (การใช้เครื่องยนต์ทำงานไปเรื่อยๆจะเกิดความร้อน ซึ่งเป็นตัวการทำให้มีน้ำมันส่วนหนึ่งระเหยไปได้ครับ ) จากนั้น ถ้ามีเวลา ก็แก้ไขแคร้งให้มีปริมาตรเท่าหรือเกือบเท่าปริมาตรที ่โรงงานกำหนดด้วยครับ
idea_nova (05-02-2015), nanid (14-05-2011), tong_san (04-06-2010), tree1show (31-01-2010), zasdam (05-10-2013), คนขายไก่ (12-10-2009)
ตอบกลับ