ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-08-2008, 16:22   #1
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปกติผมเปิดแอร์เฉพาะตอนเย็นเวลากลับบ้าน ส่วนตอนเช้าจะเปิดกระจก(ออกเช้ามืด) และเวลาเช้ามา จะมีกลิ่นอับ(เปิดกระจก) ปกติจะเปิดพัดลมที่ระดับ 1 น้ำยาแอร์อยู่ระหว่างกลางก็เย็นปกตินะครับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสใช้รถกลางวัน เปิดพัดลมระดับ 4 ปรับน้ำยาเพิ่มอีกหน่อย ปรากฎว่าร้อนโคตรๆ เลยครับ จนต้องเปิดกระจกวิ่ง(ฟิล์มเปลี่ยนก่อนวางเครื่อง รถเพิ่งรับมายังไม่สองเดือน) ต้องทำงัยดีครับ
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kene For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-08-2008, 16:38   #2
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปกติผมเปิดแอร์เฉพาะตอนเย็นเวลากลับบ้าน ส่วนตอนเช้าจะเปิดกระจก(ออกเช้ามืด) และเวลาเช้ามา จะมีกลิ่นอับ(เปิดกระจก) ปกติจะเปิดพัดลมที่ระดับ 1 น้ำยาแอร์อยู่ระหว่างกลางก็เย็นปกตินะครับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสใช้รถกลางวัน เปิดพัดลมระดับ 4 ปรับน้ำยาเพิ่มอีกหน่อย ปรากฎว่าร้อนโคตรๆ เลยครับ จนต้องเปิดกระจกวิ่ง(ฟิล์มเปลี่ยนก่อนวางเครื่อง รถเพิ่งรับมายังไม่สองเดือน) ต้องทำงัยดีครับ
ไม่ทราบว่าอยู่ในรถอะไรครับ รถแต่ละรุ่นพื้นฐานไม่เหมือนกัน
นิสสัน ควบคุมอุณหภูมิ โดยเอาลมร้อนจากหม้อน้ำ มาทำให้แอร์อุ่นขึ้น
โตโยต้า ควบคุมด้วยหางเทอร์โมมีทั้งแบบแรงดัน และ แบบอิเล้คทรอนิคส์

ง่ายที่สุดลองเช็คน้ำยาดูก่อนครับ แต่ที่บอกว่าชอบเปิดกระจกวิ่งแล้ว มักมีกลิ่นอับชื้น แสดงว่าตู้แอร์ ใกล้จะตันครับถ้าเปิดแอร์แรกๆเย็นแล้วสักพักไม่เย็นล มไม่ค่อยออก มีกลิ่นอับชื้นแสดงว่าคอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งมีสาเหตุม าจาก น้ำยาน้อย อายจะรั่วหรือไม่ก็ ตู้ตันครับ ถ้าตู้ไม่ตัน อาจเป็นที่วาล์วแอร์มีอะไรไปอุดตันก็ได้
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), somtao (20-05-2012)
เก่า 26-08-2008, 17:37   #3
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่าอยู่ในรถอะไรครับ รถแต่ละรุ่นพื้นฐานไม่เหมือนกัน
นิสสัน ควบคุมอุณหภูมิ โดยเอาลมร้อนจากหม้อน้ำ มาทำให้แอร์อุ่นขึ้น
โตโยต้า ควบคุมด้วยหางเทอร์โมมีทั้งแบบแรงดัน และ แบบอิเล้คทรอนิคส์

ง่ายที่สุดลองเช็คน้ำยาดูก่อนครับ แต่ที่บอกว่าชอบเปิดกระจกวิ่งแล้ว มักมีกลิ่นอับชื้น แสดงว่าตู้แอร์ ใกล้จะตันครับถ้าเปิดแอร์แรกๆเย็นแล้วสักพักไม่เย็นล มไม่ค่อยออก มีกลิ่นอับชื้นแสดงว่าคอล์ยเย็นเป็นน้ำแข็งมีสาเหตุม าจาก น้ำยาน้อย อายจะรั่วหรือไม่ก็ ตู้ตันครับ ถ้าตู้ไม่ตัน อาจเป็นที่วาล์วแอร์มีอะไรไปอุดตันก็ได้
ขอบคุณครับ รถผมไมตี้ 4 ประตูครับ ถ้าล้างคอยเย็นจะช่วยได้ไหมครับ เคยดูที่ตาแมวมีฟองอากาศเหมือนกัน
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kene For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-08-2008, 19:56   #4
pongnutto

รูปส่วนตัว pongnutto

คะแนน: 18 pongnutto is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pongnutto
Smile มารายงานผล

ไปเติมน้ำยาแอร์มาแล้วครับ ขาดเยอะเลยครับ หมดค่าน้ำยาแอร์ไป300บาท เย็นเจี๊ยบคร้า...บ
pongnutto is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pongnutto For This Useful Post:
art_241 (13-02-2013), Lucky (03-06-2011)
เก่า 31-08-2008, 22:32   #5
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ รถผมไมตี้ 4 ประตูครับ ถ้าล้างคอยเย็นจะช่วยได้ไหมครับ เคยดูที่ตาแมวมีฟองอากาศเหมือนกัน
ถ้ามีกลิ่นอับชื้นก็แสดงว่าตู้สกปรกตันครับ ล้างตู้ก็หาย แต่ต้องระวังร้านที่ไปล้างด้วยนะครับ ต้องบอกเขาก่อนที่จะล้างเลยว่า แอร์เย็นเป็นปรกติ แต่ลมไม่ต่อยออก ไม่งั้นช่างบางร้านจะทำให้วาล์วเราตันแล้วแล้วบอกเรา ว่าเป้นเพราะวาล์ว ทำให้เราต้องเสียค่าวาล์วอีกประมาณ 800 -1200 บาท
ส่วนตาแมว ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ครับ สังเกตจากลมที่เป่าออกมาเย็นก้พอครับ ถ้าลมยังเย็นอยู่ ถึงตาแมวจะเป็นฟองก็ไม่เป็นไรครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), miyarab (12-03-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011), somtao (20-05-2012)
เก่า 01-09-2008, 14:19   #6
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
สอบถามดังนี้ครับ พอดีแอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนกัน

จากที่ผมอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ ผมก็ได้ลองไปดูที่ตาแมวแล้ว คือมันเป็นน้ำขาวๆวนอยู่เต็มเลยครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจครับว่าืลักษณะนี้มันเป็นฟองหรือเปล่า ...

แล้วถ้าน้ำยาแอร์ไม่ขาดถ้ามองที่ตาแมวแล้วจะเป็นยังไ งครับ

อีกอย่าง ถ้าติดพัดลมช่วยเป่าแผงแอร์จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้นมาก ไหมครับ ...

ขอบคุณครับ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to apinui For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
เก่า 01-09-2008, 18:20   #7
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
สอบถามดังนี้ครับ พอดีแอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนกัน

จากที่ผมอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ ผมก็ได้ลองไปดูที่ตาแมวแล้ว คือมันเป็นน้ำขาวๆวนอยู่เต็มเลยครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจครับว่าืลักษณะนี้มันเป็นฟองหรือเปล่า ...

แล้วถ้าน้ำยาแอร์ไม่ขาดถ้ามองที่ตาแมวแล้วจะเป็นยังไ งครับ

อีกอย่าง ถ้าติดพัดลมช่วยเป่าแผงแอร์จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้นมาก ไหมครับ ...

ขอบคุณครับ
ถ้าลมไม่ค่อยแรงและมีกลิ่นแสดงว่าตู้แอร์ตัน ก็ล้างตู้ ตาแมวสีขาวขุ่นแสดงว่าระดับน้ำยาลดลง มีส่วนทำให้แอร์ไม่เย็นครับ เติมน้ำยาก็ช่วยได้ แต่ถ้าต้องเติมน้ำยาเป็นประจำ แนะนำให้หาจุดที่รั่วซึมครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินบ่อย
The Following 4 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011)
เก่า 01-09-2008, 18:22   #8
kazuya

ถึงคุณ Boss service ไม่ทราบว่าจบช่างแอร์จากที่ไหนครับ ผมก็จบช่างแอร์เหมือนกัน (Rm 17 พระนครเหนือ)
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
ตอบกลับ