ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-10-2008, 21:18   #1
sompob
Junior Member

คะแนน: 0 sompob is on a distinguished road
บิดสตาร์ทแล้วเงียบ

2j geตัวโปรดวันนี้บิดสตาร์ทแล้วเงียบกริบ(เหมือนตำแหน่ งเกียร์ไม่อยู่ตำแหน่งP N )ไฟหน้าปัทม์ก็ขึ้นโชว์ปกตินี่ พยายามบิดอยู่20 นาทียังเหมือนเดิม ตัดสินใจรีเซตกล่องฯโดยถอดขั้วแบตและต่อใหม่ ลองบิดสตาร์ทใหม่ได้ยินเสียงไดสตาร์ทหมุนแชะเดียวแล้ วเงียบบิดสตาร์ทอีกเงียบ เอ๊ะยังไง ถอดขั้วรีเซตกล่องฯเป็นครั้งที่สองไดสตาร์ทดังอีกแชะ แล้วเงียบเหมือนเดิม เริ่มใจไม่ดี ถอดขั้วแบตใหม่จนครั้งที่สี่บิดสาร์ท....บรึ่มมมม
ติดแล้ว ค่อยโล่งใจหน่อยลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ บรึ่มมมม อ๊ะปกติแล้วนี่ ไอ้เกลอเป็นไรไป ก่อนไม่เคยเป็นนี่ ชักใจไม่ค่อยดีกล่องรวนหรือเปล่า หรือเพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ ว่าเกลอผมกำลังจะบอกอะไร ขอบคุณครับ
sompob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2008, 21:46   #2
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
เห็นบอกว่า หลายแช๊ะ ผมจะว่าไฟแบตเตอร์รี่มันอ่อนซ่ะแล้ว
แต่มันมาติดตอนครั้งที่ 4 นี่ซิติดซ่ะงั้น สงสัยเป็นที่รีเลย์ระบบสตาร์ทหรือเปล่า กล่องไม่น่าจะมีปัญหาน่ะเพราะว่ามันก็ติดได้แล้ว ลองไล่ระบบไฟนี้เผื่อว่าบางจุดจะหลวมครับ.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2008, 21:53   #3
zain_72
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว zain_72

Car Brand: mazda b2200 magmun
Engine Type: 1j-gte + GasLamda
คะแนน: 0 zain_72 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง zain_72
น่าจะ เป็น ที่ ได สต๊าด อะ ถ้า เป็น อีก ที่ ลอง บิด กุนเจ รัวๆ เดี๋ยว ก็ ติด ถ้า เป็น ที่ ไดสต๊าด เหมือน ผม นะ
zain_72 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2008, 22:20   #4
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ลองอ่านกระทู้ตามลิ้งดู นะครับ อาการอาจคล้ายที่ผมเคยเป็น
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=8416

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
vitamin (23-05-2012)
เก่า 19-10-2008, 23:55   #5
Suttiphonphong
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Suttiphonphong

Car Brand: Toyota Corona Nalam TT140
Engine Type: 1Jz Gte A/t 2500cc
คะแนน: 17 Suttiphonphong is on a distinguished road
ผมก้อเป็นเหมือนกันอ่ะคับ ไล่ดูหมดทุกอย่างล่ะ สุดท้ายมาจบที่ไดท์สตาร์ท แต่ของผมงานช้างอีกคับ ช่างไม่ทำที่เหลือไว้ให้เซอวิท จะถอดไดท์ต้องเจาะจากข้างในตัวรถให้ตรงกับหัวน็อตไดท ์ หรือไม่ก็ต้องยกเครื่องลง เซงจิตครับ อ่อเครื่องผม 1เจ จีอี เล่นเอาหัวเปียกบ่อยละ
Suttiphonphong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-10-2008, 01:01   #6
A318151
Senior Member

รูปส่วนตัว A318151

Car Brand: cefiro
Engine Type: 1jz-gte auto
คะแนน: 0 A318151 is on a distinguished road
ของผมก็ผึ้งไปซ่อมมา ขับมาอยู่ดีๆจอดดับเครื่องประมาณ 5 นาที กลับมาสตาร์ทใหม่เงียบไปเลย
( ของคุณ sompob ยังมีสตาร์ทติดครังที่ 4 ) รถผมใช้แบต80A ลองเปลี่ยนแบต150A มาใส่
ก็ยังเงียบเลยจอดไว้ที่ทำงานเกิบเดือน พอตามช่างมาซ่อมช่างเค้าต่อตรงไดสตาร์ติดเลยครั บ (จากที่
คิดไว้ว่าไดสตาร์พังก็ผ่านไป ) แล้วช่างเค้าก็ขับไปซ่อมที่อู่ ( โดนไป 500 บาท ) ช่างเค้าบอก
หลังไปรับรถ รีเลย์ พัง ครับ ( อาจจะเป็นเหมีอนกันก็ได้ครับลองๆดู )
A318151 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-10-2008, 14:35   #7
ntping

คะแนน: 0 ntping is on a distinguished road
ตอนนี้ผมกำลังเป็นอยู่เลยครับ อาการเหมือนกันเลย บิดกุญแจแล้ว ไม่มีเสียงอะไรเลย ลองต่อตรงแล้วก็ติด แสดงว่าไดฯ ไม่เสีย แต่เสียค่าโง่แล้ว 2000 ค่าทำไดฯ 2 ที่ พร้อมรีเลย์ใหม่ แต่ไม่ได้เรื่องเลย ตอนนี้สงสัย 2 เรื่องตามที่พี่ๆกล่าวมาเลย คือ เรื่องcontract กุญแจ และสัญญาณเกียร์

ตอนนี้พกสายไฟไว้ต่อตรง เหมือนกุญแจอีกอันเลย 555

กลับไปบ้านจะลองกุญแจก่อนเลย อิอิ ไม่แพง
ntping is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2008, 22:06   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompob อ่านกระทู้
2j geตัวโปรดวันนี้บิดสตาร์ทแล้วเงียบกริบ(เหมือนตำแหน่ งเกียร์ไม่อยู่ตำแหน่งP N )ไฟหน้าปัทม์ก็ขึ้นโชว์ปกตินี่ พยายามบิดอยู่20 นาทียังเหมือนเดิม ตัดสินใจรีเซตกล่องฯโดยถอดขั้วแบตและต่อใหม่ ลองบิดสตาร์ทใหม่ได้ยินเสียงไดสตาร์ทหมุนแชะเดียวแล้ วเงียบบิดสตาร์ทอีกเงียบ เอ๊ะยังไง ถอดขั้วรีเซตกล่องฯเป็นครั้งที่สองไดสตาร์ทดังอีกแชะ แล้วเงียบเหมือนเดิม เริ่มใจไม่ดี ถอดขั้วแบตใหม่จนครั้งที่สี่บิดสาร์ท....บรึ่มมมม
ติดแล้ว ค่อยโล่งใจหน่อยลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ บรึ่มมมม อ๊ะปกติแล้วนี่ ไอ้เกลอเป็นไรไป ก่อนไม่เคยเป็นนี่ ชักใจไม่ค่อยดีกล่องรวนหรือเปล่า หรือเพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ ว่าเกลอผมกำลังจะบอกอะไร ขอบคุณครับ
ปกติจากอาการบิดกุญแจสตาร์ทแล้วเงียบนั้น มีโอกาสน้อยมากครับที่จะเป็นที่กล่อง ECU ครับ (อยากจะให้คิดว่า สาเหตุจาก ECU นั้น เป็นมูลเหตุสุดท้ายในการวิเคราะห์เลยด้วยซ้ำไปครับ)

จากอาการที่คุณเล่ามานั้น ผมคิดว่าเป็นที่ระบบไฟฟ้า อาจจะเป็นที่หน้าสัมผัสของสวิทช์ครับ เช่นสวิทช์กุญแจ หรือรีเลย์ ครับ หรือก็อาจจะเป็นที่ คอยล์จุดระเบิดครับ แต่ตัวที่น่าสงสัยมากที่สุดในระบบไฟฟ้าก็คือ หน้าสัมผัสของสิวทช์กุญแจสกปรกครับ (หน้าสัมผัสสวิทช์จุดระเบิด สกปรก) การบิดกุญแจครั้งแรก แล้วเงียบ
พอบิดครั้งที่สอง(หลังจากที่ทำการรีเซทกล่อง ซึ่งไม่น่าเกี่ยวกัน) มีเสียงแชะ ก็น่าจะเกิดจากหน้าสัมผัสสกปรก แต่มีการ contact นิดหน่อยแต่กระแสไฟยังไม่เคลื่อนดีพอ จึงหยุดไป
พอบิดกุญแจครั้งที่ 3 (หลังจากที่ทำการรีเซทกล่องอีกครั้ง ซึ่งก็ยังไม่น่าเกี่ยวกันอยู่ดี) มีเสียงแชะ ก็น่าจะเกิดจากหน้าสัมผัสยังสกปรกอยู่ แต่มีการ contact ได้อีกนิดหน่อยแต่กระแสไฟยังไม่พอเคลื่อนดีพอ จึงหยุดไป
มาบิดสวิทช์กุญแจครั้งที่ 4 (หลังจากที่ทำการรีเซทกล่องอีกครั้ง ซึ่งก็ยังไม่น่าเกี่ยวกันอยู่ดี) ค่อยสตาร์ทติด ซึ่งน่าจะเกิดจาก หน้าสัมผัสได้ contact กระแสเคลื่อนไฟได้เพียงพอแล้ว จึงสตาร์ทติดครับ

หลังจากที่สตาร์ทติดแล้ว ต่อมาจะสตาร์ทครั้งที่ 5, หรือ 6 ในช่วงเวลาใกล้ๆกัน ก็จะต้องติดได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าทิ้งเอาไว้ไม่นานนั้น ผมคิดว่า อาการนี้คงจะกลับมาเป็นอีกครับ ผมแนะนำว่า ลองถอดสวิทช์กุญแจออกมาตรวจเช็คดูครับว่า หน้าสัมผัสสะอาดดีมั้ย ถ้ามันสกปรก ก็ขัดล้างให้สะอาดครับ แต่ถ้ามันสะอาดอยู่แล้ว ก็เช็คที่รีเลย์สตาร์ท และที่ คอยล์จุดระเบิดครับ
lsurin (20-10-2009)
เก่า 21-12-2008, 21:19   #9
sompob

คะแนน: 0 sompob is on a distinguished road
มาอีกครั้งครับ หลังจากไม่แสดงอาการมานาน วันนี้บิดยังไงก็เงียบถอดขั้วแบตฯก็แล้ว วิ่งไปรับช่างที่ร้านมาดูเห็นง่วนอยู่พักใหญ่สุดท้าย มุดไปทำอะไรไม่รู้กับเกียร์ พอออกจากท้องรถมาบอกลองสตาร์ทดูผมก็บิดเลย บรื่มมมมมมมมมมมมม ดีใจมากถามช่างว่ารถเป็นไร เขาบอกว่าสัญญาณเกียร์พี่ไม่ดีเลยต่อให้ใหม่แบบ สตาร์ทได้ทุกตำแหน่งเกียร์เลยทีนี้(P R N D D2 L)แล้วไม่ต้องซ่อมไม่คุ้มรอเปลี่ยนลูกใหม่ดีกว่า ในใจก็อยากซ่อมเพราะใช้งานแบบนี้คิดว่าค่อนข้างอันตร าย พี่ๆมีคำแนะนำไหมครับ
sompob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2008, 10:45   #10
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
พังเหมือนกันครับ

รถผมก็เพิ่งเป็นเหมือนกันเมื่อวานเองครับ

มาวันนี้เมื่อกี้นี้เองมีเวลามาดูหลังจากจอดทิ้งไว้เ มื่อวาน ลองไล่ไปมาสรุปที่คันเกียร์ครับ

เพราะลองค้นหาข้อมูลเก่าๆเเล้วไล่ดูถึงเจอคำตอบ

เข้าเกียร์ N หรือ P มันก็ไม่ติดลองขยับนิดๆไม่ติด ทีนี้เลยลองกดปุ่มเเล้วโยกคันเกียร์ดูเลยขยับมากกว่า เดิมโดยบิดกุญเเจค้างไว้ ติดครับลองทดสอบหลายครั้งมากสรุปจากสาเหตุที่คันเกีย ร์

รถผมเมื่อสตาร์ทติดเเล้วเข้าเกียร์ลองเดินหน้าถอยหลั งก็ปกติทำงานรวดเร็วเหมือนเมื่อก่อนที่จะเสีย

เมื่อเรารู้สาเหตุอย่างนี้เเล้วมีวิธีซ่อมบำรุงให้ใช ้งานได้เหมือนเดิมได้ไหมครับ

เเต่ลองคิดไปมาเปลี่ยนอันใหม่ที่เขาขายกันเห็นราคา 500 บาท ดูเเล้วน่าจะถูกกว่าจ้างเขาซ่อม

ใจจริงผมอยากจะลองซ่อมเองไปก่อนถ้ามันไม่ดีขึ้นก็จะเ ปลี่ยนคันเกียร์ใหม่ไปเลย

สนใจคันเกียร์เเบบขั้นบันไดด้วย ซ่อมเเพงอาจมีโดนขั้นบันไดเเน่ๆครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ