ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-10-2008, 22:29   #1
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
สอบถามอาการบูสร่วง 2j Bo

อาการคือพอบูสเริ่มติดขึ้นไป 7-8 ปอนด์ ก็จะร่วงลงมาเหลือ 4 ปอนด์
และจะสวิงขึ้นลงอย่างนี้ตลอดไม่นิ่งครับ แรงดันเบนซินก็จะสวิงขึ้นลงตามบูส
แต่แรงดันก็ไม่ต่ำกว่า 2.5 Bar ผมลองเช็คอาการเบื้องต้นโดยลองเช็คโค๊ดก็ปกติครับไม่ มี ERROR ท่ออินเตอร์ไม่หลุด หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน NGK Iridium No.8
โซลินอยต่าง ๆ ก็ถอดมาวัดโอหม์ดูก็ปกติดี
ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการลักษณะนี้บ้างครับ
ตอนนี้ผมสงสัยกล่อง ECU กับตัวเทอร์โบครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 02-10-2008 เมื่อ 18:27.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 23:35   #2
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 17 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
อาการคือพอบูสเริ่มติดขึ้นไป 7-8 ปอนด์ ก็จะล่วงลงมาเหลือ 4 ปอนด์
และจะสวิงขึ้นลงอย่างนี้ตลอดไม่นิ่งครับ แรงดันเบนซินก็จะสวิงขึ้นลงตามบูส
แต่แรงดันก็ไม่ต่ำกว่า 2.5 Bar ผมลองเช็คอาการเบื้องต้นโดยลองเช็คโค๊ดก็ปกติครับไม่ มี ERROR ท่ออินเตอร์ไม่หลุด หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน NGK Iridium No.8
โซลินอยต่าง ๆ ก็ถอดมาวัดโอหม์ดูก็ปกติดี
ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการลักษณะนี้บ้างครับ
ตอนนี้ผมสงสัยกล่อง ECU กับตัวเทอร์โบครับ

ถ่ายรูปมาให้ผมดูซิครับ...ถ่ายฝั่เทอร์โบมาชัดๆนะครั บ เดี๋ยวผมช่วยดู...ทั้ง ข้างบนข้างล่าง...กระป๋องหลายๆกระป๋องเยอะเท่าที่จะท ำได้นะครับ
เท่าที่เดาๆอาการดูนะครับ น่าจะเป็นตอนรอบ ช่วง 4 พันรอบขึ้นใช่มั้ยครับ
1. อาการบูสร่วงมีอยู่ 1อย่างที่น่าสงสัยคือ ลิ้นเปิดอากาศที่ด้านบนเปิดเมื่อกล่องสั่งตามรอบ แต่ ลิ้นด้านล่างไม่เปิดไปปั่นโบลูก หลัง ประมาณนั้นครับ

ผมก็ไม่รู้ไรมากหรอกครับ ลองถ่ายรูปมาดูครับ มีคนช่วยได้เยอะเลยครับ
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 00:09   #3
wk7000

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้

ถ่ายรูปมาให้ผมดูซิครับ...ถ่ายฝั่เทอร์โบมาชัดๆนะครั บ เดี๋ยวผมช่วยดู...ทั้ง ข้างบนข้างล่าง...กระป๋องหลายๆกระป๋องเยอะเท่าที่จะท ำได้นะครับ
เท่าที่เดาๆอาการดูนะครับ น่าจะเป็นตอนรอบ ช่วง 4 พันรอบขึ้นใช่มั้ยครับ
1. อาการบูสร่วงมีอยู่ 1อย่างที่น่าสงสัยคือ ลิ้นเปิดอากาศที่ด้านบนเปิดเมื่อกล่องสั่งตามรอ บ แต่ ลิ้นด้านล่างไม่เปิดไปปั่นโบลูก หลัง ประมาณนั้นครับ

ผมก็ไม่รู้ไรมากหรอกครับ ลองถ่ายรูปมาดูครับ มีคนช่วยได้เยอะเลยครับ
รอบต่ำพอบูสเริ่มมาก็เป็นครับ

ผมใส่ปรับบูสไฟฟ้าไว้ที่เวสเกตลูกแรก และลูกที่ 2 เป็นปรับบูสมือตรงท่อตัว Y ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า
ตอนแรกปรับบูสที่ลูกแรกอย่างเดียวไม่ขึ้น ต้องปรับลูกที่ 2 สองด้วยลูกแรกจึงขึ้น แต่ตอนนี้มันขึ้นแบบไม่นิ่งครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 02-10-2008 เมื่อ 00:17.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 09:19   #4

คะแนน: 17 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
เครื่องสวยดีครับ...

ขั้นแรกเลย...ลองเบิ้ลเครื่องดูก่อนครับ เครื่องต้องได้อุณหภูมิที่ปกติก่อนนะ...

เบิ้ลช่วงแรกๆเอาแค่ 3 พันไป4500 รอบ/นาทีก่อน..เบิ้ลไปมาซัก 2-3 รอบ เพื่อให้อากาศเข้าสู่ระบบได้พร้อมๆก่อน
คราวนี้ มาเตรียมดูที่ กระป๋องด้านล่างฝั่งไอเสีย ที่มีขาต้อไปเปิดตรงไอเสีย แล้วลองเบิ้ลดูนะครับ เบิ้ลหนักๆเลย เอาให้เกิน 4-5 พันรอบ แล้วดูซิว่ามันเปิดหรือไม่
คราวนี้มาดูด้านบนตามรูปขวาสุดอีกที เบิ้ลเหมือนเดิมดูซิว่ามันเปิดหรือขยับหรือไม่

สรุป ถ้าด้านบนเปิดแต่ด้านล่างไม่เปิดในเวลาเดียวกัน บูสร่วงแน่ๆ
แต่ถ้าด้านล่างเปิด แต่ด้านบนไม่เปิด โอกาสบูสร่วงก็ยังมีอยู่ แต่อาจจะน้อยกว่าอันแรก(มั้ง)
แต่ถ้าไม่เปิดทั้ง 2 อย่างเลย....ผิดปกติมากๆ แสดงว่า เซอร์ลินอยไม่ทำงาน หรือไม่ก็วายสายไม่ครบ แต่บูสอาจจะไม่ตก แต่จะอยู่แถวว 7-8ปอนด์เช่นเดิม รึลงไปน้อยนิดเท่านั้น

ใครก็ได้ช่วยที

น้าโตช่วยด้วย..!!!

ไอ้สายยาวๆ รูปที่ 1กับ 2 นี่มันลากไปไหนหรอครับ ในเมื่อคุณก็ใส่สามทางตรงตรงสายก่อนเข้า กระป๋องหลังแล้ว

แล้วที่ใส่ปรับบูสเนี๊ยคุณได้ไปอุดอะไรตรงไหนไม๊ครับ ...

แล้วถ้าไม่ใส่ปรับบูส บูสมันมากี่ปอนด์ครับ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 19:33.
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 10:18   #5
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
เครื่องสวยดีครับ...

ใครก็ได้ช่วยที

น้าโตช่วยด้วย..!!!
ผมยังเอาตัวเองไม่รอดเลยครับ ป้อม จะวางโบเดี่ยวแย้ว รอพี่แม้ค กะ น้าเเจ้ค ดีกว่า ระหว่างรอ พี่วุฒิ ลองวิธีผมดู
-ลองดูพี่ไม่ต้องใช้ปรับบุ้ตมือ และไม่ต้องไปยุ่งกะสายที่ไป pressure tank (ให้ต่อเหมือนเดิม)
-ใช้ปรับบุ้ตไฟฟ้า โดย ช่อง in ของตัวปรับบุ้ตให้ลากสายมาจาก เทอร์โบลูกแรก แล้ว
-ที่ช่อง out ให้หาสามทางมาเสีบบ โดย เเบ่งให้ไปที่เวตเกตโบลูกแรก เเละอีกสาย ไปที่EBV(เกตโบลูกสอง)ดู ครับ
-จากนั้น ปรับ gain ที่ตัวปรับบุ้ตที่ 30 และ ตั้งค่าเปอร์เซน 4ค่าไว้ที่ 45,50,55,60 แล้วลองวิ่งดู ถ้าไม่ฟาดไป 12-15 psi ก็ตัวใครตัวมันครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 02-10-2008 เมื่อ 10:25.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 10:51   #6

สันนิษฐานก่อนเลว่าทำไมถึงร่วงแล้วค่อยมาไล่หา
1. ท่ออินเตอร์หลวมหรือจะหลุด
2.ระบบไม่ครบถ้วนซึ่งมีอยู่หลายๆสาเหตุ
ส่วนระบบไม่ครบนั้นก็จะมีหลายๆสาเหตุด้วยกันซึ่งหลัก การทำงานของ 2เจโบไม่เหมือนกับระบบทำงานของเจโบแน่ๆ
บูสร่วง ก็มีสาเหตุอยู่เช่น
โบลูกแรกทำงาน พอรอบมาถึงคราวลูกที่ 2 จะต้องทำงาน แต่บูสดันร่วงซะงั้น
สาเหตุน่าจะมาจาก ลิ้นที่กั้น ระหว่าง ทางออกโบลูก 2 บูสมารวมลูกแรกนั้นเปิดทำงานไม่สัมพันกับการหมุนของเ ทอร์โบลูกที่ 2 ไม่หมุนหรือหมุนไม่เพียงพอ ก็อาจจะทำให้บูสไม่มาหรือน้อยก็ได้

สาเหตุต่อมาคือ
ลิ้นที่กั้นเปิด-ปิดไอเสียเพื่อที่จะไปปั่นโบลูกที่ 2 ไม่เปิดหรือเปิดน้อยมากๆ ซึ่งสายที่จะต่อเข้า กระป๋องที่คุ้มลิ้นนี้ มันจะมีเซอร์ลินอยล์คุมอยู่ และจะมีกล่องคอยคุมว่าให้มันผ่านไปดันกระป๋องเพื่อให ้เปิดในรอบตามสเปกและรอบของมัน

แต่ถ้าคุณไปตั้งหรือ ไปดัดแปลงอะไรตรงส่วนนี้ มันอาจจะทำให้ ระบบ เปิดการทำงาน ของโบลูกที่ 2 กับการ เปิดช่องทางเพื่อให้ลมจากโบลูก2ไป ร่วมกับลูกแรกนั้นผิดไปจากเดิม ก็สามารถทำให้ระบบผิดเพี๊ยนไปได้และบูสอาจจะร่วงได้. ..

ทั้งนี้ทั้งนั้น...ที่ผมได้กล่าวมา อาจมีอะไรผิดพลาดไปบ้าง ทุกๆท่านก็เข้าๆมาช่วยเหลือด้วยล่ะกันนะครับ
เก่า 02-10-2008, 11:04   #7
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
โยนกันซะงั้นนะครับเพ่โต...

อยากจะย้อนกลับไปตอนที่วิ่งน้ำมัน
และไม่ต่อปรับบูสต์ที่ใส่เข้าไปครับ

อยากจะถามว่าตอนแตน ๆ ที่ยังไม่ไปยุ่งกะเวสเกตนั้น บูสต์มาเป็นอย่างไร

ถ้ายังไม่ได้ลองวิ่งแบบแตน ๆ
วางจบก้อใส่ปรับบูสต์เลย
ก้ออยากให้เอาปรับบูสต์ออกแล้วลองวิ่งแตน ๆ ดู ว่าอาการบูสต์ที่มาเป็นปรกติรึเปล่า
ถ้าระบบซีเควนเชียลยังอยู่ บูสต์จะต้องมาสองสเตปตามปรกติ คือโบลูกแรกทำงานก่อน
บูสต์ไม่สูง ราว ๆ 0.5 บาร์ ถ้าเราไม่ยกสักพัด โบลูกสองจะทำงานบูสต์จะกวาดไปแช่ที่ 0.7-0.8 บาร์

ถ้าป็นแบบนี้ก้อจะปรกติ แต่ถ้าเราขับไปบูสต์ติดลูกแรกแล้วเรายกนะครับ
การทำงานของเทอร์โบก้อจะกลับมานับหนึ่งใหม่ คือไล่รอบไปแล้วติดบูสต์ลูกแรกตามระบบของมันไป

ถ้านะครับ ถ้ามันสมบูรณ์แลลนี้ ค่อยมาทำเรื่องการใส่ปรับบูสต์ไฟฟ้า

.......
การใส่ปรับบูสต์ไฟฟ้า เพ่โตนั่นแหละใส่แล้วได้ผลดี ต้องแนะนำสมาชิกแล้วครับ
(อิอิ โยนกลองกลับเพ่โตเลย ) 555+
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ